เทคนิคสำหรับมือใหม่ที่อยากเข้าสู่วงการพระ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย เอ๋สระบุรี, 26 เมษายน 2012.

1. เอ๋สระบุรี

เอ๋สระบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนอื่นขอบอกไว้ก่อนว่าผมไม่ได้เก่งมาจากไหน และไม่คิดว่าจะมาสอนใคร
    ในเวปบอร์ดนี้ แต่จะนำเสนอจากประสพการณ์ที่ผ่านมาของตัวผมเองที่คลุกคลีกับวงการพระมา กว่าครึ่งชีวิตของผม ผมเริ่มเล่นพระมาตอนอายุ 18ปี ปัจจุบัน
    40 กว่าๆแล้ว ก็ยังเรียนไม่จบครับเรื่องพระ ยังไปได้อีกเรื่อยๆ แต่อยากจะบอกสมาชิกมือใหม่ที่จะเข้าวงการให้เข้าใจ จะได้ไม่หลงทางครับ

ผมว่าเอาแบบนี้ดีกว่าด้วยความเคารพ ผมไม่ได้สมาชิกมือใหม่ทุกๆท่าน ที่อยากเข้าสู่วังวนพระเครื่อง พระบูชา เหรียญคณาจารย์ ผมอยากแนะนำให้ว่าท่านอย่าเพิ่งเรียนลัด เขามาแล้วโดดไปเล่นพระด้วยราคา จริงอยู่ใครๆก็อยากมีพระสมเด็จฯ หรือพระราคาแพงๆกันทั้งนั้น เพราะยึดติดเรื่องราคาค่างวด
    ท่านอยากได้พระแพงๆ ที่ราคาถูกๆสบายกระเป๋าตังค์ มันก็คงจะยากอยู่ถ้าท่านไม่รู้เรื่องพระเลย ลองเริ่มจากพระราคาถูกก่อน แล้วค่อยๆกระเถิบขึ้นไปครับให้คิดว่าสะสมเพื่อเรียนรู้ ไม่ใช่เรียนลัดครับ ที่ท่านเข้ามาท่องเวปพระเครื่องเพื่อหาความรู้ ก็เท่ากับว่าท่านเรียนลัดไปแล้ว หนึ่งขั้นนะครับ ถ้ามีคนบอกว่าพระของท่านแท้ แต่จริงๆแล้ว พระของท่านเก๊ อาจเพราะ สมาชิกจะดูผิดไปบ้างหรือ อาจจะมาตอบแบบที่ไม่รู้จริงๆ แล้วท่านจะดูเป็นหรือไม่ครับ ลองคิดดู
    อย่าว่าผมสอนเลยนะครับ ผมเจตนาดีจริงๆ ไม่อยากให้ท่านหลงทางครับ
    การศึกษาพระ ไม่มีอะไรดีไปกว่าเรียนจากพระแท้ องค์จริงเท่านั้นครับ ดีที่สุด

ผมก็เริ่มจาก พระ 25 พุทธศรรตวรรษนี่แหละครับ ลองอ่านที่ผมอธิบายไว้ว่าทำอย่างไร ท่านจะได้ความรู้ครับ

จะว่าไปแล้ว 25 พ.ศ. นี่เป็นพระที่ผมใช้เป็นครู หัดเริ่มเล่นพระใหม่ๆเลยครับ
    ทั้งเนื้อดิน และเนื้อชิน
    เนื้อดินไว้เปรียบเทียบ ความเก่าของดิน
    เนื้อชิน ไว้เปรียบเทียบความเก่า ของโลหะ และปรอท กับดูลักษณะของเหรียญปั๊ม ได้เป็นอย่างดี

ผมมีเทคนิคการเรียนพระมาฝากมือใหม่นิดหน่อย ผมใช้ในสมัยเริ่มเล่นพระเมื่อ
    20 กว่าปีที่ผ่านมาแล้ว (ไม่รู้ว่าปัจจุบันยังใช้ได้หรือเปล่า หรือเก่าไปแล้ว)

