อิ่มบุญที่สุด อิ่มใจที่สุด ทุกวันอาทิตย์

ในห้อง 'บุญ-อานิสงส์การทำบุญ' ตั้งกระทู้โดย kengloveyou, 14 กันยายน 2014.

1. kengloveyou

kengloveyou เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    ถ้าผมถามความเห็นของทุกคนที่เข้ามาอ่านกระทู้นี้ว่า ทุกคนเคยมีวันพิเศษสำหรับตนเองไหม
    คำตอบนั้นก็คงจะตอบเป็นเสียงเดียวกันว่า มีแน่นอน ซึ่งวันพิเศษของแต่ละคนนั้นอาจมีค่าไม่เสมอกัน
    สำหรับผมแล้วผมก็มีวันพิเศษเหมือนทุกคนเช่นกัน นั่นก็คือ วันอาทิตย์ ของสัปดาห์นั่นเอง

ทำไมผมถึงชอบวันอาทิตย์มากกว่าวันอื่นๆเหตุผลนั้นก็คงจะไม่ค่อยแตกต่างจากคนอื่นเท่าไร
    ก็เพราะวันอาทิตย์เป็นวันที่เราหยุดทำงานนะสิ เป็นวันพักผ่อนของเรา จากการตรากตรำทำงาน
    เป็นลูกจ้างเขามาตั้ง 6 วันใน 1สัปดาห์แล้ว ดังนั้นวันอาทิตย์จึงเป็นวันที่เราแฮปปี้กับมันที่สุด
    แต่แค่นี้คงไม่ทำให้เราอิ่มใจได้เท่าไรถ้าหากว่าวันหยุดงานของเรา เราไม่ได้สร้างประโยชน์หรือ
    ทำความดีอะไรเลย ดังนั้นทุกๆวันอาทิตย์หรือวันหยุดของสัปดาห์ผมจึงเลือกที่จะไปทำความดี
    ที่วัดครับ

การไปวัดของผม เลือกไปวัดพื้นที่สะอาดตา ดูเป็นระเบียบเรียบร้อย ร่มรื่น แต่ผมไม่ได้เน้นที่ตัวบุคคลนะครับ เพราะผม
    ไม่มีเจโต รู้ว่าพระองค์ไหนเป็นพระแท้ตั้งแต่พระโสดาบันขึ้นไป ผมไปด้วยใจศรัทธาในพระพุทธศาสนาจริงๆ และก่อน
    ที่ผมจะไปวัดเป็นธรรมเนียมของผมเลยคือ ผมจะไปซื้อปลาดุกที่ตลาดที่เขาเตรียมฆ่าไว้ขาย ก็ซื้อมันไปปล่อยที่ท่าน้ำ
    อาทิตย์ละ 2 ตัวครับ ทำอย่างนี้ประจำ ผมทำแล้วสดชื่นใจครับ เห็นมันดีใจว่ายโผล่หัวมาขอบคุณเรานี่ยิ่งรู้สึกดีใหญ่เลย
    ครับ นี่คือธรรมเนียมปฏิบัติก่อนเข้าวัดของผม อิ่มใจด้วยครับ

ทุกวันนี้เวลาผมสวดมนต์ผมจะชอบนำเงินเหรียญบาทเหรียญห้า หยอดกระปุกไว้ด้วย ผมจะเรียกชื่อกระปุกเงินนั้นตามที่
    หลวงพ่อท่านสอน ชื่อว่าบาตรวิระทะโยครับ ก่อนนำเงินใส่บาตรวิระทะโย ผมสวดคาถาเงินล้านสักหน่อยตามความพอ
    ใจเพื่อบูชาครูบาอาจารย์ที่เคารพ เป็นอย่างนี้ทุกวันเป็นปรกติ บางวันก็ใส่บาตรทั้งเช้าทั้งเย็นเลยครับ คือว่าถ้าสวดมนต์
    เมื่อไรต้องใส่บาตรด้วยทุกครั้ง ไม่อย่างนั้นรู้สึกว่ามันขาดๆอะไรไปสักอย่าง

