หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. bewatc28

bewatc28 Active Member

พี่ ตี๋ใหญ่ ผม ไปถ่าย มาแล้ว พี่ เหนยัง พี่เปน ไง บ้าง พี่

2. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

.....โธ่!โพสต์ไปตั้งหลายวันแล้ว ทำไมเพิ่งมาบอกวันนี้ พี่ยกให้คนอื่นไปแล้ว ตอบแทนน้ำใจของเค้า เค้ามีน้ำใจมา ไม่รู้จะให้อะไรเค้า ก็เลยต้องให้ของที่เรารัก แต่เค้าเอาไปก็ไม่รู้เหมือนกันว่า จะรักแบบเราหรือเปล่า แต่เรารู้ของเราก็พอ ว่าเราได้ให้ของที่เรารัก ถ้ามีอะไรเข้ามาใหม่จะรีบบอกคุณน้องเลย แต่มีอยู่เหรียญนึงน่าจะมีเข้ามา กำลังติดต่ออยู่ แต่องค์นี้ยังไม่ให้นะครับ ขอพี่ก่อน เป็นเหรียญเสือเผ่นเนื้อนวะ ถ้าได้มาแล้วจะลงให้ความดันขึ้นเล่นๆนะครับ5555 ขอบคุณคุณน้องมาก ที่ฉุดพี่ขึ้นจากใต้น้ำ

3. Teeyaigod

Teeyaigod เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2012

ส่องเหรียญน้องรูปใหม่ละ..................ผมติดใจ 3 จุดนี้ .แต่รอยกลากเหนือยันต์ตระกร้อ มันก็ไม่มีนะ............ยังไงรอผู้รู้อีกครับ มันตึ๊บบบบบมาก 17 ยังไงลองไปเทียบดูตามลิ้ง ที่ผมวางอีกทีครับ.....ผมยังไม่เซียนคับ หงายเงิบเหมือนกัน กับเหรียญที่เอามาลง แล้วโชว์ว่าว เหมือนกันเหรียญนั้น........พอน้องดูให้ละเอียดทุกจุดนะ ต่อไปเป็นเรตราคาที่น้องไปบูชามา ถ้าหมื่น อัพ ผ่าน......ถ้าต่ำกว่านั้น หวิว ๆ ละ เพราะของ น้อง บล๊อกเอ เข้าไม่แตก แพงคับ หมื่นกลางถึง 2 หมื่น.....!!!!......................เหรียญ ของผมเข่าแตก ก็บูชา มา 8 พันละ แต่เค้ามีใบการันตีมา............เพราะดอกแรก ผมโดนปลอมเหมือนกันแต่ ฝีมืออนุบาล แนวเหรียญผิวหิ้ง เก่า ๆ มา...............ถ้ายังไม่หนำใจ....แห่พันทิพเลยครับ เข้าร้านพวกสายสมุทสงคราม .....ชัดเจนสะใจแน่

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      93.1 KB
      เปิดดู:
      408
      ขนาดไฟล์:
      96.2 KB
      เปิดดู:
      299
      ขนาดไฟล์:
      82.8 KB
      เปิดดู:
      309
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กรกฎาคม 2012
  4. bewatc28

bewatc28 Active Member

----------------------------------------------------------------
    เข่าแตกพี่ไปเช่ามา จากไหน ครับ :cool:

5. Teeyaigod

วันนี้มันส์จิง ๆ พี่น้องคับ ลาจากกันไปด้วย เสือน้อย 21 เนื้อนวะ ของผม............!!! คุยเรื่องแบบนี้เหวอ ๆ ไม่รู้โดนงานอีก ด้วยป่าวเนี่ย เหรียญนี้ 555+ ....ไม่รู้ล่ะ..เลี่ยมห้อยคอไปละ.......หลวงปู่สุด อยู่ในใจเป็นพอ.......

