หลวงปู่ดู่บรมโพธิสัตว์..ในวันละสังขาร "สงสัยอะไรอีกมั้ยเรื่องทำบุญกับข้า.. "

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย พระศุภกิจ ปภัสสโร, 20 มกราคม 2010.

1. พระศุภกิจ ปภัสสโร

พระศุภกิจ ปภัสสโร เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

7 พฤศจิกายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width=100 align=center border=0><TBODY><TR><TD>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE>​
    "......ตอนนั้นหลวงปู่ดู่ท่านอาพาธ บรรดาลูกศิษย์ก็อยากให้ท่านไปโรงพยาบาล แต่ท่านก็ไม่ยอมไป จนโรงพยาบาลเอารถมารับท่าน ตอนนั้นท่านปวดทรมานร่างกายจนน้ำตาไหล แต่ท่านก็ไม่บ่นให้ใครฟัง . พอท่านทราบว่ารถโรงพยาบาลกำลังจะมา ท่านก็ลุกเข้าไปในกุฏิจนรถพยาบาลมาถึง หมอก็มาขอเจาะเลือดท่าน และตรวจสุขภาพท่านเบื้องต้น . ไม่น่าเชื่อครับว่า อาการต่างๆในร่างกายท่านกลับเป็นปกติทุกอย่าง เพราะท่านเข้าไปนั่งสมาธิข้างใน . เมื่อเป็นอย่างนั้น หมอก็ไม่สามารถนำท่านไปโรงพยาบาลได้ แต่เลือดที่เจาะไปแล้วจะทำยังไง…
    ท่านก็หันมาบอกกับน้าสาวผมว่า
    ให้นำเอาเลือดท่านไปผสมกับน้ำแล้วเอาไปทำพระ
    พอน้าผมเอาเลือดของท่านใส่ลงไปในน้ำ
    น้าผมเล่าว่า เลือดท่านกลายเป็นสีทองอร่าม ไม่ใช่สีแดงเลย น้าผมเห็นกับตา …
    “น้าก็ไม่เคยเล่าให้ใครฟังเพราะเดี๋ยวเขาจะว่าบ้า บางคนไม่เชื่อคิดอกุศลกับท่านจะเป็นบาปไปเปล่าๆ”

อีกเรื่องนึงที่น้าผมเล่าให้ฟังคือเมื่อครั้งท่านจะละสังขาร
    เย็นวันนั้นท่านก็เรียกน้าผมไปพบกับโยมอีกท่านนึงที่นั่งสมาธิเก่งมาก แล้วหลวงปู่ก็ถามน้าผมว่า
    แกยังสงสัยอะไรอีกมั้ยเรื่องทำบุญกับข้า..
    ว่าแล้วท่านก็ขอให้ลูกศิษย์ที่นั่งสมาธิเก่งๆ ให้เข้าสมาธิแล้วเล่าตามที่เห็นซิว่า บุญที่น้าผมทำกับท่านเป็นระยะเวลาเกือบยี่สิบปีเป็นอย่างไรบ้าง…
    สักพักลูกศิษย์คนนั้นก็หันมาบอกว่า บุญของน้าผมสว่างไสว ข้าวปลาอาหารสมบูรณ์เต็มท้องฟ้า..
    นี่เป็นอานิสงส์ที่น้าผมทำอาหารไปถวายท่านตลอดระยะเวลาเกือบยี่สิบปี แทบไม่ได้ขาดเลยสักวัน
    หลวงปู่ดู่หันมาบอกกับน้าผมว่า
    ทีนี้เอ็งหายสงสัยหรือยังเรื่องบุญ
    ให้ตั้งใจทำบุญสร้างบารมีแล้ว
    ถ้าจะขออะไรให้คิดถึงข้า
    แต่ต้องเชื่อก่อนห้ามสงสัย
    ให้เชื่อแล้วขอ อยากได้อะไรก็ให้ขอข้า …
    สักพักท่านก็บอกอีกว่า
    เอ้า..ตอนนี้เอ็งอยากจะขออะไรก็ให้ขอเสีย
    เพราะตอนนี้พระพุทธเจ้าทั้งหลายท่านเสด็จมาตรงนี้แล้ว
    เทวดาต่างๆก็มา เอ็งจะขออะไรก็ขอเสีย
    น้าสาวผมเล่าให้ฟังว่าตอนนั้นเป็นช่วงเย็นแล้วประมาณ 5 โมงกว่าๆ
    ฟ้าก็เริ่มครึ้มใกล้มืด แต่ตอนนั้นกลับรู้สึกว่าบริเวณวัดดูสว่างไสวไปหมด
    ลูกศิษย์หลวงปู่ที่นั่งอยู่ด้วยเขามองเห็นเหล่าเทวดามากันเยอะเลย
    พระพุทธเจ้าองค์ก่อนๆก็มากันเยอะ
    ข้างบนเขาดีใจและมารับท่านกลับ
    จะได้ไปโปรดเทวดาข้างบนบ้าง….
    น้าผมก็ไม่รู้จะขออะไร
    ก็เพียงแต่ขอสุขภาพดีๆครอบครัวดีๆก็เท่านั้น
    หลังจากนั้นพอตกกลางคืนหลวงปู่ดู่ท่านก็ละสังขาร…."
    คัดลอกมาจาก..���žط�ǧ�� : #Topic-100116231646428�ѹ�ش���¢ͧ��ǧ��������͹���ѧ��� ���������������� ��������

