เรื่องเด่น เรื่องเร้นลับที่เคยเจอกับตัวเองที่ไม่เคยเล่าที่ไหนมาก่อน

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย faveur, 7 เมษายน 2013.

1. กาลีนะ

กาลีนะ เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2012
    ### พออ่านจบก็พอทราบเรื่องราวที่เกิดขึ้นนี้คะ เพราะแบบนี้แหละเราถึงไม่เอาเรื่องที่เราเจอมาลงเพราะเคยคิดจะเอาลงก็เจอมาบอกตรง ๆ เลย และ เจ้าตัวยังไม่ตายด้วยแต่ต้องมีสภาพชีวิตจิตใจที่ไม่ต่างกับตายทั้งเป็น ... และเราเองก็ยังต้องเจอกับผลพวงที่เข้าไปยุ่งเรื่องของเพื่อนคนนี้อยู่ ...

.. สำหรับพี่นกสิ่งที่เขาเจอเราขอพูดในความคิดเห็นส่วนตัวเลยนะ .. สิ่งที่เขาเจอ เขาทำตัวเองมากกว่า .. การที่เราจะทำคุณไสยย์ใครสักคนมันก็ยากนะถ้าเราไม่แน่จริง ถ้าระดับที่คุณเล่ามาถือว่าเก่งมาก ที่สามารถใช้ผีมากระทำ และ เลี้ยงผีไว้เยอะด้วย แถบอีสานนะมีหลายคนที่ทำได้แต่เขาไม่เปิดเผย ส่วนเสน่ห์นั้นเราไม่ได้อยู่ตรงนั้นเราไม่ทราบว่าในครอบครัวเขามีปัญหาอะไรกัน บางทีอาจจะไม่ใช่ก็ได้นะคะ ต้องยอมรับว่าพอเราเข้ามาทางธรรมมากเท่าไหร่ กิจกรรมระหว่างสามีภรรยามันจะลดลงเองโดยธรรมชาติ หรือ อาจเบื่อหน่ายไปเลยทีเดียว แต่แฟนพี่นกไม่ใช่แน่นอนคะ ส่วนเรื่องระหว่างพี่นก กับ พระที่เป็นญาติกันเราก็ไม่แน่ใจว่าเขาไปทำอะไรกันมาบ้าง อาจไปรับของอะไรมาถือไว้ อาจทำพิธีรับของ รับขันธ์เปิดร่างตั้งนานแล้วก็อาจเป็นได้ แล้วมาโดนคุณไสยย์ซ้ำบวกกรรมเก่าตามทันอีก .... มันมองได้หลายแง่ เพราะมีคำที่บอกว่า ผีมาเต็มบ้าน ... เพื่อนดิฉันก็มีเป็นร้อยกว่าตนคะตามมันไปทุกที่ ตอนนี้เหลือไม่มากแต่หัวกะทิทั้งนั้น ....><" ไปบ้านเพื่อนทีเสียวว๊าบ ๆ กันเลยยิ่งเดินขึ้นห้องนอนนึกว่าตุ๊กแกตัวเท่าคนเกาะตามฝาผนังทางขึ้นบันได .... แล้วก็คล้ายคุณตรงที่เคยเอาไปเล่าที่อื่นปรากฏว่าคอมค้างบ้าง ข้อความหายบ้าง .. สาระพัดจะเจอ ... แต่ถามว่าเขาดดนคุณไสยย์จริงไหม๊ ถ้าตามที่เล่ามา "โดนแน่นอนคะ"

..... มีคนสงสัยเรื่อง ปอบ จะบอกว่าช่วงก่อนหน้านี้ และนับจากนี้ พวกนี้จะมีเกิดขึ้นเยอะมากคะ เพราะคนหันมาเล่นคุณไสยย์กันเยอะ แต่ใช้กับรักษาไม่ได้ ระวังไว้นะคะพวกชอบทำเสน่ห์ทั้งหลาย จะกลายเป็นปอบเดินดินไม่รู้ตัว ... เพราะคนที่ทำสุดท้ายก็ต้องกลายเป็น ปอบ อย่างเลี่ยงได้ยากถ้ามาจากสายดำ ซึ่งเราท่านก็ยากจะป้องกันแก้ไขได้คะ

