อยากทราบถึงวิธีการบูชาองค์สมเด็จพ่อ รัชกาลที่ 5 ครับ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย landends, 28 กรกฎาคม 2006.

1. landends

landends เป็นที่รู้จักกันดี

อยากทราบถึงวิธีการบูชา ของไหว้ต้องใช้อะไรบ้าง และคาถาบทสวดที่ใช้บูชาน่ะครับ พี่ ๆ เพื่อน ๆ ท่านใดทราบ ขอความกรุณาบอกผมหน่อยนะครับ ....ขอบพระคุณมาก ๆ เลยครับ

2. thos1964

thos1964 เป็นที่รู้จักกันดี

เอาบทบูชามาฝากก่อนนะครับ ส่วนของไหว้ยังหาเอกสารไม่เจอ จำได้ว่ามี ดอกไม้ (พวงมาลัยดอกกุหลาบ สีชมพู หรือ แดง หรือใช้ดอกกุหลาบสีชมพู หรือ แดง) หมาก-พลู (ที่ตลาดขายแพ๊คละ 10 บาทน่ะครับ มี 5 คำ) บุหรี่ (มวนโต ๆ ซื้อที่ร้านขายดอกไม้ หมาก-พลู นั่นแหละครับ แพ็คละ 10 บาทเหมือนกัน มี 5 ตัว) แล้วก็มีบุหรี่วินสตัน บรั่นดีแก้วนึง กาแฟดำ ผลไม้ เดี๋ยวไปหาก่อนนะครับ แล้วจะมาโพสต์เพิ่มเติมให้ ส่วนบทบูชาก็ตามข้างล่างนี้ครับ อ้อ ใช้ธูป 5 ดอกนะครับ

บทบูชาสมเด็จพระปิยะมหาราช

นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมา สัมพุทธัสสะ
    นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมา สัมพุทธัสสะ

ข้าพเจ้าขอนอบน้อมนมัสการ สมเด็จพระผู้มีพระภาคเจ้าพระองค์นั้น ผู้เป็นพระอรหันต์ ห่างไกลจากกิเลส และเป็นผู้ตรัสรู้ชอบได้ด้วยพระองค์เอง ตลอดชีวิต

อิติปิ โส วิเสเสอิ
    อิเสเส พุทธะ นาเมอิ
    อิเมนา พุทธะ ตังโสอิ
    อิโสตัง พุทธะ ปิติอิ
    ปิโยเทวา มนุสสานัง
    ปิโยพรหมมา นะมุ ตะโม
    ปิโยนาคะ สุปันนานัง
    ปินินชะลิยัง นะมามิหัง
    พระสยามมินทร์โธ วะโร อิติ
    พุทธะ สังมิ อิติ อะระหัง
    สะหัสสะกายัง วะรังพุทโธ
    นะโมพุทธายะ มาสีสะมานัง
    ปิยะมะมะ นะโมพุทธายะ

3. landends

ขอบพระคุณมากครับ

4. landends

เรื่องผลไม้ ที่ร้านที่ผมเคยทำงานอยู่ ผมเคยเห็นเขาไหว้สมเด็จพ่อ เขาใช้ แอ็ปเปิ้ล น่ะครับ ไม่ทราบว่ามีอะไรอย่างอื่นที่ใช้ไหว้ได้บ้างอีกไหม แล้วผลไม้ไหวต้องใช้จำนวนกี่ลูกครับ

5. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

จากกระทู้ คำบูชาสมเด็จพระนเรศวรมหาราช สมเด็จพระเอกาทศรถ สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช และรัชกาลที่5
    http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=21055&highlight=%A4%D3%BA%D9%AA%D2%CA%C1%E0%B4%E7%A8%BE%C3%D0%B9%E0%C3%C8%C7%C3

คำบูชาพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ( รัชกาลที่ ๕ )<O:p</O:p

