เชิญชวนทอดกฐิน2วัดที่ศรีสะเกษ สร้างศาลาการเปรียญอเนกประสงค์

ในห้อง 'กฐิน - ผ้าป่า - งานวัด' ตั้งกระทู้โดย มุ่งเต็มใจ, 19 พฤศจิกายน 2010.

1. มุ่งเต็มใจ

มุ่งเต็มใจ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2006
    ขอเพื่อนๆมาร่วมบุญกฐินด้วยกันครับ
    เสาร์20พย.นี้ผมจะไปเป็นประธานทอดกฐิน2วัดที่ศรีสะเกษ สร้างศาลาการเปรียญอเนกประสงค์ (ยังไม่มีโบสถ์กันครับ)

วัดบ้านดอนสั้นโสภณ ทอดต่อเนื่องกันหลายปีจนปลายโครงการ ศาลาจะเสร็จแ้ล้วครับ
    มหากฐินผ้าล้นวัดครับ ผ้าไตรจีวรประมาณ9-11ชุด มีพระจำพรรษา5รูป เณร1รูป

วัดบ้านหนองยาง เริ่มต้นทอดมาไม่กี่ปีครับ เพิ่งเริ่มโครงการ คงต้องใช้เวลาทอดอยู่ครับ มหากฐินผ้าล้นวัดเช่นกันครับ ผ้าไตรจีวรประมาณ9-11ชุด มีพระจำพรรษา5รูป

ธนาคารกรุงเทพ สาขาทีโอที แจ้งวัฒนะ
    บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ เลขที่0067003830
    ชื่อ กุศลมงคล สุวรรณกูฏ

ยอดปัจจัยที่ได้ผมจะหาร2แบ่งเข้าทั้ง2วัดนะครับ
    นอกจากจะระบุเป็นพิเศษ (วัดหนองยางต้องการสำหรับเริ่มต้นโครงการและเจ้าภาพช่ีอฟ้าเอกครับ)

สอบถามข้อมูล 0893006902,0893201413ครับ
    ผิดพลั้งไปขออภัยขมาด้วยครับ
    สาธุๆๆ อนุโมทามิ ขอให้งานบุญกุศลนี้สำเร็จเรียบร้อยโดยดีงามครับ

2. มุ่งเต็มใจ

ปัจจัยตั้งไว้ว่าจะรวบรวมให้
    ถวายวัดบ้านดอนสั้นโสภณ 1หมื่นบาท
    ถวายบริวารกฐินวัดบ้านหนองยางที่ได้เป็นประธานช่อฟ้าเอกไว้ 25000บาท
    ครับ
    ขณะนี้คาดว่าได้ยอดประมาณวัดละ5พันบาทแล้ว ถ้าไม่ครบยังไงก็คงปิดยอดเองครับ
    พรุ่งนี้ทอดแล้ว ขอเชิญมาช่วยกันนะครับ

สาธุๆๆ อนุโมทามิ ขอให้งานสำเร็จโดยดีงามครับ

3. มุ่งเต็มใจ

3ทุ่มวันนี้ก็จะออกเดินทางแล้วครับผมอาจจะกลับมาประมาณวันอาทิตย์ ถ้าอย่างไรผมปิดยอดไปแล้วจะมาเคลียร์ยอดที่บริจาคนะครับ

สาธุๆๆ อนุโมทามิ ขอให้งานสำเร็จโดยดีงามครับ
    _

4. มุ่งเต็มใจ

งานที่วัดบ้านดอนสั้น ได้รับการรับรองจาก สาธารณสุขจังหวัด ขึ้นป้ายอัญเชิญว่าเป็นงานกฐินปลอดเหล้าด้วยครับ :cool:

5. มุ่งเต็มใจ

ทั้ง2วัดได้กระทำกรรมแสดงสัจจาธิษฐานปรารถนาพุทธภูมิ หลังจากเป็นประธานทอดผ้าพระกฐิน ต่อหน้าสงฆ์ และสาธารณชน ก่อนกรวดน้ำ รับพรจากพระด้วยครับ เช่นเดียวกับงานที่วัดป่าศรีวิไล

