หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. Teeyaigod

Teeyaigod เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2012
    เหรียญเข่าไม่แตก น้องเช่ามาเท่าไหร่คับ.........!!!! ผมกำลังจะหาเข่าไม่แตก เก็บ อีกเหรียญเหมือนกัน:cool:

2. bewatc28

bewatc28 Active Member

--------------------------------------------------------------

ไม่ขอบอกแล้วกัน พี่ รอ ให้ รุ้ ก่อน ว่า มัน ยัง ไง นะ พี เดียวบอก แน่นอน :cool:

3. อัสนี

อัสนี เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีทุกท่านครับ
    -คุณเปิดโลก อย่าวว่าอาปาก้าเลยแม้นแต่เหรียญทองคำยังปลอมเลยครับ เพราะเมื่อมาเป็นเหรียญหลวงพ่อสุดแล้ว ได้ราคาดีแบบสุดๆจากราคาที่ทำสมมุติลงทุนทำโดยนำเอาเหรียญแท้ มาใช้แท่นเลเซอร์ ทำการถ่ายภาพ แล้วนำไปแกะบล็อคพิมพ์ ออกมาแล้วนำไปทำให้มีอายุ เก่าแก่ตามสภาพทำให้ดูเหมือนว่าใช้มาแล้ว แถมอีกนิดนำไปเหลี่ยมทองคำล้อมเพชร ดูให้มีคุณค่าขึ้นมาว่าถ้าไม่แท้เจ้าของเขาจะไปเลี่ยมทองฝังเพชรทำไม แล้วนำไปปล่อยตามตลาดเซียนพระใหญ่ ครับ แห่กันไปแห่กันมาจากราคาลงทุนไม่กี่บาทสมมุติ ค่ากรอบห้าหมื่น ค่าพระก็เอาแค่เจ็ดหมื่นก็พอ รวมแสนสอง นี่ลงทุนไม่ก็บาท ตามที่ต่างๆเขาเล่นกันอย่างนี้ แห่กันไปแห่กันมา ระวังกันให้มากๆน่ะครับ บล็อคคอมฯ
    -เคยลองไปเดินศึกษาเหมือนกันที่พันธุ์ทิพย์งามวงค์วานลองเอาพระที่ตลาดเขาเล่นกันเช่นพระสมเด็จ เอาไปแห่ครับ สนุกมากๆ เมื่อดูกันแล้วก็มาคอมเม้นต์พระกัน เซียนแต่ล่ะเซียนก็มาเข้ามาดูกันแล้ว วิจารญ์ว่า "ผมดูแล้วเนื้อใช้ได้แต่เขาไม่เล่นกัน"(เราก็คิดในใจว่า เนื้ออย่างนี้ไม่เล่นกันแล้วไปเล่นเนื้อไหนว่ะ) อีกคนก็มาอีก"เนื้อใช้ได้แต่พิมพ์ไม่ถึง"(น่านเอาเข้าไปน่าน ก็พระสมเด็จมีกี่พิมพ์ล่ะเนื้อใช้ได้แต่พิมพ์ไม่ถึงมันเป็นอย่างไรไปตีความหมายเอากันเอง) พอบทสรุปก็"จะปล่อยหรือปล่าวล่ะ แต่ได้ซักสี่ซ้าห้าพัน น่ะ (อู้ฮู...นี่ขนาดพิมพ์ไม่ถึงน่ะเนี่ย ยังตั้งสี่พันถึงห้าพัน ครึ่งหมื่นเลย)สรุปครับ อย่าไปเชื่อ ลองไปถามหาซื้อซิ่ครับ ลองแกล้งเอาเงินขึ้นมานับซักแบ็งค์พันเป็นฟ่อนซิ่ แป๊บเดียว มาเชียรพระกันอย่างกับเรานี่ได้ของดีของวิเศษเลยประเภทไม่แพงหรอกพี่พี่คิดดูซิ่นี่พศ.