หลวงปู่ดู่ ไม่ส่งเสริมการรับขันธ์

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย Specialized, 17 มิถุนายน 2010.

1. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    หลวงปู่ไม่ส่งเสริมการรับขันธ์

โดย พี่สิทธิ์

ประมาณปี ๒๕๓๑-๒๕๓๒ ญาติโยมที่ไปกราบนมัสการหลวงปู่ดู่ที่วัดสะแก จะพบว่ามีขันและพานที่ใช้ในพิธีรับขันธ์ ๕ วางเรียงต่อกันหลายแถวหลายชั้นจนท่วมศีรษะ

คนจำนวนไม่น้อยที่เข้าพิธีรับขันธ์ ๕ นัยว่าเป็นการเปิดรับกายทิพย์ของหลวงพ่อหลวงปู่ครูบาอาจารย์ บ้างก็อ้างว่าเป็นดวงวิญญาณบุรพกษตริย์ไทยในอดีต หรือเทพเจ้าชั้นผู้ใหญ่ เพื่อเข้ามาคุ้มครองป้องกันภัย หรือเสริมชีวิตให้เกิดความเป็นสิริมงคล

แต่แท้จริงแล้ว หลวงปู่กล่าวว่า

"ส่วนใหญ่นั้นหลอกลวงกันแทบทั้งสิ้น หากจะมีก็มักเป็นวิญญาณชั้นต่ำที่มาอาศัยกินเครื่องบวงสรวง"

หลวงปู่สอนมาโดยตลอดที่จะให้เราฝึกฝนอบรมจิตใจให้บริบูรณ์ด้วยสติสัมปชัญญะ แล้วด้วยเหตุใดคนเราจึงพากันยินดีปฏิบัติในทางตรงกันข้าม โดยให้สิ่งอื่นเข้ามาครอบงำกายใจของเราได้!

หลวงปู่ต้องเสียเวลาไปไม่น้อยในแต่ละวัน ๆ กับการสงเคราะห์พวกที่เคยไปรับขันธ์แล้วเปลี่ยนใจ เพราะต้องการความเป็นไทแก่ตัว ต้องการควบคุมตนเองให้ได้เหมือนแต่ก่อน ไม่ใช่อยากจะร่ายรำ หรือพูดภาษาแปลก ๆ หรือตัวสั่นงันงกในที่สาธารณชน ก็ทำขึ้นมาโดยไม่อาจควบคุมตนเองได้

นอกจากการแผ่เมตตาให้แก่ดวงวิญญาณที่มาสิงสู่ร่างเหล่านั้นออกไปแล้ว หลวงปู่ก็เน้นย้ำว่าตัวผู้ (ป่วย) นั้นก็ต้องช่วยตัวเองด้วยเช่นกันด้วยการทำภาวนาเพิ่มสติสัมปชัญญะให้กับตัวเอง มิเช่นนั้นก็เหมือนประตูบ้านยังปิดไม่มิดชิด สิ่งแปลกปลอมก็อาจกลับเข้ามาใหม่ได้อีก

"หลวงปู่สอนว่าแค่ขันธ์ ๕ ของเราก็หนักมากอยู่แล้ว ยังจะหาเรื่องไปเอาขันธ์อื่น ๆ เข้ามาแบกอีก"

เห็นกองขันที่เขาเอามาทิ้งไว้ที่วัดก็ให้รู้สึกเหน็ดเหนื่อยแทนหลวงปู่ แล้วไหนยังจะต้องไปรับมือกับบรรดาเจ้าสำนักที่สูญเสียผลประโยชน์อีก บางครั้งหลวงปู่ก็เอ่ยขึ้นมาว่า 'เขาส่งของมา กะจะเอาเราให้ตาย'

บัดนี้ สิ้นหลวงปู่แล้ว และถึงแม้ว่าเราจะเชื่อมั่นว่าหลวงปู่ยังคงให้การคุ้มครองดูแลศิษย์ทั้งหลายอยู่ แต่เราเองก็ต้องไม่ประมาท ต้องรีบเร่งสร้างภูมิคุ้มกันขึ้นด้วยตนเอง และก็มิใช่โดยพระเครื่องของท่าน เพราะนั่นก็ยังไม่ใช่ที่พึ่งที่สูงสุด หากแต่ต้องอาศัยการปฏิบัติกาย วาจา ใจ ของเราเองให้ดีงาม เพื่อให้เกิดเป็นธรรมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม บนฐานที่มั่นคงของการปฏิบัติสมาธิภาวนาให้ได้ตลอดทุก ๆ อิริยาบถ<!-- google_ad_section_end -->