พระปิยะมหาราช
    ( วัดเบญจมบพิตร )<O:p</O:p
    นโม ๓ จบ<O:p</O:p

พระสยามิน ทะโร วะโร อัตตัง พุทธะ สังมิ อิติ อะระหัง วะรัง พุทโธ นะโมพุทธายะ ปิโยเทวา มะนุสานัง ปิโยนาคะ สุปันนานัง ปิโยพรหมานะ มุตตะโม ปินัน ทริยัง นะมามิหัง<O:p</O:p

( ธูป ๙ ดอก ห้ามบนบาน ให้อธิฐานขอ )<O:p</O:p

<O:p</O:p

คาถาหัวใจมงกุฏพระพุทธเจ้า<O:p</O:p

อิติปิโส วิเสเสอิ อิเสเส พุทธนาเมอิ อิเมนา พุทธตังโสอิ อิโสตัง พุทธปิติอิ<O:p</O:p

(หลวงปู่เอี่ยม ได้ถวายแด่สมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวในการเสด็จประพาสยุโรบ)<O:p</O:p<!-- / message -->

-----------------------------------------------------------------------

ผมเองเวลาจะถวาย ผมจะไม่ใช้ของคาวถวาย ผมใช้ของหวานหรือผลไม้ครับ ผลไม้ที่ผมถวายจะเป็นแอปเปิ้ล , กล้วยหอมหรือกล้วยน้ำว้า , มะพร้าว , ส้ม , หรืออย่างอื่นที่หาได้ครับ

.

6. landends

ขอบพระคุณครับ

7. Nachanok

Nachanok สมาชิกใหม่

24 มิถุนายน 2006
    คาถาบูชา รัชกาลที่ 5
    ( ธูป 9 ดอก ตั้งนะโม 3 จบ )

<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    พระสยามมิน ทะโร วะโร อัตตัง<o:p></o:p>
    พุธธะ สังมิ อิติ อรหัง
    วะรัง พุทธโธ นะโมพุทธายะ<o:p></o:p>
    ปิโยเทวา มนุสานัง<o:p></o:p>
    จงเป็นที่รักของมนุษย์ และสัตว์ทั้งหลาย<o:p></o:p>
    ปิโยนาคะ สุปันนานัง<o:p></o:p>
    จงบังเกิดความรักที่มีอานุภาพสูงสุด<o:p></o:p>
    ปิโยพรหมานะ มุตตะโม<o:p></o:p>
    จงบังเกิดความรักกับผู้มีอำนาจ ท่านท้าวมหาพรหม เจ้าจอมอินทรา นาค ครุฑ และคนธรรม์
    ปินันทริยัง นะมามินัง<o:p></o:p>
    ความรัก ความยินดี ความเมตตา จงบังเกิดในเรือนร่างข้าพเจ้าทุกส่วนแม้ปลายเส้นผม<o:p></o:p>
    <o:p> </o:p>
    บูชาถวายอาหารพระพุทธเจ้าหลวง สมเด็จพระปิยมหาราช<o:p></o:p>
    (บูชา ทุกวันอังคาร หรือ วันพฤหัสบดี)<o:p></o:p>
    ของถวายมีดังนี้<o:p></o:p>
    อาหาร : ข้าวคลุกกะปิ, <o:p></o:p>
    ผลไม้ : กล้วยน้ำหว้า 1 หวี, มะพร้าวอ่อน 1 ผล<o:p></o:p>
    ขนม : ทองหยิบ+ฝอยทอง+ทองหยอด<o:p></o:p>
    เครื่องดื่ม : บรั่นดี 1 ถ้วยเล็ก น้ำเปล่า 1 ถ้วย<o:p></o:p>
    ดอกไม้ : พวงมาลัย(กุหลาบสีชมพู), แจกันดอกกุหลาบสีชมพู ข้างละ 9 ดอก<o:p></o:p>
    อื่นๆ : ซิการ์ 1 มวน, , <o:p></o:p>
    คำกล่าวถวาย<o:p></o:p>
    ข้าพเจ้า............................เกิด.......................ได้นำของมาถวาย อาหาร, เครื่องดื่ม และสิ่งของต่างๆ มาถวาย ขอให้สมเด็จพระพุทธเจ้าหลวงโปรดเมตตามารับอาหาร, เครื่องดื่ม และสิ่งของต่างจากข้าพเจ้าด้วยเถิด. (กราบ 3 ครั้ง)
    <o:p>
    คำกล่าวลา(เก็บของไหว้)<o:p></o:p>
    (ตั้งนะโม 3 จบ)<o:p></o:p>
    เสสัง มังคลายาจามิ (กราบ 3 ครั้ง)<o:p></o:p>
    หมายเหตุ ระหว่างทำพิธีถวายของและเก็บของหรือขอพร อย่าเอ่ย นาม ร.5 และห้ามแก้บนกับองค์ท่านเด็ดขาด.<o:p></o:p>
    </o:p>