วิธีของผมคือ เข้าเช่าพระร้านที่พอจะมีชื่อเสียง(ไม่จำเป็นต้องบิ๊กเนมก็ได้)
    แต่ขอให้มีพระหลากหลาย เพราะ มีพระราคาถูกให้เราเช่า ตามที่เราอยากได้ (ไม่ใช่แผงจร หรือแบกะดินนะ) ไม่ใช่ดูถูกแผงพวกนี้ (ปัจจุบันผมก็ชอบแผงพวกนี้) แต่เคล็ดวิชาเรายังไม่สูงส่งพอก็อย่าเพิ่งไปรบกับเขา เอาร้านที่พอมีชื่อเสียงในด้านดี และมีพระแท้ให้เราดู แล้วเราก็เช่าพระที่ราคาถูกทีเราต้องการจะเช่า ตกลงราคาซื้อแล้ว ก็ขอเขาดูพระอื่นๆ ในตู้ที่เราอยากเรียนรู้ ทำบ่อยๆไปบ่อยๆ เช่าพระราคาถูกที่เราชอบ ผมเลือกแต่ 25 พ.ศ. (สมัยนั้นนะ) 50 - 150 บาท จนสนิทกับเขาแล้ว ขอข้อมูลพระที่เราอยากรู้แล้วเขาจะสอนเราเรื่อยๆครับ เพราะ เราเป็นลูกค้าประจำเขา ถึงแม้จะเช่าพระ ราคาถูกแต่ ก็เป็นลูกค้าประจำ เขาก็ยินดีอยู่แล้ว มีคนเอาเงินมาให้มีหรือจะไม่ต้อนรับ อย่าไปกลัว ผมรับรอง มีแต่เขาจะเรียกเราเข้าร้าน ว่าน้องๆ วันนี้ได้ 25 พ.ศ. มาชุดใหม่ สวยๆ มาคัดไปสิ

ผมทำอย่างนี้แหละครับ จนได้วิชามามากพอสมควร ส่วนพระที่เราเช่าไว้ พระแท้อยู่แล้วเรามีเยอะถ้าเบื่อเราก็ออกตัวได้ไม่ขาดทุน ยอมลงทุนสักนิดแล้วท่าน
    จะได้ความรู้ตามมาอีกมากมายครับ (การเรียนคือการลงทุน) ด้วยความปารถนาดีจากใจครับ โดยเฉพาะสมาชิกมือใหม่ทุกๆท่าน

ขอบพระคุณครับ
    (ความคิดเห็นส่วนบุคคล)<!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 กรกฎาคม 2012
  2. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณมากครับพี่ _/\_ :cool:

3. brutus

brutus เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    ขอบคุณ คุณเอ๋ครับที่มาให้ความรู้

4. เอ๋สระบุรี

ทั้งสองท่าน narmja, brutus คงไม่ต้องใช้แล้วมังครับ

กระทู้ของผมอาจจะน่าเบื่อ เพราะ ไม่มี รูปภาพพระสวยๆ มาประกอบ
    แต่จะพยายาม นำเรื่อง มาบอกเล่าให้มือใหม่ได้เรียนรู้ครับ

ขอบคุณครับ

5. ecc30011

ecc30011 Active Member

12 ธันวาคม 2011
    ผมเองก็รีบร้อนไปหน่อยไม่ได้ศึกษาก่อนเช่าครับพี่ เช่ามาจากแผงข้างทาง น่าจะโดน แต่ก้อยังเก็บไว้ครับคอยเตือนสติ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      270
      ขนาดไฟล์:
      972.3 KB
      เปิดดู:
      216
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      421
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      347
  6. narmja

สององค์นี้ผมว่าแท้นะครับพี่

7. ecc30011

ecc30011 Active Member

12 ธันวาคม 2011
    ขอบคุณครับ พี่ narmja ผมเองก้อไม่แน่ใจมีคนเคยดูให้(เนื้อดิน) บอกว่าของแท้ต้องมีรอยเดือย

8. narmja

อ๋อ เนื้อดินผมคงอาจจะไม่ชำนาญครับ พี่ แต่องค์นี้ ผมว่าดีแน่

[​IMG][​IMG]

9. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ดีครับ เป็นอีกหนึ่งความรู้ที่คนที่ยังไม่มีหลักในการเล่นหรือ แนวคิดอะไร น่านำไปใช้ครับ :cool:

