หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. boonmobile

boonmobile เป็นที่รู้จักกันดี

ล็อกเก็ตผมว่าดีครับ รอคุณเปิดโลกอีกทีครับ

2. jamejirayu

jamejirayu Active Member

22 กันยายน 2007
    อีกองค์เป็นเหรียญ ทุย ครับ รุ่น 4 ต่อจากรุ่น สี่ยอดปี 14

3. supparerk

supparerk เป็นที่รู้จักกันดี

เราก็ถือว่าแขวนหลวงปู่เหมือนกัน เพราะอยู่ในคอมีรุ่นเดียวครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      107.1 KB
      เปิดดู:
      552
  4. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

.....ตระกรุด108 เป็นสายไนล่อน หลวงปู่จะจารแผ่นโลหะก่อน แล้วส่งไปม้วนและถักที่โรงงาน รู้สึกกรรมการที่วัดเป็นผู้ดำเนินงาน
    .....จริงครับ ดูยากเพราะโรงงานทำตระกรุดแบบนี้ส่งแทบทุกวัด ต้องได้จากแหล่งที่เชื่อได้จริงๆ สมัยตอนมัธยมต้นผมได้มาก็แจกเพื่อนไป เหลือเส้นเดียว

5. เปิดโลก

.....เหรียญปี23 ตามรูปข้างบน ผมว่าแท้แน่ๆ ครับ ประสบการณ์มากครับ

6. เปิดโลก

5555 ขอบคุณ คุณนวโกฏิ นะครับที่แวะเข้ามา เป็นหน้าม้าให้ ร้ายจริงๆ
    .....เพื่อนคุณที่ให้พระน่ะ ผมเองใช่ไหมครับ ทันไม่ทันตอนมีพิธีหล่อรูปเหมือนองค์อุปฌาย์ท่าน(พระครูเม้า)ประมาณปี21-22 หลวงปู่นิมนต์ หลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลี, หลวงปู่ทองอยู่ วัดใหม่หนองพะอง, หลวงปู่ทองอยู่ วัดท่าเสา มาทำพิธีในโบสถ์ ผมเอาวัตถุมงคลของหลวงปู่ทั้งหมดเข้าพิธีด้วย เหรียญของคุณก็อยู่ในพิธีนี้
    .....เหรียญนี้ใช่ที่คุณJameบอกครับ บางคนเรียกรุ่นไอ้ทุย ซึ่งอาจสับสนหรือเปล่า เมื่อก่อนผมได้ยินพวกลูกศิษย์เก่าๆ เค้าบอกเหรียญนี้หลวงปู่ดูหัวโตทุยๆ มันจะเกี่ยวกันมั๊ย ประสบการณ์รุ่นนี้(ถ้าจำไม่ผิด) มีคนที่กาหลงนี่แหละ จะฆ่าตัวตายใช้ปืนยาวจ่อปาก ปลายด้ามวางที่พื้น ใช้หัวแม่เท้าเหยียบไกปืน ยิงไม่ออก ต้องถอดพระออกก่อน เรียบร้อย
    .....ล๊อคเก็ตเป็นรุ่นท้ายๆ รุ่นแรกๆ ตอนหลวงปู่ให้มาคนที่วัดมาขอ บอกว่าผมมาบ่อย มาเอาอีกทีหลังก็ได้ ผมไม่ให้ จากนั้นผมไม่เห็นล๊อคเก็ตรุ่นนี้อีกเลย หลังจากที่รับมาพระ ประมาณครึ่งปี หลวงปู่มาเข้าฝันบอกให้ผมเอาล๊อคเก็ตแขวนร่วมกับรุ่นแรก(ตอนนั้นแขวนเดี่ยวรุ่นแรก) ผมก็เลยแขวน2องค์ แต่ไม่เห็นมีเรื่องอะไรเลยครับ ต่อมาก็เลยให้คุณยายผมไป
    .....ผมก็ไม่เก่งเรื่องดูเหรียญ ประสบการณ์ผมก็ฟังเค้ามาทั้งนั้น ต้องรบกวนศิษย์สายตรงจริงๆ เข้ามาบอกเล่าด้วยนะครับ

