เจ้าพ่อหลักเมืองกรุงเทพฯตอบคำถาม 19 ก.ย. 57

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย สมภพ, 29 กันยายน 2014.

1. สมภพ

สมภพ เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    4
    <CENTER>[​IMG]</CENTER>
    ท่านมีความเห็นอย่างไร ที่พลเอกประยุทธ์ กระทำการรัฐประหารครับ
    เ มื่ อ ต อ น รั ฐ ป ร ะ ห า ร ใ ห ม่ ๆ ทํ า ไ ม ไ ม่ ม า ห า
    อ๋อ คือผมก็อยู่ไกลด้วยหนะครับ และผมก็สลับระหว่างเจ้าพ่อหลักเมืองกับพระสยามฯหนะครับ ล่าสุดก็เข้าไปหาพระสยามฯเมื่อวันที่ 5 ก.ค. <SUP>[1]</SUP> ที่ผ่านมาหนะครับ
    ที ห ลั ง ถ้ า เ กิ ด เ รื่ อ ง วุ่ น ว า ย ขึ้ น ใ ห้ ม า เ ล ย
    อ่อครับ จะพยายามครับ -_-
    (จริงๆช่วงหลัง รปห. ผมก็ใจร้อนอยากมามากนะครับ แต่ผมมาหาท่านครั้งสุดท้ายก่อน รปห. คือเมื่อ 30 มี.ค. จะให้มาอีกหลัง รปห. 22 พ.ค. ก็เว้นห่างไม่ถึงสองเดือนเอง และเหตุความวุ่นว่ายก็ไม่อาจประเมินความถี่ได้ ถ้ามาแล้วหลังจากนั้นวุ่นวายอีก ก็ให้มาอีกบ่อยๆก็คงไม่ไหว และที่สำคัญ การที่ผมมาสัมภาษณ์ท่านจะมีส่วนช่วยอะไรได้หรือ? จริงมั้ยครับท่านผู้อ่าน)
    แล้วท่านมีความเห็นยังไง ที่พลเอกประยุทธ์กระทำการรัฐประหารครับ
    มั น อ ย า ก ไ ด้ อํ า น า จ
    (ผู้สนับสนุนประยุทธ์ได้ยินแล้วอาจไม่พอใจ แต่คำตอบนี้อาจตีความได้ว่า แกอยากได้อำนาจมาเพื่อทำให้แผ่นดินที่งดงามคืนกลับมา ก็ได้ มั้ง)
    อ่าว ไม่ได้มาเพื่อหย่าศึกความวุ่นวายของบ้านเมืองเหรอครับ
    ตั ว ก า ร คื อ นั ก ก า ร เ มื อ ง ที่ ส นั บ ส นุ น ป ร ะ ยุ ท ธ์ นั่ น แ ห ล ะ
    แล้วท่านเห็นด้วยมั้ยครับ ที่ประยุทธ์กระทำการรัฐประหาร
    ไ ม่ เ ห็ น ด้ ว ย
    แล้วทำไมท่านถึงไม่เห็นด้วยหละครับ
    แ ม้ ท ห า ร จ ะ เ ป็ น รั้ ว ข อ ง ช า ติ แ ต่ ท ห า ร ไ ม่ ค ว ร ยุ่ ง เ รื่ อ ง ก า ร เ มื อ ง
    เค้าวางแผนล่วงหน้านานแค่ไหนหนะครับ
    หั ว มึ ง ดู จ ะ ว ก ว น ว สะกดผิด กั บ เ รื่ อ ง นี้
    การประกาศกฎอัยการศึก ก่อนการรัฐประหารสองวัน เป็นการปูทางไปสู่การรัฐประหารหรือเปล่าครับ
    ไ ว้ วั น ห น้ า สื บ ใ ห้
    ก่อนนั้นพลเอกประยุทธ์เคยบอกตลอดว่า จะไม่ทำรัฐประหาร แต่สุดท้ายก็ทำ ท่านว่าเป็นการเสียสัตย์มั้ยครับ
    ส ง สั ย มึ ง จ ะ ว ก ว น กั บ เ รื่ อ ง นี้ จ ริ ง ๆ
    แต่มันเรื่องใหญ่ไม่ใช่เหรอครับ
    แ ล้ ว แ ต่ จ ะ คิ ด