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กรกฎาคม 2012
  6. denchai_l

denchai_l เป็นที่รู้จักกันดี

เสือเผ่นน้อยเนื้อนวะ โอว.... สุดยอดเลยพี่จ๋า..... บารมีของผมยังหาได้แค่เนื้อทองแดงธรรมดา แต่เขาว่ากันว่ารุ่นนี้นอกสายตาเซียน ยังไม่มีของปลอม แต่ถ้าพี่ Teeyaigod<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_6382328", true); </SCRIPT> เอามาแห่ในเวปแบบนี้ พวกปั๊มพระปล๊อกคอมฯ คงได้ช่องทางหาเงินอีกแน่ ๆ ครับ 555++

ผมถามพระหลวงพี่ฯ ที่วัด เห็นว่าเสือน้อยนี่ต้องเนื้อเงิน แล้วจะไปหาจากไหนล่ะ ทีนี้ 555++

แต่ดูไปดูมา ผมก็ไม่ชัวร์น๊ะ ผิวเหรียญแดง ๆ เว่อร์ ๆ ยังไงชอบกล เพียงแต่ราคาน่าซื้อมาศึกษาน่ะครับ แท้ก็โชคดีไป ปลอมก็ไม่เสียดายเงิน เหรียญนี้ 60.- บาทครับ

[​IMG] [​IMG]

7. nopparat_33

nopparat_33 เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2011
    สวัสดีครับพี่เปิดโลก และพี่น้องทุกท่าน ผมต้องเข้ามาทุกวันครับ เช้าวันไหนติดงาน ก็ต้องเข้ามาอ่านก่อนนอนครับพี่เปิดโลกขาดไม่ได้เลย ถ้าวันไหนไม่ได้เข้ามาจะรู้สึกขาดอะไรไป แต่ไม่ค่อยได้โพสต์อะไรครับ

8. เปิดโลก

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....เมื่อวานก็ตามหาข้อเท็จจริงเกี่ยวกับเหรียญเสือเผ่นปี17 ก็พอจะได้บทสรุปอยู่บ้าง แต่ถ้าจะย้อนกลับไปดู ลักษณะการปลอมเหรียญแบบเชือดคอเทพด้วยคอมฯ ก็มีมานานแล้วตั้งแต่สมัยผมยังเด็กๆ ตอนนั้นรู้สึกที่มีปัญหาจนราคาเหรียญตก ก็เป็นเหรียญหลวงพ่อแดงวัดเขาบันไดอิฐ หรือในยุคต่อมาก็เหรียญอาจารย์นำ วางเทียบกันยังดูไม่ออกเลย ต้องดูที่ขอบเหรียญดูลักษณะการตัดขอบ ที่หูเหรียญลักษณะการเจาะ ว่าแต่เดิมเจาะด้วยสว่านหรือแท่นเครื่อง

.....เราหาข้อเท็จจริงเสียตั้งแต่วันนี้ ไม่อย่างนั้นวันหน้าไป เหรียญปลอมในวันนี้จะกลายเป็นเหรียญแท้ก็เป็นได้ เพราะรู้กันอยู่ในหมู่เซียนพระ และมีเซียนพระบางคนก็ฉวยโอกาสขายพระปลอมพิมพ์ปาดคอนี้เล่นเป็นของแท้ซะเลย อาจจะไปแบ่งพิมพ์เพิ่มเป็นพิมพ์A2ซะอย่างนั้น

.....สมัยตอนผมเด็กๆราวปี20(ชอบวัตถุมงคลตั้งแต่เด็กๆพอเป็นวัยรุ่นก็เลิกสนใจ5555) ก็เคยได้ยินเซียนใหญ่พูดว่า "สมัยนี้แปลก!เล่นพระกันยังไง ของแท้ๆกลับไม่เล่น ของที่พวกกูว่าปลอมไม่เล่นกัน กลับเอามาเล่นเป็นของแท้" ก็ใช้วิจารณญาณพิจารณาเอานะครับ บางคนให้ความเห็นว่า ของแท้มันหาไม่ได้แล้ว เลยต้องเอาของฝีมือมาขายแทน ก็ว่ากันไปครับ