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กุมภาพันธ์ 2010
  2. อุปคุต

อุปคุต เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2008
    สาธุ....ร่วมอนุโมทนาบุญ ครับ
    ศรัทธา หลวงปู่ดู่ มักมาก ๆๆๆๆ

3. งูขาว

งูขาว เป็นที่รู้จักกันดี

ขออานิสงค์แห่งธรรมทานที่เผยแผ่นี้ บูชาพระคุณหลวงปู่ หมดใจเลยจ้า

4. preechaniy

preechaniy เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2009
    นะโม โพธิสัตโต พรหมปัญโญ อาคันติมายะ อิติภะคะวา. สาธุครับ

5. Natthakorn

Natthakorn เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณครับ
    สาธุ
    นมัสการหลวงปู่ดู่ด้วยความเคารพครับ

6. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    82
    นะโม โพธิสัตโต พรหมปัญโญ อาคันติมายะ อิติภะคะวา. สาธุครับ<!-- google_ad_section_end -->

7. ปัญญาสอน

ปัญญาสอน เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2009
    อนุโมทนา บุญด้วยครับ

อยากทำบุญให้ถูกเนื้อนาบุญเหมือนกันครับ

8. naron

naron เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุครับ ขอให้ผมเรียนจบโดยเร็ว แบบปาฏิหาริย์ครับ สาธุ
    นะโมโพธิสัตโต พรหมปัญโญ อาคันติมายะ อิติ ภะคะวา

9. น้องจอสคับ

น้องจอสคับ Active Member

17 มิถุนายน 2007
    กราบแทบเท้าหลวงปู่ ขอบารมีหลวงปู่ให้ลูกได้ได้ก้าวหน้าในงานรับผิดชอบ
    ธุรกิจที่ลงทุนไห้ประสบความสำเร็จมีกำไรคุ้มค่าทุกประการเทอญ

10. ไม่กินผัก

ไม่กินผัก เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุเจ้าค่ะ
    หลวงปู่ดู่ ผู้จุดประทีปในดวงใจ

11. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุๆๆ

นะโม โพธิสัตโต พรหมปัญโญ...

หากใครอยากรู้เกี่ยวกับหลวงปู่มากขึ้นอีก แนะนำให้ไปหาหลวงตาม้า วัดถ้ำเมืองนะ อ.เชียงดาว จ.เชียงใหม่ นะครับ ท่านเองได้รับการอบรม สอนธรรมะจากหลวงปู่ดู่ รวมถึงแนวทางการบำเพ็ญพระโพธิสัตว์ สร้างบุญบารมี ครับ

12. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    22
    ขอกราบอนุโมทนาบุญกับหลวงปู่ดู่ในทุกๆ บุญที่หลวงปู่ได้บำเพ็ญมา

และขออนุโมทนาบุญกับท่านเจ้าของกระทู้ด้วยครับ

.

13. Pong2008

Pong2008 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับหลวงปู่ทวด หลวงปู่ดู่ พรหมปํญโญ ทั้งหมดทั้งมวลด้วยครับ

14. Teetab

Teetab เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการหลวงปู่ดู่ พระผู้บริสุทธิ์ที่แท้จริง

15. naron

naron เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุบุญกับหลวงปู่ทุกๆกองบุญและกับทุกๆท่านครับ

16. toon0901

toon0901 สมาชิก

พุทธัง ธรรมมัง สังฆัง สรณัง คฉามิ
    นะโม พรหมปัญโญ

17. นางสาวอยู่จ้ะ

นางสาวอยู่จ้ะ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

อนุโมทนาค่ะ, กราบขอบารมีหลวงปู่ คุ้มครองดวงจิต ดวงวิญญาณ
    ให้ลูกได้เข้าพระนิพพานชาตินี้ด้วยเถิด..

18. นายอยู่คับ

นายอยู่คับ สมาชิก

อนุโมทนาครับ กราบขอบารมีหลวงปู่ คุ้มครองดวงจิต ดวงวิญญาณ
    ให้ลูกปฏิบัติได้ก้าวหน้า ได้เข้าพระนิพพานชาตินี้ด้วยเถิด
    นะโม โพธิสัตโต พรหมปัญโญ

19. natzone007

natzone007 Active Member

มหาโมทนาด้วยนะครับ อีกไม่กี่วันก็จะถึงวันละสังขารของหลวงปู่แล้ว

20. diya

diya เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการหลวงปู่ดู่ด้วยเศียรเกล้า

ขออนุโมทนาสาธุกับเจ้าของกระทู้ด้วยค่ะ