อาการแบบนี้หลวงพ่อฤาษีรับผมเป็นศิษย์รึป่าวครับ

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย [-Mer|in-], 18 มีนาคม 2007.

1. [-Mer|in-]

[-Mer|in-] เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2007
    คือว่าผมได้ฝึกสมาธิมาได้ระยะนึงแล้วน่ะครับ แล้วพอดีผมได้เข้ามาในบอร์ดพลังจิตแล้วเจอกระทู้นึงที่บอกว่าให้เราฝากตัวเป็นศิษย์หลวงพ่อ ถ้าเราฝากตัวเป็นศิษย์แล้วก็จะทำให้เราฝึกได้ดีขึ้น เมื่อคืนก่อนผมนั่งสมาธิผมก็ได้อธิฐาน ว่า "หลวงพ่อครับถ้าลูกมีบุญพอที่จะฝึกสมาธิ กรรมฐาน สำเร็จ ฌาน ขอให้หลวงพ่อช่วยแนะนำ สั่งสอนให้ผมด้วยน่ะครับ แต่ถ้าผมยังไม่มีบุญพอที่จะฝึกถึงขั้นสำเร็จฌานก็ไม่เป็นไรผมจะฝึกไปเรื่อย ๆ แล้วผมขอฝากตัวเป็นศิษย์หลวงพ่อด้วยน่ะครับ ถ้าหลวงพ่อรับผมเป็นศิษย์ หลวงพ่อโปรดให้ผมรู้สึกว่าตัวชาทั้งตัวด้วยน่ะครับ " (ที่ต้องให้หลวงพ่อช่วยทำให้ผมตัวชาก็เพราะว่า ผมเคยฝึกได้อยู่พักนึง มันรู้สึกตัวชาทั้งตัวแต่ก็รู้สึกสบายน่ะครับ) เสร็จแล้วผมก้นั่งสมาธิตามปกติ ภาวนาพุท โธ ไปเรื่อย ๆ แล้วก็นึกถึงภาพหลวงพ่อ นั่ง ๆ ไปก็รู้สึกถึงลมหายใจละเอียดขึ้นเรื่อย ๆ แล้วก็มีความรู้สึก ชา ที่ตัวเป็นบางจุด บางทีก็ชาทั้งตัวแต่ชาไม่มาก ชานิดหน่อย พอผมนั่งไปซักพักก็คิดว่าพอแล้วละ นอนดีกว่า ในใจก็คิดว่าสงสัยยังไม่มีบุญพอที่จะได้เป็นศิษย์หลวงพ่อ ผมก็เลยนอน ก่อนนอนผมก็ได้อธิฐานว่า "หลวงพ่อครับ ช่วยให้ลูกได้ฝึกสำเร็จถึงฌานด้วยน่ะครับ " เสร็จแล้วผมก็หลับตานอน นอนไปได้ซักพัก อยู่ ๆ ก็รู้สึกว่าตัวเองอยู่ในอารมณ์สมาธิตั้งแต่เมื่อไหร่ไม่รู้ พอผมรู้สึกตัวว่าผมอยู่ในอารมณ์สมาธิแล้วรู้สึกว่านั่งสมาธิอยู่ ก็เลยภาวนาพุท โธ ไปเรื่อย ๆ นึกถึงภาพหลวงพ่อไปเรื่อย ๆ ภาวนาไปซักพักเริ่มมีความรู้สึกว่ามี พลังพุ่งมาจากด้านหลัง พุ่งผ่านตัว ตอนแรกก็เบา ๆ แต่ตอนหลัง ๆ เริ่มแรงขึ้นมาอีกหน่อย จนทำให้รู้สึกตัวเอนไปข้างหน้า บางทีแรงพลังก็พุ่งมาจากด้านหน้า แรงบ้างเบาบ้าง ทำให้รู้สึกเหมือนจะล้ม แล้วจู่ ๆ ตัวก็ชา ในหูก็ดัง วี๊ด เหมือนกะโดนผีอำ (เวลาผมโดนผีอำจะรู้สึกแบบนี้) ตอนแรกผมก็คิดว่าโดนผีอำ แต่ความรู้สึกผมมันแย้งว่าไม่ได้ผีอำ ผมอยู่ในสมาธิ เพราะรู้สึกถึงลมหายใจที่ละเอียด แล้วก็ยังภาวนาพุท โธ อยู่ ซักพักแรงพลังพุ่งมาจากด้านหลังอีก เริ่มแรงขึ้น แล้วเสียงในหูก็ดังวี๊ด ดังมากขึ้น แล้วตัวผมก็ชาแบบว่าชามาก ๆ ทั้งตัว ตอนแรกแรงพลังพุ่งชนผมตั้งตัว จนจะทำให้ผมล้ม แล้วซักพักก็พุ่งผ่านศีรษะผมอย่างเดียวคือ พุ่งทะลุศีรษะ ผม แบบว่าเร็วแล้วแรงมากในหูก็ดังวี๊ดมากขึ้น ๆ แรงจนผมเริ่มรู้สึกลัว ผมกลัวที่ศีรษะผมจะระเบิด แล้วก็กลัวที่จิตจะแตก กลัวที่ว่าจะเสียสติน่ะครับ แต่ในสภาวะนั้นก็ยังรู้สึกโล่ง โปร่ง สบาย พอเกิดความกลัวผมก็เลยรีบออกจากสมาธิเลย เพราะกลัวน่ะครับ พอผมออกจากสมาธิปุ๊บ ตัวผมจริง ๆ ยังนอนอยู่ ก็เลยยกมือไหว้ แล้วพูดว่า "ถ้าสิ่งใดผมได้ล่วงเกินหลวงพ่อไปโปรดให้อภัยผมด้วย เพระผมพึ่งฝึกสมาธิได้ไม่นาน"