อะไรแล้วถ้าผ่านไปอีกสองสามปีพี่มาขายคืนก็ได้น่ะร้านผมให้ราคาอีกเท่าตัวเลย ไม่ต้องอะไรมากผ่านไปสามสี่วัน ก็ได้กำไรแล้วพี่ นี่คุณจะเจออย่างนี้ครับ พี่น้อง แต่ความเป็นจริงก็มีน่ะครับเช่นเพื่อนกระผมเล่นแต่พระสายหลักที่เขารู้จักชำนาญอย่างเดียว อย่างพระเจ้าสัว หลวงปู่เพิ่ม หลวงปู่บุญ วัดกลางบางแก้ว เขาเล่นแต่สายกลางบางแก้ว ครับ จับมาปล่อยไป เมื่อประมาณสอง-สามเดือน ก็ได้ปล่อยเหรียญเจ้าสัวให้น้องๆ ไปเจ็ดพัน อีกสองวันไปซื้อคืนในราคา หนึ่งหมื่น นี่ครับแค่สองวันเป็นอย่างนี้จริงๆ แล้วเขาไปปล่อยต่ออีก หมื่นสี่ มีผู้มาซื้อไปแล้ว ถ้าของแท้ๆไม่ต้องกลัวครับ ราคาแล้วแต่คนชอบ อธิบายวงการพระมาต้องนาน อวยพรล่ะกันให้ผู้ที่อยากได้พระหลวงพ่อสุดที่แท้ๆจงได้ของแท้ๆที่ทันท่านสร้าง ล่ะกันครับ แต่จริงๆแล้วกระผมเคยบอกหลายครั้งว่า ของแท้ๆที่วัดยังมีน่ะครับ ลองไปเที่ยวดูที่วัดถือว่าเดินสายกราบพระเกจิชั้นยอดแห่งลุ่มน้ำแม่กลองครับแถมได้พระที่ทันท่านสร้างมาบูชาราคาไม่แพง พุทธคุณนั้นการันตีได้จากประสพการณ์ชั้นยอดของตำรวจ-ทหาร รวมถึงจอมโจร อย่างตี๋ใหญ่ รวมถึงชาวบ้านย่านสมุทรสาคร สมุทรสงคราม ครับ
    -อ่านมาก็มาสดุดที่คุณเปิดโลกพูดถึงถ้ำละว้า ผงวิเศษที่มีพุทธคุณอยู่ในตัวโดยที่ไม่ต้องปลุกเสก นี้มีหลายอย่างหลายชนิดแม้นแต่พืชบางชนิดก็มีคุณวิเศษ อยู่ยงคงกระพันเช่นสบู่เลือด ที่พระอาจารย์ไพโรจน์ วัดห้วยมงคลนำเอามาลงอักขระเลขยันต์ แล้วบดละเอียดกดพิมพ์พระหลวงปู่ทวด ครับ แต่กระผมจะพูดถึงที่ถ้ำละว้า (พูดไปพูดมาก็อาจจะทำให้คุณดอกรัก กลายเป็นพระเอกในเรื่องเพชรพระอุมาผจญภัยเสาะหาไปหามาจนไปพบนางเอกก็เป็นได้ ฮิ...ฮิ...)เมื่อก่อนที่ถ้ำละว้าการคมนาคมลำบากมากๆกว่าจะไปได้แต่ล่ะครั้งนี้ หืดขึ้นคอครับ(ใช่ที่เดียวกันที่กล่าวถึงหรือปล่าว)ที่คุณพ่อเล่าให้ฟังก็คือ เมื่อก่อนนั้น ได้เดินทางมาจากกรุงเทพฯ (แฟนกระผมก็มาด้วย) สมัยนั้นแฟนยังเล็กๆอยู่ซักเจ็ดขวบ เมื่อประมาณปีพศ.2514 เดินทางมาด้วยรถไฟมาถึงไทรโยคเมืองกาญ แล้วเอาเรือหางยาววิ่งทวนกระแสน้ำลัดเลาะมาเรื่อยๆจนมา ผ่านถ้ำกระแซ ท่าเสา เลยท่าเสาเล็กน้อยก็ถึงจุดที่ถ้ำละว้า ต้องปีนเขาจากท่าน้ำเดินลัดเลาะป่ามาที่ถ้ำละว้า เรียกได้ว่าลำบากมาก งานนี้เห็นแฟนบอกว่าพักค้างแรมที่นั่นด้วย แล้วคุณพ่อทำพิธีอะไรนี่แหละ แฟนบอกอย่างนั้น น่ะ แต่ปัจจุบันกระผมไปเมื่อประมาณกลางปี2553 แฟนบอกว่าทุกอย่างที่ถ้ำยังอยู่เหมือนเดิมครับ ปัจจุบันนี้สดวกสบายมากๆครับ รถวิ่งถึงถ้ำค่าเข้าไปที่ถ้ำ 40บาทต่อหนึ่งท่าน เดินขึ้นบันไดเล็กน้อย ก็ถึงปากถ้ำครับ