6. มุ่งเต็มใจ

ไปทำบุญงานกฐินเอาบุญมาฝากทั้ง2วัด ได้ประกาศสัจจาธิษฐานปรารถนาพุทธภูมิต่อหน้าสงฆ์และสาธารณชน หลังเป็นประธานทอด สงฆ์สาธุเสร็จแล้วกรวดน้ำ รับพรพระฯ ทั้ง2งาน ผ้าไตรจีวรเต็มวัด สุดยอดทั้ง2ส่วนทั้งผู้ให้และผู้รับ(เพราะนอกจากพระสงฆ์ในส่วนวัดต่างจังหวัดเป็นผู้รับกฐิน ส่วนผ้าไตรอันดับพระสงฆ์ครูบาอาจารย์และคณะที่ผมเคยบวชท่านมอบมามีส่วนร่วมบุญกุศลกฐินด้วยครับ)ใจสุขสงบมาก เอาบุญมาฝากนะครับ ปรากฏนิมิตหลวงพ่อฤาษีลิงดำปรากฏในขณะช่วงต้นการประกาศปรารถนาพุทธภูมิในวัดหนึ่งด้วยครับ กฐินที่ทอดมา9ปีต่อเนื่องกันวัดหนึ่งปลอดเหล้ามาตลอด ปีนี้ได้รับป้ายประกาศและรับรองว่าเป็นกฐินปลอดเหล้าอย่างเป็นทางการจากสาธารณสุขจังหวัดศรีสะเกษด้วย ขอเชิญอนุโมทนาบุญกุศลบารมีกันนะครับ<!-- google_ad_section_end -->

7. มุ่งเต็มใจ

ขอปิดบัญชีรับบริจาคนะครับ มียอดบริจาค500บาทจากคุณนาครักษาเพียงรายการเดียวนะครับ สาธุๆๆอนุโมทามิ หาร2ได้วัดละ250บาท อยู่ในขอบเขตรายการที่แจ้งไว้แล้วข้างบนครับ
    หากท่านอื่นใดมีข้อท้วงติงแก้ไขแจ้งได้นะครับ