งั้นถามถึงประยุทธ์อีกซักข้อแล้วกันนะครับ
    ก็ตอนนี้พลเอกประยุทธ์ได้เป็นนายกฯด้วยแล้วเนียะ ท่านมีความเห็นหรืออยากจะบอกอะไรพลเอกประยุทธ์มากที่สุดครับ
    แ ว่ ว ม า ว่ า ห า ก ย ก เ ลิ ก ก ฏ อั ย ก า ร ศึ ก แ ล้ ว จ ะ ทํ า ใ ห้ เ ศ ร ษ ฐ กิ จ ดี ขึ้ น
    สิ่งที่ท่านอยากบอกพลเอกประยุทธ์ที่สุด ก็คืออยากให้ท่านยกเลิกกฎอัยการศึก ใช่มั้ยครับ
    ใ ช่

ท่านว่าอีกนานมั้ยครับ กว่าการเลือกตั้งจะเกิดขึ้น
    น่ า จ ะ เ ป็ น ปี ๆ

เรื่องการแก้ปัญหาความไม่สงบในสามจังหวัดชายแดนใต้ ท่านเคยบอกว่าอยากให้ทหารทำการเจรจา <SUP>[2]</SUP> แต่ตอนนี้เรามีรัฐบาลทหารแล้วเนียะ ท่านคาดหวังเรื่องการเจรจาไว้อย่างไรครับ
    ท ห า ร ทํ า ก า ร เ จ ร จ า เ อ ง โ ด ย ใ ห้ ส อ บ ส ว น ไ ป ที่ ย สะกดผิด อ ยู่ ข อ ง ยั ง ไ ม่ แ น่ น อ น

ท่านมีความเห็นอย่างไรกับสถานการณ์ราคายางพาราตกต่ำครับ
    ถ า ม ไ ด้ ดี
    แ ว่ ว ม า ว่ า เ งิ น แ ท น ที่ จ ะ เ อ า ไ ป พ ยุ ง ร า ค า ย า ง แ ต่ ก ลั บ เ อ า ไ ป ทํ า โ ค ร ง ก า ร ห น ห น้ า สื บ ใ ห้

ท่านมีความเห็นอย่างไร กับแนวคิดเรื่องสมุดพกความดี หรือพาสปอร์ตความดี ที่ให้มาเป็นส่วนหนึ่งในการพิจารณาเพื่อการศึกษาต่อครับ
    นั ก เ รี ย น โ ด ย ส่ ว น ใ ห ญ่ สํ า คั ญ ผิ ด ว่ า แ ท น ที่ จ ะ นํ า นั ก เ รี ย น เ ป็ น ส่ ว น ใ ห ญ่ เ ป็ น ที่ ตั้ ง แ ต่ ค ว ร นํ า นั ก เ รี ย น ที่ เ ป็ น ค น ดี เ ป็ น ที่ ตั้ ง
    แสดงว่าท่านเห็นด้วยกับสมุดพกความดีหรือพาสปอร์ตความดี นี้เหรอครับ
    เ อ า แ บ บ ใ ห้ ฉั น เ ป็ น แ บ บ อ ย่ า ง
    เอาแบบให้เจ้าพ่อหลักเมืองเป็นแบบอย่างเหรอครับ
    ใ ช่
    แต่ตอนนี้เจ้าพ่อไม่ใช่มนุษย์แล้วนี่ครับ แล้วจะประเมินเป็นแบบอย่างได้ยังไงหนะครับ
    แ ล้ ว แ ต่ จ ะ คิ ด

ท่านมีความเห็นอย่างไร กับการเรียกร้องให้เพิ่มโทษคดีข่มขืน โดยบางคนก็เรียกร้องให้ข่มขืนเท่ากับประหาร เลยหนะครับ
    แ ว่ ว ม า ว่ า หั ว ต้ น คิ ด เ ป็ น ด า ร า แ ต่ ช อ บ แ ส ด ง บ ท ข่ ม ขื น
    แล้วกฎหมายเกี่ยวกับการข่มขืน จะมีอะไรเปลี่ยนแปลงหรือเปล่าหละครับ
    ห น ห น้ า สื บ ใ ห้