จากนั้นก็มาถึงวันที่ผมปรารถนาที่สุดในสัปดาห์นั่นก็คือวันอาทิตย์ ซึ่งผมก็ได้นำเงินเหรียญที่ผมได้ใส่บาตรวิระทะโยไว้
    นี้ ซึ่งถ้านับดูแล้วอาทิตย์หนึ่งก็จะได้ประมาณ ไม่เกิน 100 บาทครับ ผมก็จะแบ่งเงินส่วนหนึ่ง ไปซื้อนมถั่วเหลืองแล็คตา
    ซอย 1 แพ็ค และก็ขนมขบเคี้ยวอีก 1 ห่อ แล้วนำไปถวายพระที่วัดเป็นสังฆทาน โดยเราตั้งใจเอาเองว่า เจอพระองค์ไหน
    มารับทานเราถวายหมด เราจะไม่เจาะจงถวายแก่เจ้าอาวาสเพียงคนเดียวครับ และเงินที่เหลือนั้นผมก็ชอบเอาใส่ตู้
    บริจาคที่เขียนติดไว้ว่า ชำระหนี้สงฆ์ด้วยครับ

จากการชอบไปทำบุญที่วัดของผม ผมถือว่าผมโชคดีอีกอย่างหนึ่งด้วยครับนั่นก็คือ ช่วงนี้ทางวัดที่ผมชอบไปทำบุญบ่อยๆ
    นั้น ได้มีการจะขยายพื้นที่เพื่อสร้างวัดใหม่ให้ใหญ่กว่าเดิม ดังนั้นทางวัดจึงมีการบอกบุญให้ผู้มีจิตศรัทธาแก่พระพุทธ
    ศาสนา ร่วมบริจาคเงินเพื่อซื้อที่ดินขยายสร้างวัดใหม่ด้วยครับ นั่นก็เข้าล็อคผมเลยทีเดียว เพราะผมชอบทำบุญใหญ่อยู่
    ด้วย ดังนั้นหากเดือนไหนที่ผมมีเงินมากพอผมก็จะนำเงินเหล่านั้นไปร่วมทำบุญซื้อที่ดินถวายวัดด้วยครับ และอย่างวันนี้
    ผมก็ไปร่วมถวายมาแล้ว 1 ตารางวา เป็นเงินอยู่ 2,500 บาท ซึ่งทางวัดจะขยายพื้นที่อีก 7 ไร่ครับ คง
    เป็นโอกาสดีของผมมากๆที่ผมจะได้ช่วยหาเงินมาร่วมซื้อที่ดินสร้างวัดอีกครับ

ผมรู้สึกดีและอิ่มใจสุขใจในการร่วมซื้อที่ถวายวัดมากๆเลยครับ ได้สร้างความดีใหญ่แก่พระพุทธศาสนา เพื่อสืบทอด
    พระศาสนาขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าให้คงอยู่สืบไป และผมก็ตั้งใจว่าถ้าผมเก็บรวบรวมเงินได้ครบ 2,500
    บาท อีกเมื่อไรผมก็จะนำไปถวายอีกครับ ผมว่ากว่าวัดจะหาเงินได้ครบ 7 ล้านเพื่อซื้อขยายที่ ผมว่าผมคงได้ช่วยวัดซื้อ
    ที่ดินได้อีกหลายตารางวาแล้วครับ แค่คิดก็อิ่มบุญแล้ว และส่วนตัวผมก็ปรารถนาตั้งใจสร้างบุญบารมีทุกอย่างเพื่อให้
    สำเร็จเป็นพระอรหันต์เข้าสู่พระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ที่เดียวเท่านั้นด้วยครับ ดังนั้นผมจึงต้องขยันสร้างความดียิ่งๆขึ้น
    ไปอีกครับ ทาน ศีล สมาธิ และปัญญา บารมีทั้ง 10 ต้องเอาให้หนัก ปฏิบัติให้ถึงที่สุด พูดอีกก็อิ่มอีกครับ อิ่มบุญที่สุด อิ่ม
    ใจที่สุด อิ่มความดีที่สุด อิ่มธรรมที่สุด เกิดมาไม่เสียชาติเกิดแล้วครับ

ใจเท่านั้นที่เป็นผู้รับรู้ถึงบุญกุศล ใจเท่านั้นที่เป็นผู้รับรู้ถึงธรรมะโลกุตรธรรม และใจที่บริสุทธิแล้วเท่านั้นที่เป็นผู้ไปสู่พระนิพพานโดยสุขใจ

