เชิญร่วมงานปริวาสกรรม ที่วัดถ้ำดาวเขาแก้ว 20-29 เม.ย 2551

ในห้อง 'งานบวช' ตั้งกระทู้โดย Chayutt, 23 กุมภาพันธ์ 2007.

1. Chayutt

Chayutt รูปเดิมไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

วัดถ้ำดาวเขาแก้ว โดยพระครูประโชติ บุญญาภรณ์ (พระอาจารย์ประทวน)

ซึ่งเป็นพระป่าสายกรรมฐาน ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ นอนในโลงศพมานานกว่า 8 ปีแล้ว

ได้จัดงานปริวาสกรรมขึ้นเป็นประจำในช่วงวันที่ 20 - 29 เมษายน ของทุกปี ณ.วัดถ้ำดาวเขาแก้ว ต. ลำพญากลาง อ.มวกเหล็ก จ.สระบุรี

การจัดงานปริวาสกรรมที่วัดนี้ โดยปกติจะจัดให้เข้าไปปฏิบัติธรรมในถ้ำ ซึ่งกว้างขวาง และมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์สถิตอยู่มากมาย โดยที่ผ่านมาในปีก่อนๆมีพระภิกษุสงฆ์เข้าร่วมงานปริวาสกรรมเป็นจำนวนมากประมาณ 300-500 รูป ,สามเณร ประมาณ 100-200 รูป และฆราวาสอีกประมาณ 500-1000 คน

การปฏิบัติธรรมจะเป็นแบบสมถะ (ยุบ-พอง) และวิปัสนากรรมฐาน โดยหลวงพ่อท่านจะมีเทคนิคในการนั่งสมาธิ ให้เข้าสมาธิได้เร็ว ผ่านช่วงการเกิดปีติ (ฌาน 2) ไปได้เร็วๆ ไม่ต้องเสียเวลานานๆเหมือนปกติครับ

สำหรับผู้ใดที่ไม่สามารถไปร่วมบุญนี้ได้ แต่มีจิตศรัทธาอยากจะร่วมบุญ ถวายภัตตาหาร พระภิกษุ สามเณร อุบาสก อุบาสิกา ที่มาร่วมถือศีล ปฏิบัติธรรมในงานปริวาสกรรมในครั้งนี้

ก็สามารถบริจาคเป็นข้าวสาร อาหารแห้ง-สด หรือทรัพย์สิน-เงินทองได้ที่

วัดถ้ำดาวเขาแก้ว ต.ลำพญากลาง อ.มวกเหล็ก จ.สระบุรี 18180

หรือบริจาคผ่านบัญชีธนาคารของพระอาจารย์ประทวนโดยตรง ข้างล่างนี้นะครับ

ชื่อบัญชี พระครูประโชติบุญญาภรณ์
    ธนาคารกรุงไทย สาขาโพธิ์กลาง
    เลขที่ 323-0-00107-9

ปล.
    วันที่ที่จะจัดงานปาริวาสกรรมที่ผมแจ้งในกระทู้นี้ เป็นกำหนดการณ์ปกติของทุกๆปีที่ผ่านมานะครับ แต่อาจจะมีการเปลี่ยนแปลงได้ แล้วแต่หลวงพ่อนะครับ เพราะผมยังไม่ได้ถามท่านว่าปีนี้จะยังเป็นวันที่เดิมอยู่ไหม๊

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มกราคม 2008
  2. Chayutt

Chayutt รูปเดิมไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

เอาภาพมาให้ชมกันอีกนะครับ

ถ้ำดาวเขาแก้วแห่งนี้มีเทวดาและสิ่งศักดิ์สิทธิ์สถิตอยู่เยอะมากๆครับ
    ลองดูจากภาพถ่ายจะเห็นดวงเทพมากมายครับ
    รวมถึงถ้ำนี้ ท่านว่าเป็นประตูมิติเชื่อมต่อกับภพของคนบังบดด้วยครับ