7. jamejirayu

ชอบ ๆ คุณเปิดโลก ข้อมูลแน่นจิงๆครับ

8. เปิดโลก

เหรียญรุ่นที่4 ปี2515(รุ่น3ยอด)และรุ่นลายเซ็นต์ ปี2516
    .....รุ่นที่4 เมื่อก่อนเค้าก็เรียกรุ่น3ยอด(เพราะยันต์ตระกร้อด้านหลัง ยอดตระกร้อจริงๆแล้วเหลือยอดเดียว แต่มีอุณาโลมเล็กๆอยู่2ยอดเลยรวมเป็น3ยอด) ต่อมาทำไมกลายเป็นเรียกรุ่นทุย ก็ยังไม่ชัดเจน รุ่นนี้คุณอะไรจำชื่อไม่ได้ สกุลเตชะไพบูลย์ มาขออนุญาตหลวงปู่สร้างเหรียญแจกพนักงาน ก็ใช้แบบยันต์ด้านหลังรุ่นนี้เป็นแบบพิมพ์
    .....รุ่นที่5 รุ่นลายเซ็นต์ สร้างน้อยหายาก ยันต์ตระกร้อด้านหลัง หลวงปู่ค่อยๆเพิ่มดัดแปลง ความจริงหลายคนเข้าใจว่าหลวงปู่เก่งคงกระพัน แต่ทางด้านเมตตาค้าขาย หลวงปู่ก็เก่งเหมือนกัน
    ขออนุญาตโก๋ไข่ นำภาพมาโชว์ครับ

9. jamejirayu

ตะกรุดผมครับ ติ ชม เต็มที่ครับ

ขนาดไฟล์:
      4.3 MB
      เปิดดู:
      865
      ขนาดไฟล์:
      4.3 MB
      เปิดดู:
      2,094
  10. เปิดโลก

ผ้ายันต์ค้าขายกาหลง ประมาณปี20
    .....คนส่วนใหญ่มักได้ยินประสบการณ์ว่า หลวงปู่เก่งทางด้านคงกระพัน แต่ความจริงทางด้านเมตตาค้าขายท่านก็เด่นเหมือนกัน เมื่อก่อนท่านจะทำธงผ้ายันต์มัจฉานุ ดีทางด้านค้าขาย(เสียดายผมไม่เคยเห็น ทางบ้านผมให้เงินลูกน้องไปทำบุญ แต่ไม่มีของมา) ผ้ายันต์นี้ก็เด่นทางด้านเมตตาค้าขาย เป็นยันต์นะ โม พุท ธา ยะ และยันต์กาหลงอ่านว่า
    เทวากานิ นิกาวาเท
    วาหิกาสุ สุกาหิวา
    กากาเลภะ ภะเลกากา
    นิสุภะยะ ยะภะสุนิ

• Picture 010.jpg
      Picture 010.jpg
      ขนาดไฟล์:
      114.4 KB
      เปิดดู:
      639
  11. เปิดโลก

เหรียญแหนบหยัก แจกกรรมการ ปี2517
    .....ออกพร้อมเหรียญหยัก เหรียญนั่งทับตระกรุด(5ยอด) เหรียญเสือเผ่น, รุ่นนี้สร้างน้อย
    .....เรื่องพุทธคุณทางด้านเมตตาของหลวงปู่ ปลัดขิกท่านก็ทำได้ ลูกศิษย์ยุคเก่าๆเล่าให้ฟังว่า มีลูกศิษย์สักปลัดที่โคนขา ตอนร้อนของจะปลุกปลัด ลูบปลัดพุ่งออกไปชนประตูดังโครมๆ(ผมฟังเค้าเล่ามานะครับ) แต่ผมก็ไปหาปลัดมาให้ท่านจารเสกให้(ความจริงตอนนั้นอยากให้ท่านเสกจนปลัดวิ่งได้ แต่ไม่กล้าพูดครับ) เพื่อนผมมาขอยืมไปใช้จีบผู้หญิง ได้ผลครับ อธิฐานให้ได้เจอให้ชอบ ทั้งๆที่ไม่น่าจะสำเร็จก็สำเร็จ อาจจะเป็นความบังเอิญบนความพอดีก็ได้ครับ

