เกิดจากกรรมเก่าหรือเป็นการสร้างใหม่คะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย mumu_pig, 4 พฤษภาคม 2009.

1. mumu_pig

mumu_pig สมาชิกใหม่

21 สิงหาคม 2008
    คือว่าดิฉันก็ไม่ทราบนะคะว่าเขาเป็นพ่อของดิฉันรึเปล่าเพราะดิฉันได้รับการเลี้ยงดูจากคุณยายและคุณตาจนโต
    แต่ดิฉันเคยได้รับคำถามจากย่าเมื่อตอนเด็กๆ ว่าใช่ลูกของพ่อรึเปล่าแต่ตอนนั้นดิฉันไม่เข้าใจก็เลยไม่ได้คิดอะไรและพ่อก็ตายไปแล้วเหลือแต่แม่คนเดียวสิ่งที่ทำให้ดิฉันคิดว่าเขาเป็นพ่อเนื่องจากดิฉันมีน้องสาวห่างกัน 11 เดือนหน้าตาเราเหมือนกันมากเราก็น่าจะมาจากพ่อแม่เดียวกัน แล้วทำไมพ่อกับแม่ถึงเลือกดิฉันเป็นเหยื่อทางกามรมณ์ตั้งแต่ประถม 2 ทำให้ดิฉันมีปมด้อยตั้งแต่เด็ก
    ทุกวันนี้ดิฉันไม่เคยเล่าให้ใครฟัง ไม่กล้าถามแม่และท่านคงคิดว่าดิฉันจำไม่ได้เพราะเด็กมากแต่มันหลายครั้ง.....เจ็บปวด......ยากจะลืมค่ะ

ดิฉันอยากทราบว่าถ้าเขาเป็นพ่อเขาจะบาปแค่ไหน และแม่บาปแค่ไหน
    แล้วดิฉันทำใจให้รักแม่ไม่ได้แต่ไม่ใช่อกตัญญูนะคะมันบาปแค่ไหน

ดิฉันอยู่กับแม่ตอนม.3 ย้ายมากับยายจนจบปวส.และทำงานอีก 2 ปี ทั้งหมด7 ปี หลังจากนั้นดิฉันก็ออกมาอยู่กับสามีจนปัจจุบัน ในอดีตแม่ไม่ได้เลี้ยงดูดิฉันเหมือนลูกนักเพราะพ่อตายตอนประถม 3 แม่ต้องเลี้ยงลูกติดของพ่อ 4 คนและน้องของดิฉันอีกคน คุณยายจึงบอกว่าสำหรับฉันยายจะดูแลให้เองส่งเสียจนจบปวส. แล้วท่านก็อยู่อีก 2 ปีก็จากดิฉันไป
    ดิฉันอยากทราบว่าแม่ให้กำเนิดดิฉัน ดิฉันก็ให้ความเคารพท่านแต่เนื่องจากดิฉันซื้อบ้านและเงินเดือนไม่มากนานๆ จะให้เงินแม่ซักทีจะบาปมากไหมคะที่เราไม่ได้ดูแลแม่

2. od2499

od2499 เป็นที่รู้จักกันดี

เข้าใจความรู้สึกครับ คุณเป็นคนมีจิตใจที่ดี ผ่านเหตุการณ์อย่างนี้ยังรู้สึกผิดลึกๆที่ทำใจให้รักแม่ไม่ได้ ในขณะที่หลายๆคนอาจจะรู้สึกเคียดแค้นชิงชัง ทำใจยอมรับไม่ได้

ถ้าเป็นไปได้ อยากให้คุณทำใจว่า เหตุการณ์ทั้งหลายนั้นมันเหมือนฝันร้ายที่ผ่านไปนานแล้ว ณ.วันนี้คุณมีชีวิตของคุณเอง มีภาระมีครอบครัวที่ต้องดูแล สำหรับแม่คุณนั้น ถ้าเป็นไปได้ อยากให้คุณคิดว่า ท่านก็เป็นปถุชนคนธรรมดาคนหนึ่ง มีผิดมีถูก มีอารมณ์ชั่ววูบขาดความยั้งคิด ก็ขอให้อโหสิกรรมกันไป ดูแลท่านตามอัตภาพ

ขอเป็นกำลังใจให้ครับ

3. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    มองในแง่กรรมก็สบายใจครับ เราเคยทำกับเขามา ชาตินี้เขาจึงมาเอาคืน เพราะตามกฏแห่งกรรมแล้ว Action = Reaction ครับ เรื่องบังเอิญในโลกไม่มีทุกสิ่งมีบุญกรรมสัมพันธิ์กันทั้งนั้นครับ หมั่นทำบุญสร้างกุศลอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรครับ แล้วเราจะสบายใจ