ใต้ถ้ำนี้เป็นดินแดนของพญานาคด้วยครับ

3. Chayutt

ท่านว่าใครที่มีความเกี่ยวพันธ์กับพญานาคมาก่อน
    เช่นเคยเกิดเป็นนาคมาก่อน ขอแนะนำให้ไปนั่งสมาธิในถ้ำนี้สักครั้งหนึ่งครับ
    ท่านจะสัมผัสได้ถึงความสงบที่ลุ่มลึกกว่าการนั่งสมาธินอกถ้ำมากๆเลยครับ

4. Chayutt

ทางขึ้นถ้ำมีบันได 162 ขั้นให้เดินขึ้นไปจากตีนเขา พอถึงใกล้ๆปากถ้ำก็จะสัมผัสถึงลมเย็นๆและสดชื่นพุ่งออกมาจากในถ้ำมาปะทะที่ตัวพวกเราอยู่ตลอดเวลา จากนั้นพวกเราก็ไปกราบขออนุญาตเจ้าถ้ำ ซึ่งอยู่ในศาลเจ้าหน้าปากถ้ำ เพื่อขออนุญาตเข้าไปชมถ้ำ

เสร็จแล้วก็เข้าไปในถ้ำ ภายในถ้ำจะมีหลายส่วน คล้ายๆจะเป็นห้องๆ ห้องแรกเปรียบเสมือนห้องรับแขก จะเป็นถ้ำขนาดไม่ใหญ่มากนักน่าจะกว้างประมาณ 6-8 เมตร ยาวซัก 8-10 เมตรกระมัง ประดิษฐานพระประธานและพระพุทธรูปหลายองค์ มีรูปพระอาจารย์ประทวนขนาดใหญ่ด้วย มีสมเด็จโต มีพระประจำวันเกิด มีรูปปั้นพญานาคแช่อยู่ในอ่างน้ำขนาดต่างๆกันหลายตัว และก็มีพระฤาษีด้วย พวกเราก็ไปกราบขออนุญาตจุดนี้เป็นจุดที่ 2

จากนั้นก็เดินเข้าไปต่อในส่วนถัดไปของถ้ำ ลึกเข้าไปอีกประมาณ 10 เมตรก็จะมีหินย้อยที่ย้อยลงมาจนถึงพื้นถ้ำ ขนาดใหญ่ ลักษณะเหมือนเสา หลายๆต้น ที่เสาหินย้อยต้นหนึ่งมีลักษณะพิเศษท่านได้นำพระประธานมาประดิษฐานไว้อีกจุดหนึ่ง เรียกว่าพระประธานกลางถ้ำ
    หน้าพระประธานท่านได้เทพื้นปูกระเบื้องไว้ เหมาะสำหรับเดินจงกลม นั่งสมาธิ และนอนก็ได้ครับ พวกเราก็มากราบพระและอธิษฐานขออนุญาตอีกเช่นเดิมครับ

ไม่ว่าจะกราบขออนุญาตที่จุดไหนก็ตามผมจะอธิษฐานเสมอว่า "พวกข้าพเจ้ามาที่นี่ เพื่อมาขอพบคุณวิเศษที่มีในพระพุทธศาสนา ดังนั้นสิ่งใดดี สิ่งใดวิเศษที่สถิตย์อยู่ในที่แห่งนี้ ก็ได้โปรดเปิดให้ข้าพเจ้าได้ชม ได้สัมผัสได้ด้วยอายตนะทั้ง 5 และด้วยกายนี้ด้วยเถิด และหากมีสิ่งใดที่สมควรแก่พวกข้าพเจ้าและเป็นของพวกข้าพเจ้าคนใด ก็ขอได้โปรดมอบให้แก่พวกข้าพเจ้ากับมือด้วยเถิด" (อันนี้มีคนเขาแนะนำให้ผมอธิษฐานแบบนี้นะครับ)

บริเวณพระประธานกลางฯนี้จะยาวประมาณ 10 เมตร กว้างประมาณ 6 เมตร
    ท้ายๆถ้ำจะมีช่องอุโมงค์เล็กๆพอลอดผ่านทะลุไปอีกถ้ำหนึ่งได้ครับ<!-- / message --><!-- sig -->