2. Faithfully

Faithfully เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2009
    นะโม โพธิสัตโต พรหมปัญโญ

อนุโมทนาสาธุอย่างยิ่งเจ้าค่ะ

สิ่งที่เที่ยงแท้และแน่นอน นั่นคือ นิพพาน

3. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

จะเชื่อฟังหลวงปู่เสมอค่ะ ขันธ์ 5 ก็แย่แล้วจริงๆ

4. EakChutidet

EakChutidet เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    อนุโมทนา

ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนบุญส่วนกุศลนี้ไปให้ทุกรูปทุกนามทั้ง 20 ชั้นพรหมโลก 6 ชั้น
    เทวะโลก มนุษย์โลก มารโลก ยมโลก อบายภูมิทั้ง 4 มี นรก เปรต อสุรกาย สัตว์เดรัจฉาน
    และในหมื่นโลกธาตุกับอีกแสนจักรวาลพิภพ ทั้งที่เป็นมนุษย์ อมนุษย์ รูปวิญญาณ อรูปวิญญาณ
    และสรรพสัตว์ทั้งหลาย ทั้งที่เป็นมิตรและศัตรู ตลอดจนเจ้ากรรมนายเวรของข้าพเจ้า
    .........ขอให้ทุกรูปทุกนาม จงเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้มีเวรซึ่งกันและกันเลย
    อย่าได้เบียดเบียนซึ่งกันและกันเลย ขอให้ทุกรูปทุกนาม จงโมทนาในส่วนกุศลนี้
    พึงได้รับประโยชน์ความสุขเช่นเดียวกัน ข้าพเจ้าจะพึงได้รับ ณ กาลบัดนี้ด้วยเทอญ .........
    พร้อมกันนี้ ขออนุโมทนา บุญกุศลกับทุกท่านด้วยครับ
    _/l\_ สาธุ สาธุ สาธุ _/l\_

5. โอม อุดมชัย

โอม อุดมชัย เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2007
    หลวงปู่สอนว่า"แค่ขันธ์ ๕ ของเราก็หนักมากอยู่แล้ว ยังจะหาเรื่องไปเอาขันธ์อื่น ๆ เข้ามาแบกอีก"

สาธุ
    เชื่อมั่นในคำสอนของหลวงปู่ตลอดเวลา

6. สุนันท์ธา

สุนันท์ธา Active Member

ถูกต้องเลยคะ เป็นเพราะคนส่วนใหญ่อยากรู้อยากเห็นมากกว่าเลยรับมา โมทนาสาธุคะ

7. สุปราณี (ปู)

สุปราณี (ปู) เป็นที่รู้จักกันดี

เชื่อคำที่หลวงปู่สอนเหมือนกันค่ะ ก็เคยผ่านมาแล้วเหมือนกัน แต่องค์อารักษ์ประจำตัวท่านบอกว่า ไม่ต้องรับหรอก เพราะขันธ์ก็คือร่างกายเรานี่แหละ เป็น ขันธ์ ๕ อยู่แล้ว เพียงปฎิบัติดีชอบ สวดมนต์ส่งให้ท่านเสมอๆ เหล่าองค์เทพที่คุ้มครองทั้งหลายก็จะได้รับเหมือนกัน เพียงที่ท่านต้องการก็แค่ต้องการให้เราปฏิบัติให้อยู่ในศิล ๕ ส่วนที่ท่านทั้งหลายมาอยู่คอยช่วยเหลือ อาจเป็นเพราะ เราเคยเป็นลูก หลาน ลูกศิษย์ หรือบริวารของท่านมาก่อน ท่านจึงมาคุ้มครอง และคอยสอน และบอกทางเดินที่ถูกให้ เพราะฉะนั้นเชื่อเถอะค่ะเป็นอย่างที่หลวงปู่ท่านว่าจริงๆ สาธุ สาธุ อนุโมทนา กับคำสอนของหลวงปู่ด้วยค่ะ

8. ศรีทอง1

ศรีทอง1 Active Member

17 มิถุนายน 2010
    อนุโมทนา สาธุ
    หลวงปู่บอกไว้ถูกต้องครับ คำสอนของท่านและวิธีปฎิบัติ
    ผมได้นำมาทำตามแล้วเห็นผลมากับตัวเองครับ
    อย่างวิธีแผ่เมตตาตามแบบของหลวงปู่