ท่านมีความเห็นอย่างไรกับการอุ้มบุญครับ
    ทั้ ง ก า ร อุ้ ม บุ ญ แ ล ะ ก า ร ท้ อ ง ไ ม่ มี พ่ อ เ ป็ น สิ่ ง ไ ม่ ดี ทั้ ง นั้ น
    แต่การอุ้มบุญนี่ มีทั้งพ่อทั้งแม่นี่ครับ เพียงแต่ว่ามาฝากคนอื่นท้องเฉยๆ อะไรอย่างงี้ครับ
    ส่ ว น ม า ก ธ น า ค า ร อุ้ ม บุ ญ จ ะ ผิ ด ก ฎ ห ม า ย

ท่านมีความเห็นอย่างไรกับเรื่อง เพชรซาอุ ครับ
    เ พ ร ช ซ า อุ แ ว่ ว ม า ว่ า โ ด น ข โ ม ย ไ ป จ า ก ร า ช ว ง ซ า อุ โ ด ย ค น ไ ท ย
    แล้วท่านรู้รายละเอียดเพิ่มเติมอีกมั้ยครับ โดยคนไทย แล้วอย่างไรต่อหนะครับ
    เ ท่ า ที่ ติ ด ต า ม ดู โ ด น ฆ่ า ต า ย ห ม ด
    เพชรนี้มีอาถรรพ์อย่างที่เค้าร่ำลือ จริงหรือเปล่าครับ
    น่ า จ ะ จ ริ ง
    แล้วตอนนี้เพชรนี้ยังอยู่ในประเทศไทยอยู่หรือเปล่าครับ
    แ ว่ ว ม า ว่ า อ ยู่
    ท่านรู้มั้ยครับ ว่าอยู่กับใครที่ไหน
    ไ ว้ วั น ห น้ า สื บ ใ ห้

ถ้าท่านเป็นมนุษย์ ท่านอยากเข้าศึกษาต่อที่มหาวิทยาลัยแห่งไหนมากที่สุดครับ
    ตั ว เ ร า เ อ ง ห า ก ไ ด้ ทุ น เ รี ย น ต่ อ ถ า ม ทํ า ไ ม
    แบบว่า ยังไงดีหละ พวกเยาวชนรุ่นใหม่ ในการเลือกที่จะเข้าศึกษาต่อที่มหาวิทยาลัยไหนซักแห่งนึงเนียะ ท่านอยากแนะนำให้เค้าเลือกมหาวิทยาลัยไหนมากที่สุดหนะครับ
    ที่ ไ ม่ มี ป ร ะ วั ติ เ สื่ อ ม เ สี ย

ท่านมีความเห็นอย่างไร กับการจะแยกจังหวัดบัวใหญ่ ออกจากจังหวัดนครราชสีมาครับ
    วั น ห น้ า ถ า ม ใ ห ม่

ถ้าผมจับได้ว่า บั้งไฟพญานาคเกิดจากคนฝั่งลาวยิงกระสุนส่องแสง ผมควรจะทำยังไงครับ
    แ ว่ ว ม า ว่ า ห า ก พ ญ า น า ค แ ส ด ง ฤ ท ธิ์ น อ ก จ า ก จ ะ แ ท น ที่ ด้ ว ย ลู ก ไ ฟ แ ล้ ว ยั ง มี ก า ร เ อ า น ยั ง ต อ บ ย า ก
    (ท่านตอบไม่ค่อยตรงคำถาม แต่เหมือนท่านจะเชื่อเรื่องนี้แฮะ ใครสนใจติดตามเรื่องนี้โปรดคลิ๊กไลท์เพจ พิสูจน์บั้งไฟพญานาค ครับ)

ขอทานที่เราสงสัยว่า จะมีนักธุรกิจที่เป็นมิจฉาชีพค้ามนุษย์อยู่เบื้องหลัง เราควรให้เงินมั้ยครับ
    โ ด ย ม า ก แ ล้ ว ไ ม่ ค ว ร ใ ห้ เ งิ น ข อ ท า น เ พ ร า ะ ทํ า ใ ห้ สื บ ท ร า บ ว่ า ไ ด้ เ งิ น ไ ป ข า ย ตั ว
    แ ต่ ถ้ า เ ป็ น ค น พิ ก า ร ง า น ไ ม่ มี ทํ า ใ ห้ เ งิ น ไ ด้

เมื่อกี้ท่านว่า นำเงินไปขายตัว นี่คือเกี่ยวกับขายบริการทางเพศหรือเปล่าครับ หรือว่า อย่างไร
    เ งิ น นํ า ไ ป ใ ห้ น า ย ห น้ า