"แล้วคุณล่ะได้ทำอะไรบ้างในวันพิเศษที่ทำให้ชีวิตนี้มีคุณค่ามากที่สุดก่อนตาย":cool:

2. sutongperd

sutongperd เป็นที่รู้จักกันดี

อย่างแรก ผมขออนุโมทนาบุญ ในบุญ ในบุญที่คุณ เก่ง love you ทำทุกๆบุญด้วยคับ ขอให้ความปรารถนาจงสำเร็จด้วยคับ และเป็นขอกำลังใจในการสร้างบุญทุกชนิดด้วยคับ

3. pimtar

pimtar Active Member

21 กันยายน 2009
    ขออนุโมทนาในบุญที่คุณได้ทำมาแล้วด้วยความตั้งใจทั้งหมดนี้ด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

4. แมวน้ำ9

แมวน้ำ9 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    น่ารักจังเลยค่ะ สาธุๆๆค่ะ บุญใดก็ตามที่เราทำแล้วมีความสุข และนึกถึงได้ตลอดเวลา นึกถึงแล้วก็มีความสุข พระท่านถือว่าเป็นบุญใหญ่ เป็นจาคานุสติ สาธุๆๆค่ะ

5. kengloveyou

kengloveyou เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบคุณทุกท่านที่มาร่วมอนุโมทนายินดีในบุญกุศลใหญ่ที่ข้าพเจ้าได้พึงสร้างและ

สั่งสมมาทั้งหมดทุกภพชาติ ขอให้ทุกท่านได้พบครูบาอาจารย์ดีๆที่มีคำสอนถูกกับจริต

นิสัยของท่านเพื่อให้การปฏิบัติธรรมก้าวหน้าได้เร็วขึ้น ดั่งเช่นข้าพเจ้าได้พบกับธรรมะของ

องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าจากหลวงพ่อฤาษีลิงดำครูบาอาจารย์ที่เคารพรักเป็นที่สุด

ขั้นต้นขอแนะนำให้ทุกท่านหัดปฏิบัติเพื่อความเป็นพระโสดาบันให้ได้ก่อนในชาติปัจจุบันนี้

หากเมื่อทำคุณสมบัติของพระโสดาบันได้ครบถ้วนแล้ว เส้นทางตรงมุ่งสู่พระนิพพานจะมา

หาท่านเองโดยไม่มีอะไรให้สงสัยและติดขัดอีกต่อไป มีแต่ก้าวไปเร็วหรือก้าวไปช้าๆเท่า

นั้น ไม่มีหยุดอยู่กับที่หรือว่าถอยหลังลงเหวอีกต่อไป นี่เป็นความจริงที่สุด ขอให้ทุกท่าน

จงพยามปฏิบัติเพื่อพระโสดาบันให้ได้ โดยจับหลักใหญ่ตามแนวทางที่หลวงพ่อทรงสอน

ก็ได้คือ ก่อนนอนและตื่นนอนใหม่ๆคิดเสมอว่าวันนี้เราอาจจะต้องตาย เมื่อรู้ว่าจะต้องตาย

แล้วก็ให้ตั้งใจสมาทานศีล5 ให้ครบโดยท่องทั้งบาลีและแปลไทยเพื่อจะให้จำได้ หัดรักษา

ศีลให้ครบ มีความเคารพต่อพระรัตนตรัยจริงๆเชื่อท่านไม่สงสัยในความดีของท่าน ตั้งจิตคิด

ไว้เลยว่าตายเมื่อไรขอไปพระนิพพานเท่านั้น ขอทุกท่านหัดคิดหัดปฏิบัติตามนี้ก็ได้นี่คือ

คำสอนหลวงพ่อฤาษีย่อๆ ที่ข้าพเจ้าหัดปฏิบัติตามในช่วงเริ่มต้น จากนั้นพออารมณ์ชิน

ปรากฏ(มีฌานเกิดขึ้น)กับจิต การตัดกิเลสก็เป็นของไม่หนัก แล้วเราจะมีทางเดินเป็นของ

ตนเองโดยไม่พะวงหน้าพะวงหลังอีกต่อไป เจริญในธรรมะขององค์พระจอมไตรบรมศาสดา

สัมมาสัมพุทธเจ้าทุกท่านครับ สาธุ สาธุ สาธุ

6. น้องใหม่ 2008

น้องใหม่ 2008 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2014
    ผมวันอาทิตย์ บางครั้งก็ต้องทำงาน ผมอาศัยว่างตอนไหนแอบแวบไปตอนนั้น วัดอยู่ติดที่ทำงาน สบายไป ถวายเพลเสร็จกลับทำงานต่อ