ถ้ำละว้า มีห้องโถง อยู่หลายส่วนลึกมากๆ​

บันได ทางขึ้นถ้าละว้า​

ทางลงถ้ำ ครับ​

พระพุทธรูปภายในถ้ำครับ ภายในเย็นมากๆเงียบสงบ​

ด้วยความเย็นและเงียบสงบ ได้สอบถามเจ้าหน้าที่ ที่ได้พาเราเข้าไปบอกว่าเคยมีพระธุดงค์มาแล้วขอเจ้าหน้าที่ อยู่ที่ถ้ำเพื่อบำเพ็ญเพียร แต่ก็ต้องออกก่อนกำหนดทุกทีครับ​

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      143.2 KB
      เปิดดู:
      993
      ขนาดไฟล์:
      144.8 KB
      เปิดดู:
      984
      ขนาดไฟล์:
      105.3 KB
      เปิดดู:
      987
      ขนาดไฟล์:
      107.1 KB
      เปิดดู:
      1,003
      ขนาดไฟล์:
      126.7 KB
      เปิดดู:
      960
      ขนาดไฟล์:
      153.4 KB
      เปิดดู:
      976
      ขนาดไฟล์:
      111 KB
      เปิดดู:
      1,273
      ขนาดไฟล์:
      120.9 KB
      เปิดดู:
      956
      ขนาดไฟล์:
      91 KB
      เปิดดู:
      986
      ขนาดไฟล์:
      89.9 KB
      เปิดดู:
      904
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กรกฎาคม 2012
  4. Teeyaigod

พี่อัสนีมาเล่าได้อย่างถึงใจมาก............น้อมรับฟังข้อมูล ครับ ยอดเยี่ยม:cool::cool::cool: 555+แถวนี้มันเถื่อน พี่บอกตรง ๆ นะ ไม่แน่จิงมันอยู่ไม่ได้ !!!!!(ขอยืมคำหมู่เชียร ในหนัง 2499 อันธพาลครองเมือง มาหน่อยคับ)

5. อัสนี

อัสนี เป็นที่รู้จักกันดี

แผนภูมิ ภายในถ้ำจะเห็นว่ามีหลายชั้นและลึกมากๆครับ ใครที่ชอบเที่ยวถ้ำเชิญไปสัมผัสดูได้ครับ​

ขนาดไฟล์:
      165.9 KB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      183.9 KB
      เปิดดู:
      79
      ขนาดไฟล์:
      138.6 KB
      เปิดดู:
      81
      ขนาดไฟล์:
      112.7 KB
      เปิดดู:
      53
  6. denchai_l

denchai_l เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดี พี่ ๆ ทุกท่านครับ

ได้ฟังประสบการณ์จากพี่อัสนีเกี่ยวกับกลเม็ดของเซียนแล้ว มันน่าเคาะหัวจริง ๆ ครับ 555++ สงสารคนที่ตามไม่ทัน คงเสียรู้น่ะครับ

ขอบคุณพี่ Teeyaigod<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_6375886", true); </SCRIPT> ที่บอกเทคนิคในการดูเหรียญแบบขั้นเทพ ปาดคอเซียนแบบนี้ ถ้าผมเจอจะดูออกหรือเปล่าหนอ.....

เมื่อวานนี้แวะหาเพื่อนเพื่อนิมนต์สมเด็จคะแนนหลวงปู่โต๊ะวัดประดู่ฯ กลับบ้าน ได้นั่งสนทนากับคุณพ่อของเพื่อน ในสมัยที่ท่านเป็นลูกศิษย์หลวงปู่โต๊ะ คุณพ่อเล่าประสบการณ์ให้ฟังมากมาย แสดงให้เห็นว่าเคารพหลวงปู่ฯ มากๆ แกยังมีพระเครื่องหลวงปู่ฯ อีกหลายรุ่นและหลายองค์ ใส่กล่องวางไว้อย่างดี เท่า ๆ ที่ดูด้วยสายตารวม ๆ น่าจะเกิน 100+ จริง ๆ อยากได้พระสีวลี แต่ว่าเพื่อนดันหลุดปากบอกคุณพ่อไว้แล้วว่าขอพระสมเด็จคะแนน แต่ด้วยความเกรงใจ ผู้ใหญ่ให้ของ เราก็ไม่กล้าทักท้วง พระของหลวงปู่ฯ รุ่นไหนก็ดีทั้งนั้น คุณพ่อเลยเลือกพระสมเด็จคะแนนองค์นี้ให้ ท่านบอกว่าองค์นี้พ่อเคยอาราธนาขึ้นคอด้วย พระสมเด็จองค์นี้คุณพ่อได้รับกับมือหลวงปู่ฯ คงไม่ต้องเอาไปแห่เรื่องแท้/ปลอมครับ