5. Chayutt

อุโมงค์เชื่อมต่อระหว่างถ้ำแรกกับถ้ำที่ 2 นั้นจะมีลมเย็นๆพุ่งออกมาจากฝั่งโน้นอยู่ตลอดเวลา ทำให้รู้สึกเย็นสดชื่นมาก พวกเราก็ค่อยๆลอดเข้าไป ไปโผล่อีกถ้ำหนึ่ง ซึ่งใหญ่กว่าถ้ำแรกประมาณ 2 เท่าตัว และยาวกว่า 3 - 4 เท่าตัว

เดินไปทางซ้ายมือก็จะมีรอยพระพุทธบาทอยู่
    เลยไปอีกหน่อยก็จะเป็นลานกว้างจุคนได้หลายร้อยคน ที่ท่านใช้ปฏิบัติธรรมในงานปริวาสกรรม ที่จัดขึ้นทุกปี ในช่วง 20-29 เมษายน ของทุกปี บริเวณนี้เองจะมีพระประธานองค์เล็กๆประดิษฐานอยู่ แต่ท่านกำลังจะสร้างพระประธานขนาดใหญ่มาประดิษฐานไว้บริเวณนี้

ทางซ้าย เลยไปอีกหน่อยก็จะเป็นบริเวณที่ประดิษฐานรูปปั้นพระฤาษี 5 ตนอยู่ ท่านบอกว่าตรงบริเวณนี้เองจะเป็นทางเชื่อมต่อระหว่างมิติของมนุษย์และเมืองลัลแล หรือทางโน้นท่านเรียกว่าชาวบังบด จากการสนทนากับพระในวัดรูปหนึ่งในภายหลัง ท่านเล่าให้ผมฟังว่า ถ้าอยากจะทดสอบจิตของตัวเองให้ไปนั่งสมาธิบริเวณหน้าพระฤาษีนี่แหละ ท่านว่า พอจิตสงบก็จะได้ยินเสียงคนเดินผ่านไปผ่านมาเหมือนมีเป็น 10 คนเลย แต่พอลืมตามาดูก็ไม่มีใคร
    <!-- / message --><!-- sig -->

6. Chayutt

พอเดินมาทางขวามือก็จะมีกองหินกลมๆที่ลักษณะเหมือนกับนาคนอนขดตัวเป็นวงอยู่

เลยไปหน่อยจะเป็นหินงอกที่มีลักษณะเหมือนรูปปั้นเจ้าแม่กวนอิม และเลยไปอีกจะเป็นบริเวณที่ผนังถ้ำเป็นหินสีเหลืองที่ใสเหมือน Crystal เวลาส่องไฟฉายไปแนบกับผนังถ้ำจะเห็นว่าแสงไฟกระจายออกลงไปในผนังเหมือนเราส่องไฟลงไปในแก้วใสอะไรแบบนั้น ดังนั้นถ้ำนี้จึงได้ชื่อว่าถ้ำแก้ว หรือเขาแก้ว
    แต่ที่เรียกว่าถ้ำดาว-เขาแก้วเพราะพื้นเพดานถ้ำจะมีหินงอกออกมาลักษณะเหมือนมีดาวประดับอยู่บนเพดาน เป็นระยะๆทั่วทั้งผนังถ้ำเลยทีเดียว

ถัดมาอีกหน่อยจะเป็นบริเวณที่ผนังถ้ำมีความระยิบระยับเหมือนมีประกายเพชรอะไรทำนองนั้น (แต่เป็นบริเวณเล็กๆเอง)

ความยาวของถ้ำส่วนนี้น่าจะ หลายสิบเมตรนะ ไม่ต่ำกว่า 30 เมตรกระมัง

7. Chayutt

คืนแรกที่เราไปพักกัน ผม คุณพรหมประกาศิต และคุณเช้าใหม่นอนในถ้ำ บริเวณหน้าพระประธานกลาง

คุณคนกิเลสหนา คุณกิ๊ก และคุณแจงนอนนอกถ้ำที่เรือนพักที่ท่านจัดไว้ให้

ผมก็ขอสารภาพว่ามันกล้าๆกลัวๆปนๆกันอยู่ รู้สึกดีใจที่ได้มาอยู่ มานอนที่ถ้ำนี้ด็ดีใจ แต่ก็กลัวจะเจออะไรแปลกๆมากๆก็กลัวอยู่ (เพราะที่ถ้ำนี้เป็นที่รู้กันว่ามีสิ่งศักดิ์สิทธิ์อยู่เยอะมากๆครับ รวมถึงใต้ภูเขานี้ก็เป็นเมืองพญานาคด้วยครับ) จึงนอนไม่หลับทั้งคืนเลยครับ ส่วนคุณเช้าใหม่กับคุณพรหมประกาศิตดูเหมือนจะนอนหลับได้เป็นปกติครับ

