อยากรู้ค่ะว่ากรรมไหม?

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย jit_jai, 16 เมษายน 2005.

1. jit_jai

jit_jai Active Member

มีครอบครัวหนึ่ง ลูกสาว มีเพื่อนรุ่นลูก เรียกแม่ น้า ป้า แล้ว

คุณยาย ก็ บอกลูกว่า ไปไหนมาไหนกับคนรุ่นลูก ว่า อยากได้ ผัวเด็ก

แต่ ลูกบอกว่าไม่น่าคิด อกุศล แบบนี้นะ ถ้า แม่คิด เสียเอง

แม่ยังว่าลูก แบบนี้เลย

การตอบโต้ กัน แบบนี้ ใครมีกรรมมากกว่ากัน ระหว่างลูก กับแม่

ฟังมาแล้ว เห้อ คิดไม่ตก มันต่างความคิด ต่างสมัย แม่หัวโบราณ

แต่ลูกไม่คิดอะไรนับถือกันอย่างที่เป็นจริง

ปล. ความความคิด ไม่อยากฟันธง ว่าแม่กรรมหนักกว่า ที่ จิต คิดอกุศล ว่าลูกสาวคิดมั่วเด็ก

ส่วนลูก ก็ ไม่อยาก ฟันธงอีกแหละว่า กรรมหนักที่ เถียง หรือแย้งความคิดที่ไม่ตรงกัน............เห้อ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 เมษายน 2005
  2. Karz

Karz Active Member

เรื่องกรรมนี่ตอบยากนะครับ เป็นเรื่องอจินไตยคือเรื่องที่ไม่ควรคิด
    คนที่ควรจะคิดเรื่องกรรมคือนักปฏิบัติธรรมผู้ได้จุตูปปาตญาณ

แต่ถ้าจะให้ลองวิเคราะห์ดู ก้อขออนุญาตนะครับ

ลูกไม่คิดอะไร ไม่เป็นกรรมครับ เพราะกรรมไม่สำเร็จผล จึงไม่ปฏิสนธิ แต่คนแม่ ถ้าคิดจนถึงที่สุดแห่งกระบวนการ เป็นกรรมครับ เป็นมโนกรรม เพราะผลแห่งการคิดนั้นได้สำเร็จผลครับ แล้วยิ่งถ้าเชื่อมั่นมากๆจนทำให้เอ่ยวาจาที่เสียดแทงหัวใจของอีกฝ่ายนึง นับเป็นวจีกรรมด้วยครับ

ตัวอย่างเช่น

ถ้าเรานึกถึงหน้าแฟนเรา นึกแล้วมีความสุข ใจชุ่มชื่น เบิกบานหัวใจ มโนกรรมนี้สำเร็จผลครับ
    ผลที่ได้คือ การนึกนี้ ทำให้เบิกบานหัวใจ เป็นอานิสงส์ที่เห็นได้ชัดที่สุดของกรรมนี้ (ส่วนอานิสงส์อี่นๆที่เป็นอิทัปปัจจยตานั้นผมไม่ทราบครับ ต้องให้ผู้ทรงจุตูปปาตญาณมาตอบครับ)

ทีนี้ฝ่ายลูก ถึงแม้กรรมโดยตรงจะไม่ปฏิสนธิ แต่ถ้าจิตใจเข้าไปยึดเอาคำที่แม่พูดมาคิด
    ก็เกิดทุกข์ได้เหมือนกัน

กรรมบางอย่าง แม้จะไม่ปฏิสนธิ (คือไม่สามารถให้ผลได้) แต่ก้อยังมีอยู่อย่างนั้น อยู่ในรูปของเศษกรรม ถ้าเศษกรรมมันมากๆเข้า ก้อรวมตัวเป็นกรรมที่ปฏิสนธิได้ครับ

3. jumpman

jumpman เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2004
    อ่านแล้วงงครับ

4. jit_jai

ขอบคุณค่ะ

มอง ๆๆ แล้ว กรรมจากคน เป็นแม่ มากกว่า

มีวิธีแก้ไขไหมคะ

5. koymoo

koymoo เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2004
    อยากจะตอบอะ แต่อ่านแล้ว...งง...

6. jit_jai

คือว่า แม่ ( เรียกยาย )ลูกคู่หนึ่ง ทะเลาะกัน ด้วยเหตุ ว่า ลูกสาว เนี๊ย รู้จักเด็ก ๆ ๆรุ่นลูก หลายคน
    เด็ก ๆ ก้เรียก แม่บ้าง ป้า บ้าง น้าบ้าง

แต่คุณยาย ก็คิด ไกล ว่า ลูกสาว คิดมีสามีเด็กๆ ๆ (คิอกุศล)เลยว่าให้ลูกสาว

ก็เกิด การโต้แย้ง กันลุกกว่าแม่ว่า แม่คิดอกุศล หน่ะค่ะ

เพราะลุกสาวไม่ได้คิดอะไรกับเด็ก ๆๆ ที่ รู้จัก ทุกคน

เลย ให้สงสัยว่า ใครกรรมหนักกว่ากัน ค่ะ แม่ (คุณยาย) หรือลูกสาว

7. Karz

Karz Active Member

ไม่เห็นจะยากเลยครับ นี่มันแค่เรื่องเข้าใจผิดกัน
    อธิบายกันให้เข้าใจก้อจบ
    ถ้าอยากสบายใจมากกว่านี้ก้อให้อโหสิกรรมกันทั้งสองฝ่าย
    กรรมที่เป็นอโหสิ ไม่ให้ผลครับ

(ถ้าอยากขออโหสิแบบบไม่เสียฟอร์ม เอาให้เนียนๆหน่อยก้อช่วงวันสงกรานต์ที่เผอิญผ่านมาแล้ว คือเค้ามีรดน้ำดำหัวใช่มั้ยครับ ได้โอกาสก้อขออโหสิกันซะ ผู้ใหญ่เค้าให้อยู่แล้ว ไม่งั้นก้อรอช่วงวันเกิด วันปีใหม่ รึวันสำคัญอะไรก้อได้ที่จะมีโอกาสน่ะครับ ส่วนเราอโหสิให้ท่านอยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องบอกท่านหรอกครับ มันสำเร็จผลในตัวอยู่แล้ว)

8. jumpman

jumpman เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2004
    เข้าใจแล้วครับ เป็นอย่างนี้นี่เอง

ต้องอธิบายให้คุณแม่เข้าใจครับ หากยังไม่เข้าใจ ไม่ยอมเข้าใจ
    พูดอยูอย่างนั้นแหละ ถ้าจะบอกว่าอกุศลคิดลามก ผมว่าได้
    มิเช่นนั้นแล้ว เวลาโจรขโมยของเราก็เรียกเขาว่าขโมยไม่ได้อย่างนั้นสิครับ
    เขาขโมย เราเรียกขโมยน่ะถูกแล้ว จะบอกว่าเขาไม่ใช่ขโมยอย่างนั้นหรือ
    แต่ไม่ใช่ด่ากัน ประณามกัน อย่างนั้นจะเกิดเป็นกรรมด่ากัน ประณามกัน