8. พระฐานธมฺโม

พระฐานธมฺโม เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2008
    ขออนุโมนาบุญ........
    กราบนมัสการ และขอเจริญพร...พระเถรานุเถระ,สหธรรมิกทุกๆท่าน และคุณโยมทั้งหลาย
    ตามที่อาตมาได้ส่งข้อความ และ PM ไปบอกบุญนั้น เพราะเพื่อเป็นการประชาสัมพันธ์กระทู้ของข้าพเจ้าให้ได้ทราบถึงงานบุญที่ข้าพเจ้าและคณะจะทำการบูรณะปฏิสังขรณ์เสนาสนะวัดบางใหญ่ทั้งหมดทั้งวัด เช่น พระอุโบสถ,ศาลาการเปรียญ,ศาลาโรงฉัน,กุฏิใหญ่สร้างด้วยไม้เก่าทั้งหลัง(สมัย พ.ศ.2482),กุฏิอดีตเจ้าอาวาส (ปัจจุบันใช้เป็นสถานที่รับสังฆทานและพิธีกรรมทางศาสนาเล็กๆ และใช้เป็นกุฏิรับรอง,หมู่กุฏิสงฆ์,ศาลาบำเพ็ญกุศลศพ (มีเพียง 1 ศาลาเท่านั้นแต่จะทำการปรับปรุงใหม่และขยายเพิ่มเป็น 2 ศาลา),ศาลาริมน้ำ 2 หลัง(สร้างปี พ.ศ.2501)จะปรับปรุงเป็นศูนย์การเรียนรู้หรือห้องหนังสือธรรมะ 1 หลัง และอีก 1 หลัง จะปรับปรุงเป็น"พิพิธภัณฑ์ศิลปะท้องถิ่นคนในบาง"จะเน้นการเปลี่ยนหลังคาทุกหลังทั้งหมด ทาสีใหม่ทั้งหมด ติดฝ้าเพดานใหม่ทั้งหมด ซ่อมแซมส่วนที่ผุพัง และเพิ่มเติมส่วนที่สมควรเพิ่ม เพราะที่ผ่านมาข้าพเจ้าได้เรี่ยไรปัจจัยทำบุญจากญาติๆของข้าพเจ้าในการปูกระเบื้องกุฏิ 1 หลังและติดฝ้าเพดาน 1 หลังแล้ว ซึ่งทั้งนี้อย่างที่ข้าพเจ้าได้เกริ่นนำเรียนว่า ข้าพเจ้าไม่ได้เป็นคนพื้นเพตำบลลีเล็ดแห่งนี้ เพียงแต่คณะชาวบ้านได้ไปกราบนิมนต์ต่อเจ้าคณะอำเภอพุนพินเพื่อขอพระ 1 รูปมาอยู่ช่วยพัฒนาวัดกับท่านเจ้าอาวาส และเจ้าคณะอำเภอได้นำเรียนท่านเจ้าคณะจังหวัดสุราษฎร์ธานี ซึ่งขณะนั้นข้าพเจ้าก็ได้จำพรรษาอยู่ ณ สำนักวัดเจ้าคณะจังหวัดสุราษฎร์ธานี และพระเดชพระคุณท่านจึงได้สอบถามกับข้าพเจ้าว่าจะมาอยู่ช่วย ณ วัดบางใหญ่ได้หรือไม่ ข้าพเจ้าจึงตอบตกลงว่า"ได้ครับ" เพราะข้าพเจ้าเล็งเห็นว่าการที่พระเดชพระคุณท่าน ได้เรียกมาไต่ถามถึงเพียงนี้แสดงว่าพระเดชพระคุณท่านไว้ใจในตัวข้าพเจ้าว่าจะสามารถมาอยู่ช่วยท่านเจ้าอาวาสวัดบางใหญ่พัฒนาวัดบางใหญ่ได้ไม่มากแต่ก็คงจะไม่น้อยจนเกินไป และพระเดชพระคุณท่านก็เล็งเห็นว่าข้าพเจ้าเรียนจบนักธรรมชั้นเอก,บาลีประโยค 1-2,และปริญญาตรี คณะพุทธศาสตร์ สาขาปรัชญา (เกียรตินิยมอันดับ 2) มจร. จึงได้รับการไว้วางใจจากพระเดชพระคุณท่าน เพราะจากที่ข้าพเจ้าได้สัมผัสด้วยตนเอง จากคณะสงฆ์และชาวบ้านบ้าง ได้ความว่าวัดแห่งนี้เคยเป็นวัดที่รุ่งเรืองสมัยอดีตท่านเจ้าอาวาส พระครูชลาทรธำรง และเคยรุ่งเรืองอีกครั้งสมัยที่พระครูวิลาศนวกิจ อดีตเจ้าคณะตำบลศรีวิชัย เป็นเจ้าอาวาส แต่เมื่ออดีตท่านเจ้าอาวาสมรณภาพลง วัดได้ว่างเจ้าอาวาส ทางคณะชาวบ้านจึงนิมนต์เจ้าอาวาสรูปปัจจุบันมาเป็นเจ้าอาวาสแทน แต่ท่านเจ้าอาวาสรูปปัจจุบันท่านเน้นของรางของขลัง จึงไม่นิยมการบูรณะพัฒนาวัด ระยะหลังๆ5-6 ปีที่ผ่านมาจึงมีพระจำพรรษาเพียง 1-2 รูปเท่านั้น แต่เมื่อปี 2552 ที่อาตมาได้รับนิมนต์ให้เข้ามาจำพรรษามีพระภิกษุ-สามเณร ถึง 8 รูป และข้าพเจ้าได้ทำโครงการบรรพชาสามเณรฤดูร้อน ปี 2552 ข้าพเจ้าได้ขอแรงผู้ใจบุญสนับสนุนจากคณะพระเถรานุเถระและญาติโยมจากเว็บพลังจิต จนได้รับการช่วยเหลือบริจาคสิ่งของต่างๆเข้าโครงการบรรพชาสามเณรภาคฤดูร้อน จนสำเร็จลุล่วงด้วยดีซึ่งขณะนั้นข้าพเจ้าไม่ขอรับเป็นปัจจัยเพราะเกรงจะเป็นการไม่สมควร และในปี พ.ศ.2553 ได้มีพระภิกษุ-สามเณร จำพรรษา 12 รูป ข้าพเจ้าจึงได้ทำการปรับปรุงทัศนียภาพและบูรณะเสนาสนะตามอัตภาพไปแล้วบางส่วน ถ้าหากโครงการบูรณะเสนาสนะสำเร็จลุล่วงด้วยดี ต่อไปที่จำเป็นจะต้องทำอย่างเร่งด่วนมากๆ คือ การซ่อมแซมเพิ่มเติมตลิ่ง เพราะวัดบางใหญ่อยู่ติดกับแม่น้ำตาปี และคลองบางใหญ่ดังนั้นน้ำจะกัดเซาะตลิ่งอย่างเนืองๆ ทั้ง 2 ฝากฝั่งซึ่งการนี้จะต้องใช้กำลังกาย กำลังทรัพย์เป็นจำนวนมาก ซึ่งจะบอกบุญในโอกาสต่อไป...และที่ข้าพเจ้าได้เกริ่นมาซะยาวยืดเพราะอยากจะเล่าและอธิบายให้พระเถรานุเถระและคณะคุณโยมทั้งหลายได้รับทราบว่าอันที่จริงวัดบางใหญ่แห่งนี้มีความลำบากมาก เพราะเสนาสนะมีอยู่ไม่กี่หลัง แต่ก็ผุพังเป็นอย่างมากแล้วตามกาลเวลาที่ใช้งานและไม่ไดรับการบูรณะมาก่อนเลย ถ้าหากไม่รีบเร่งในการบูรณะปรับปรุงเกรงว่าจะไม่ทันการณ์ ศาสนสถานคงจะผุพังไปตามกาลเวลาอันรวดเร็ว และที่ข้าพเจ้าได้ส่งข้อความ และ PM ไปนั้นข้าพเจ้าก็คิดว่าคงจะเป็นการรบกวนพระเถรานุเถระและคณะคุณโยมทั้งหลาย แต่ข้าพเจ้ามีคิดเห็นส่วนตัวว่าหากไม่ทำเช่นนี้แล้ว ทางพระเถรานุเถระและคุณโยมทั้งหลายคงจะไม่ทราบว่ามีวัดบางใหญ่แห่งนี้ที่รอการบูรณะปรับปรุง ศาสนสถานเก่าๆ ให้กลับมาใหม่เช่นเดิม เพราะวัดแห่งนี้ไม่มีศาสนสถานที่ปลูกสร้างมาใหม่เลย มีแต่ของเก่าๆผุพังทั้งนั้น และด้วยยิ่งข้าพเจ้าเป็นพระที่มีอายุน้อย (26ปี) พรรษาน้อย (พรรษา5) จึงทำให้โดนเพ็งเล็งว่าจะสามารถทำการบูรณะเสนาสนะและทำโครงการฯใหญ่ได้สำเร็จลุล่วงหรือไม่ ข้าพเจ้าจึงขอฝากประชาสัมพันธ์และบอกบุญพระเถรานุเถระและคุณโยมทั้งหลาย มาด้วยประการฉะนี้.........

