เมื่อพระอภิญญาท่านว่า...

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย toplus99, 20 พฤศจิกายน 2011.

1. raming2555

raming2555 เป็นที่รู้จักกันดี

"อีกอย่างเวลาอยู่คนเดียวนี่..ผมจะเป็นคนไม่ค่อยพูดด้วย"

...ท่านทั้งหลายเป็นเหมือนกันกับผมรึเปล่า?

ก็ถ้าลองพูดอยู่คนเดียวสิครับ...เขาจะได้ว่าบ้าอ่ะนิ...
    อยู่คนเดียว มันก็ไม่มีใครพูดด้วยอยู่แล้ว ก็ต้องไม่พูดสิครับ...ชิมิ..ชิมิ..

2. ภิศรณ์

ภิศรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ใกล้จะครบร้อยหน้าแหละ อยากมีส่วนร่วมด้วย แต่ว่าไม่มีเรื่องราวอันใดในการนำพามาสู่พี่ๆ น้องๆได้เลยนะสิคะ

แต่ด้วยเมื่อสองวันก่อนตามหาเอกสารแผ่นหนึ่งที่เป็นข้อมูลที่ต้องใช้งาน
    หาเท่าไรก็ไม่พบ ค้นแล้วค้นอีกดูทุกที่ที่คิดว่าวางไว้ หา....ต่อไป จนอ่อนใจ
    ไม่ไหวเครียดแล้ว พักก่อนเลิกหา และคิดว่าเราคงไม่มีสติใจเย็นๆ เดี๋ยวค่อยหาใหม่

แต่จนแล้วจนรอด กลับมาหาใหม่ เช่นเดิม ไม่พบ เอาละนะ สููตรเดิมหลวงปู่เคลือบเจ้าขา ช่วยลูกด้วยค่ะ ไม่ช้าไม่นาน อยู่นี่เอง....พบแล้ว เย้

ทำให้ตนเองคิดว่า เออเรานี้หนอ เป็นศิษย์หลวงปู่เคลือบเสียเปล่า ยังไม่เคยทราบเลยว่า
    หลวงปู่เคลือบท่านอยู่วัดไหน องค์ท่านเป็นอย่างไร ประวัติความเป็นมาอย่างไรบ้าง
    ทราบแต่เพียงว่า หาสิ่งใดไม่พบไม่เจอหาอ่อนใจแล้ว ก็จะขอบารมีของหลวงปู่เคลือบให้ช่วย (แต่ไม่ขอทุกครั้ง เพราะบางครั้งก็ลงโทษตนเอง ไม่พบก็ไม่ต้องพบซะอย่างนั้น)
    เท่าที่ได้ขอบารมีหลวงปู่เคลือบ ไม่เคยพลาด หาสิ่งนั้นได้ทุกคราไป

จึงได้ค้นหาข้อมูลหลวงปู่ท่าน พบว่าท่านอยู่ไม่ไกลนักที่วัดหนองกระดี่ อ.ทัพทัน จ.อุทัยธานีนี่เอง ไม่รอช้าได้ไปกราบรูปหล่อหลวงปู่ที่วัดแล้วค่ะ

อีกเรื่องหนึ่งเมื่อปีที่แล้วหาสิ่งของเป็นที่อัศจรรย์แก่คนที่ยืนอยู่ตรงนั้นด้วยกัน คือ
    ได้ยืนคุยอยู่ใต้ต้นไม้ สามคน ที่นี้มดแดงได้ไต่บริเวณใบหน้า มือปัดไปโดนต่างหูหลุด นั่งช่วยกันหาหลายคนไม่พบจะตัดใจก้็เสียดายเพราะหลายอัฐอยู่ จึงบอกหลวงปู่เคลือบ เท่านั้นก็พบเลย อยู่ตรงหน้าที่พวกเราหานั่นเอง หลายคนก็ถามว่า หลวงปู่ทำไมเมตตาลูกหลานคนนี้จัง ก็จะบอกคนที่ถามว่า เป็นลูกหลานที่ดี บนด้วยเหล้าขาวพร้อมมะขามเปียกและเกลือป่น พอบอกลาหลวงปู่ก็จะขอน้ำชายาอายุวัฒนะสักหนึ่งจิบพร้อมมะขามเปียกจิ้มเกลือหนึ่งข้อทันที อาจด้วยเหตุนี้กระมังท่านถึงเมตตานัก