ได้คุยกับคุณพ่อเรื่องหลวงปู่สุด ท่านก็ยังบอกว่า หลวงปู่ฯ ท่านดังมากในยุคพ.ศ. 2515 เป็นต้นมาในสมัยนั้นก็ยังมีหลวงปู่บุญมีวัดเขาสมอคอน หลวงพ่อนอวัดกลางท่าเรือ ฯลฯ เพียงแต่ว่าคุณพ่อท่านเคารพหลวงปู่โต๊ะจนหมดใจ พระเกจิท่านอื่นที่ท่านได้มา ท่านก็ให้ต่อไปอีกที ไม่เคยเก็บไว้เลยนอกจากพระของหลวงปู่โต๊ะ แสดงให้เห็นว่าศรัทธาจริง ๆ ครับ

[​IMG] [​IMG]

7. Teeyaigod

งามมากคับ ท่าน สมเด็จคะแนน ลป.โต๊ะ ของตกทอด งามแท้ แน่นนอนคับ :cool:

เห็นด้วยกับท่านเด่นชัย อย่างยิ่ง สำหรับหลวงปู่โต๊ะ คับ ท่านมีอภิญญาด้านเมตตาสูงมาก.....จริวัตรของท่านก็สูงส่ง...ฉันเจ....นั่งสมาธิทุกวันละ นาน ๆ.....ว่ากันว่า มีหลวงปู่โต๊ะมาในพิธีพุทธาพิเษก องค์เดียว เท่ากับ มีพระมาปลุกเสก 100 รูป คิดดูครับ.............ในงานพิธีพุทธาพิเษกครั้งไหน ท่านนั่งปรกได้ยาวทั้งงาน เรียกว่า ปลุกเสก อย่างมั่นคงแน่วแน่คับ เพียงแค่ท่านขึ้นจับสายสิน ที่นั่งปรกเมื่อไหร่ ท่านจะรู้ทันที ว่ามีเกจิที่เก่ง ท่านใดที่มีอภิญญาสูงมาร่วมมั่ง........สุดยอดครับ พระของท่าน เมตตา โชคลาภสูงมาก ที่ผมเจอประสบการณ์ครับ ผมแขวนเวลาไปทำงาน เงินเข้ามือตลอด แบบคาดไม่ถึง....สุดยอดครับ สมชื่อ ปิดตาปลดหนี้ของท่าน ว่ากันว่าปิดตาของท่าน มีผงวิเศษของพระวัดปากน้ำผสมอยู่ด้วย (ผมจะแขวนเวลาไปทำงาน หาตังเสมอ) อีกทั้งท่านพื้นเพเป็นคนสมุทรสงคราม ไปมาหาสู่กับเกจิสายมสุทรสงคราม บ่อย ๆ ^____^ ยิ่งชอบและศรัทธาท่านใหญ่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กรกฎาคม 2012
  8. denchai_l

ชอบข้อมูลของพี่ Teeyaigod<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_6376671", true); </SCRIPT> มากมายเลยครับ แหม๋....พระปิดตาองค์นี้สวยงามจริง ๆ แล้วเหรียญรุ่นแรกของหลวงปู่เคนเอาไปไว้ไหนครับ ถ้าไม่ได้ใช้ เอามาให้ผมก็ได้น่ะครับ 555++ คุณพ่อของผมเป็นลูกศิษย์ท่าน สักยันต์ดวงกับท่าน ยังไม่มีเหรียญรุ่นแรกเลย 555++ สุดยอดจริง ๆ ยกนิ้วให้ครับ

