เว็บพลังจิต เตือนสมาชิกทุกท่าน กรุณาละเว้นคำหยาบคาย พยายามมีสติโพสต์คำสุภาพกัน

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด, 16 กุมภาพันธ์ 2012.

1. ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    หากเราใจร้อนแนะนำให้สงบสติอารมณ์ ให้ใจเป็นกุศลแล้วขอเชิญชวนแสดงออกด้วยจิตเป็นกุศลและสร้างสรรค์กันนะครับ

่ขอบคุณทุก ๆ คนครับ

2. ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

1
    สมาชิกที่โพสต์คำหยาบ คำไม่เหมาะสม หรือคำไม่สุภาพ คำด่าว่า ลงไป ขอความกรุณาช่วยทางเว็บลบออกด้วย จะเป็นพระคุณอย่างมากนะครับ

ขอบคุณในการสร้างสรรค์ของทุกท่านครับ

3. Zeuss

Zeuss เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2011
    ทำไมไม่ทำตามกฏเกณฑ์หละเจ้าคะ ระบบใบเหลืองใบแดงก็มีนี่คะ
    ด่ากันเห็นๆในหลายๆกระทู้ ทำไมไม่จัดการไปเลยหละเจ้าคะ

4. เมขต์

เมขต์ เป็นที่รู้จักกันดี

อ่าฮ่ะ ใบแดงเกณฑ์ทหาร?ครับ 5555

5. เมขต์

ค้าบบบ ยอมแล้วค้าบเพ่!! ฮุฮุฮุ

6. Ms,13

Ms,13 บุคคลทั่วไป

อิอิ ดีแล้วจุ๊บ ๆๆ....................

7. เมขต์

ม๊ววฟ จ๊วฟ..

8. Ms,13

จ๊อฟอึ๊บ จุ๊บ จ๊าบจุ๊บ .................

9. ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด

1
    การเตือนเช่นนี้ก็คิดว่าเป็นการเตือนที่ดีวิธีหนึ่ง ที่จะทำให้สมาชิกทุกคนฉุกคิดขึ้นมาไม่มากก็น้อยว่า อะไรควร อะไรไม่ควร จะได้แสดงออกด้วยจิตใจที่ประกอบด้วยบุญ ละบาปกันครับ

ขอให้ทุกคนช่วยกันนะครับ ให้ความเคารพกันอย่าเบียดเบียนกันและกัน แต่ขอให้ให้สติปัญญา ให้ความเมตตา กรุณาซึ่งกันและกัน อย่าปล่อยให้ ความชอบ ไม่ชอบเข้ามาทำลายคุณงามความดีที่มีในจิตใจให้สูญสลายไปได้โดยง่าย

อนุโมทนาครับ

10. หน้าวัด

หน้าวัด เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วอย่างกระทู้ของพวก nigga หละ

================================
    คุณพ่อบอกคะว่าเว็บ palungjit.org นี่ชอบอมตีนเจ๊กไม่ทราบจริงไหมคะชี้แจงหน่อยนะคะ

================================
    ทำยังไงดีครับ อาจารย์พละบอกอยากเตะพระเจ๊กเพื่อแก้บนครับแบบนี้ท่านจะบาปไหมครับ

11. ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด

1
    ควรเข้าใจอะไร ๆ ที่ดีกว่านี้ที่ทำให้สังคมสงบ และสร้างสรรค์เพิ่มอีกนิดก็ดีน่ะครับ และควรให้กำลังใจการทำงานกันไม่ควรก่อกวนกันเช่นนี้นะครับ

12. Ms,13

ก็เค้าน้อยใจตะเอง นิ เอาอกเอาใจแต่คนทำผิดแล้วไม่ลงโทษ ก็แค่บริจาคเงิน 2000 ไม่เห็นโดนเลย ใครๆ เขาก็เห็น ๆกันอยู่ ใช่สิ หนูมันลูกเมียน้อย งอลแล้ว

13. ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด

1
    ms 13 ตั้งสติหน่อยก็ดีนะครับ จะได้คิดเป็นกุศลร่วมกัน

14. Ms,13

ใบเหลืองก็ดีไม่เห็นโดนเลย แต่พวกเราบ้านเล็ก ๆ โดนเอา โดนเอา ไม่เห็นใจกันบ้าง สะอื่น

15. ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด

1
    ไม่ต้องงอนอะไรหรอกครับ ความงอน องค์ฺธรรมคือ โทสะ อย่าให้กิเลสคือโทสะมาเป็นเจ้าดวงใจของเราซีครับ ฝึกสติกันแล้วจะเห็นทีมงานน่ารักมากจริง ๆ นะครับ ไม่งั้นกิเลสมาบังตาทำให้งอน และติดในอารมณ์น่ะครับ

16. ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด

1
    ที่จริงแ้ล้ว การให้ใบเหลือง ใบแดง หรือแบนก็ดี เจตนาที่ทำนั้นไม่ใช่จงเกลียดจงชัึงสมาชิกเลยนะครับ แต่จุดประสงค์เป็นกุศโลบายให้ฉุกคิด และปรับปรุงตัวให้เกิดสติกัน

