อานิสงค์ของการสวดมนต์ เทียบการนั่งสมาธิเดินจงกลม ได้มั้ยคะ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย บ้องแบ้ว, 10 กรกฎาคม 2016.

1. บ้องแบ้ว

บ้องแบ้ว นางฟ้าผู้น่ารัก

กระทู้เรื่องเด่น:
    105
    เป็นคนชอบสวดมนต์มาก ชาติภพนี้ก้อเริ่มต้นเข้ามาทางธรรม ด้วยการที่เพื่อนแนะนำให้สวดพระคาถาชินบัญชร เลยลองสวดเพราะตอนนั้นมีความทุกข์บีบคั้น ซึ่งก้อช่วยให้หายคิดมากไปได้ และจิตก้อสงบเป็นหนึ่ง จากการสวดมนต์

ทุกท่านในนี้มีจริตนั่งสมาธิกันมากใช่มั้ยคะ ส่วนใหญ่จะได้ญาณ4และอภิญญาใช่มั้ยคะ ปรางแค่ถือศีล๕สวดมนต์ ปรางมีสิทธิ์เทียบพวกท่านได้มั้ยคะ ถามเป็นความรู้น่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ

2. Xtrem

Xtrem เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2016
    ต้องเข้าใจคำว่าสมาธิก่อนนะครับ สมาธิ คือ อารมณ์ที่แน่วแน่อยู่ในอารมณ์เดียว การสวดมนต์ภาวนา ก็เป็นสมาธิอย่างหนึ่ง ยกตัวอย่างพระธิเบต ที่ใช้เสียงสวดมนต์ กับ การเคาะไม้บักฮื้อ หรือ สั่นกระดิ่ง ล้วนมีจิตมุ่งหมาย คือให้จิตสงบระงับจากนิวรณ์ เมื่อจิตสงบระงับจากนิวรณ์แล้ว จึงเจริญด้านปัญญา คือ วิปัสสนา ส่วนฌาน และ อภิญญาโลกีย์นั้น มีเสื่อมได้ ตราบใดที่ยังเป็นโลกียะ ก็มีสิทธิเสมอกัน คือ มี สิทธิลงนรกเท่าๆกัน แต่ถ้าเป็นสายโลกุตตระ เป็นโสดาบันแล้ว หวังนิพพานเป็นจุดหมายแล้ว ก็ต่างกัน

3. ยศวดี

ยศวดี ยายแก่แล้ว*_*

กระทู้เรื่องเด่น:
    11
    เหมือนกัน
    ถ้าเราทำเป็น
    นะจ๊ะๆ