อาทิตย์ที่แล้ว ได้ยินพี่ ๆ พูดถึง หลวงปู่วิเวียร ผมมันเซียนรุ่นสุดท้าย 555++ มีกับเขาอยู่ 1 องค์ครับ ทันท่านปลุกเสกรุ่นสุดท้ายพอดีเลย อ่านประวัติท่านแล้วสุดยอดเหมือนกันน่ะครับ สายตรงเขาว่ากันว่า...... เมตตามหานิยมแรงน่าดูชม พระในเมืองกรุงเก่ง ๆ ก็ยังมีครับ

http://www.kachon.com/pra/detail.asp?id=132

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

9. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....โอย!ถ้าเหรียญที่คุณน้องตี๋ใหญ่นำมาลงเป็นเหรียญปลอม ผมหมดตัวแน่ๆเลย มันปลอมได้ขนาดนี้แล้วหรือเนี่ย ผมเห็นเหรียญเสือเผ่นมาตั้งแต่เด็ก ยังแยกไม่ออกเลย ดูยังไงก็ดูไม่ออก ขอยอมแพ้แล้ว ใครเอาเหรียญนี้มาขายผม ผมซื้อแน่ๆเลย เฮ้อ..ผู้น้อยขอคารวะ ต่อผู้มีฝีมือลึกล้ำในการปลอมพระ นับถือ นับถือ

.....ขอบคุณคุณอัสนีมากครับ เรื่องถ้ำละว้าที่นำมาบอกเล่าและนำภาพมาให้ชม เคยคิดจะไปหลายครั้งแล้ว ยังไม่ได้ไปซักที สมัยก่อนถ้ำนี้มีอาถรรพ์จริงๆ มีเรื่องเล่ากันแปลกๆของคนพื้นที่ ตอนนั้นยังมีผงดินวิเศษอยู่ ซึ่งเชื่อกันว่าอาจจะเป็นพระอรหันต์หรือเทวดาสร้างไว้ตั้งแต่โบราณ จึงต้องมีเทพองค์ใดองค์หนึ่งมาคอยปกป้องไว้ แต่ต่อมาทั้งหลวงพ่อเล็ก อาจารย์ทวี หลวงพ่อสมภพ มานำไปหมดแล้ว เทพที่คอยปกปักรักษาผงดินวิเศษ ท่านก็คงหมดหน้าที่แล้ว

.....ยินดีกับน้องเด่นชัยด้วยครับ ในความรู้สึกผมนะครับ สมเด็จคะแนนหลังยันต์ตรีองค์นี้ น่าแขวนคอมากกว่าพระสีวลีอีก แถมแหล่งที่มาชัดเจนขนาดนี้ แขวนคอบูชาเถอะครับ หลวงปู่โต๊ะเนี่ย แม้แต่หลวงปู่สุดของพวกเรายังนับถือท่านเลย ผมก็เคยได้ไปกราบท่านแค่ครั้งเดียว แต่วาสนาผมมันผูกพันกับหลวงปู่สุด ก็เลยรักเคารพหลวงปู่สุดมากกว่าองค์อื่นๆ ผมไม่ได้หมายความว่า องค์อื่นเก่งไม่เท่าหลวงปู่สุด แต่หลวงปู่สุดเก่งแค่ไหน ไม่สำคัญหรอกครับ เพราะต่อให้ไม่เก่งเลย เมื่อเวลานั้นผมก็รักเคารพท่านอยู่ดีแหละครับ

.....แหม!ยังติดใจเรื่องเหรียญของคุณน้องตี๋ใหญ่ที่ว่าปลอม ต้องขอไปถามบรรดาเซียนบรรดาเทพอีกทีล่ะกันนะครับ ไม่ใช่ไม่เชื่อคุณน้องตี๋ใหญ่ เพราะเคยโดนเหรียญ06มาแล้ว เห็นซึ้งถึงความเหมือนเลย แต่ไม่อยากให้เกิดกับเหรียญเสือเผ่นเลย เพราะถ้ามาได้ขนาดนี้ ปีหน้ามันจะพัฒนาไปถึงไหนล่ะเนี่ย เหนื่อย..เลยครับ พี่น้อง

10. bewatc28

วิจารหน่อย ครับ พี่ ฝี มือ การถ่าย รุป ได้ แค่ นี้ นะ ครับ วิจาร เตม ที่ ขอ เปน ข้อ เลย ยิ่ง ดี ครับ ผม