2. faveur

faveur เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกำลังใจให้เพื่อนของท่านหายเร็วๆนะคะ

** ตอนพาเพื่อนไปกราบหลวงพ่อจรัลนั้น เพื่อนร้องไห้ตลอดแต่ไม่ได้บอกว่าอะไร และพอไปกราบพระอาจารย์ไก่เพื่อนก็ร้องไห้อีก แต่ออกจากวัดมาเพื่อนก็บอกว่าหายแล้ว เหลือแค่ดูอาการว่าหายจริงหรือเปล่าค่ะ ** คิดว่าวิญญาณที่อยู่ในร่างคงเจ็บปวด และอยากให้หลวงพ่อช่วย แต่คงถูกเจ้าของอาคมบังคับไม่ให้พูด

3. faveur

หากยังจำได้ตอนที่ได้เล่าไว้นะคะ '' ก่อนเล่าตอนสุดท้าย ขอเล่าเหตุการณ์ที่เพิ่งเกิดขึ้นสดๆ ร้อนๆ ให้ฟังสักเล็กน้อยนะคะ
    คือ ช่วงบทสนทนา ระหว่าง พระอาจารย์ (ที่เป็นญาติห่างๆของพี่นก) ที่ผู้เขียนได้ยิน ที่คาดว่าน่าจะเป็นเหตุที่ทำให้พี่นก โดนกระทำรอบสองนี้ อยู่ๆ ก็มีเหตุให้ผู้เขียน รีสตาร์ทเครื่องใหม่ ทั้งที่จริง พอเปิดเครื่องแล้วเนี่ย ที่เราเซฟไว้ ก็ต้องอยู่ทั้งหมด ใช่ไหมคะ ปรากฏว่า บทความตอนที่กล่าวถึง อันตรธานหายไปค่ะ เฮ้อออ... ผู้เขียนก็นั่งพิมพ์อยู่ตั้งนานสองนาน .... หรือว่าพี่แก ไม่ต้องการให้เล่า..... (ถ้าจะพิมพ์ใหม่ก็เป็นอันว่ายังไม่จบดี)''

สิ่งที่ท่านสงสัยคือตอนที่กำลังจะเล่า แต่ปรากฏเหตุตามที่่ได้บอกไว้นี้ค่ะ หากไปอ่านคอมเม้นท์ของคุณ กาลีนะ นั่นจะให้คำตอบท่านได้ หากให้เขียน ไม่แน่ใจว่าจะเขียนได้หรือเปล่า อาจมีเหตุให้เขียนเล่าไม่ได้อีก หรือไม่??

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 เมษายน 2013
  4. faveur

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นที่ได้มาแชร์กันนะคะ
    โดยส่วนตัวก็มีความคิดเห็นเช่นคุณ กาลีนะ เหมือนกัน เพราะว่าเราก็ไม่ได้อยู่กับเขาตลอดเวลา เขาอาจจะไปทำอะไรมาก่อนก็อาจเป็นได้ค่ะ แต่กับพระที่เป็นญาติกัน คิดว่าสิ่งที่รู้มาคงเป็นสาเหตุด้วย
    (ได้ทราบเรื่องที่น่าจะเป็นความลับ ระหว่างเขากับพระที่เป็นญาตกัน แต่พอจะเล่าแล้วมีเหตุให้เล่าไม่ได้ทุกที คิดว่าเขาคงไม่อยากให้เล่าด้วยมั้งคะ)

สำหรับตัวเองแล้ว คิดว่าเป็นคนมีจิตที่เข้มแข็งพอ กอรปกับว่า ก็หมั่นเจริญสติ ทำบุญอยู่เรื่อยๆ เรื่องเร้นลับต่างๆจึงไม่ได้เกิดกับตัวเองโดยตรง

