เคยไปกันมั้ย..วัดล้านขวด (วัดป่ามหาเจดีแก้ว)

ในห้อง 'วัดและศาสนสถาน' ตั้งกระทู้โดย rinnn, 21 มกราคม 2007.

1. rinnn

rinnn เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    [FONT=AngsanaUPC, BrowalliaUPC, CordiaUPC][SIZE=+2]วัดล้านขวด[/SIZE][/FONT]
    [SIZE=-1]ตั้งอยู่ในเขตสุขาภิบาล การเดินทางจากศรีสะเกษไปอำเภอขุนหาญสามารถใช้เส้นทางหลวงหมายเลข 211 และ 2111 ผ่านอำเภอพยุห์ อำเภอไพรบึงไปขุนหาญระยะทางประมาณ 61 กิโลเมตร สิ่งปลูกสร้างภายในตกแต่งด้วยขวดแก้วหลากสีหลายแบบนับล้านๆใบที่ชาวบ้านได้ช่วยกันบริจาค นับเป็นวัดที่มีลักษณะสวยงามแปลกตา โดยเฉพาะอย่างยิ่งศาลาใหญ่ที่เรียกว่า ศาลาฐานสโม มหาเจดีย์แก้วซึ่ง มีความวิจิตรงดงามมาก ขณะนี้ได้มีการสร้างสิมน้ำ(โบสถ์) ที่มีลักษณะสวยงามซึ่งสร้างด้วยขวดทั้งหมด[/SIZE]
    [SIZE=-1]
    [/SIZE]
    <table border="0" cellpadding="0" cellspacing="8" width="580"><tbody><tr> <td width="100%">

วัดล้านขวด..จะใช้ ขวดทุกชนิด ทั้งที่เป็นสีและไม่เป็นสี และ ฝาขวดด้วย
    ส่วนใหญ่ก้อจะมี ขวดกระทิงแดง ขวดเบียร์ต่างๆค่ะ

รินเคยบวชชีพรามหณ์ที่วัดนี้นะ เป็นวัดสายหลวงปู่ชอบ เพราะหลวงพ่อเจ้าอาวาส
    องค์ปัจจุบันท่านเป็นลูกศิษย์หลวงปู่ชอบ..ตอนที่รินบวชนะ กลัวสุดๆ แต่ก้ออยากบวช ชาวบ้านแถวนั้นใจดีมากๆค่ะ เห็นบอกว่า ที่ตรงวัดน่ะ เคยเป็น
    หลุมศพคนตายมาก่อน ป่าช้าเก่าน่ะค่ะ ตอนแรกที่บวชไม่รู้หรอก แต่พอบวชไป
    แล้วเจออะไรแปลกๆ ก้อเลยถามคนที่อยู่ในวัด เค้าก้อบอกว่า ที่ตรงนี้น่ะเคยเป็น
    ป่าช้าเก่า แถมยังมี กุฏิพระ อีกหลังนึงนะ ที่เอาไม้จากโลงศพมาสร้าง..
    โหย เห็นแล้วน่ากลัวมาก..

แล้วการฉันอาหารนะ พระที่นั่นท่านฉันมื้อเดียว ตอนแปดโมงเช้า ท่านใส่ทุกอย่างรวมกันหมดเลย ทั้งของคาว หวาน ผิดกะบางวัดในกรุงเทพ และ ที่อื่นๆ.. วัดล้านขวดนี่เคร่งจริงๆค่ะ พระสงฆ์ในวัดนั้นจะไม่มองหน้าผู้หญิง
    เลยค่ะ ตอนที่รินบวชรินสังเกตุ ทุกวัน คือ ท่านเคร่งจริงๆ ไม่มีการหยอกเล่น
    กันเหมือนพระวัดบางวัดที่เคยเห็น.. แล้วพระในนั้นก้อช่วยกันสร้างศาลากันเอง
    นี่ก้อเป็นครั้งแรกที่รินเห็น พระทำก่อสร้าง..

ภายในวัด สงบมากๆ ค่ะ โบสถ์ก้อสวยงามมากๆ ปฏิมากรรมที่ล้ำค่า ควรแก่การอนุรักษ์และท่องเทียว.

ใครว่างๆ ก้อไปเที่ยวดูนะคะ
    </td></tr> <tr> <td width="100%">
    </td></tr></tbody></table>

[SIZE=-1]
    [/SIZE]

2. rinnn

rinnn เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    เสียดาย..ไม่มีรูปวัดให้ดู..ต้องขออภัยด้วยนะคะ

3. guawn

guawn เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2005
    อ่านแล้วน่าไปครับ