11. bewatc28

มีอีก ก๊อก จัด แบบ เตม ๆไปเลย

12. denchai_l

พี่เปิดโลกครับ จริง ๆ แล้วก็อยากใส่หลาย ๆ องค์น่ะครับ แต่ว่าดู ๆ ทางแล้ว น่าจะเหมือนคุณลุงยกทรงที่อยู่ในวิหารหลวงพ่อฤาษีน่ะครับ แขวนพระได้เป็นพวง ๆ 2-3 ร้อยองค์ มันจะไม่ไหวกระมังครับ 555++

พระเกจิในประเทศไทย ผมว่าผมได้ทำบุญกับท่านมากพอสมควร เพราะว่าหน้าที่การงานของผมต้องออก ตจว. บ่อย ๆ ไปที่ไหนก็จะต้องแวะทำบุญตามนิสัยของพุทธศาสนิกชน และสิ่งที่จะได้กลับมาคือวัตถุมงคลกับความทรงจำดี ๆ ผมเองก็เอาวัตถุมงคลเหล่านี้เป็นเครื่องระลึกถึงครูบาอาจารย์และเก็บไว้ในความทรงจำว่าครั้งหนึ่ง...เราเคยได้มาที่นี่ จริง ๆ แล้วยังมีอีกมากจริง ๆ สายอีสานนี่เพียบ.... เพราะผมถูกสั่งย้ายไปอยู่ จ.สกลนคร ถึง 2 ปี ยังไม่รวมสายครูบาทางเหนืออีกน่ะครับเพราะผมก็ถูกย้ายไปอยู่ จ.ลำปาง 2 ปีเหมือนกัน 555++

แต่ถ้าถามว่าศรัทธาครูบาอาจารย์ท่านใด คงจะตอบได้ว่าครูบาอาจารย์ใหญ่หลวงปู่ใสท่านอยู่ในใจตลอดเพราะท่านเป็นพระอุปัชฌาย์ และที่ศรัทธาเพราะใกล้ชิดก็จะมีหลวงปู่เจือวัดกลางบางแก้ว หลวงปู่พุฒวัดกลางบางพระ หลวงปู่เจริญวัดหนองนา ที่ว่าใกล้ชิดเพราะว่าลูกศิษย์ท่านก็มากมายเป็นพัน ๆ คนที่ศรัทธาท่าน แต่ท่านก็จำชื่อผมได้ ผมไปกราบท่านเมื่อไหร่ ท่านจะถามผมทุกครั้ง "เป็นอย่างไรบ้าง นายเด่น" "กินข้าวมาหรือยัง" หรือไม่ก็เจอแบบฮาร์ดคอว์ "ตอนนี้ยังปฏิบัติธรรมทำสมาธิอยู่ไหม เรื่องนี้อย่าทิ้งน๊ะ ถ้าอยากตกนรกก็ตามใจ" 555++ ดังคำที่หลวงปู่ดู่ท่านว่า ลูกศิษย์ไม่นึกถึงท่าน แต่ท่านก็ยังนึกถึง สุดยอดคำ ๆ นี้ ผมนึกถึงครูบาอาจารย์ทำให้เกิดปิติน้ำตาไหลทุกครั้งครับ

ส่วนความรู้สึกที่มีต่อหลวงปู่สุด ไม่ใช่เพราะทางด้านวัตถุมงคลน่ะครับ เพียงแต่มันมีความรู้สึกลึก ๆ ยังไงบอกไม่ถูก เหมือนเคยนับถือท่านมานานมาก สมัยเด็ก ๆ ก็ใส่เหรียญของท่านแต่เป็นรุ่นสุดท้ายปี 2526 โตขึ้นมาไม่รู้ว่าเหรียญนั้นไปไหนแล้ว คุณพ่อเล่าให้ฟังว่ามีคนเหมารถไปทำบุญที่วัดกาหลงบ่อย ๆ ในช่วงที่หลวงปู่ดัง ๆ ผมน่าจะเพิ่งเกิด เพียงแต่คุณพ่อท่านก็ไม่ค่อยชอบสะสมวัตถุมงคล ประเภทว่าให้ก็เอาไม่ให้ก็ไม่ขอ ลูกผู้ชายไทยนิสัยจะคล้าย ๆ กัน ศรัทธาท่านใดแล้วใจแน่วแน่ คุณพ่อผมท่านก็มีครูบาอาจารย์หลวงปู่เคนวัดถ้ำเขาอีโต้ ท่านก็ศรัทธาไปทางนั้น สงสัยจะชอบด้านเมตตามหาเสน่ห์ 555++