พอมีสติใจก็ร่มเย็น ไม่ร้อนรนอะไร ทำให้ความคิด ความอ่ืานรอบคอบร่มเย็นมากขึ้น เว็บเราเป็นเว็บส่งเสริมคุณธรรมทางศาสนาเราก็มุ่งให้สมาชิกได้สนใจธรรมะ สนใจการปฏิบัติธรรมกัน หากสมาชิกเข้าถึงธรรมได้พวกเราก็ได้บุญไปด้วย อย่า่งเช่นสมาชิกมีสติ ตั้งสติได้ ไม่หลงโกรธ ไม่หลงงอนกัน ใจก็ร่มเย็นพบธรรมในเบื้องต้นน่ะครับ:cool:

17. ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด

1
    ขอบคุณมากครับ

18. Ms,13

แล้วทำไมคนบริจาคเงินสองพันด่าเอาด่าเอา รู้ไหมหัวใจหนูมันชอกช้ำสะอื้น เหลือเกิน
    แต่ไม่เคยโดนใบเหลืองละค่ะ ก็ตัวไม่รักเค้านิ รักเงินสองพันมากกว่า รู้ไหมเค้าน้อยใจ รู้ไหม สะอื้น ลูกเมีย น้อย ๆ อะเฮี้อ ฮื่อ ๆๆ รักเค้าบางสิ

19. หน้าวัด

หน้าวัด เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วแบบนี้หละแค่ตัวอย่างบางตอน แต่รู้สึกว่าแกจะด่าเยอะเป็นพิเศษหลังจากแกได้คำว่า "ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต" มาต่อท้าย ไม่อยากให้เป็นตัวอย่างที่ไม่ดีนะ

ไม่ว่าใครก็ตามถึงแม้ว่าจะมีบุญคุณกับเวปพลังจิต ก็ไม่ควรทำตัวนอกกฏ แล้วผู้ดูแลปล่อยว่าหลับตาข้างนึงอะไรทำนองนั้น นี่แหละที่เรียกว่าความถูกต้อง

โปรดพิจรณาด้วยแล้วกันเพราะท่านคือผู้รักษากฏ สมาชิกหลายคนจะคอยดูบทลงโทษของท่าน ไม่ใช่แค่มาอ้อนวอนให้ใครช่วยลบข้อความหยาบคายแล้วก็จบ ให้มันรู้ไปว่าคนที่ร่วมสนับสนุนเวปทำผิดกฏ แล้วโดนผู้ดูแลลงโทษแล้วจะงอนเลิกสนับสนุนก็ปล่อยเค้าไปแสดงว่าไม่ได้ทำกันด้วยใจ แต่หวังซึ่งลาภยศจากการกระทำ

ทุกคนจะรอดูการพิจรณาของผู้ที่ถือกฏแห่ง เวป palungjit.org

20. ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด

1
    ก็นี่แหละครับ เพราะเห็นด่ากันบ่อยมาก จึงเกิดกระทู้นี้ขึ้นครับ เพราะว่าใบเหลืองก็เคยแจกกันไปแล้ว ไปดูประวัติได้ครับ แต่เราก็ตามดูพฤติกรรมของสมาชิกหลาย ๆ คนก็มีความเข้าใจว่า ลำพังให้ใบเหลืองใบแดง อาจไม่ได้ผลอะไรทางจิตใจตามเป้าหมาย จึงใช้กระทู้นี้เตือน ซึ่งหากพิจารณาดี ๆ แล้วเป็นการเตือนที่มีประโยชน์ต่อสมาชิกมาก ๆ

ms 13 ก็อยากเห็นสมาชิกทุกคนดี และก้าวหน้าไม่ใช่เหรอครับ นี่เราคิดแบบสร้างสรรค์นะ เราไม่ใช้อารมณ์กัน

หนักนิดเบาหน่อยอะไร ทำไมเราไม่คิดแบบธรรมะล่ะ เราจะพบแต่ความสุขสบายใจ เช่น เรื่องของกรรม เรื่องของผลของกรรม ใครทำความดีก็ย่อมได้ผลดี ...ใครทำความร่มเย็นผู้นั้นก็ได้ความร่มเย็น ทางเราจึงพยายามชักชวนสมาชิกแม้แต่ ms 13 ร่วมกุศลสร้างสรรค์กันครับ

ปล่อยวางความงอนซะ อย่างเอามาเป็นอารมณ์ ปล่อยให้เป็นหน้าที่ของผู้ดูแลใช้ความพยายามและกุศโลบายต่าง ๆ ไม่ใช่ไม่เห็นให้ใบเหลืองใบแดง หรือแบนของผู้อื่นที่ำทำผิดกฏแล้วจะทึกทักเอาว่าทางเราเข้าข้างผู้บริจาค อันนี้เข้าใจผิดนะครับ สมาชิกทุกคน ยอมรับกฏแล้ว ก็ควรอยู่ในกฏ และร่วมกันระวังรักษากันอย่าเพิ่งมองเปรียบเทียบกัน ให้เวลาและโอกาสเราได้ดำเนินการอย่างรอบคอบด้วยจะเป็นผลดีในโอกาสต่อไปครับ