** ติดตามเรื่องของคุณ กาลีนะ อยู่เหมือนกันค่ะ แต่ว่าตามอ่านแบบเงียบๆ อย่าลืมนำเรื่องราวตื่นเต้นๆ น่ากลัวมาเล่าให้ฟังอีกเรื่อยๆนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 เมษายน 2013
  5. phataravudh

phataravudh เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอเล่าประสบการณ์ตัวเองนะครับ เมื่อประมานเดือนมีนาคมที่ผ่านมา มีวันหนึ่งที่ผมนอนอยู่บ้าน หลังจากไหว้พระสวดมนต์เสร็จ นอนกำลังจะเคลิ้มหลับไป ปรากฏมีเสียงดังฮึมๆ ใหญ่ ข้างหูแต่ฟังไม่ออก จากนั้นครับ เหมือนตัวเองกำลังถูกเข้าสิง คือเราบังคับร่างกายไม่ได้ แต่มีสติรู้ทุกอย่าง รู้สึกตัวเองกำลังนั่ง แล้วกัดฟัน กำหมัดแน่นเลย ปกติผมจะแขวนพระนอนด้วย ผมทันทีที่ผมได้สติรู้ว่าตนเองแขวนยันต์เกราะเพชรหลวงปู่ปานด้วย เลยนึกอาราธนายันต์เกราะเพชรเลยด้วยคาถา ปลุกยันต์เกราะเพชร
    ที่ว่าด้วย
    อิระชา คะตะระสา
    ติหังจะโตโรถินัง
    ปิสัมระโลปุสัตพุท
    โสมานะกะริถาโถ
    พะสัมสัมวิสะเทภะ
    คะพุทปันทูทัมวะคะ
    วาโธโนอะมะมะวา
    อะวิชสุ นุต สา นุติ
    หลังปลุกยันต์เสร็จรู้สึกยันต์เกราะเพชรแผ่คลุมร่างกาย ผมพยายามขัดขืน จากนั้นร่างก็ล้มลงนอน และคลายออก
    รู้สึุกตัวมาหัวใจเต้นแรงมาก ที่รอดมานะคงเป็นเพราะยันต์เกราะเพชรของหลวงปู่ปานท่านช่วยไว้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 เมษายน 2013
  6. sosweet

sosweet Active Member

22 กุมภาพันธ์ 2009
    นำรูปพระอาจารย์ไก่ มาฝากค่ะ เผื่อท่านใดไม่รู้จัก เป็นพระที่น่ากราบไหว้อีกองค์หนึ่ง อยู่จ.สุพรรณบุรี ไม่ไกลจากกรุงเทพฯมากนัก สามารถไปกราบหลวงพ่อจรัญและพระอาจารย์ไก่ได้ภายในวันเดียวกันค่ะ

ดูประวัติท่านเพิ่มเติมได้จากเว็บไซด์ของวัดนะคะ
    วัดตรีวิสุทธิธรรม ( วัดป่าสระกระโจม ) - พระครูพิทักษ์ศาสนวงศ์ ( หลวงพ่อไก่ )

หรืออ่านเพิ่มเติมจากกระทู้เดิมของพี่เจนค่ะ
    http://palungjit.org/threads/พระครู...่อสวดพาหุง-ฯ-2609-จบ-บูชาพุทธชยันตี**.283436/

ไฟล์ที่แนบมา:

7. กาลีนะ

.... อุ๊ย ... :cool::cool::cool: ขอบคุณนะคะที่ตามอ่านเรื่องของดิฉัน อิอิ เขิลเลย .. พอตอบโพสไปมานั้งนึกอีกข้อสังเกตหนึ่งที่คุณบอกมาว่า พ่อพี่นก เป็น หมอธรรม ... อันนี้ก็น่าสงสัยว่าใครเป็นคนรับช่วงต่อจากพ่อเขาคะ ... ถ้ามีก้พอจะตัดออกได้ แต่ถ้าไม่มีแล้วละก็ ... ใช่เลย .. เพราะหลายสิ่งอย่างมันโน้มเอียงไปทางนั้นมากคะ ซึ่งมันเป็นสิ่งที่พูดในที่สาธารณะลำบาก ...

