อาราธนาศีล 5 ด้วยตัวเอง ก่อนสวดมนต์บทอื่นๆ

ในห้อง 'รวมบทสวดมนต์และคาถา' ตั้งกระทู้โดย vacharaphol, 22 มีนาคม 2006.

1. vacharaphol

vacharaphol เป็นที่รู้จักกันดี

วิธีการอาราธนาศีล 5 มีดังนี้ครับ
    นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธะสะ (นะโม 3 จบ)
    มะยังภันเต วิสุงวิสุง รักขะนะธายะ ติสะระเน นะสะหะ ปัญจะ ศีลานิยาจามะ
    ทุติยัมปิ มะยังภันเต วิสุงวิสุง รักขะนะธายะ ติสะระเน นะสะหะ ปัญจะ ศีลานิยาจามะ
    ตะติยัมปิ มะยังภันเต วิสุงวิสุง รักขะนะธายะ ติสะระเน นะสะหะ ปัญจะ ศีลานิยาจามะ

พุทธัง สะระนัง คัจฉามิ
    ธัมมัง สะระนัง คัจฉามิ
    สังฆัง สะระนัง คัจฉามิ

ทุติยัมปิ พุทธัง สะระนัง คัจฉามิ
    ทุติยัมปิ ธัมมัง สะระนัง คัจฉามิ
    ทุติยัมปิ สังฆัง สะระนัง คัจฉามิ

ตะติยัมปิ พุทธัง สะระนัง คัจฉามิ
    ตะติยัมปิ ธัมมัง สะระนัง คัจฉามิ
    ตะติยัมปิ สังฆัง สะระนัง คัจฉามิ

(อาราธนาศีล 5)
    ปาณา ติปาตา เวระมณี สิกขา ปะทังสะมาธิยามิ
    อทินนา ทาณา เวระมณี สิกขา ปะทังสะมาธิยามิ
    กาเม สุมิฉา จารา เวระมณี สิกขา ปะทังสะมาธิยามิ
    มุสา วาทา เวระมณี สิกขา ปะทังสะมาธิยามิ
    สุรา เมระ มัชชะ ปะณา ทัดทานา เวระมณี สิกขา ปะทังสะมาธิยามิ

อิมินา ปัญจะสิกขา สมาธิยามิ
    ต่อไปก็สวดมนต์บทอื่นๆ ตามต้องการครับ แนะนำครับ ตามแม่ชีใหญ่ท่านว่า หากไม่ต้องการให้ศีลขาด ก็อาราธนา ก่อนนอนครับผม
    (จบ การอาราธนาศีล 5 ด้วยตัวเอง ก่อนสวดมนต์บทอื่นๆ)

2. atidtarn

atidtarn เป็นที่รู้จักกันดี

มะยังภันเต วิสุงวิสุง รักขะนะธายะ ติสะระเน นะสะหะ ปัญจะ ศีลานิยาจามะ
    ทุติยัมปิ มะยังภันเต วิสุงวิสุง รักขะนะธายะ ติสะระเน นะสะหะ ปัญจะ ศีลานิยาจามะ
    ตะติยัมปิ มะยังภันเต วิสุงวิสุง รักขะนะธายะ ติสะระเน นะสะหะ ปัญจะ ศีลานิยาจามะ

ที่ลอกมาจากข้อความของกระทู้ข้างบนนี้ ยังไม่ถูกต้องนะคะ น่าจะเปลี่ยนตอนท้ายจากมะ เป็นมิ ค่ะ น่าจะถูกต้องกว่านะคะ

3. dragoona

dragoona เป็นที่รู้จักกันดี

ในเมื่อ คนเดียว "มิ" หลายคน "มะ" แล้ว ตรงขึ้นต้นล่ะครับ ในเมื่อคนเดียวแล้ว จะต้อง เปลี่ยน "มะยัง" เป็น "อะหัง" ไหมขอรับ??

ขอบคุณครับผม

4. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    169