.....หลายคนก็เริ่มสับสนถึงวัตถุมงคลรุ่นเก่าๆ เลยหันมาเล่นพระใหม่ ยังสามารถหาแหล่งข้อมูลที่มาได้ รับกับมือพระอาจารย์เองบ้าง ก็สร้างศรัทธามั่นใจกว่า แต่เดิมผมมีความคิดว่าถ้าหมดพระอริยะในยุคผม เช่นหลวงปู่โต๊ะ หลวงปู่สุด หลวงพ่อเกษม เป็นต้น ก็คงไม่มีพระเก่งอีกแล้ว แต่กลับไม่ใช่อย่างนั้น ยังมีครับยังมีอีกมากและเชื่อว่าก็ยังมีต่อๆไป

.....ขอปิดด้วยพระหลวงปู่หมุนนะครับ เปลี่ยนบรรยากาศกันซะหน่อย เป็นรุ่นพระผงรูปเหมือน ผสมเกศา ชานหมาก จีวร ฝั่งตะกรุดทองคำ-เงิน วัดป่าหนองหล่ม ปี2542 มีความสุขทุกๆท่านครับ

ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      157
      ขนาดไฟล์:
      2.6 MB
      เปิดดู:
      158
  9. Teeyaigod

เข้ามาเก็บข้อมูลดี ๆ ครับ :cool::cool::cool:

10. Cherry boy

Cherry boy เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2012

รอชมด้วย คน ครับบบบ อยากเห็นๆๆๆๆ

11. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ๆน้องๆทุกท่าน

-แวะมาอ่านและทักทายครับ พระลป.หมุน งามจริงครับพี่ท่าน

12. เปิดโลก

.....ขอแสดงความยินดีด้วยครับ ส่วนตัวผมว่าแท้ครับ และขอขอบคุณที่เข้ามาวางภาพใหญ่ให้นะครับ เหรียญนี้ทางวัดรวกฯมาขออนุญาตจัดสร้าง และจัดพิธีพุทธาภิเษกใหญ่ มีนิมนต์หลวงปู่โต๊ะเป็นประธาน หลวงปู่สุดของเราก็ร่วมพิธีปลุกเสกด้วย เมื่อก่อนพวกเราเรียกรุ่นนี้ว่า"เสือกลับ" เพราะหน้าเสือหันไปอีกทางหนึ่ง จากแต่เดิมไม่ว่าจะเป็นเสืออะไร ก็หันไปทางขวามือของหลวงปู่ มีบางคนให้เคล็ดเกี่ยวกับเรื่องนี้ว่า"เสือกลับ" ไปถึงที่ไหนอย่างไร ก็ได้กลับบ้าน ผมนำภาพเหรียญของผมมาให้เปรียบเทียบด้วยครับ

ขนาดไฟล์:
      2.4 MB
      เปิดดู:
      754
      ขนาดไฟล์:
      2.4 MB
      เปิดดู:
      700
  13. เปิดโลก

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....จากหนังสือ"อยู่ยงคงกล้า" ก็มีบทความกล่าวถึงหลวงปู่เม้า ท่านเป็นองค์พระอุปัชฌาย์ของหลวงปู่สุด และหลวงปู่สุดก็รักเคารพท่านมาก เพราะในสมัยผมเด็กๆ ผมได้เห็นท่านสร้างหล่อรูปเหมือนหลวงปู่เม้า ทำพิธีใหญ่เพื่อไว้สักการะ

.....(จากบทความในหนังสือ) หลวงปู่เม้าท่านเป็นพระภิกษุที่มีแต่ความเมตตาเปี่ยมล้น ใครเดือดร้อนจะมากจะน้อยเมื่อมาขอความช่วยเหลือ ท่านก็เมตตาช่วยให้หมดทุกข์หมดโศก อย่างเช่นมีครั้งหนึ่ง วัวควายของชาวบ้านหาย แล้วมาขอให้หลวงปู่เม้าตรวจดูให้ ท่านก็บอกได้ทันทีว่าวัวควายอยู่ที่ไหน ชาวบ้านตามไปยังสถานที่นั้น ก็พบจริงๆเหมือนตาเห็น

