>>>เต้าหู้อร่อย<<<

ในห้อง 'เมนูอาหารและวิธีการทำอาหาร' ตั้งกระทู้โดย ~wilaiwan~, 27 กันยายน 2010.

1. ~wilaiwan~

~wilaiwan~ Active Member

21 กรกฎาคม 2010
    เมนูเต้าหู้ง่ายๆ แต่อร่อยเมนูี้นี้อาจจะเป็นที่ถูกใจสำหรับคนที่ไม่ชอบทานเต้าหู้ก็เป็นได้นะคะ ลองเอาไปทำดูรับรองว่าสูตรนี้เต้าหู้อร่อยจริงๆค่ะ ..แนะนำให้ทานกับข้าวต้มนะคะ(^_^)

ส่วนประกอบหลักก็มีเต้าหู้แข็งสีขาว รากผักชี กระเทียมและพริกชี้ฟ้า เริ่มกรรมวิธีในการทำเต้าหู้กันก่อน เต้าหู้แข็งเลือกซื้อที่ทำใหม่ ไม่มีกลิ่นเหม็นเปรี้ยว และไม่มียาง ล้างน้ำให้สะอาด จากนั้นนำไปต้มกับเกลือให้สุกจนก้อนเต้าหู้ฟูลอยขึ้นมา จะช่วยกำจัดกลิ่นถั่วเหลือง และทำให้เนื้อเต้าหู้เหนี่ยวหนึบ..อร่อย

จากนั้นนำมาหั่นเป็นตามชอบเลยค่ะ ควรทำในขณะที่ต้าหู้ยังร้อนอยู่ หรือนำขึ้นจากหม้อต้มใหม่ๆ หากทิ้งไว้ให้เย็นแล้วมาทำ เต้าหู้จะแข็งไปค่ะ

และก็นำไปทอดในน้ำมันที่ร้อนจัดให้พอเหลือง

เทน้ำมันออกให้หมด จากนั้นใส่กระเทียบสับ รากผักชีสับ และพริกชีฟ้าซอยหยาบลงไปคัวให้หอม ลดไฟลงให้เป็นระดับปานกลาง

ปรุงรสด้วยซอสถั่วเหลือง น้ำตาล และซอสเห็ดหอม ให้ออกรสเค็มหวาน เติมน้ำสะอาดพอท่วม

จากนั้นเคี่ยวให้เหลือน้ำพอขลุกขลิก ฟิดไฟ..แล้วก็อร่อยได้เลย (^^)

:cool:ดูเมนูอาหารมังสวิรัติและอาหารเจอื่นๆ
    ที่นี่ค่ะ>>>มังสวิรัติ ::: Vegetarian ::: สูตรอาหาร : อร่อยได้..ไม่เบียดเบียน
    ...
    ...
    เมนูใหม่ทุกวันนะคะ (^_^)

2. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    น่าทานจังเลยค่ะ บังเอิญชอบเต้าหู้ค่ะ

วันพระนี้จะลองทำดูค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะที่นำมาฝาก

[​IMG][​IMG][​IMG] [​IMG][​IMG][​IMG] [​IMG][​IMG][​IMG]

3. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ของโปรดอีกอย่างเลยค่ะ

4. khunfongbeer

khunfongbeer เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2012