เปิดร้านขายเหล้าบุหรี่

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย siriwan2527, 28 เมษายน 2013.

1. siriwan2527

siriwan2527 เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนถามท่านสามเณรีค่ะ
    คือตอนนี้ได้เปิดร้านขายของชำมาประมาณปีกว่าแล้วค่ะ อยู่ๆบางทีก็นึกไม่สบายใจขึ้นมาค่ะ ว่าการที่เราขายเหล้าเบียร์ บุหรี่ที่เป็นของมึนเมานั้น ถือว่าเป็นบาปใช่ไหมค่ะ แล้วเราจะมีวิธีแก้ลดหย่อนผ่อนโทษยังไงได้บ้าง เพราะยังไงก็มีความจำเป็นที่ต้องขายสิ่งนี้ค่ะ

2. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    ขายสิ่งที่เป็นพิษแก่ร่างกายและบั่นทอนสติปัญญา มีอานิสงค์ให้เราต้องติดสิ่งมีพิษ หรือเข้าถึงฐานะด้อยสติปัญญาได้นะครับ...ถ้ามีวิธีลดหรือหยุดขาย หาอย่างอื่นมาแทนได้จะดีมาก...

แต่เมื่อยังไม่อาจละเลิกได้ก็ขอแนะนำวิธีลดกำลังบาปกรรมดังนี้...

๑. ติดป้ายเตือนผู้บริโภคไว้ในร้านว่า "บุหรี่ เบียร์และสุรา เป็นสิ่งเสพติดมีพิษทำลายสุขภาย"(ในประเทศที่เจริญทางยุโรปจะมีข้อความเตือนทำนองนี้ไว้ที่ฉลากบนซองบุหรี่ ขวดเหล้า เบียร์)..

๒. ตั้งใจว่าจะหาทางยุติหรือเลิกขายโดยเร็ว

๓. เวลามีลูกค้าซื้อ ให้ตั้งเจตนาว่า ขอให้เขาเลิกติดหรือดื่มได้โดยเร็ว

๔. บริจาคเงินตามโรงพยาบาลหรือสถานดูแลคนปัญญาอ่อนเนืองๆ

๕. หลังทำบุญอธิษฐานให้ได้พบงานอาชีพที่บริสุทธิ์ไม่ผิดศีลธรรมโดยเร็ว

๖. แนะนำให้บริจาคที่นี่ ..

ขอต้อนรับทุกท่านด้วยความยินดี
    (วัดนี้มีการศึกษาและสอนพระธรรมที่ถูกแท้ครับ จึงแนะนำเป็นพิเศษ)
    แล้วตั้งเจตนาในการบริจาคว่า ขอให้ศาลาฯนั้นสำเร็จ เพื่อชนทั้งหลายได้มาประชุมกันเพื่อบำเพ็ญบุญมีการฟังธรรมอันเป็นปัจจัยแก่ปัญญาขั้นสูงสุด..

อานิสงค์คือการได้ปัญญาไม่เอ๋อเป๋อเพราะขาดสติย่อมหวังได้..

ขอให้พบทางออกที่ดีครับ