12. jamejirayu

รบกวนคุณเปิดโลก ช่วยดูตะกรุด 108 ได้ไหมครับ แฮะๆ

13. เปิดโลก

.....ตระกรุดหลวงปู่ยุคที่เป็นกึ่งมาตรฐานแรกๆ สายตระกรุดจะเป็นเชือกสีขาว ต่อมาลูกศิษย์บอกสายตระกรุดเป็นเชือกไม่ค่อยทน ทางวัดจึงเปลี่ยนเป็นไนล่อนทั้งตระกรุดโทนและตระกรุด108 โดยหลวงปู่จารแผ่นโลหะแล้วส่งไปม้วนและถักที่โรงงาน
    .....มีวัดแถวๆนั้นจัดสร้างตระกรุดลักษณะนี้ แล้วนำมาให้หลวงปู่ปลุกเสก แล้วถวายหลวงปู่ไว้บางส่วนก็มี ตอนหลวงปู่ไปปลุกเสกที่ตามวัดต่างๆ ทางวัดก็มอบวัตถุมงคลรวมทั้งตระกรุดในพิธีนั้นๆกลับมาด้วย ซึ่งยุคนั้นส่วนใหญ่เป็นตระกรุดโรงงานเกือบทั้งนั้น รูปแบบก็คล้ายๆกัน เคยมีคนได้ตระกรุดจากมือหลวงปู่เอง ไปๆมาๆเป็นตระกรุดหลวงพ่อกวย ที่หลวงปู่ไปปลุกเสกแล้วทางวัดมอบให้มา
    .....ตระกรุดคุณJameก็ดูเก่าได้อายุอยู่แล้ว ที่เหลือก็ดูจากแหล่งที่มา แต่ตระกรุด108ที่ผมได้มาในยุคปี20 สายตระกรุดเป็นไนล่อนสีเขียว ตัวตระกรุดเป็น3กษัตริย์ จัดเป็นชุดเรียงชุดละ4ดอกเรียงสลับกัน ได้มากี่ครั้งก็เป็นแบบนี้(ผมไม่มีกล้องเอาไว้เอาไปให้เพื่อนถ่ายรูปก่อนแล้วจะเอาลง) แต่แบบของคุณJameก็เคยเห็นนะ
    .....ประสบการณ์ตระกรุด108ของหลวงปู่ มีครบทุกด้านเลย เด็กแถววัดกาหลงคาดเอว ตกน้ำไม่จม ค้าขาย เมตตา คงกระพัน ครบถ้วน

14. เปิดโลก

พระสมเด็จรุ่นแรกและรุ่น2
    .....ประมาณปี2485 ได้ยินว่าหลวงปู่ก็เคยสร้างพระสมเด็จไว้เหมือนกัน เคยเห็นในคอกรรมการวัดคนหนึ่ง แต่ก็ไม่มีหลักมาตรฐานนัก ยุคนั้นน่าจะมีหลวงปู่รุ่งเสกด้วย(ผมคาดเดาเอง)แต่ผมไม่เคยถามหลวงปู่เรื่องสมเด็จรุ่นนี้เลย
    .....ประมาณปี10ล่ะมั้งครับ ถึงมาสร้างสมเด็จพิมพ์มาตรฐานขึ้นและถัดจากนั้น2-3ปี ก็มาสร้างรุ่น2 ผมเคยได้ยินหลวงปู่เล่าถึงมวลสารพระสมเด็จ(แต่จำอะไรไม่ค่อยได้แล้ว และตอนท่านเล่าผมก็ไม่ค่อยได้ยิน) จำได้แค่มีดอกไม้พวงมาลัยที่ใช้ไหว้พระ และท่านก็เล่าไปเรื่อยๆ ท่านเล่าแบบยิ้มๆ ฟังแล้วเพลินๆ ท่านใจดี ขนาดตอนท่านไม่ค่อยสบาย มีคนมาลงกระหม่อมกันตลอด ท่านก็ลงให้ทุกคน จนท่านพูดแบบหัวเราะว่าจะหมดลมเป่าแล้ว