... ยังไงก็ขอให้มีความสุขในวันปีใหม่ไทยนะคะ ย้อนหลังนิดหนึ่งคะ

8. faveur

ขออนุญาตยก ประโยคของคุณ'' Thrinai '' ที่ได้แสดงความเห็นไว้
    '' ผมคิดว่าเป็นกรรมของคุณนก ที่ได้เคยทำกรรมไม่ดีไว้ และก็ถึงฆาตแล้วจึงจากไป
    สำหรับเรื่องโดนคุณไสยฯ บางทีคุณนกเองอาจเคยเล่นคุณไสยฯใส่คนอื่นเหมือนกันซึ่งไม่รู้ว่าเป็นเพราะชาติปัจจุบัน หรืออดีตชาติ ที่เคยไปทำคนอื่นเอาไว้ ดังนั้นจึงต้องรับผลกรรมที่ทำไว้ ''

ด้วยบุญบารมีที่ข้าพเจ้าทำไว้ขออุทิศให้คุณนก...ขอให้คุณนกเป็นสุขๆเถิดนะครับ ถ้าตกอยู่ที่ทุกข์ก็ขอให้สุข...ถ้าอยู่ที่สุขก็ขอให้สุขยิ่งๆขึ้นไป.

และ ความเห็นของ คุณ กาลีนะ (ชื่อนี้ดูขลังจังค่ะ)

''.... อุ๊ย ... ขอบคุณนะคะที่ตามอ่านเรื่องของดิฉัน อิอิ เขิลเลย .. พอตอบโพสไปมานั้งนึกอีกข้อสังเกตหนึ่งที่คุณบอกมาว่า พ่อพี่นก เป็น หมอธรรม ... อันนี้ก็น่าสงสัยว่าใครเป็นคนรับช่วงต่อจากพ่อเขาคะ ... ถ้ามีก้พอจะตัดออกได้ แต่ถ้าไม่มีแล้วละก็ ... ใช่เลย .. เพราะหลายสิ่งอย่างมันโน้มเอียงไปทางนั้นมากคะ ซึ่งมันเป็นสิ่งที่พูดในที่สาธารณะลำบาก ...

... ยังไงก็ขอให้มีความสุขในวันปีใหม่ไทยนะคะ ย้อนหลังนิดหนึ่งคะ ''

สองท่านนี้ มีความเห็นที่คล้ายกัน มีเหตุผล และตัวผู้เขียนเองก็พอจะรับรู้มาบ้าง ทำนองเดียวกับที่สองท่านได้ให้ความเห็นไว้เลยค่ะ แต่ไม่ทราบเหมือนกันว่าพี่เขาไปทำอะไร กับใคร มาก่อนที่จะมารู้จักกันหรือเปล่า ??

ส่วนที่ว่า พ่อของพี่นกที่เป็นหมอธรรมนั้น เท่าที่รู้ คิดว่าคนในครอบครัวไม่มีใครสืบทอดต่อนะคะ อีกอย่างที่เคยได้ยิน เห็นพี่เขาบอกว่าเขาอยากเป็นหมอดู คงจะชอบโดยส่วนตัวน่ะค่ะ และรู้มาว่าพี่เขารับขันธ์ครู จากพระที่เป็นญาติกันค่ะ พระบอกไม่ให้ไปรับขันธ์ที่ไหน ให้รับกับท่านเท่านั้น เพราะหากเกิดเหตุอะไรขึ้นจะได้ช่วยได้ (อันนี้เพิ่งนึกขึ้นมาได้ ถ้าคุณ กาลีนะ ไม่พูดก็คงลืมไปเลย) ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวด้วยหรือเปล่านะคะ ขอความรู้จากคุณ กาลีนะ หรือท่านอื่นที่พอจะทราบเกี่ยวกับเรื่องแบบนี้หน่อยค่ะ ถือว่าเป็นวิทยาทานกับอีกหลายๆคนที่กำลังคิดจะเดินทางสายนี้

