อยากทราบว่า บทสวด ยถา วาริวะหา คนธรรมดาหรือฆราวาสสามารถสวดได้มั้ยครับ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย eak_430, 17 เมษายน 2008.

1. eak_430

eak_430 สมาชิก

อยากทราบว่า บทสวด ยถา วาริวะหา และบทสวดต่างๆ คนธรรมดาหรือฆราวาสสามารถสวดได้มั้ยครับ

2. countdown

countdown เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    สวดได้ครับ แต่ไม่มีอะไร เพราะเป็นแค่คำเปรียบเทียบ และสั่งสอนของพระพุทธเจ้าเท่านั้นครับ ว่า

ยถา วาริวหา ปูรา ปริปูเรนฺติ สาครํ....เอวเมว อิโต ทินฺนํ เปตานํ อุปกปฺติ....ห้วงน้ำที่เต็ม ย่อมยังสมุทรสาคร ให้บริบูรณ์ได้ฉันใด....ทานที่ท่านอุทิศให้แล้วแต่โลกนี้ ย่อมสำเร็จประโยชน์ แก่ผู้ที่ละโลกนี้ไปแล้ว ฉันนั้น

ไม่มีอะไรเกิดทั้งนั้น...