ไทยควรรับมือกับสถานการณ์การแพร่ระบาดของเชื้อไวรัสอีโบร่าที่มาจากต่างประเทศอย่างไรครับ
    เ ป็ น เ ชื้ อ ไ ว รั ส โ บ ร า ณ ที่ ม า จ า ก ต่ า ง ป ร ะ เ ท ศ
    แ ว่ ว ม า ว่ า ทํ า ใ ห้ ค น ต า ย ไ ด้
    แ ต่ ป้ อ ง กั น ไ ด้ ด้ ว ย แ บ บ ท ด ส อ บ สื บ ใ ห้ ห น ห น้ า

วันนี้ครบรอบ 8 ปีของการรัฐประหาร 19 ก.ย. 49 โดยเมื่อวันที่ 5 ก.ค. ที่ผ่านมานี้ ผมได้ไปถามพระสยามฯว่าใครบงการรัฐประหาร 19 ก.ย. 49 แล้วพระสยามฯบอกให้ “ไปถามเจ้าพ่อหลักเมืองดู” <SUP>[1]</SUP> หนะครับ (ผมกลัวว่าผมจะเป็นตัวการที่ทำให้พระสยามฯและพระหลักเมืองต้องเคืองใจกันจังเลย)
    แ ว่ ว ม า ว่ า ตั ว ก า ร คื อ แ ท น ที่ จ ะ อ ยู่ กั บ ปั จ จุ บั น
    งั้นใครบงการพลเอกประยุทธ์ให้รัฐประหารหรือเปล่าครับ(นี่หละปัจจุบัน)
    เ อ า หั ว มึ ง ไ ป ตั ด ดี มั้ ย
    (เปลี่ยนเรื่องด่วน -_- )

ท่านมีความเห็นหรืออยากจะบอกอะไรกับนาง ลีน่าจัง มั้ยครับ
    น า ง ลี น่ า จั ง เ ว ล า จ ะ ไ ป ด่ า ป ร ะ ยุ ท ธ์ ตั ว เ อ ง ก ลั บ ทํ า โ ด ย ผ่ า น สั ง ค ม อ อ น ไ ล น์
    สังคมออนไลน์ แล้วเฟชบุ๊คเจ้าพ่อหลักเมืองคืออะไรครับ(ฮา)
    แ ว่ ว ม า ว่ า ไ ม่ มี
    (แหม ผมถามเอาฮาเฉยๆ อยากให้ท่านด่าผมด้วยซ้ำ แต่ท่านก็ยังอุตส่าห์ตอบมาอีก แต่เออแฮะ ถ้าเปิดเพจในเฟชบุ๊คให้กับเจ้าพ่อหลักเมืองจะดีมั้ย? เสียตรงที่ว่าผมไม่ได้อยู่กรุงเทพ กว่าจะอัพเฟชให้ท่านทีคงหลายเดือน ถ้าอยู่ใกล้ๆสงสัยผมไปอัพเฟชให้ท่านทุกอาทิตย์เลยก็ดี ฮ่าๆๆ แต่ตอนนี้ก็เปิดเพจ ผีปากกา ไปก่อนครับ)

ท่านมีความเห็นอย่างไรกับนาย สืบ นาคะเสถียร ครับ
    น า ย สื บ น า ค ะ เ ส ถี ย ร โ ด น ยิ ง ต า ย ไ ม่ ใ ช่ ค่ า ตั ว ต า ย
    หะ นาย สืบ นาคะเสถียร ถูกฆาตกรรม ไม่ได้ฆ่าตัวตายเหรอครับ
    เ ว ล า นั้ น น า ย สื บ ถู ก เ จ้ า ห น้ า ที่ ป่ า ไ ม้ บ า ง ค น เ อ า ปื น แ อ บ ไ ป ใ ส่ มื อ
    แล้วจดหมายลาตายนั่นหละครับ
    โ ด น ป ล อ ม ล า ย มื อ
    มีเบาะแสให้นำไปจับฆาตกรตัวจริงมั้ยครับ
    มั น ย า ก

