หลวงพ่อเงิน วัดบางคลาน พิมพ์ขี้ตาสี่ชายแก่ทอง

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย joasoon, 24 ตุลาคม 2010.

แท็ก: แก้ไข
  1. จิ๊กซอ

จิ๊กซอ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2009
    ดูธรรมชาติพระหล่อยุค 24...กว่าๆเป็น ก็ดูได้ทุกเกจิ ทุกภาคแหละครับ....จริงๆพระหล่อเล่นง่ายถ้าแตกฉานเรื่องเนื้อหาโลหะและธรรมชาติความเก่า

2. kunphon2009

kunphon2009 Active Member

เฮ้อ อย่าไปยึดติดครับพี่น้อง

พระของผมมาลงในนี้ถูกตีเก๊ หมดแต่พอไปให้เซียนสายกลางที่ที่เขารู้แจ้งเห็นจริงบอก เท่านั้นแหละ ร้องอ้อเลย พระแท้ๆเสียหมด เขาว่ากันว่าพระแท้ๆไปอยู่เมืองนอกเยอะ เหลืออยู่ก็เจอเซียนตีเก๊ อนิจจาของดีจะไม่อยู่ในเมืองไทยแล้วฤานี้

3. โอ๋สะพาน

โอ๋สะพาน เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เก๊หรอกครับพี่ แต่เป็นพระยุคหลังครับ ยังเก่าไม่ทันหลวงพ่อเงินครับพี่

4. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    สรุป... ในเมื่อคุณมั่นใจในพระของคุณว่าแท้ ที่มาดี คุณก็ห้อยคอไว้ไม่ต้องเอามาให้ใครเขาดูหลอกครับ เพราะคนที่ดู เขาก็ดูไปตามประสบการณ์ที่เขาเคยสัมผัสมา แต่ล่ะสายตาและความคิด ความเห็น อาจไม่เหมือนกัน ต่างจิต ต่างใจ ในเมื่อกล้าเอามาลงโชว์ เจ้าของพระก็ต้องใจกว้างน้อมรับคำติคำชม ให้ได้ จะเอาอะไรมากขนาดพระแท้ๆยังโดนติ เลยว่าสึกบ้างแระ ดูยากบ้างแระ สารพัด ดูตัวอย่างคุณ Jim นี่พระหลวงปู่ทวดเนื้อว่านสุดสวย ยังโดนสารพัด555 แต่คุณ Jim แกน้อมรับคำติชมทุกกรณี ใจกว้างเข้าไว้ๆๆๆถ้าทำใจรับไม่ได้ อย่าเอามาโชว์ อย่าเอามาถามครับ มันจะทำให้คุณเสียอารมณ์ป่าวๆ ขอบคุณครับ

5. Phaake

Phaake เป็นที่รู้จักกันดี

มาดูพระกันอย่างมีความสุขกันดีกว่าคับ ..... ถ้าเห็นต่าง ก็ถามกันดีไหมครับ ตัวเราได้ความรู้ คนอื่นได้ความรู้ อย่าเหน็บแนม ประชดประชันกันเลยครับ

ที่นี้ ต่างก็เห็นแต่รูปนะครับ บางรูปชัด บางรูปไม่ชัด สี อุณหภูมิแสง เงาตกกระทบ - คือ ดูแต่ตา มือไม่ได้สัมผัส จมูกไม่ได้ดม หูไม่ได้ยิน น้ำหนักไม่ได้ตวง ไม่มีอะไรแน่นอนครับ

แต่ที่สำคัญ ตัวเราเองต้องหนักแน่นครับ .... ไม่รู้ก็บอกไม่รู้ เดาหรือ คิดว่า คิดเอาเอง ก็บอกกันไป เป็นความเห็นปัจเจคบุคคล ซื่อสัตยืต่อความรู้สึก ผิดก็ขอโทษ .....ไม่ต้องกลัวเสียหน้ากันหรอกครับ........

