เรื่องกลิ่นของคน

ในห้อง 'ภพภูมิ-สวรรค์ นรก' ตั้งกระทู้โดย aces, 25 มิถุนายน 2010.

1. Just another day

Just another day เป็นที่รู้จักกันดี

เคยแต่ได้กลิ่นหอมค่ะ มีเพื่อนผู้ชายคนนึงเขาปฏิบัติธรรม ถือศีลตลอดเวลา ไม่มีครอบครัว เจอเขาที่ไรได้กลิ่นหอมตลอดเวลา บางทีเขาทำงานข้างนอกตากแดดอะไร แล้วต้องมาธุระที่เรา จะได้กลิ่นหอมทุกครั้งจนต้องถามว่าอาบน้ำมาเหรอ ทำไมได้กลิ่นหอมทุกครั้ง จนเราได้คุยกับครูบาจารย์ท่านก็บอกให้ฟัง จนตอนนี้เราก็พยายามปฏิบัติตามบ้าง ไม่ได้จะเอากลิ่นตัวหอมนะ แต่พอเห็นรู้สึกว่าดี อยากปฏิบัติตามบ้าง

2. oouoou

oouoou สมาชิก

กลิ่นพวกนี้มีจริงครับ ผมยืนยันเวลาผมใกล้ ๆ ชาวอินเดียกลิ่นแรงมากครับ
    แทบจะทนไม่ได้ แต่ชาวอินเดียบางคนก็ไม่มี
    บางครั้งผมยังเหม็นสาบบางคนครับ(ไม่ได้อาบน้ำ)
    ส่วนเรื่องกลิ่นผู้หญิง...อันนี้ หอม ครับต้องลองไปดมกันเอง
    แล้วที่สำคัญอยู่ที่ว่าคุณจะดม เขาในด้านไหน

3. DuchessFidgette

DuchessFidgette เป็นที่รู้จักกันดี

จงเมตตาพวกเขาเถอะ พระพุทธเจ้าท่าน ไม่เคย ไร้ความปราณีต่อผู้ใด แม้แต่ หญิงที่เป็นบ้า แก้ผ้าผ่อน โดนคนรังเกียจ จอมโจร องคุลีมาล ช้างตกมัน นาฬาคีริง ฯลฯ

4. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุค่ะ
    รู้แต่ว่ากลิ่นของคุณแม่หอมตลอดเลยค่ะ
    เสื้อผ้าที่ท่านใส่แล้วก็หอม
    ไม่น่าใช่อุปาทานว่าเรารักท่านนะคะ

5. Mabuchaa

Mabuchaa Active Member

อืมมม!!! แปลกจริงด้วยครับ
    เคยได้รับทราบเกี่ยวกับคนที่มีกลิ่นตัวหอมโดยที่ไม่ได้ใช้เครื่องประทินผิวใดๆ ก็มีกลิ่นตัวที่หอมเองธรรมชาติ คราวนี้กลิ่นตัวเหม็นก็น่าจะเป็นไปได้ครับ ถ้าทางความเชื่อบ้างก็ว่าชาติที่แล้วคงทำอะไรไม่ดีไว้ แต่ถ้าทางวิทยาศาสตร์คงเกี่ยวกับฮอร์โมนอะไรมั้งครับ
    ผมก็ไม่รู้ข้อความจริงเป็นเช่นไร...แค่เล่าสู่กันฟังบ้าง แลกเปลี่ยนความคิดกันครับ

6. ธรรมพิศดาร

ธรรมพิศดาร สมาชิก

เทวดารักตัวท่านดีน่ะเลยบรรดาลให้เจอ บางทีก็แบบเจอคนที่ขี้เหร่ ๆ ธรรมดา แต่เราจะรู้สึกว่าเค้าน่ารักมากมีประกายอ่อน ๆ (ราศีจับ) หรือไม่ก็บางคนหน้าตาสวย แต่เราจะรู้สึกเฉย รู้สึกว่าเห็นหน้าเค้าจะหมอง ๆ ของแบบนี้ต้องพิสูจน์เองครับ นั่งสมาธิ อุทิศให้เทวดารักษากายบ่อย ๆ มีเรื่องสนุก ๆ เยอะครับ ^^

7. น้ำมนต์ คนสวย5555

น้ำมนต์ คนสวย5555 คิดถึงพี่ตี๋ของหมวยเสมอ

เรื่องกลิ่นนี้..ยอมรับว่าเป็นเรื่องจริง
    ช่วงนั้นเราไม่ทานเนื้อเลยค่ะร่างกายรู้สึกเบาสบายไม่มีกลิ่นเนื้อกลิ่นคาวออกตามรูมขุมขนค่ะ"เเล้วก็กลับมากินเนื้อตามปกติ
    วันเเรกก็รู้เลยว่า"กลิ่นสัตว์มันออกตามรุมขุมขนเราเลยนึกขึ้นมาว่า"อ่อเข้าใจละ"ว่าทำไมเทวดาว่ามนุษย์เหม็น!มันเป็นกลิ่น
    เเบบนี้นี้เองค่ะ..ละก็ถ้าช่วงไหนเป็นคนดีรักษาศีลไหว้พระสวดมนต์"ก็มีได้กลิ่นคนด้วยกันที่บอกไม่ถูกว่าเหม็นยังไง"เเต่ไม่อยากอยู่ใกล้เเค่นั้นค่ะ