.....หลวงปู่สุดเคยเล่าให้ลูกศิษย์ฟังว่า หลวงปู่เม้ามีวิชาอาคมเข้มขลังแกร่งกล้า และถือวัตรปฏิบัติเคร่งครัด การเดินเหินของท่านก็เร็วมาก ไม่มีใครตามทัน หลวงปู่สุดเล่าว่า"อาตมาเคยเดินตามหลังท่านไปธุระที่วัดต่างหมู่บ้านแห่งหนึ่ง ซึ่งตอนนั้นอาตมายังเป็นพระหนุ่ม แต่ก็เดินตามหลังท่านไม่ทันสักที เหมือนกับท่านจะย่นระยะทางได้"(บทความในหนังสือ)

.....เรื่องย่นระยะทาง หลวงปู่สุดของเราก็น่าจะทำได้ จากเหตุการณ์ต่างๆ ไม่ว่าตอนเดินไปเรียนวิชากับหลวงปู่เหล็งที่วัดแหลมฯ(อยู่ตำบลท่าฉลอม หลวงปู่อยู่ตำบลกาหลง) หรือตอนที่ท่านจะไปรถไฟ ท่านยังนั่งอยู่ที่กุฏิ ได้ยินเสียงหวูดรถไฟมาจอด ท่านก็ครองผ้าแล้วออกไปขึ้นรถไฟ ทันทุกครั้ง ซึ่งรถไฟจะจอดรับส่งผู้โดยสารใช้เวลาไม่นาน จากวัดกาหลงไปสถานีก็เดินไกลเหมือนกัน

.....ขอลาไปด้วยเหรียญหลวงปู่โต๊ะ รุ่นเยือนอินเดีย เหรียญรุ่นนี้ก็มีปลอมแบบวางคู่กัน ยังแยกไม่ออกอีกเหมือนกัน ต้องดูกันที่ขอบเหรียญเช่นเคย มีความสุขทุกๆท่านครับ

ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      162
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      163
  14. Teeyaigod

งามอีกแล้้วพี่่ทาน เหรียญลป.โต๊ะ สวยมากคัับ

15. Cherry boy

หวัดดี ทุกคนค้าบ กับ วันที่ ฝน ตกหนักกกมากๆๆๆๆๆๆๆ รักษา สุขภาพกันด้วยนะครับ (k)

16. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

สว้สดีครับพี่ๆน้องๆทุกท่านแวะมาทักทายครับ

วันนี้เอาเสื้อยันต์วิรุณจำบัง ลพ.คง วัดบางกระพ้อมมาฝากกันครับ ของพี่แถวบ้านครับ

17. denchai_l

denchai_l เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดี พี่ ๆ ทุกท่านครับ

งานนี้มีของดีให้ชมกันแบบจุใจ มากมายจริง ๆ ตั้งแต่เกิดมา ผมเพิ่งเคยเห็นว่ามีเสื้อยันต์แบบเสื้อกั๊กด้วย ปกติจะเป็นแต่ผ้าดิบน่ะครับ เป็นบุญตาจริง ๆ ยิ่งเป็นของพระเกจิยุคเก่าด้วยล่ะก็ ควรค่าแก่การสะสมมากมายครับ

ส่วนเลื้อยันต์ที่เป็นชุดสูตร โฆษณาในทีวีไดเรค อันนั้นเห็นบ่อยครับ 555++

18. Cherry boy

งาม แท้ เลยคับ คุณดอกรัก เสื้อยันต์ หลวงพ่อง คง :cool:

ส่วนเลื้อยันต์ที่เป็นชุดสูตร โฆษณาในทีวีไดเรค อันนั้นเห็นบ่อยครับ 555++<!-- google_ad_section_end --> อันนี้ไม่ไหว เห็นขายกันทุกกกวันนนนน