10. iochin

iochin เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2010
    ขอแสดงความคิดเห็นด้วยครับ
    มีอีกวิธีหนึ่งครับที่พอจะคัดกรองพระแท้ได้ในระดับหนึ่งคือ
    พระที่เค้านำมาประมูลในเว็บต่างๆ ให้เลือกเก็บภาพเฉพาะ
    ถาพพระที่มี ใบรับประกันมาเก็บไว้เอาไว้ดูเป็นตัวอย่าง
    แทบไม่ต้องเสียอะไรเลยก็ได้รูปพระแท้ๆมาก็บไว้เปรียบเทียบครับ
    หากจะเช่าพระก็เอารูปที่เก็บไว้มาดูประกอบก่อนการตัดสินใจ
    แต่สำคัญก็อยู่ที่ของจริงอยู่ดีครับ
    อย่าใจร้อนครับ ค่อยๆศึกษาไป

11. พี ชลบุรี

พี ชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2011
    ขอเข้ามาหาความรู้ด้วยคนนะครับพี่เอ๋อยุธยา:cool:

12. เอ๋สระบุรี

วันนี้ จะมาบอกว่า พระเครื่องเป็นเรื่องที่ต้องรู้ ต้องศึกษาครับ

รู้อย่างไร ก็คือ รู้จักตั้งแต่ข้อมูลเริ่มสร้าง ประวัติความ ผู้สร้าง เจตนาการสร้าง
    รูปแบบ พิมพ์ มีกี่พิมพ์ กี่บล็อก หล่อ ปั๊ม
    รูปแบบ เนื้อ มีกี่เนื้อ โลหะ ผง ดิน ว่าน
    รู้ราคา ตามระดับความสวยงาม และบล็อก

รู้ว่าพิมพ์นิยม เป็นอย่างไร พิมพ์อื่นๆเป็นอย่างไร สมัยนี้ ผมเองยังปวดหัวเรื่อง
    การแยกพิมพ์ของเหรียญคณาจารย์ต่างๆอยู่พอสมควร เพราะในสมัยก่อน แค่แยกว่าแท้-เก๊ หรือ พิมพ์นิยม พิมพ์ธรรมดา เท่านั้นก็ เล่นกันได้สบายมากแล้ว

แต่ปัจจุบันมันไม่ใช่ ต่างคนต่างอยากขายพระไห้ได้ราคาสูงขึ้น โดยมีราคามาเป็นตัวตั้ง เพื่อ จะได้แยกบล็อกย่อยอีกหลายๆบล็อก ก็จะขเยิบราคาขึ้นตามบล็อกที่ตั้งชื่อกัน ตามแต่จะตั้ง มันก็ดีที่เพิ่มราคาได้ แต่ก็ ไม่นานก็จะเงียบไป
    ในกรณีพระใหม่ หรืออาจจะรวมพระเก่าบางหลวงพ่อ บางอาจารย์ ยกตัวอย่าง
    เช่น เหรียญหลวงพ่อคูณปี 17 ก็ได้ ไม่รู้จะกระทบใครหรือเปล่า ขออภัยไว้ก่อน เมื่อก่อนหลวงพ่อยังไม่ดัง ราคาพอหาเช่าได้ สวยๆ นวะ พันกลางๆ ทองแดงพันกว่าๆ หรือร้อยปลายๆ เท่านั้น ก็เล่นหากันได้ไม่มีปัญหา แต่ปัจจุบัน ยังไปแยกบล็อกย่อยๆอีก 5-6 บล็อก แถม ยังแยกบล็อก นวะ ในเหรียญทองแดงให้งง กันเข้าไปอีก หรือว่า เดี๋ยวนี้ มันไม่มีอะไรจะเล่น กันแล้วหรือ