ที่กล่าวมาไม่ได้มีวัตถุประสงค์อื่นใด เพียงเพื่อเทิดทูนบารมีหลวงปู่เคลือบท่าน นอกจากนี้หลวงปู่ท่านยังมีเมตตาในด้านอื่นๆ อีกมากมายนัก

3. toplus99

toplus99 เป็นที่รู้จักกันดี

เดินทางมาที่หน้า99 แล้ว ก็ตั้งไม่ให้กระทู้นี้ไม่เกิน 100 หน้า

นี่คือ บทเรื่องทั้งหมด ที่บอกว่าจะนำเสนอจากในหน้าที่ 4 ท่านทั้งหลายที่สนใจ ใครบอกได้ว่าเหลือเรื่องใดที่ยังไม่ได้นำเสนอบ้าง....

ใครตอบถูก ถือว่าเก่งมีรางวัลให้หลังไมค์

ใครตอบผิด... มีประจานกันหน้าเหวอ ..

ถ้าท่านใดสนใจเรื่องเล่าที่เหลือก็ให้ตามไปที่
    "กระทู้.... ตามครรลองธุลีดิน" ได้ ก็ตั้งใจว่าจะเอาให้จบๆภายในก่อนเข้าพรรษานี้ให้จงได้...หวังไว้อย่างงี้จริงๆ

4. ภิศรณ์

มาเรื่องเลยค่ะพอ อ.toplus99 ถามว่า ใครบอกได้ว่าเหลือเรื่องใดที่ยังไม่ได้นำเสนอบ้าง....

บางเรื่องก็ยังคุ้นอยู่ แต่พอมีให้เลือกหลายเรื่องชักสับสนแล้วค่ะ แต่ตั้งใจว่าต้องย้อนรอยถอยหลังไปค่อยๆ เก็บอ่านเริ่มต้นใหม่ เพราะผู้ติดตามนี้บางช่วงบางตอนก็ห่างหายไป หรืออ่านไม่ละเอียดนัก ที่ไม่คุ้นเลยก็น่าจะเป็น

-ยกบาตรลูกศิษย์ขณะเผาไฟแดงจ้า ประทับรอยมือติดอยู่ที่บาตรจนปัจจุบัน
    -นกสาริกาจอมสอดแนม กับนิสัยขี้ฟ้องพฤติกรรมคนในวัดขณะหลวงพ่อไม่อยู่

เอ! หรืออย่างไรน๊า งงแหละค่ะ

5. toplus99

ถูกต้องครับ....

แต่ยังเหลือหลุดรอดไปอีกเรื่อง

===============

เห็นคุณลม นี่ก็แอบย่องมาโพสไว้พักหนึ่ง

ไม่รู้คิดไง.. สุดท้ายก็แอบมาลบออกไปอีก.. เห็นนะ

คุณแดน pegaojung เป็นสักขีพยานได้

สงสัยว่ากลัวพลาดหน้าเหวอ...รึไม่?

แค่หยอกเล่นๆ อย่าไปจริงจัง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 เมษายน 2014
  6. pegaojung

pegaojung เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2012
    ตอนแรกจะเข้ามาชมคุณลมที่กล้าเป็นทัพหน้าคนแรก
    แต่มาดูอีกทีลบหลบซุ่มไปซะแล้ว
    แล้วก็มีคุณภิศรณ์ที่อาสารบ เอ๊ยย อาสานำหน้าส่งคำตอบแทนพี่น้อง
    เก่งทั้งคู่เลยค่า (good)
    ส่วนเราเป็นแมวซุ่มแอบๆดูอยู่ข้างหลัง
    เกิดพลาดพลั้งยังไงจะได้หนีทัน (deejai)