นี่ก็คือเรื่องเมื่อคืนนี้อะครับ -*- ไม่รู้ว่า ผมไปล่วงเกินหลวงพ่ออะไรรึป่าวน่ะครับ =_= รบกวนพี่ ๆ ที่ฝึกสมาธิ ช่วยแนะนำด้วยน่ะครับ แล้วเรื่องที่เกิดนี่ ช่วยบอกผมด้วยน่ะครับ ว่ามันเป็นไงแน่ =_=

2. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าถือศีล5ได้
    หลวงพ่อรับเป็นศิษย์ทั้งหมด
    ฝึกไปตามหนังสือละกัน

3. ท่าข้าม

ท่าข้าม เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าลืมถือศีล 5 ด้วยนะ หลวงพ่อท่านรับเป็นลูกศิษย์แน่นอน ขอให้คุณตั้งใจปฎิบัติธรรมต่อไป และขอโมทนาบุญในจิตที่ต้องการฝึกปฎิบัติธรรมนะ

4. [-Mer|in-]

ขอบคุณครับ >_< ผมจะตั้งใจต่อไป

5. noi

noi เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2005
    [​IMG] เคยได้ยินว่า เวลานั่งกรรมฐาน ให้ขอบารมีพระ(องค์สมเด็จพระจอมไตรบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้า สิ่งศักดิ์ทั้งหลาย มีองค์หลวงปู่ปานและหลวงพ่อพระราชพรหมยานเป็นที่สุด) แล้วจะทำได้ดีกว่าเราทำเอง

6. noi

noi เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2005
    และถ้าปฏิบัติได้ดี และก้าวหน้ามาก
    อย่ายกหางเราเองนะ
    เพราะนั่นเป็นบารมีที่พระท่านช่วยสงเคราะห์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มีนาคม 2007
  7. Maxxyzzz

Maxxyzzz เป็นที่รู้จักกันดี

เหมือนผมเลยอะตอนโดนผีอำ จะมีวื้ดๆที่หู

8. kanyaratsrimane

kanyaratsrimane เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2007
    สาธุๆๆๆๆๆค่ะ ดีใจด้วยนะคะ ฝึกฝนต่อไปนะคะ(verygood) อย่าหลงทางหมั่นหาความรู้จากบทความคำสอนของหลวงพ่อมีสอนเยอะเลยค่ะ ขอให้โชคดี สาธุๆๆๆๆๆๆ

9. ท่าข้าม

ท่าข้าม เป็นที่รู้จักกันดี

ที่คุณ noi กล่าว ท่าข้ามเห็นด้วยจ้า

10. [-Mer|in-]

ขอบคุณทุกคนมากน่ะครับ ที่แนะนำให้ผมครับ >_<

ปล.ผมจะตั้งใจปฏิบัติครับ

11. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

เรามีศีลบริสุทธิ์ และระลึกถึงท่าน ก็จะได้พบกับสิ่งดีๆ แน่นอน เวลาท่านมาเราจะรู้สึกอบอุ่น เหมือนพ่อคอยคุ้มครองลูก พลังที่สัมผัสได้ ความรักที่พ่อให้
    มีอยู่ครั้งหนึ่งในงานบรวงสรวง มักจะได้ยินแต่คนพูดกันทำนองว่า ขึ้นไปข้างบน ไปขอพระธรรม เราก็นึกในใจว่า พี่น้องเรานี่สุดยอดจริงๆ เรายังไม่เคยได้สนทนากับท่านพ่อแบบเขาบ้างเลย ก็เลยอธิษฐานขอท่านพ่อให้ท่านแสดงให้เห็น เพื่อเป็นอัศจรรย์ใจสักครั้งในชีวิต ให้พ่อสอนธรรม ผมก็ไปนั่งกราบท่านใกล้ๆรูปท่าน ปรากฎว่าท่านสงเคราะห์สอนธรรมให้จริงๆ แต่การสอนไม่ใช่ด้วยจิตสอนจิต หรือแบบกายทิพย์ แต่ท่านสอนโดยให้เราได้มองไปที่ใต้รูป มีคำสอนที่รูป
    นี่เป็นสังโฆอัปมาโณ เรื่องนึงที่เล่าสู่กันฟัง อิอิ

12. [-Mer|in-]

อนุโมทนา กะพระยาเดโชชัยมือศึกด้วยครับครับ ^^ ผมก็อยากให้ท่านสอนผมมั่งจัง