(ต่อไปเป็นหมวดไสยศาสตร์ ความเชื่อ หรือศาสนา ครับ)
    ทราบว่าเสาหลักเมืองหนองคายเพิ่งสร้างได้ประมาณสิบกว่าปีมานี้ หากผมไปถามเรื่องในอดีตไกลๆ เช่น เรื่องการจมน้ำของพระสุก ท่านน่าจะตอบได้มั้ยครับ
    แ ล้ ว แ ต่ ว่ า ส า ม า ร ถ ห ยั่ ง รู้ ย้ อ น ห ลั ง ไ ด้ ห รื อ ไ ม่

ท่านมีความเห็นอย่างไรกับกลุ่มลัทธิหนึ่งที่เรียกว่า บ้านสวนพีระมิด มั้ยครับ
    เ ป็ น วั ด ที่ ทํ า ที่ อ า ศั ย เ ป็ น รู ป พี ร ะ มิ ด
    แล้วพีระมิดนี่ มีอานุภาพพิเศษอะไรอย่างที่เค้าเชื่อกันหรือเปล่าครับ
    วั น ห น้ า สื บ ใ ห้

แล้วเรื่องบำบัดโรคเวรกรรม อะไรอย่างเงียะหละครับ
    วั น ห น้ า สื บ ใ ห้

จากข่าวที่ว่า มีพ่อแม่ของเด็กหญิงที่จังหวัดอุบลฯ ถูกร่างทรงกล่าวหาว่าเป็นผีปอบ ชาวบ้านจึงให้ออกจากหมู่บ้านไป ทำให้เด็กผู้หญิงต้องอยู่เพียงลำพัง จนในหลวงพระราชทานความช่วยเหลือให้เด็กได้เรียนหนังสือ ท่านมีความเห็นอย่างไรกับเรื่องนี้ครับ
    เ ว ล า บ อ ก ไ ป ฟั ง ใ ค ร ม า ต้ อ ง ดู ว่ า น่ า เ ชื่ อ ถื อ ห รื อ ไ ม่
    นํ า ถุ ง เ งิ น เ ป็ น รู ป รู ป ตั ว ท อ ง ไ ป ใ ห้ ค น ที่ ต้ อ ง ส ง สั ย ว่ า เ ป็ น ป อ บ ไ ด้ ถื อ ทั้ ง ห ม ด ใ ค ร เ ป็ น ป อ บ จ ะ โ น สะกดผิด
    อ า จ สื บ ใ ห้ ห น ห น้ า

ท่านมีความเห็นหรืออยากจะบอกอะไรกับ โหรวารินทร์ มั้ยครับ
    แ ว่ ว ม า ว่ า ท่ า น ไ ป ห า ป ร ะ ยุ ท ธ์
    ไ ด้ รั บ ตํ า แ ห น่ ง ใ ห้ เ ป็ น นั ก พ ย า ก ร ณ์

แล้วการพยากรณ์ของโหรวาริณนั้น ถูกต้องน่าเชื่อถือมั้ยครับ
    ไ ม่ มี อ ะ ไ ร แ น่ น อ น

ดูพลเอกประยุทธ์จะสงสัยว่ามีคนทำคุณไสยใส่ จนทำให้เจ็บคอปวดคอ ท่านมีความเห็นยังไงครับ
    ทํ า ไ ม ส ง สั ย ป ร ะ ยุ ท ธ์ ม า ก จั ง

ภาพวาดจิตรกรรมฝาผนังในวัด สมควรวาดสิ่งของเครื่องใช้สมัยใหม่ เข้าไปหรือเปล่าครับ
    แ ส ด ง ว่ า มึ ง ส น ใ จ ด้ า น นี้

อ๋อ คือสนใจทุกๆด้านหนะครับ แต่ก็เลือกหยิบบางคำถามที่เห็นว่าน่าจะถามเจ้าพ่อหลักเมืองได้ เอามาถามหนะครับ
    แ ล้ ว แ ต่ ช่ า ง จ ะ เ ห็ น ส ม ค ว ร
    แต่บางครั้งถึงกับต้องลบออกเลยหนะครับ อย่างเช่นภาพวาดนายทวารบาลถือเครื่องยิงลูกระเบิดสมัยใหม่ แล้วต่อมาเค้าให้ลบออกเลยหนะครับ ท่านมีความเห็นอย่างไรกับเรื่องนี้ครับ
    นั ก ป ร ะ วั ติ ศ า ส ต ร์ ค ว ร ถื อ ต า ม โ บ ร า ญ ม า ก ก ว่ า
    ส่วนกรณีอื่นๆ ก็ให้ ยังไงดีหละ แล้วแต่อยู่ในวิจารณญาณของช่างผู้วาดใช่มั้ยครับ
    ใ ช่
    ถ้าสมมุติมีช่างในอนาคต อยากจะวาดจิตรกรรมฝาผนังภายในศาลหลักเมืองขึ้นมาหละครับ
    เ ว ล า นั้ น ค่ อ ย ดู ใ ห ม่