8. mayzamixzer

mayzamixzer สมาชิกใหม่

คุณจะ แอ๊บ น่ารักไปถึงไหนครับผม :'( ผมละจะ Copy ไปลง Word ละยากมากครับ มีแต่สัญลักษ์ ยิ้มๆ แอ๊บแบ่วๆ เห้อ... คุณจะจริงจังกับสบสวดไม๊นี่ ผมละเหนื่อยใจ จะทำน่ารักไปถึงไหนหน่อ เหอๆ :mad:

9. kungfuloma

kungfuloma เป็นที่รู้จักกันดี

เขาไม่ได้ตั้งใจหรอกครับ
    เวลาที่ copy เอกสารมาจาก word มันจะติดมาครับ
    ต้องลบด้วยมือออกอีกทีนึง

<link rel="File-List" href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5CENJOY%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtml1%5C01%5Cclip_filelist.xml"><!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:ApplyBreakingRules/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><style> <!-- /* Font Definitions */ @font-face {font-family:pMingLiU; panose-1:2 2 3 0 0 0 0 0 0 0; mso-font-alt:新細明體; mso-font-charset:136; mso-generic-font-family:roman; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:3 137232384 22 0 1048577 0;} @font-face {font-family:"Angsana New"; panose-1:2 2 6 3 5 4 5 2 3 4; mso-font-charset:0; mso-generic-font-family:roman; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:16777219 0 0 0 65537 0;} @font-face {font-family:Tahoma; panose-1:2 11 6 4 3 5 4 4 2 4; mso-font-charset:0; mso-generic-font-family:swiss; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:1627421319 -2147483648 8 0 66047 0;} @font-face {font-family:"\@PMingLiU"; panose-1:2 2 3 0 0 0 0 0 0 0; mso-font-charset:136; mso-generic-font-family:roman; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:3 137232384 22 0 1048577 0;} /* Style Definitions */ p.MsoNormal, li.MsoNormal, div.MsoNormal {mso-style-parent:""; margin:0cm; margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:12.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-font-family:pMingLiU; mso-bidi-font-family:"Angsana New"; mso-fareast-language:ZH-TW;} a:link, span.MsoHyperlink {color:blue; text-decoration:underline; text-underline:single;} a:visited, span.MsoHyperlinkFollowed {color:purple; text-decoration:underline; text-underline:single;} @page Section1 {size:612.0pt 792.0pt; margin:72.0pt 90.0pt 72.0pt 90.0pt; mso-header-margin:36.0pt; mso-footer-margin:36.0pt; mso-paper-source:0;} div.Section1 {page:Section1;} --> </style><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0cm 5.4pt 0cm 5.4pt; mso-para-margin:0cm; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-bidi-font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--> เชื่อหรือไม่-สวดมนต์เพียงไม่กี่นาที-เราบำเพ็ญบารมีครบทั้ง-10-ทัศ

เชิญร่วมบูรณะหอพระไตรปิฏกอายุกว่า 200 ปี ที่วัดใหม่ทองเสน

โครงการอุปถัมภ์หนังสือเรียนนักธรรมเพื่อสามเณรในชนบท

โครงการกฐินแสนกอง-ปี2552-ปีที่-4

10. lemonfat

lemonfat สมาชิกใหม่

ถวายน้ำดอกกุหลาบท่านจะชอบไหมหนอ ที่แต่งแต้มให้หวานๆสดชื่นหรือทุกชนิด