ข้าพเจ้าขอฝากกระทู้..."ร่วมเป็นเจ้าภาพทอดผ้าป่า1,000กองกองละ500บาทเพื่อบูรณะเสนาสนะ วัดบางใหญ่ จ.สุราษฎร์ธานี"

ตาม link : http://palungjit.org/threads/ร�...��.268183/

ขอขอบพระคุณ และขอเจริญพร พร้อมกับอนุโมทนาทุกๆท่าน
    พระปลัดวิษณุ ฐานธมฺโม
    เลขานุการ เจ้าอาวาสวัดบางใหญ่
    ผู้ดำเนินงานโครงการฯ<!-- google_ad_section_end -->

9. lowprofile

lowprofile เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2008
    กราบอนุโมทนาสาธุกการกับท่านจขกท และทุกๆๆท่านเป้นอย่างยิ่งครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ สาธุ

10. มุ่งเต็มใจ

อนันตประทีป

อนันตประทีปนั้นอุปมาว่าเหมือน ประทีปดวงหนึ่งสามารถเป็นสมุฎฐานจุดประทีปให้ลุกโพลงขึ้นอีกหลายร้อยหลายพันดวง ยังผู้ตกอยู่ในความมืดให้ได้รับแสงสว่าง และแสงสว่างนี้ก็มิรู้จักขาดสิ้นไปได้ โดยประการฉะนี้แลพวกเธอทั้งหลาย พระโพธิสัตว์องค์หนึ่งๆย่อมเป็นผู้กล่าวแนะนำชี้ทางแก่สรรพสัตว์อีกหลายร้อยหลายพันไม่มีประมาณ ยังสรรพสัตว์เหล่านั้นให้ตั้งจิตมุ่งตรงต่อพระอนุตตรสัมมาสัมโพธิญาณ มีจิตที่มุ่งในการปฏิบัติธรรมไม่รู้จักขาดสิ้น แสดงพระสัทธรรมตามฐานะอันควร ยังสรรพกุศลสมภารของตนเองให้ทวีไพบูลย์ขึ้น นั้นแลชื่อว่า อนันตประทีป

ที่มา : วิมลเกียรตินิทเทสสูต

http://palungjit.org/threads/พระอดี...ด้มาตรัสรู้ในอดีตกาล.76066/page-8#post2797592