9. trirut

trirut เป็นที่รู้จักกันดี

นะโมโพธิสัตโต พรหมปัญโญ

กราบ กราบ กราบ กราบหลวงปู่ครับ

10. saipote

saipote เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2009
    อนุโมทนาสาธุค่ะ ขันธ์นี้หนักเหลือเกิน ไม่อยากจะแบกแล้ว

11. วีระชัยมณี

วีระชัยมณี เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุครับ...หลวงปู่ท่านพูดถูกแล้วครับ.....คนเรา ชอบหาเรื่องใส่ตัว....อยากรวยก็ให้ทานมากๆ...อยากมีความสุขก็แผ่เมตตาบ่อยๆครับ....แค่นั้นเอง..ส่วนทุกวันนี้ที่ทำทานแล้วยังจนอยู่เพราะต้องใช้กรรมเก่าที่ไปโกงเขามา ..หลักๆ มันก็เท่านั้นครับ..ส่วนอยากรวยทางลัดนั้น ก็เท่ากับหาเรื่องใส่ตัวครับ....เทพ เทวา ท่านไม่จำเป็นต้องให้เรารับขันธ์ครับ...มีแต่พวกที่ต้องการอาหาร...หรือ การสรรเสริญ อามิส เท่านั้นครับ ที่ต้องการ....ปฎิบัติธรรมครับ สูงสุดแล้ว ความดีเพิ่มพูนเร็ว สิ่งชั่วร้ายเข้าใกล้ไม่ได้ด้วย......ขอบคุณครับ

12. หนีนรก

หนีนรก เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2009
    อนุโมทนาคะ
    เคยสงสัยมาตั้งนานว่ารับขันธ์คืออะไรทำไมคนส่วนมากถึงให้ความสำคัญกันนัก ได้คำตอบแต่ละครั้งไม่ได้รับความกระจ่างยังสงสัยอยู่เป็นนิจ จำได้ว่าเขาเรียกกันว่ารับขันธ์ 5 ไม่ก็ 9 ก็ 10 ไม่เข้าใจเหมือนกัน บ้างก็ว่าเป็นการรับครู แต่ครูที่ยิ่งใหญ่ที่สุดอย่างพระพุทธเจ้า บอกว่า ละขันธ์ 5 ตอนนี้สบายใจแล้ว เพราะปกติไม่ให้ความสำคัญอะไรกับเรื่องนี้ เลยโดนตำหนิอยู่เสมอ :'(

13. ขันธ์ธรรม

ขันธ์ธรรม Active Member

26 กันยายน 2009
    สาธุรักหลวงปู่จักเลย...รักท่านมากด้วยเพราะเราก็ลูกศิษย์ท่านคนหนึ่งเหมือนกัน
    อนุโมทนาบุญครับ

14. งูขาว

งูขาว เป็นที่รู้จักกันดี

ตื่น ซักที พวกหลงงมงาย 5555555555555555555 ชัดเจนมัย ชัดมัย ซะใจจริงๆ

15. ไห่เฉากุหลาบไฟ

ไห่เฉากุหลาบไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นชอบแล้ว

16. pinkpink

pinkpink เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2009
    กราบหลวงปู่ ขันธ์เราก็หนักมากแล้ว

17. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ดีใจครับ ที่กระทู้นี้มีประโยชน์กับทุกท่านมากมายครับ ^^

18. vorakrit

vorakrit เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุครับ
    คำสอนของหลวงปู่ ถูกต้่อง ชัดเจนครับ
    ขันธ์5 ของตนเองก็หนักพออยู่แล้ว อย่าไปรับของคนอื่นเลย

สาธุ

19. moowasin

moowasin เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2005
    อนุโมทนาครับ อะไรจะเกิดก็ต้องเกิด ไม่สามารถให้ใครมากำหนดอะไรได้ ขึ้นอยู่กับผลกรรมของตัวเองที่แต่ละคนทำกันมาครับ

20. คมศักดิ์

คมศักดิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุครับ หลวงปู่ท่านพูดถูกครับ แค่ขันธ์5 ของเราเอง ก็เหนื่อยที่จะต้องละอยู่แล้ว ยังจะหาขันธ์เพิ่มทำไมอีก เพราะถ้าดับขันธ์ 5 ได้ อวิชชาก็จะหลุดด้วย โอกาสที่จะนิพานก็มีสูงครับ