ในส่วนของความเป็นทิพย์ที่สัมผัสได้นั้น ตัวผมเองมีภูมิจิตไม่ถึงขั้นนั้น ต้องรอให้คุณกิ๊ก คุณแจง และคุณคนกิเลสหนาเข้ามาเล่าให้ฟังครับว่าได้สัมผัสอะไรบ้างครับ เห็นว่าคุณแจงถูกพาไปเที่ยวทั้งคืนเลยนี่ครับ แทบไม่ได้นอนเลย จนต้องขอกลับว่างั้นนะครับ

แต่ที่แน่นอน และสัมผัสได้จริงๆแทบทุกคนก็คือ การนั่งสมาธิในถ้ำนั้น มันทำให้สงบได้ดำดิ่งและล้ำลึกกว่านอกถ้ำมากมายนัก บอกไม่ถูก แต่มันสงบ มันเยือกเย็น มันรู้สึกดีๆไงไม่รู้นะครับ

คืนที่ 2 เหลือพวกเราอยู่ 3 คนคือคุณเช้าใหม่ ผม และคุณพรหมประกาศิต ที่เหลือกลับไปแล้ว เราก็ยังนอนกันที่หน้าพระประธานกลางอยู่

คืนที่ 3 เหลือผมกับคุณพรหมประกาศิต เราก็นอนที่หน้าพระประธานกลางเหมือนเดิมครับ
    (เอ่อ..คือผมจำผิดหนะครับ..
    ขอแก้ไขเป็นเราเข้าไปนอนลึกเข้าไปอีกในถ้ำอีกถ้ำหนึ่ง
    หน้ารูปปั้นเจ้าแม่กวนอิมครับ)

คืนที่ 4 คืนสุดท้าย เราเลยแยกกันนอน ผมเข้าไปนอนคนเดียวหน้าพระฤาษี ที่อยู่อีกถ้ำหนึ่ง แต่คืนสุดท้ายนี้ไม่ค่อยกลัวแล้วครับ ก่อนนอนก็นั่งสมาธิก่อน โอ้โฮ...เยี่ยมยอดเลยครับ

เสียดายนะที่บริเวณหน้าพระฤาษีเขาไม่อยากให้เราถ่ายรูป เห็นบอกว่าอาจจะเจออะไรเข้าว่างั้นนะ
    <!-- / message --><!-- sig -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กุมภาพันธ์ 2007
  8. Chayutt

ในระหว่างที่อยู่ที่วัดถ้ำดาวเขาแก้ว ได้มีโอกาสสนทนากับพระอาจารย์ประทวนอยู่บ้าง

ช่วงแรกพวกเราก็ไปขอคำชี้แนะจากท่านเรื่องการปฏิบัติธรรม ว่าทำไมไม่ค่อยก้าวหน้าเลย ท่านก็ว่ากรรมยังมีอยู่มาก จะให้จบในชาตินี้คงยังไม่ได้หรอก ให้ทำไปเรื่อยๆไม่ต้องย่อท้ออะไรทำนองนี้ และให้ทำอย่างที่ทำอยู่นี่แหละ แต่ให้จำหลักไว้ด้วยว่า

"เมื่อจิตไหล ก็ให้รู้ ดูที่จิต
    เมื่อจิตคิด ก็ให้รู้ ดูเข้าไว้
    เมื่อจิตเผลอ ก็ให้รู้ ดูเข้าไป
    ผลสุดท้าย เหลือแต่รู้ กูไม่มี"

และมีช่วงหนึ่งที่เราเรียนถามท่านถึงเรื่องภัยพิบัติ ท่านก็ว่า

.."ภายในปี 2550 นี้ น่าจะมีอะไรร้ายแรงปรากฎให้เห็นบ้างแล้วหละ"..