15. boonmobile

แท้หรอครับ พี่พอจะช่วยชี้จุดเหรียญนี้หน่อยได้ไหมครับ พอดีลองเทียบๆดูในเวบไม่เหมื่อนนะครับ

16. เปิดโลก

.....ต้องขอโทษจริงๆครับ ผมไม่ทราบหรอกครับว่าตำหนิแท้-ปลอม ต่างกันตรงไหน ผมดูจากที่ได้เห็นเหรียญจนติดตา พอมาเห็นเหรียญที่แปลกตา ผมก็ไม่เอา เหรียญของคุณboonmobileผมดูแล้ว ไม่ได้ขัดตาตรงไหนเลย ผมไม่ทราบไปเทียบตรงจุดไหนครับ สมัยก่อนผมได้พระมา ผมก็มานั่งส่องนั่งดู แม้ทุกวันนี้จะไม่ได้ดูมานานแล้ว แต่เคยเห็นเหรียญปลอม ผมก็ดูผิดตาเลย แต่อย่างว่าล่ะครับยุคนี้เหรียญปาดคอเซียนทั้งนั้น
    .....ความจริงผมก็สงสัยนะ ว่าการดูตำหนิตรงนั้น จุดตายตรงนี้ เค้าดูรู้เลยหรือฟังคนบอกมา
    .....อย่างไรก็ขอโทษด้วยนะครับ ถ้าเกิดมีความผิดพลาดผมเองก็เพียงเป็นศิษย์รุ่นท้ายๆ ไม่ได้เจาะลึกถึงการดูเหรียญ แต่ผมดูแท้จริงๆนะ

17. boonmobile

ครับผมยังไงก็ขอบคุณ คุณเปิดโลกมากครับ

18. dollyta

dollyta เป็นที่รู้จักกันดี

จริงๆท่านดังมากดังนานแล้วผู้ใหญ่เล่าให้ฟัง แต่ก็ซาไปเพราะ....อะไรอ่ะครับ ทั้งๆที่ท่านเก่งขนาดนั้น จะเหมือนจตุคามหรือเปล่า.....แล้วเซียนก็เอากลับมาปั่น
    พี่เปิดโลกพอรู้เหตุผลที่ซาไหมครับ จริงๆผมจะถามนานแล้ว กลัวว่าคิดไม่ดีจะเป็นการลบหลู่ ยังไงหลวงปู่้ก็เก่งมานานแล้วผมเชื่อ
    แต่ไหนๆแล้วก็รบกวนเล่าให้ฟังบ้างนะครับ ประวัติการเล่นหาของชาวบ้านจะได้ไม่ขาดหาย

19. เปิดโลก

.....ผมไปถามสายตรง เค้าบอกตอนนี้เหรียญปี21,23 ปลอมได้ใกล้เคียงมาก ขนาดเซียนยังโดน ขนาดเหรียญใหม่ยังเป็นปลอมบล๊อคคอมฯอีก วิธีการดูของผมใช้ไม่ได้ โดนแน่
    .....ผมไปเอาเหรียญของผมมาเทียบก็เหมือนกัน มีตรงอุณาโลมด้านซ้ายของผมหางชน"ด"คำว่าสุด และคำว่าเสาร์"ร"ชิดเข่าขวาหลวงปู่ ตอนนี้เหลืออยู่เหรียญเดียวเลยไม่รู้ว่าเหรียญอื่นเป็นอย่างไร ซึ่งตรงนี้ก็ฟันธงไม่ได้ว่าปลอม เพราะเป็นภาพถ่าย และตอนปั้มพิมพ์ติดหรือเปล่า นอกนั้นก็ดูเหมือนหมด

20. เปิดโลก

.....เหรียญปี15 รุ่น3ยอดหรือรุ่นไอ้ทุย สาเหตุที่เรียก"รุ่นไอ้ทุย" เพราะตามที่ผมเล่าว่ามีวัยรุ่นแถววัดกาหลงฆ่าตัวตาย ต้องถอดเหรียญรุ่นนี้ก่อน ถึงยิงตัวเองได้นั้น วัยรุ่นคนนั้นชื่อ"ทุย" บางคนเลยเรียกรุ่นนี้ว่า"รุ่นไอ้ทุย" ผมก็เพิ่งรู้นี่แหละครับ