สำหรับการปฏิบัติธรรม หรือการทำบุญของพี่เขานั้น ก็เห็นมีญาติๆ เพื่อนๆ ได้เคยห้ามปรามไว้เหมือนกันค่ะ ว่าให้ทำแต่พอดี แต่พี่เขาไม่ฟัง ออกจะดื้อเงียบนิดนึง (คนวันอังคาร เดือน สิงห์ ) ก็อย่าลืมว่า ผู้เขียนไม่ได้อยู่ด้วยกับพี่เขาตลอดเวลา บางเรื่อง บางอย่าง ผู้เขียนก็ไม่ทราบ นำมาเล่าเท่าที่รู้น่ะค่ะ

9. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    พอดีอ่านมาแล้วสะดุดตรงย่อหน้าสุดท้ายค่ะ (คนวันอังคาร เดือนสิงห์) เป็นยังไงหรือคะคุณ feveur พอดีคนใกล้ตัวเป็นคนวันนี้เดือนนี้ ก็เลยอยากทราบนิดหนึ่งค่ะ สงสัยจะเอาการพอตัว

10. faveur

อย่างที่ทราบกันโดยทั่วไปนะคะ คนวันนี้จะเป็นคนดื้อรั้นพอสมควร จะเชื่อมั่นตัวเองสูง แม้แก่ตัวไปก็ยังคงมีนิสัยดื้อรั้นอยู่ ยิ่งเป็นคนเดือนสิงหาคม ด้วยแล้ว ยิ่งเป็นไปตามนั้นเลยค่ะ faveur อาจให้คำตอบได้ไม่ดีเท่าน้องคนนึง สักพักคงจะมาให้คำตอบ คุณ buakwun ในเรื่องที่สงสัยได้ คนนี้ ขอบอกว่า ดูดวงแม่นจนน่าทึ่ง เพราะได้รับการถ่ายทอดวิชามาจากคุณปู่ที่เป็นซินแส แต่น้องเขาจะไม่ค่อยดูให้ใคร หากไม่จำเป็น คร่าวๆแค่นี้ก่อนนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 เมษายน 2013
  11. ฤดีรัตน

ฤดีรัตน Active Member

คนวันอังคารเดือนสิง เป็นนักสู้เต็มตัว มีใจเป็นอำนาจ ใจกล้าใจใหญ่ เวลาฟังความคิดคนอื่นก็นั่งฟังค่ะแต่ไม่เอาความคิดคนอื่นมาปฏิบัติหรอกจ้า เอาความคิดตนเองเป็นใหญ่(ดื้อ) แต่ใจกล้าหาญ มีความขยันมากๆ ทีสำคัญ เป้นคนไม่ยอมก้มหัวให้ใคร เรื่องเสียหน้าเสียตา สำคัญกับเขามากทีเดียวค่ะ เขาจะไม่มีความไว้เนื้อเชื่อใจใคร จะไว้ใจคนยาก จะทำอะไรด้วยตนเองและไม่ยอมพึ่งพาใคร
    และชอบให้ทุกคนยอมเขา ไม่ชอบให้ใครขัดใจ จริงๆ เป็นคนที่ขี้สงสารและชอบให้อภัย หรือให้โดยไม่ค่อยหวังผลตอบแทน เพียงแต่ไม่ชอบที่จะแสดงความอ่อนแอให้ใครเห็นเท่านั้นเอง