ลองเทียบคุณค่าดูนะครับ
    หลวงพ่อโตบางกระทิงสวยๆลงรักปิดทองหูตากระพริบ ไม่เกิน 2500 บาทในสมัยก่อน ตอนนี้ อาจขึ้นหมื่นได้ แต่ก็หายากเต็มทน (บางกระทิงสวยๆ)
    พระ 400 กว่าปี สมบัติแห่งความเป็นชาวพุทธที่ควรรักษา แต่ ไม่สามารถแยก
    ได้หลายๆบล็อก เหมือนเหรียญใหม่ๆ ทั้งๆที่ดูง่ายกว่ากันเยอะ (ถ้าศึกษา)
    ตรงกันข้าม เหรียญใหม่ๆราคา ไปไกลลิบลิ่ว แถมเก๊ ใกล้เคียงของแท้เข้าไปทุกวันๆ คิดแล้วน่าน้อยใจ พระกรุพระเก่า ศิลปะสวยงาม บ่งบอกถึงความเก่า และ
    ยุคสมัยได้ดี ควรค่าแก่การศึกษาและสะสม ให้ลูกหลานไว้ศึกษา แต่ถูกมองข้ามเพราะ ความนิยมในราคา

ผมก็เป็นคนซื้อ-ขาย พระเหมือนกัน ก็ต้องปรับตัวไปตามกระแสนิยม แต่ไม่เคยทิ้งพระกรุพระพิมพ์ โบราณ ที่บรรพบุรุษเราสร้างเอาไว้ครับ

นี่แหละครับ พระเครื่องเป็นเรื่องที่ต้องรูต้องศึกษา (ทิ้งหรือห่างไม่ได้เลย)

คราวต่อไปเรื่อง
    1.ติดตา-ติดใจ-ติดตาม
    2.เตรียมให้พร้อม-ซ้อมให้ดี
    3.ตาถึง-เงินถึง-ใจถึง
    4. ฯลฯ
    ตามลำดับครับ

ขอบคุณครับ

(ความคิดเห็นส่วนบุคคล)

13. พี ชลบุรี

พี ชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2011
    มาปูเสื่อรอติดตามครับผม:cool:

14. narmja

ผม เพิ่ม หลวงพ่อคูณ เหรียญนั่งพาน ชนะมาร ด้วยนะครับพี่ มี ตั้ง 10 กว่าบล๊อก แถม ด้วย การตอก code 1 code นี่ ราคาถูกกว่า 5 - 6 code หลายช่วงตัว

เหรียญทองแดง 5 code แพงกว่า เหรียญ นว 1 code ประมาณ 2 เท่า

15. เอ๋สระบุรี

ในฐานะคนเคยสร้างพระ ผมบอก กรรมการที่ร่วมกันสร้างว่า ถ้าจะแจกกรรมการ
    ก็แยก โค๊ตเลยครับ รวมถึงรันหมายเลขด้วย แต่ห้ามตอกหลายๆโค๊ต มันเป็นเจตนาที่ไม่ดี ก็ยังมีหลุดเผลอบางองค์ 2 โค๊ตก็มี แต่ก็ไม่กี่เหรียญ ผมก็เลยตัดปัญหาที่จะเกิดขึ้นมาตามหลัง ก็เลยเก็บ 2 โค๊ตไว้ที่ผมคยเดียวเลย อิอิอิ

16. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    ขอบคุณพี่เอ๋ สำหรับการแบ่งปันครับ..

17. เอ๋สระบุรี

ลืมบอไปอย่างช่วงนี้พระกรุ พระเก่าราคาไม่ขยับ ยังเงียบๆอยู่ น่าสนใจเก็บไว้ศึกษานะครับ สำหรับมือใหม่ เลือกเอา พระที่ไม่แพง มาเรียนรู้ครับ
    อย่างเช่น หลวงพ่อโตบางกระทิง พระกรุวัดลิงขบ พระกรุวัดสะแก
    พระกรุวัดราชบูรณะ หรือจะเป็น ประเภทพระเกจิเก่า เช่น หลวงพ่อขัน วัดนกกระจาบ อยุธยา พิมพ์แซยิด หรือ จะชอบแนวสมเด็จ ก็บางขุนพรหม ปี17
    ปี 31 ก็พอได้ครับ เกจิใหม่ๆ สู้ไม่ไหวแพงเหลือเกิน พอของเริ่มขายออกได้
    ก็จะเงียบไปเฉยๆ เช่น หลวงปู่เหรียญ วัดบางระโหง หลวงปู่แผ้ว เป็นต้น