ยกตัวอย่างเช่นเพื่อนผมคนนี้ คุณพ่อท่านเป็นลูกศิษย์หลวงปู่โต๊ะวัดประดู่ฯ แต่เพื่อนศรัทธาหลวงพ่อแพวัดพิกุลทอง 555++ ศรัทธาแบบว่าให้จนหมดใจจริง ๆ จะมีพระเครื่องเกือบทุกรุ่น พระองค์อื่นไม่สนใจเลยน่ะครับ

หยุดโม้ด้วยเหรียญรุ่นสุดท้ายครับ ที่วัดยังมีให้บูชาอยู่ ผมบูชามาเมื่อช่วงปีใหม่ 500.- บาท ตอนนี้ไม่รู้เท่าไหร่แล้ว

[​IMG] [​IMG]

13. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

14. Teeyaigod

เหรียญคุณเด่นชัย ปี 26 สวยงามมากคับ !!!:cool::cool::cool: ฟังประสบการณ์คุณเด่นชัย ก็น่าอิจฉาคับ ได้ไปหลาย ๆ วัดทั่วประเทศไทยเลย เก็บเกี่ยวประสบการณ์มากมาย ได้พบเจอเกจิหลากหลายสาย ร่วมทำบุญ สุดยอดมากคับ...........ผมก็ชอบนั่งอ่านกระทู้ของท่าน ได้ความรู้ดีคับ....วัตถุมงคลแปลก ๆ เกจิต่าง ๆ ที่ถือเป็นเสือซ่อนเล็บ จิง คับ เยี่ยมคับ

15. apichet40

apichet40 เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนสายตรงหลวงพ่อสุดหน่อยนะครับ
    เหรียญหลวงพ่อสุด ออกวัดรวกสุทธาราม ปี 2521 เป็นอย่างไรบ้างครับ วิจารณ์ได้เต็มที่เลยนะครับ เพราะรื้อได้จากกระป๋องกุ๊กกี้ของพ่อตา ไม่ได้ซื้อหามาครับ ขอบคุณทุกๆท่านล่วงหน้ามากๆนะครับ

16. เปิดโลก

.....ช่วงนี้ด้วยความเคารพครับ ส่วนตัวของดไม่ออกความเห็นเกี่ยวกับเรื่องเหรียญแท้หรือปลอมก่อนนะครับ กำลังมึนกับเหรียญปลอมบล๊อคเชือดคอเทพอยู่ เมื่อเช้าพอดีไปโรงพยาบาลตามหมอนัด แวะไปหาอาจารย์ยิ้นมหาชัยก็ปิดร้านไม่อยู่ เดี๋ยวว่าจะโทรไปหาเซียนไข่ท่าฉลอมซักหน่อย อีกคนก็เซียนตั๊ดมหาชัย ไม่รู้จะได้ความอะไรบ้าง ต้องขอโทษคุณbewatc28กับคุณapichet40ด้วยนะครับ แต่เดี๋ยวก็มีผู้รู้มาตอบให้นะครับ

.....อ่านหนังสือชื่อ"อยู่ยงคงกล้า" มีอยู่ตอนหนึ่งในความคิดผมมันน่าสนใจ เพราะอิงเรื่องตอนหนึ่งของหลวงพ่อเล็กได้(บางคนอาจมองว่าไม่เกี่ยวกันเลย5555) คือเรื่องสมัยหลวงปู่สุดตั้งแต่ตอนยังเป็นพระหนุ่ม เพิ่งจะออกธุดงค์เป็นครั้งแรก รอนแรมในป่าอยู่หลายเดือน แล้ววันหนึ่งท่านก็เจอเสือ มันขู่คำรามอย่างน่ากลัว ห่างจากท่านเพียง4-5เมตร

.....ณ.เวลานั้น ท่านยืนสงบนิ่ง ตั้งจิตอธิษฐานเจริญเมตตาให้กับเสือร้ายที่กำลังเผชิญหน้า แล้วว่า"ถ้าเราทั้งสองไม่เคยมีเวรต่อกันมาก่อนในอดีตชาติหรือชาติใดก็ตาม ก็ขอให้เจ้าเสือจงหลีกทางไปเสีย แต่ถ้าเคยมีกรรมต่อกันมาก่อน ก็สุดแล้วแต่บุญกรรมที่เคยทำมา และขออโหสิกรรมต่อกัน อย่าได้มีเวรกรรมต่อกันอีกเลย" เจ้าเสือที่ยืนประจันหน้ากลับหันหลัง กระโจนเข้าสู่ป่าลึกถิ่นเดิม