สำคัญที่สุดคือตัวเรา ศรัทธา ของเราครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กรกฎาคม 2011
  6. Chaiyote1978

Chaiyote1978 สมาชิกใหม่

14 สิงหาคม 2012
    หลวงพ่อเงินวัดบางคลานพิมพ์ขี้ตาสี่ชาย

หลวงพ่อเงินวัดบางคลานพิมพ์ขี้ตาสี่ชาย ช่วยแสดงความคิดเห็นหน่อยคับ ติชมได้...ไม่ว่ากันคับผม ขอบคุณคับ(ความเห็นที่แตกต่างเป็นเรื่องธรรมดาคับ)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1,001.8 KB
      เปิดดู:
      1,323
      ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      739
      ขนาดไฟล์:
      920.7 KB
      เปิดดู:
      329
      ขนาดไฟล์:
      1 MB
      เปิดดู:
      323
      ขนาดไฟล์:
      1 MB
      เปิดดู:
      372
      ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      600
  7. Phaake

คิดว่าวงแขนดูกลมๆมนๆ นะครับ

8. @ืnote

@ืnote เป็นที่รู้จักกันดี

มีหนึ่งองค์ให้ชมครับ มีกระเช้ามาด้วยครับ

9. @ืnote

แท้หรือไม่แท้ ทันหรือไม่ทันไม่ค่อยถนัดครับ เก็บตามความชอบและความรู้สึก:cool:

10. @ืnote

มีเนื้อแก่ทองมาให้ชมสามองค์ครับ
    มีส่วนผสมของโลหะไม่เท่ากันออกไปคนละโทนสีครับ
    ทันหรือไม่ทันหลวงพ่อเงินไม่ทราบเหมือนกันครับ ลองชมดูครับ ขอบคุณครับ

• mm05 copy.jpg
      mm05 copy.jpg
      ขนาดไฟล์:
      139.6 KB
      เปิดดู:
      542
    • mm05 copy.2.jpg
      mm05 copy.2.jpg
      ขนาดไฟล์:
      139.2 KB
      เปิดดู:
      497
    • mm05 copy.1.jpg
      mm05 copy.1.jpg
      ขนาดไฟล์:
      139.4 KB
      เปิดดู:
      504
    • g08 copy.jpg
      g08 copy.jpg
      ขนาดไฟล์:
      132.2 KB
      เปิดดู:
      399
  11. Chaiyote1978

Chaiyote1978 สมาชิกใหม่

14 สิงหาคม 2012
    ขอบคุณคับที่ชี้แนะ ผมเข้าใจว่าการแกะพิมพ์ในสมัยก่อน...คงแกะพิมพ์ไม่ชัดคับ คิดว่ามีโอกาสเป็นไปได้ประมาณว่า ร้อย องค์เวลาแกะออกมาคงไม่เหมือนกันทุกองค์ และทำแบบโบราณด้วย เท่าที่ศึกษามานะคับ (แต่ผมเก็บไว้หมดแหละคับ ถ้าเป็นหลวงพ่อเงิน พุทธโชติ...พุทธคุณสุดยอดคับ ไม่ต้องพูดถึง)
    ขอบคุณคับ

12. wasawas

wasawas Active Member

อยากดูเนื้อพระหลวงพ่อเงินเป็น แนะนำให้ไปหาดูพระหล่อหลวงพ่อดิษ สุราดครับ ต้องมีตามุ้งผิวย่นหนังช้าง พรายเงิน เกล็ดกะดี่ หรือถ้าให้ดีและจะเข้าใจว่าไอ้ตามุ้งแท้ๆย่นหนังช้างแม้ๆเกล้ดกะดี่แท้ๆเป็นยังไงหาซื้อหนังสือดีๆรวมเล่นหลวงพ่อเงินหน้าสีกะดาศอย่างดีเขาถ่ายได้สวยงามเห็นเนื้อชัดเจนและพระเดิมๆหรือไม่ก็80เปอร์เดิมๆแหละครับดูแล้วจะเข้าใจเลยว่าเป็นยังไง ไอ้ตามุ้ง รอยย่นหนังช้าง เกล็ดกะดี่ ต้องมีทุกองค์ครับในพระหลวงพ่อเงินบางคลานและห้วยเขน

13. Phaake

ทางบางคลาน มีไม่ครบดอกครับ

14. wasawas

ถ้าไม่มีเก๊ครับสำหรับพระสภาพเดิมด้วยแล้วต้องมีแน่นอน ส่วนพระสภาพใช้ก็ยังมองเห็นแต่น้อยลง....พระหล่อโบราณนะครับส่วนผสมโลหะหลากหลายถ้าไม่เกิดสภาพตามที่คนรุ่นเก่าๆบอกหรือตามที่ผมเขียนบอกว่าต้องมีถ้าไม่มีเก๊แน่นอนฟันธง แม้แต่พระสภาพสึกมากยังเห็นร่องรอยพวกนี้ครับ....ดูเนื้อแนวนี้ให้เป็นแล้วจะเข้าใจว่าทำไมเซียนมองแว๊บเดียวก็รู้ว่าเก๊ไหม....จะได้เลิิกหลงกันสีกทีเสียเงินเสียทองเช่าพระเก๊กับไอ้แค่พิมพ์เหมือนพิมพืเหมือนหนะขี้ๆปลอมง่ายมากเนื้อครับเนื้อปลอมไม่ได้เลยยังไงก็ดูห่างไกล.....พวกเ๙ียนเขารู้ไงเคยเห็นเคยส่องเนื้อพระของจริงว่ายังไงเรียนรู้กันมาจากองค์แท้ๆจริงๆเขาถึงได้มองปราดเดียวไม่ส่องด้วยก็รู้แล้วว่าเก๊..แล้วก็ไปตำหนิเซียนว่ามั่วถ้าเขามั่วเขาไม่เป็นเซ๊ยนพระหรอกครับเขารู้จริงๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มกราคม 2013
  15. wasawas