เป็นคนที่หาเงินเก่งและก็ใช้จ่ายเก่งด้วย ถ้าพอใจอยากได้อะไรต้องได้จะจ่ายไม่อั้น ยังไงก็ต้องรักษาหน้าไว้ก่อน จะหาคู่ครองต้องเป็นคนใจเย็นเป็นผู้ใหญ่กว่า มีปัญญาที่เหนือกว่าจึงจะอยู่กันได้ หรือไม่ก็อยู่ใต้เท้าคุณสิงหาคมแกไปเลยหมดเรื่อง อันนี้ตัวผู้เขียนประสบกับตัวเอง (คนใกล้ตัวมากๆๆ) ตามนี้เจ้าค่ะ

12. faveur

น้อง '' ฤดีรัตน'' เข้ามาตอบให้แล้วนะคะ คุณ buakwun

ตามข้างบนเลยค่ะ

13. buakwun

อ่านแล้ว เรื่องนิสัยใจคอก็ตรงตามนี้จริง ๆ เลยค่ะ ดื้อรั้นไม่ฟังใคร แถมปากเสียอีกต่างหากค่ะ แต่ใจน่ะไม่มีอะไรหรอก แต่ค่อนข้างจะปากไวจริง ๆ สงสัยคุณฤดีรัตนต้องไปเปิดกระทู้พยากรณ์ดีไหมคะ

14. buakwun

แล้วเมื่อไรคุณ feveur จะเปิดกระทู้เล่าเรื่องจากประสบการณ์หรือคนใกล้ตัวอีกคะ น่าจะมีแฟนคลับรอคอยติดตามอยู่อีกหลายท่าน บัวขวัญก็เป็นแฟนคลับติดตามอยู่เช่นกันนะคะ ไม่ใช่อื่นไกล

15. tassumalee

tassumalee เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2013
    เข้ามาร่วมจองคิวรออ่านต่อจากคุณบัวนะคะ

คุณfaveur มีเรื่องจะรบกวนถามค่ะ แล้วพระอาจารย์ไก่ ท่านจะอยู่ที่วัดทุกวันรึเป่ลาค่ะ ดิฉันได้คุย

กันกับแฟนว่า จะไปกราบนมัสการขอพรท่าน คงเป็นช่วงใกล้สิ้นเดือนค่ะ ต้องรอแฟนเสร็จงานก่อน

16. faveur

ขอบคุณ คุณบัวขวัญนะคะ ที่ติดตามอ่านเรื่องที่ faveur นำมาเล่าให้ฟัง
    ถ้ามีเวลาจะมาเล่าให้ฟังอีกค่ะ

...เกริ่นๆไว้ก่อนนิดนึง เป็นเรื่องของครอบครัวลุงที่เป็นพี่ชายพ่อน่ะค่ะ คนสมัยก่อนส่วนมากมักจะมีวิชากัน ลุงกับพ่อก็มีเช่นกันค่ะ เท่าที่รู้มาเป็นวิชาทางคงกระพันชาตรี แต่จะมีวิชาอื่นอีกหรือเปล่าไม่แน่ใจ เดี๋ยวต้องกลับไปถามแม่ดูก่อนค่ะ คนมีวิชาต่างๆเหล่านี้หากใครผิดครูบาอาจารย์นี่ เห็นว่าเป็นเรื่องอยู่เหมือนกันนะคะ

แต่เรื่องที่เกิดนี้ เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับอาถรรพ์ของเก่าโบราณ เพราะลุงเขาชอบสะสม และทำเป็นอาชีพด้วย ที่สำคัญเลยบ้านของลุงเองมีพวกวัตถุโบราณฝังอยู่ใต้ถุน คงพอจะเดาออกนะคะว่าลุงทำยังไง และนั่นล่ะคะ เป็นที่มาของ มรดกรรมที่ตกทอดกับทายาทและคนในครอบครัวของลุง จะว่าไปแล้วก็น่าสงสารนะคะ เคยมีคนใกล้ชิดกับครอบครัวของลุงมาบอกกับ faveur ว่า อยากให้นำเรื่องของครอบครัวลุงไปถาม คุณริว ว่าเหตุที่ครอบครัวเป็นแบบนี้เพราะอะไร แต่ faveur ไม่ได้ทำตามที่เขาบอก เพราะคิดว่าที่ครอบครัวลุงเจอในปัจจุปันนี้นั้น ส่วนหนึ่งคงเป็นกรรมจากอาชีพของลุง หากอยากจะฟังเดี๋ยวจะกลับมาเล่าให้ฟังนะคะ ขอกลับไปทบทวนความจำก่อนค่ะ

