ฮาเลย! GDP เขาไม่ได้มีไว้ชมตัวเองนะ .. เขามีไว้ดูประเทศอื่นว่าน่าสนใจไปลงทุนค้าขายด้วยหรือไม่ต่างหาก

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย VisionPower, 9 กุมภาพันธ์ 2017.

1. VisionPower

VisionPower เป็นที่รู้จักกันดี

ฮาเลย! GDP เขาไม่ได้มีไว้ชมตัวเองนะ .. เขามีไว้ดูประเทศอื่นว่าน่าสนใจไปลงทุนค้าขายด้วยหรือไม่ต่างหาก

ประเทศไทยที่ผ่านมา คนบริหารประเทศต่างเข้าใจว่าการจัดอันดับ GDP
    คือความภาคภูมิใจของประเทศ
    ..เลยว่างปรับกลยุทธ์ต่างๆ เพื่อจะขยับค่า GDP ของตัวเอง 555

สุดท้ายก็มาบ่นว่า ตัวเลขดี แต่ทำไม ประชาชนยังเดือนร้อนข้าวของแพง
    แล้วก็มาบอกว่า งั้นเราอย่าไปสน GDP เลย .. แล้วก็พลอยไม่ดู GDP คนอื่นไปด้วย 555

2. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

โดนฝรั่งหลอกให้ประกวดตัวเลขรายได้มวลรวม
    เริ่มมาตั้งแต่ พ.ศ.2504 ผู้ใหญ่ Lee ตีกลองประชุม
    ประชากรก็ถูกยุให้ ต้องทำงานเพื่อเงินนะ ไม่ทำงานไม่มี
    เงินนะ
    "งานคือเงิน เงินคืองาน บันดาลสุข"
    คนไทยตลุยแหลกคิดงานมากมาย แต่ส่วนมาก
    ล้างผลาญทำลายทรัพยากรของแผ่นดินตัวเอง
    เอาไปขายให้ต่างชาติแลกเงินมาเข้ากระเป๋า...
    แต่พักหลังได้เงินมาก็เอาไปฝากไว้กับนายธนาคาร
    ให้เอาไปบริหารปล่อยกู้เอาดอกเบี้ยมาแบ่ง
    ให้เล็กน้อย ก็ดีใจเนื้อเต้น

เราบ้าตัวเลข GDP ตั้งแต่นั้นเรื่อยมาจนถึงวันนี้
    และพยายามจะเร่งตัวเลขโชว์ให้ฝรั่งนั่งขำอยู่
    ไม่เลิกนะ.....มันดียังไงไม่ทราบครับ

3. น้องนกลาบ ชื่อนี้สีชมพู

น้องนกลาบ ชื่อนี้สีชมพู ค ว า ม ต า ย คื อ ก า ร เ ริ่ ม ต้ น ข อ งชี วิ ต

ชอบประโยคนี้ค่ะ 5555555 เจ็บดี