มีอีกเรื่อง ที่เรา ไม่คุ้นว่าอ่านไปแล้ว
    ก็เรื่อง "ญาณอนาคต บอกล่วงหน้า.."
    รึว่า.. เล่าไปแล้ว แต่ความจำเราสั้นกันแน่น๊าาา

แต่ยังไง ก็ไม่ต้องห่วงเรื่องหน้าเหวอ
    เพราะเราหน้าด้าน :p

7. toplus99

เหลืออีกเรื่องคือ..ตัวไม่อยู่.. แสดงฤทธิให้ศิษย์รู้ช่วงทำวัตรเย็น

อันนี้เป็นหนังฟอร์มใหญ่...ทุ่มทุนสร้างมหาศาล

8. pegaojung

หนังฟอร์มใหญ่ ต้องทุ่มทุนรอนาน
    แต่..เรารู้สึกคุ้นๆหนังเรื่องนี้จากที่ไหนน๊อออ
    ลืมง่ายอีกหล่ะ
    ถึงเราจะลืม แต่ก็ไม่จำนะ catt3

เย้ๆๆ หน้าที่100 ตามเป้าประสงค์ของท่านเจ้าบ้าน
    ที่จะปิดบ้าน ย้ายบ้านใหม่
    ไม่อยากย้าย แต่ก็ต้องตามไปบ้านใหม่นะเนี่ย ^^

9. toplus99

ผีต้นละมุด..ก็ยังไม่จบ...

เรื่องใหญ่ฟอร์มดี ฉากประกอบระรานตา

...."หมากคำเดียว..ปั้นแจกก้อนชานหมากได้มากกว่าร้อยคน"

10. ภิศรณ์

มาอยู่เป็นลูกบ้านก่อนย้ายบ้าน เผื่อช่วยเก็บช่วยงำ หรือช่วยหอบของพะรุงพะรังอะไรได้บ้างตามประสาค่ะ

(f)

11. ล้อเล่น

ล้อเล่น เป็นที่รู้จักกันดี

ย้ายบ้านที......เหนื่อยสุดๆๆ

12. wat2510

wat2510 เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าสร้างพระเจดีย์รบกวนบอกบุญให้ผมได้ร่วมในบุญนี้ด้วยนะครับ ขอบพระคุณมากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 เมษายน 2014
  13. wat2510

สวัสดีครับ คุณ ทูพลัส ดีใจครับที่ จะได้อ่านเรื่องราวดีๆและตื่นเต้น พร้อมกับธรรมมะ ของ คุณ ทูพลัสอีก ขอบพระคุณมากครับ

14. wat2510

ผมขอตัวไปนอนก่อนนะครับ เพราะพรุ่งนี้วันพระ จะได้ตื่นมาซื้อดอกไม้บูชาพระครับ
    ฝันดีราตรีสวัสนะครับผม

15. wat2510

สวัสดี คุณ ทูพลัส และทุกๆท่านครับ แรงนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

16. pegaojung

สวัสดีค่ะ คุณwat1967
    ไม่ลองไปเที่ยวบ้านหลังใหม่ "กระทู้.... ตามครรลองธุลีดิน"
    บ้านหลังนี้ ท่านเจ้าของบ้านแจ้งว่าจะปิดประตูแล้วอ่ะค่ะ ^^

17. wat2510

ไม่ทราบว่า ผมไปได้ไหมครับ คุณ ทูพลัส ครับ เพราะอยู่ก็ไม่ใช่ความสุข กับสภาวะที่เป็นอยู่นี้

18. wat2510

จะปิดจริงหรือครับ น่าเสียดายจัง ผมต้องไปติดตามแน่นอนอยู่แล้วครับ ต้องขอบพระคุณ มากๆเลยครับที่กรุณาบอกผม

19. wat2510

เจ้าบ้านเงียบเลย สงสัยยังติดภาระกิจอยู่แน่ๆเลยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      149.3 KB
      เปิดดู:
      43
  20. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    169
    ะไรๆก็จะปิดอยู่เรื่อย แล้วทั้งครอบครัว"toplus99"จะหอบไปด้วยหรือเปล่าคะ เล่าเรื่องเชยไปพลางๆก็แล้วกัน