เมื่อเราถามว่า "มันพอจะมีทางไหนช่วยได้บ้างไหมครับ"

ท่านก็ว่า..

.."มันเป็นไปไม่ได้หรอกโยม..เพราะพลังมันต่างกันมาก เอาแค่ประเทศไทยประเทศเดียวมีคนช่วยอยู่แค่ 3 แสนคน (มีพระอยู่ประมาณ 3 แสน แต่คนทั้งประเทศมี 63 ล้านคน แล้วทั้งโลกอีก 6 พันล้านคน) มันเหมือนแสงหิงห้อยกับแสงพระอาทิตย์..แต่ยังไงพวกเราผู้ปฏิบัติธรรมอยู่นี่ ก็ได้ช่วยอยู่แล้ว ช่วยมาตลอดเท่าที่ทำได้"..

อะไรทำนองนี้นะครับ ถ่ายทอดมาอาจจะไม่เป๊ะนักนะครับ

9. พรหมประกาศิต

พรหมประกาศิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

21 มิถุนายน 2006
    ขอแก้ไขข้อความที่ผิดพลาดบางประการครับ
    เห็นทีคุณชยุต จะจำผิดซะละกระมังครับ เนื่องจากว่าเรานอนหน้าพระประธานกลางมาแล้วสองคืน ก็ยังไม่มีอะไรเกิดขึ้น ก็เลยตกลงกันว่าเราจะเข้าไปนอนในถ้ำให้ลึกเข้าไปอีก ก็เลยไปนอนหน้ารูปปั้นเจ้าแม่กวนอิม ซึ่งแกะสลักจากหินในถ้ำนั้นเอง ก็กลัวอยู่เหมือนกันครับ แต่ก็คิดว่าเรามาปฏิบัติธรรม คงไม่มีอันตรายอะไร และทั้งผมและคุณชยุต ต่างก็มีวัตถุมงคลคล้องคอก็กันอยู่มิใช่น้อย ก็พอจะวางใจได้บ้าง
    แต่ว่าผมนอนไม่ค่อยจะหลับ หลับๆตื่นๆ อากาศหายใจก็ไม่ค่อยสะดวก เพราะเป็นช่วงก้นถ้ำแล้ว แต่ก็ผ่านมาได้แบบไม่มีอะไรเกิดขึ้นอีก...เมือนเดิม..อิ..อิ
    คืนสุดท้ายจึงแยกได้แยกกันนอน ผมก็เลยขอนอนหน้าพระประธานแบบเก่า
    ถ้าไม่มียุงก็จะดีมากๆเลย ยุงมันชอบมาบินข้างหูดัง..วี๊..วี๊..น่ารำคาญ แสดงว่าค้างคาวไม่ชอบกินยุง (สงสัยกินอย่างอื่น)

10. พรหมประกาศิต

พรหมประกาศิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

รูปปั้นเจ้าแม่กวนอิม

ค้างคาวภายในถ้ำ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กุมภาพันธ์ 2007
  11. พรหมประกาศิต

http://pg.photos.yahoo.com/ph/yai_u_turn/detail?.dir=a438scd&.dnm=b267scd.jpg&.src=ph
    พระประธานกลางในถ้ำ ที่พวกผมอาศัยนอน
    (ถ้าคลิกขยายที่รูปภาพ จะเข้าไปในลิงค์ Yahoo Photo ที่ผมทำไว้โดยอัตฺโนมัติ เลือกชมภาพให้จุใจกันไปเลย) แล้วอย่าลืมช่วยกันทำบุญนะครับ
    ตอนนี้ที่วัดกำลังสร้างศาลาปฏิบัติธรรมขึ้นด้วย เพื่อรองรับญาติโยมทั้งหลาย ที่จะไปพำนักถือศีล-ปฎิบัติธรรมในอนาคต

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กุมภาพันธ์ 2007
  12. Chayutt

ภาพไม่ขึ้นเลยครับ พี่

จริงด้วย..ผมลืมไปว่าวันที่ 3 เราไปนอนกันในถ้ำหน้าเจ้าแม่กวนอิม
    ..แหม..ผมนี่ขี้ลืมจริงๆเลยนะครับ