(ต่อไปเป็นหมวดประวัติศาสตร์ครับ)
    ระเบิดสมัยสงครามโลกครั้งที่สอง ที่มาตกแล้วไม่ระเบิด มีที่ไหนควรระวังเป็นพิเศษอีกมั้ยครับ
    แ ว่ ว ม า ว่ า ไ ป ต ก ที่ วั ด ที่ ศั ก ดิ์ สิ ท ธิ์ แ ล้ ว ไ ม่ ร ะ เ บิ ด

แล้วลูกระเบิดยังคงหลบซ่อนอยู่ที่นั่นหรือเปล่าครับ
    โ ด ย ส่ ว น ใ ห ญ่ ถู ก เ ก็ บ กู้ ไ ป แ ล้ ว
    ที่เกิดเหตุล่าสุด คืออาจจะไปตกบริเวณที่เป็นแนวทางรถไฟ ซึ่งไม่ใช่เขตศักดิ์สิทธิ์นะครับ แล้วก็มีคนเก็บของเก่าไปเจอแล้วเกิดเหตุระเบิดขึ้น อย่างงี้จะมีอีกมั้ยครับ
    มี อี ก นิ ด ห น่ อ ย
    ท่านให้เบาะแสที่ควรระวังมั้ยครับ
    นํ า เ ค รื่ อ ง ต ร ว จ โ ล ห ะ ไ ป ต ร ว จ ดู
    (อ่านะ ท่านแนะนำให้ไปพึ่งวิทยาศาสตร์ดีกว่า ฮ่าๆๆๆ)

ท่านมีความเห็นอย่างไรกับจอมพล สฤษดิ์ ธนะรัชต์ ครับ
    ท่ า น เ ป็ น น า ย ก ที่ ไ ร้ คุ ณ ธ ร ร ม
    ความฝันของจอมพลสฤษดิ์ อันนำไปสู่การสร้างศาลเจ้าพ่อเขาใหญ่ ท่านมีความเห็นอย่างไรครับ
    โ บ ร า ณ ว่ า ไ ว้ ศ า ล เ จ้ า พ่ อ เ ข า ใ ห ญ่ เ ป็ น ศ า ล ที่ ทํ า ขึ้ น เ พื่ อ ใ ห้ ค น ที่ ไ ป เ ที่ ย ว เ ข า ใ ห ญ่ ไ ด้ สั ก ก า ร ะ ก่ อ น ขึ้ น
    เ พื่ อ ใ ห้ เ ดิ น ท า ง ป ล อ ด ภั ย

(ท่านตอบไม่ตรงคำถามนิดหน่อย แต่ไม่เป็นไร ผมอยากให้ยึดความเห็นท่านเป็นศูนย์กลางมากกว่าครับ ผมเพียงทำกรอบประเด็นให้แคบมีเป้าหมายที่ชัดเจน ส่วนว่าจอมพลสฤษดิ์ตายแล้วไปไหน ขอยังไม่ถามเนอะ เกรงจะเป็นการซ้ำเติมมากเกินไป)

กรณีศิลาจารึกหลักที่ ๑ สมัยสุโขทัย มีข้อครหาว่าทำขึ้นสมัยรัตนโกสินทร์นี้ ท่านมีความเห็นว่ายังไงบ้างครับ
    ทํ า ขึ้ น น า น แ ล้ ว
    คือ ไม่ได้มาทำขึ้นในช่วงรัตนโกสินทร์นี้แน่นอน ใช่มั้ยครับ
    ไ ม่

ท่านมีความเห็นอย่างไรกับคำร่ำลือเรื่อง ยักษ์วัดแจ้งกับยักษ์วัดโพธิ์ท้าตีท้าต่อยกันครับ
    ดู จ ะ แ ต่ ง ขึ้ น