11. มุ่งเต็มใจ

12. มุ่งเต็มใจ

..........................................................................................................................................................
    ซี่งถูกเรียกว่า ถุงเงิน ตามควมเชี่อ

ถ้าส่งข้อความนี้ให้คนดี ๆ 8 คน
    จะทำให้โชคดี รับแต่ เงิน ๆ ๆ ๆ

โชคดีทุกคน และ ขอให้รวย ๆ ถ้วนหน้า นะครับ”

13. มุ่งเต็มใจ

..........................................................................................................................................................
    ซี่งถูกเรียกว่า ถุงเงิน ตามควมเชี่อ

ถ้าส่งข้อความนี้ให้คนดี ๆ 8 คน
    จะทำให้โชคดี รับแต่ เงิน ๆ ๆ ๆ

โชคดีทุกคน และ ขอให้รวย ๆ ถ้วนหน้า นะครับ”

14. มุ่งเต็มใจ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านครับ ธรรมใดที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้ทรงพบแล้ว ขอธรรมนั้น จงสำเร็จแก่ท่านทั้งหลายและสรรพชีวิตโดยดีงามด้วยเถิด สาธุ สาธุ สาธุ

อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญกุศลใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนบุญกุศลนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงอนุโมทนา ส่วนบุญกุศลนี้ แล้ว ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน พุทธภูมิ อภิเษกพระอนุตตรสัมมาสัมโพธิญาณ และได้ช่วยให้ผู้อื่นได้ด้วย

และขออุทิศส่วนบุญกุศลนี้ ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลาย ที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลาย ทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช และสัมพันธชน ขอเทพเจ้าทั้งหลาย และพระยายมราช และสัมพันธชน จงอนุโมทนาส่วนบุญกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยาน ในการบำเพ็ญบุญกุศล ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด และขออุทิศส่วนบุญกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนบุญกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ ความสุข ที่จะพึงได้รับ โดยดีงาม ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด

หากท่านทั้งหลายยังไม่มีโอกาสได้อนุโมทนาบุญกุศลเพียงใด ขอเทพเจ้าทั้งหลายและพระยายมราช และสัมพันธชน จงเป็นสักขีพยานบุกุศลญ ให้แก่ข้าพเจ้าด้วย เจอท่านทั้งหลายเมื่อใด ขอให้ท่านทั้งหลายได้อนุโมทนาส่วนบุญกุศลนี้ด้วยเถิด ผลบุญกุศลบารมีใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาตินี้ ขอผลบุญกุศลบารมีนี้ จงเป็นสรรพพลวปัจจัย ให้ข้าพเจ้า เจริญในพระพุทธการกธรรม ได้เข้าถึง ซึ่งพระนิพพาน พุทธภูมิ อภิเษกพระอนุตตรสัมมาสัมโพธิญาณอันประเสริฐ และได้ช่วยให้ผู้อื่นได้ด้วยด้วยเถิด หากแม้นยังไม่ถึงพระนิพพาน พุทธภูมิ อภิเษกพระอนุตตรสัมมาสัมโพธิญาณเพียงใด ขอคำว่าไม่รู้ ไม่มี ในสิ่งที่ดี จงอย่าได้บังเกิดแก่ข้าพเจ้าเลย ขอผลบุญกุศลทั้งหลาย ที่ข้าพเจ้า ได้กระทำแล้ว จงบังเกิดผล ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้ โดยดีงามด้วยเทอญเถิด

"พุทโธ โพเธยยัง มุตโต โมเจยยัง ติณโณ ตาเรยยัง"
    "เมื่อรู้แล้ว จักช่วยผู้อื่นรู้ด้วย เมื่อพ้นทุกข์แล้ว จักช่วยผู้อื่นพ้นทุกข์ด้วย เมื่อข้ามโอฆะแล้ว จักช่วยผู้อื่นข้ามโอฆะด้วย"

"เมื่อได้พุทธภูมิแล้ว จักช่วยให้ผู้อื่นได้พุทธภูมิด้วย"

พุทโธ ธัมโม สังโฆ อัปมาโณ สิทธมัตถุ ๆ ๆ
    สะอาด สว่าง สงบสมดุลย์ เลิศ ประเสริฐ ปราณีต ละเอียด ยิ่งๆๆขึ้นไปเทอญ สัมปะติจฉามิ ๆ ๆ (i)