เพราะฉะนั้นเล่นพระกรุพระเก่า ราคาคงที่ ไม่ค่อยขึ้นราคา ดีกว่า ยังไงก็ไม่ขาดทุนขึ้นตามกาลเวลา ทีละเล็กทีละน้อย แต่ราคาไม่ตกครับ

18. blackeye

blackeye เป็นที่รู้จักกันดี

ถามนิดนึงคับ

1.ติดตา-ติดใจ-ติดตาม
    2.เตรียมให้พร้อม-ซ้อมให้ดี
    3.ตาถึง-เงินถึง-ใจถึง

ประโยคเหล่านี้คุ้นๆแหะๆ โดยเฉพาะ 3ต กับ เตรียมให้พร้อมซ้อมให้ดี ชัดเลยคับ พี่เอ๋ได้จากไหนมารึคับ หรือ จดจำมาจากไหนหรือคับ

เดียวพี่ตอบหละ ผมจะมาบอกคับ ว่าทำไมผมถึงถามคับ ขอบคุณคับพี่ ตอบได้สบายๆหนะคับ พอดีสงสัยนิดหน่อยคับ แหะๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 เมษายน 2012
  19. เอ๋สระบุรี

ถ้าถาม ผมจะตอบว่า อ.เปี๊ยก ปากน้ำ ครับ ท่านไม่ได้เป็นอาจารย์ผม แต่ผมติดตามท่านมาตลอด ท่านเป็นผู้ใหญ่ของวงการที่น่านับถือจริงๆครับตรงไป
    ตรงมาไม่เข้าข้างใครหรือฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง ประโยคแบบนี้ อ.เปี๊ยก ใช้มานานแล้วครับสมัย ผมเริ่มเล่นพระใหม่ๆ ผมก็เอาพระไปให้ท่านดูที่ร้านแหละครับ
    เมื่อก่อน ที่บ้านผมขายผลไม้อยู่ตลาดรามอินทรา กม.2 ใกล้ๆร้านอาจารย์
    ยังไม่ทันฝากตัวเป็นศิษย์ ที่บ้านผมก็ย้ายกลับภูมิลำเนาครับ ผมเคยได้เหรียญ
    หลวงพ่อเดิม ปี2470 มา ท่าน อ.เปี๊ยก ก็กรุณาบอกผมว่าแท้ครับ ปัจจุบัน
    เหรียญนั้นผมเก็บให้แม่แขวนไปแล้วครับ

ส่วนตัวผมก็ยังติดตามผลงานอ.เปี๊ยก ทุกคืนทาง AM 1233 รายการมรดกคนไทยทุกวันจันทร์-ศุกร์ 21.00-22.00

20. blackeye

blackeye เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคับ ที่ผมถามเพราะ ผมได้ยินบ่อยมากๆเวลาท่านสอนผม และก็บอกว่าเล่นพระจำไว้ติดตา ติดใจ ติดตาม เวลาเราเหนื่อยหรือหลับไม่พอ หรือทำการบ้านให้ดีก่อนเช่าอ.จะบอกเตรียมให้พร้อมซ้อมให้ดี และประโยคแบบนี้มีคนเดียว จริงๆ

และ ที่สำคัญ อ.เปี๊ยก ปากน้ำ คือ อ.ผม คับ นึกว่าพี่เป็นศิษย์แกคับ ผมเลยถามพี่คับ อ.เปี๊ยก อาจารย์เก่งขั้นเทพจริงๆคับ ยิ่งเนื้อผง อือหือ เซียนใหญ่ยังหนาวคับ ผมเลยรู้ว่าการเล่นพระธรรมชาติมันสำคัญขนาดไหน อ.บอกผมเสมอธรรมชาติถ้าดูเป็นเล่นพระจะง่าย ผมก็เลยเข้าใจว่าทุกๆคนเล่นรู้จักคำว่าธรรมชาติหมด พอเรียนจริงโอโห ธรรมชาติพระ10ปีตูจะรู้หมดไม้ นี่แหละของจริง ผมพอเอาตัวรอดได้แต่ไม่เก่งหนะคับเพราะ อ. หละคับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 เมษายน 2012