ก่อนที่จะมีภาพยนตร์ และรถยนต์ ก่อนนั้นคำว่า ยนต์ ใช้กับอะไรมาก่อนครับ
    ตั ว อั ก ษ ร ไ ท ย เ ว ล า นั บ แ ล้ ว จ ะ มี 4 3 ตั ว แ ต่ เ ว ล า ใ ช้ จ ริ ง จ ะ เ ห ลื อ 4 2 ตั ว

(นักเรียนอย่าจำเรื่องนี้นะครับ ฟังเพื่อความบันเทิงเท่านั้น)
    แล้วเรื่องคำว่า ยนต์ หละครับ คือ?
    แ ว่ ว ม า ว่ า คํ า นี้ น่ า จ ะ ม า จ า ก ถ า ม ทํ า ไ ม
    มีเพื่อนบอกว่า น่าจะมาจากหุ่นพยนต์หนะครับ ท่านรู้จักหุ่นพยนต์มั้ยครับ
    วั น ห น้ า ถ า ม ใ ห ม่
    (ท่านทิ้งท้ายอีกนิดว่า)
    ทั้ ง ห ม ด นี้ โ บ ร า ณ ว่ า ไ ว้ อ า จ ไ ม่ ถู ก ต้ อ ง บ้ า ง

เอาหละ งั้นก็ขอขอบคุณเจ้าพ่อหลักเมืองเท่านี้ ขออัญเชิญท่านกลับไปสถิต ณ ที่สถิตของท่านด้วยเทอญ

เก็บตก วันนี้ในช่วงเช้าๆ(ก่อนจะเริ่มพวกคำถามหลัก) ผมได้ชวนเพื่อนไปถามด้วยคนนึง เพราะเค้าก็มีปัญหาชีวิตอยู่บ้าง ซึ่งเค้าได้เสี่ยงเซียมซีในศาลด้วย แต่การถามเจ้าพ่อด้วยวิธีของผม(ขอไม่ลงรายละเอียด) กลับไม่ค่อยสอดคล้องกับผลการทำนายของเซียมซีนั้น ผมจึงถามเป็นข้อสุดท้ายขณะอยู่กับเพื่อนคนนี้ว่า

แล้วการทำนายด้วยการเสี่ยงเซียมซีนั่น น่าเชื่อถือหรือเปล่าครับท่าน
    โ ด ย ม า ก แ ล้ ว ไ ม่ ค่ อ ย แ ม่ น
    (หงะ เซียมซีในศาลท่านเอง ท่านยังว่าไม่ค่อยแม่นเลย -_- )

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

20 ก.ย. 57 ยังอยู่ต่ออีกหน่อย เพราะมีแขกรับเชิญอีกท่าน แต่ขอไม่ลงบทสัมภาษณ์นะครับ และผมได้ถามเจ้าพ่อเพิ่มเติมอีกนิดๆหน่อยๆ ดังนี้

เรื่องไปหาเสาหลักเมืองที่หนองคาย ผมควรไปหาเสาหลักเมืองหนองคาย หรือเสาหลักเมืองอำเภอโพนพิสัยดีครับ
    ห น อ ง ค า ย
    เจ้าพ่อหลักเมืองหนองคาย เป็นพญานาคหรือเปล่าครับ
    ไ ม่ ใ ช่

ท่านพอจะทราบมั้ยครับ หลวงพ่อโตนั่งภาวนาทำไมต้องเอากำปั้นซ้อนกันหนะครับ
    แ ว่ ว ม า ว่ า ท่ า น ทํ า ส ม า ธิ ที่ บ้ า น ญ า ติ แ ล้ ว น่ า ย ห น ห น
    หนหน้าสืบให้เหรอครับ
    ใ ช่

ท่านมีความเห็นยังไงกับคาถาชินบัญชรครับ
    ส ว ด แ ล้ ว มี อ า นุ ภ า พ ไ ม่ เ จ็ บ ไ ม่ จ น

2. WizardWing

WizardWing สมาชิก

คราวหลังถ้าคุณไป...ก่อนเล่นผีถ้วยแก้ว ก็เอาผ้าปิดตาซะก่อนนะ (เพื่อปิดอคติในใจคุณ) แล้วก็หาคนไปเป็นพยานด้วย(ให้เป็นคนช่วยจดบันทึกตามที่เจ้าพ่อบอก)รวมถึงอย่าลืมถ่ายวีดีโอมาลงเพื่อประกอบการโพสด้วย

กล้าทำตามนี้รึเปล่าครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กันยายน 2014