19. apichet40

apichet40 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ คุณ เปิดโลก มากๆเลยครับ ที่ช่วยดูให้ครับ :cool:

20. Cherry boy

มี เพื่อนๆๆพี่ๆๆ ท่านใด สนใจ สั่งจองพระกริ่ง พิธีนี้ไหมครับ ตอนนี้ยังเปิดให้บูชาได้อยู่แถมได้ร่วมทำบุญ ด้วยการสร้างโรงพยาบล แถมขนาด คล้องคอ ได้ เนื้อ นวะ องค์ละ 300 บาท เอง ผมว่าจะ บูชามาอย่างละแบบเก็บไส้ครับ พิธีดี ด้วย..... (kiss)

สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ เสด็จฯ ทรงประกอบพิธีมหาพุทธาภิเษกพระกริ่ง กทม.12 ก.ค.นี้

วันนี้ (30 เม.ย.) ณ ห้องนพรัตน์ ศาลาว่าการ กทม.(เสาชิงช้า) : พญ.มาลินี สุขเวชชวรกิจ รองผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร เปิดเผยภายหลังเป็นประธานการประชุมคณะกรรมการอำนวยการจัดสร้างพระเพื่อเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสเฉลิมพระชนมพรรษา 84 พรรษา ว่า กรุงเทพมหานครกำหนดจัดพิธีมหาพุทธาภิเษกพระพุทธพรรณีศรีธรรมไภสัช และพระกริ่ง กทม.ในวันพฤหัสบดีที่ 12 ก.ค.55 เวลา 18.00 น.ณ พระอุโบสถวัดพระศรีรัตนศาสดาราม ในพระบรมมหาราชวัง โดยได้รับพระมหากรุณาธิคุณจากสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เสด็จพระราชดำเนินไปทรงประกอบพิธี พร้อมนิมนต์พระเกจิอาจารย์ ซึ่งเป็นที่เลื่อมใสศรัทธาของประชาชนจากทั่วประเทศ จำนวน 108 รูป ร่วมประกอบพิธี

สำหรับยอดการบริจาคบูชา ตั้งแต่วันที่ 1 ส.ค.54 ถึงปัจจุบันผู้มีจิตศรัทธาร่วมบริจาคบูชาแล้วกว่า 27,000,000 บาท นอกจากนี้ กรุงเทพมหานครยังได้ขยายระยะเวลาการรับบริจาคจองสิทธิรับพระจากเดิม 28 ก.พ.55 เป็น 30 มิ.ย.55 และผู้บริจาคสามารถติดต่อรับพระที่จองสิทธิไว้ได้ตั้งแต่ 20 ก.ค.55 เป็นต้นไป

สมเด็จพระเทพฯ เสด็จฯประกอบพิธีมหาพุทธาภิเษกพระกริ่ง 12 ก.ค.

<CITE></CITE>กรุงเทพมหานครขอเชิญชวนผู้มีจิตศรัทธาร่วมบริจาคบูชาพระพุทธพรรณีศรีธรรมไภสัช และพระกริ่ง กทม.ได้ตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป เพื่อนำรายได้ไปสมทบทุนสร้างอาคารเวชศาสตร์เพื่อผู้สูงอายุ และโรงพยาบาลในเขตบางขุนเทียน ที่กำลังจะจัดสร้างขึ้นเป็นโรงพยาบาลแห่งที่ 10 ของ กทม.โดยสามารถบริจาคได้ที่ศูนย์ประสานงานโครงการ บริเวณลานคนเมือง ศาลาว่าการ กทม.(เสาชิงช้า) สำนักงานเขตทั้ง 50 เขต และโรงพยาบาลในสังกัดกรุงเทพมหานครทั้ง 9 แห่ง สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติม ที่สายด่วน กทม.โทร.1555 หรือ โทร.0 2224 2947, 0 2221 2141-69 ต่อ 1490-2 และทางเว็บไซต์ www.bangkok.go.th