7. (-*-)

(-*-) เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2014
    ขออนุโมทนากับความดี .. ที่ทุกท่านพากเพียรกระทำมา
    แม้น้อยก็ยังนับว่ามากค่า .. ย่อมดีกว่าไม่กระทำกรรมดีเลย

8. noawarat pakdee

noawarat pakdee เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2012
    และปัจจุบันล่ะ ท่านเชื่อหรือยัง เรื่องวิญญาณ เรื่องผี เรื่องชีวิตหลังความตาย
    ถ้ายัง แนะนำให้ลองปฏิบัติดู และท่านจะเข้าใจเอง

9. kengloveyou

ในฐานะที่เราเป็นลูกมีแม่เหมือนกันขอแนะนำท่านว่า ความคิดที่พ่อท่านสอน

ว่าคนเราตายไปแล้ว ก็ไม่เกิดอีกนั้น เป็นความคิดที่ผิดต่อหลักความจริงคือ

สัจธรรม ที่พระพุทธเจ้าทรงสอน ดังนั้นคุณเองในฐานะเป็นลูก คุณก็หัดศึกษา

ความจริงว่าที่พ่อท่านพูดนั้นมันไม่จริง ตามสัจธรรมเลย แล้วก็นำความจริงแท้

มาบอกให้กับแม่ของคุณ ตามสัจธรรมของพระพุทธเจ้า เพื่อไม่ให้แม่ของคุณ

เข้าใจผิดไปอีกคนก่อนที่จะสายเกินแก้ เพราะการให้ธรรมทานหรือชี้ทางให้

ผู้อื่นที่หลงผิดกลับใจมาเป็นผู้เห็นถูกได้ คุณก็ย่อมถือว่าได้ทดแทนบุญคุณ

ของบิดามารดา อย่างมากค่ามหาสารเลยทีเดียว อานิสงส์ดีกว่าพาท่านไปเดิน

เที่ยวห้างเป็นไหนๆ และขอแนะนำอีกนิด ว่าเวลาจะพาแม่ไปเดินห้างนะ

ให้ชวนแม่ไปซื้อสังฆทานสักถังหนึ่งเลือกเอาของดีๆ แล้วก็บอกแม่ว่าผมจะไป

ทำบุญให้พ่อที่วัดครับ แล้วก็พาแม่ไปด้วยอย่างนั้นแหละ ถึงท่านจะไม่อยากไป

ก็เถอะ บอกว่าแม่แวะไปวัดกับผมก่อนนะไปทำบุญให้พ่อกัน แล้วค่อยไปเที่ยว

ห้างกัน นี่เป็นกุศโลบายที่ดีที่สุด ที่จะทำให้แม่คุณเข้าวัด หากทำแบบนี้ได้บ่อยๆ

คือ ก่อนพาแม่ไปเดินห้าง ชวนแม่แวะไปทำบุญที่วัดซะก่อนแล้วค่อยไปห้างต่อ

ถึงจะขัดใจท่านในช่วงแรกๆก็เถอะ แต่ผมเชื่อเหลือเกินว่าไม่เกิน 1 ปีแม่คุณ

อาจจะกลายเป็นอีกคนหนึ่ง ที่อาจจะเอ่ยคำพูดที่คุณไม่เคยได้ยินในชีวิตมาก่อน

เลยว่า "ลูกวันนี้เราไปทำบุญให้พ่อที่วัดกันดีกว่า" นึกภาพดูว่าคุณจะรู้สึกอย่าง

ไรถ้าคุณเปลี่ยนใจแม่ให้หันหน้าเข้าวัดได้โดยไม่ทำให้ท่านขัดใจ ขอให้ลอง

ปฏิบัติตามที่แนะนำดูนะครับ แล้วคุณก็จะได้เป็นลูกที่ดีและมีค่าที่สุดของแม่ครับ

อนุโมทนาบุญในความดีทุกอย่างของทุกท่านครับ