ยืมรุปที่เห็นเนื้อพระหลวงพ่อเงินชัดๆมาให้ดูรุปนึง ส่องเพ่งกันให้ดีๆนะครับ ไอ้ที่เห็นเป็นเม็ดๆเล้กๆติดๆกันแบบค่อนข้างถี่ๆขนาดสันฐานพอๆกันนั่นแหละตามุ้งเป็นคล้ายตารางเลยครับ ส่วนที่เรีบกเกล้ดกะดี่ก็น่าจะตามุ้งชนิดที่ส่วนที่เป็นกรอบตารางเริ่มหายไปและมีโลหะหลายชนิดก่ายกันไปมาสลับกันไปมองเหมือนเกล้ดกะดี่โดยปกติแล้วถ้าพระเดิมๆจริงๆเลย80เปอร์จะเห็นทั่งองค์เลยครับเพราะถ้าเคาะขี้เบ้าออกก็จะเหห็นเนื้อพระแนวนี้เลยครับ ตามุ้ง รอยย่นหนังช้าง เกล้ดกะดี่ และยิ่งผ่านการเวลามากขึ้นๆก็ยิ่งเห็ยชัดเจนขึ้นๆๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มกราคม 2013
  16. โอ๋สะพาน

องค์นี้ปลุกเสกเดียวกับรุ่นปืนแตกครับ พระแท้ ปี 2528

17. โอ๋สะพาน

เลียนแบบพิมพ์ขี้ตาห้าชายครับ พิมพ์ทรงเนื้อหายังผิดเพี้ยนครับ

18. wasawas

อีกรูปองค์นี้แท้เดิมๆมากๆจากรุปเรามองเห็นเนื้อเป็นเม็ดๆแต่ถ้าส่องด้วยกล้องจริงๆจะมองเห็นตามุ้ง ก่ายกันไปมาหลายมุมนะครับไม่ใช่แนวเดียวกันหมดนะครับหลายแนวมากๆ ทั้งตามผิวและหรือตามร่องต่างก็จะเกิด ....หลวงพ่อเงินที่ทันยุคต้องมีทั้งนั้น เดี่ยวจะหารอยย่นหนังช้างให้ดูแบบฃัดๆจะได้ส่องพระหลวงพ่อเงินเป็นกันสักทีไม่ใฃ่หลงไปเช่าพระเก๊เนื้อห่างแต่พิมพืเหมือนกันสักที...เสริมอีกนิดใต้ฐานพระก็มีนะครับตามุ้ง...ตามซอกและผิวสำหรับพระเดิมๆจะเห็นชัดเจน

19. wasawas

ตามุ้ง เกล็ดกะดี่ แบบพระแท้ที่หลวงพ่อเงินบางคลานต้องมี มองดีๆช้าๆด้านหลังจะชัดเจนมากถึงเกล็ดกะดี่ และตามุ้ง

20. wasawas

องค์นี้สภาพใช้ ถ้ามองผ่านๆจะเห็นว่าเนื้อพระเป็นเม็ดๆรูๆแต่จริงๆแล้วนั่นคือตามุ้งเดิมๆที่ผ่านการใช้มา แต่ก็ยังเห็นร่องรอยตามุ้งอยู่ชัดเจน .....จดจำกันไว้ได้ไม่หลงพระหลวงพ่อเงินดุเหนื้อเป็นเดี่ยวก็รู้เรื่องเลิกจับพระเก๊ไปเลยตลอดชีวิตเพราะพระเก๊ไม่มีครับเก๊ทำได้แต่ไม่เหมือนเลยแข็งถื่อไม่ยุบ....ไว้เจอตามุ้งพระเก๊มาแล้วจะลงให้ดูคนละเรื่องเลยห่างกันมาก....โดยเฉพาะที่ขอบฐานพระจะเห็นลายมุ้งชัดเจนถ้าพระยังไม่สึกมากยิ่งชัด