.....ที่ผมว่าอิงเรื่องหลวงพ่อเล็กได้ ก็เพราะว่าตอนหลวงพ่อเล็กต่อสู้ด้วยพลังจิตกับเทพองค์นั้น แล้วคิดว่าไม่ไหวแล้ว ก็พึ่งพลังบารมีขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า และเตรียมตัวตาย ปรากฏว่าเทพองค์นั้นก็หายวับไปเลย หรือจะเป็นเรื่องพ้องกับพุทธวาจาที่ว่า พุทธัง ชีวิตตัง ยาวะนิพพานัง สะระณัง คัจฉามิ ขอมอบกายถวายชีวิตต่อพระรัตนตรัย เมื่อเข้าถึงซึ่งความปล่อยวาง ไม่กลัวแม้ความตาย ย่อมเกิดบารมีขึ้น ทำให้ทั้งเสือและเทพ ไม่สามารถทำอะไรได้ เรื่องนี้คงต้องรบกวนสอบถาม คุณอัสนีแล้วล่ะครับ

.....แต่ในเรื่องของความอยากตาย เพราะสิ้นหวังในชีวิต สูญเสียทุกอย่าง แล้วฆ่าตัวตาย อันนี้ถือเป็นบาปมหันต์นะครับ แตกต่างกันอย่างไร ในเมื่อก็ถือว่าปล่อยวางแล้วทั้ง2กรณี ท่านผู้รู้และคุณอัสนี รบกวนเข้ามาอธิบายเพื่อเป็นวิทยาทานด้วยนะครับ

17. Cherry boy

Cherry boy เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2012
    แหม มันขยัน ปลอม กันดี จิงๆๆ นะ ครับ ไอ้พวกนี้

18. Cherry boy

เห้นปลอมกัน ขนาดนี้ ไม่กล้า จับต้อง เลย ครับ ตามแผง.....โชคดี ๆของ ผม มากๆๆเลย มี อยู่เหรียญ เดียว มรดกของคุณปู่ผม ท่าน ไป ทำบุญ ช่วยงานหลวงปู่สุด ที่ วัด หลวงปู่ท่านให้มากับมือคุณปู่ผม เลย (k)

19. Cherry boy

แต่ ดู แล้ว ไม่น่าปลอม เลย นะครับ ตำหนิเล็กน้อยที่ เหรียญ ปลอมไม่น่าทำขึ้นมาได้ ยังมีติดมาครบ
    เป็นไปได้ไหมครับที่ อาจจะเป็นพวก ที่ไม่หวังดีมาสร้างกระแส ว่าปลอมในอินเทอรเนต อันนี้ คิดเล่นๆๆ นะคับ อิอิ

20. เปิดโลก

.....โทรไปคุยกับเซียนไข่มาเรื่องเหรียญเสือเผ่น เค้าบอกว่ามีของปลอมแบบนี้จริงๆ ออกมาประมาณ2ปีแล้ว ตรงตามที่คุณน้องตี๋ใหญ่ได้ข้อมูลมา ทางมหาชัยโดนล๊อตนี้กันระนาวเลย แต่ติดใจที่เซียนไข่บอกว่ามันไม่เหมือนหรอก ทั้งขนาดรูปทรง ตรงขีดมวนบุหรี่ก็ไม่เหมือนกัน การตัดขอบก็ไม่เหมือน(ตรงตามที่น้องตี๋ใหญ่บอก)

.....ผมฟังแล้วก็สะอึกเหมือนกัน แต่เดี๋ยวถ้าเจอตัวเซียนไข่ ต้องขอความรู้แบบชัดๆอีกที ยังไม่ชัดเจนว่าจะเหมือนกันแบบเหรียญที่คุณน้องตี๋ใหญ่นำมาลง แต่ยังไงช่วงนี้ก็ต้องเชื่อเรื่องที่คุณน้องตี๋ใหญ่นำข้อมูลมาให้ทราบก่อนนะครับ มันก็มีโอกาสเป็นไปได้แล้วล่ะ ต้องขอบคุณ คุณน้องตี๋ใหญ่มากๆที่นำข้อมูลมาให้ทราบกัน พี่ๆน้องๆจะเช่าหาก็ระวังด้วยนะครับ