แล้วรูปงานปริวาสและรูปบนเขาหละครับพี่ เผื่อคนอื่นๆเขาอยากจะเห็นบรรยากาศงานปริวาสบ้างหนะครับ

13. Chayutt

เอาภาพมาให้ดูอีกครับ

14. พรหมประกาศิต

สงสัยผีหลอกกลางวัน....555 พูดเล่นครับ
    ทำไม กระทู้นี้ไม่มีคนเข้ามาชมเลยอ่ะครับ คุณชยุต
    ยังๆไง ก็ช่วยโปรโมต หลายๆทางหน่อยนะครับ
    ทำลิงค์ไว้ในลายเซ็นต์หน่อยก็ดีครับ
    ผมไม่ได้เข้ามาดูตั้งนานแล้ว พอเข้ามาดูอีกที ก็ปรากฏว่า กระทู้ก็ไม่ยอมเดินไปไหนเลย ฮ่า..ฮ่า

15. Chayutt

มาบอกทางไปวัดอีกครั้งครับ

16. Chayutt

บรรยากาศภายในวัดครับ

17. Chayutt

บรรยากาศบนเขาครับ

18. Mr.Kim

Mr.Kim เป็นที่รู้จักกันดี

...................................................................................

ธมฺมกาโม ภวํ โหติ</SPAN>
    ผู้ฝักใฝ่ในธรรมเป็นผู้เจริญ
    ธมฺมเทสฺสิ ปราภโว

ผู้ชังธรรม เป็นผู้เสื่อม
    นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ

สุขอื่นยิ่งกว่าความสงบไม่มี.

จงเตือนตน ของตน ให้พ้นผิด
    ตนเตือนจิต ตนได้ ใครจะเหมือน
    ตนเตือนตนไม่ได้ ใครจะเตือน
    อย่าลืมเลือน เตือนตน ให้พ้นภัย

...............................................................

ขออำนาจคุณพระศรีรัตนไตยที่เคารพบูชาเป็นสรณะสูงสุด
    จงอำนวยอวยชัยให้พรแก่ทุกๆ ท่านที่คิดดี พูดดี ทำดี
    อยู่ในศีล อยู่ในธรรม และหมั่นเจริญพระกรรมฐาน
    ขอให้ท่านเจริญ ซึ่งอายุ วรรณะ สุขะ พละ

" ท่านที่หวังพระนิพพานก็ดี
    ขอให้ท่านได้สมดั่งความตั้งใจ
    ท่านที่หวังพระสัมมาสัมโพธิญาณก็ดี
    ขอให้ท่านได้สมดั่งความปรารถนา "

ขออนุโมทนาด้วยคนนะครับ สาธุ ๆ ๆ

[​IMG][​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

19. innovex

innovex เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2005
    เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาผมก็ได้มีโอกาสไปกราบแม่จันทามา แล้วถัดมาอีกวันก็วันจันทร์ได้แวะเข้าไปที่วัดถ้ำดาวเขาแก้ว ก็รู้สึกได้สัมผัสกับสิ่งศักสิทธิ์ภายในถ้ำจนต้อง จุดธูปกราบสักการะ พระครูเทพโลกอุดรและสิ่งศักสิทธิ์ รูปที่ถ่ายก็ติดดวงเทพ แต่เสียดายวันนั้นไม่ได้มีโอกาสกราบนมัสการพระอาจารย์ประทวนเพราะท่านกำลังไปสร้างวัดอีกที่นึง เป็นสถานที่ที่เหมาะแก่การปฏิบัติธรรมมาก เณรที่นั่นก็พยายามชวนให้ผมอยู่ปฏิบัติธรรมให้ได้แต่ก็ได้ปฏิเสธไปเพราะผมมีธุระต้องทำในวันถัดมา แต่คงต้องไปอีกแน่นอน

20. อัสดงส์

อัสดงส์ เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นศิษวัดนี้ประมาณ 10 ปี แล้วครับ หลวงพ่อท่านเมตามากครับ ใครไปไม่เจอไม่ต้องท้อครับ ตอนนี้มีคนถวายที่ท่านสร้างวัดใหม่จึงไม่อยู่ครับ