อยากทราบวิธีไหว้เจ้าที่ที่ถูกต้องครับ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย ชาญวุฒิ, 7 มีนาคม 2008.

1. ชาญวุฒิ

ชาญวุฒิ สมาชิกใหม่

25 กุมภาพันธ์ 2008
    อยากทราบวิธีไหว้เจ้าที่ที่ถูกต้องครับ บ้านเป็นทาวเฮ้า ไหว้หลังบ้านได้ไหมครับเนื่องจากหน้าบ้านไม่มีพื้นที่

2. สี่จุด

สี่จุด เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    หน้าบ้านหมายถึงนอกตัวบ้านก็คงไม่จำเป็น เอาเป็นในบ้านนะ ตรงช่วงหน้าของบ้าน โต๊ะเล็กตั้ง ปูผ้าขาว เอาข้าวสารใส่แก้วไว้ปักธูป ตั้งอาหารคาว 2 อย่าง ทุกอย่างใส่ถ้วยใบเล็กๆ ข้าวสวย ของหวาน ผลไม้ น้ำเปล่า กาแฟดำ หมากพลู พวงมาลัย บางครั้งเราจัดเป็นแจกันดอกไม้ โดยเรียงดังนี้
    ตัวคนไหว้หันหลังให้ประตูหน้าบ้าน
    โต๊ะเล็กไว้กลางบ้าน ปูผ้าขาว
    แถวที่ 1ที่ปักธูปอยู่ตรงกลางหน้าสุด หมากพลูกับดอกไม้อยู่คนละข้าง
    แถวที่ 2ข้าวสวยอยู่กลาง อาหารคาวอยู่ข้างละอย่าง
    แถวที่ 3 อาหารหวาน ผลไม้ อยู่กลาง น้ำเปล่าอยู่ข้างหนึ่ง กาแฟดำอยู่ข้างหนึ่ง
    จุดธูป 5 ดอก ไหว้
    แล้วจุดบุหรี่ครั้งละมวน รวม 3 มวน พอหมดก็ลาสวดด้วย
    เสสัง มังคะลัง ยาจามิ
    แล้วทำกระทงใส่อาหารทั้งหมด ไปตั้งไว้ริมถนน
    ที่บอกข้างต้นนั้นละเอียด เอาที่จดมาจากอาจารย์แบบเรารู้เองนะ
    ให้เอาโต๊ะเตี้ย ปูผ้าขาว ถ้วยเล็กน้ำแกง จัดข้าวถ้วย อาหารคาวหวาน แกงจืด ผัดผัก ผลไม้ ขนมหวาน หมากพลู จุดบุหรี่ 3 ตัว ที่ละตัว น้ำเปล่า 1 กาแฟดำ 1 พวงมาลัย 1 ธูป 5 ดอก ตั้งไว้มุมไหนในบ้านก็ได้ ทุกวันพระ เชิญเจ้าที่เจ้าทาง เจ้าบ้านเจ้าเรือน มารับเครื่องเซ่น ที่ข้าพเจ้านำมาถวาย เอาไม้จิ้มฟันเสียบก้นบุหรี่ จุดทีละมวน ให้ครบสามมวน ทุกวันพระ ก่อนเพล พอธูปหมดแล้ว ลาของ เอาใบตองทำกระทง<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    ยกถาด พูด เสสัง มังคลัง ยาจามิ แล้วเอาของไปวางริมถนน <o:p></o:p>

3. suwinai

suwinai เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2007
    ขอบคุณครับ