17. buakwun

คุณ feveur ตั้งกระทู้ใหม่เป็นเรื่องเร้นลับเกี่ยวกับวัตถุโบราณก็ดีนะคะ จะได้หลากหลาย ในกระทู้นี้ก็เป็นเรื่องเกี่ยวกับไสยศาสตร์หรือกรรม

18. faveur

ต้องขออภัยคุณ tassumalee นะคะ ที่ถามเกี่ยวกับพระอาจารย์ไก่ ไม่ทราบจริงๆค่ะ ลองถามคุณ sosweet (p.9) ดูนะคะ น่าจะได้คำตอบ
    แปะลิงค์ให้ค่ะ
    วัดตรีวิสุทธิธรรม ( วัดป่าสระกระโจม ) - พระครูพิทักษ์ศาสนวงศ์ ( หลวงพ่อไก่ )

19. tassumalee

tassumalee เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2013

" ขอโทษทีนะคะ คือดิฉันอาจจะสับสนเล็กน้อย ได้เข้าไปดูในลิ้งค์แล้วล่ะคะ ถามผิด

คน...... ยังไงก็ต้องขอโทษด้วยค่ะ แต่ดิฉันเห็นด้วยกับคุณบัวนะคะ รออ่านอยู่ค่ะ

20. กาลีนะ

สองท่านนี้ มีความเห็นที่คล้ายกัน มีเหตุผล และตัวผู้เขียนเองก็พอจะรับรู้มาบ้าง ทำนองเดียวกับที่สองท่านได้ให้ความเห็นไว้เลยค่ะ แต่ไม่ทราบเหมือนกันว่าพี่เขาไปทำอะไร กับใคร มาก่อนที่จะมารู้จักกันหรือเปล่า ??

ส่วนที่ว่า พ่อของพี่นกที่เป็นหมอธรรมนั้น เท่าที่รู้ คิดว่าคนในครอบครัวไม่มีใครสืบทอดต่อนะคะ อีกอย่างที่เคยได้ยิน เห็นพี่เขาบอกว่าเขาอยากเป็นหมอดู คงจะชอบโดยส่วนตัวน่ะค่ะ และรู้มาว่าพี่เขารับขันธ์ครู จากพระที่เป็นญาติกันค่ะ พระบอกไม่ให้ไปรับขันธ์ที่ไหน ให้รับกับท่านเท่านั้น เพราะหากเกิดเหตุอะไรขึ้นจะได้ช่วยได้ (อันนี้เพิ่งนึกขึ้นมาได้ ถ้าคุณ กาลีนะ ไม่พูดก็คงลืมไปเลย) ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวด้วยหรือเปล่านะคะ ขอความรู้จากคุณ กาลีนะ หรือท่านอื่นที่พอจะทราบเกี่ยวกับเรื่องแบบนี้หน่อยค่ะ ถือว่าเป็นวิทยาทานกับอีกหลายๆคนที่กำลังคิดจะเดินทางสายนี้

สำหรับการปฏิบัติธรรม หรือการทำบุญของพี่เขานั้น ก็เห็นมีญาติๆ เพื่อนๆ ได้เคยห้ามปรามไว้เหมือนกันค่ะ ว่าให้ทำแต่พอดี แต่พี่เขาไม่ฟัง ออกจะดื้อเงียบนิดนึง (คนวันอังคาร เดือน สิงห์ ) ก็อย่าลืมว่า ผู้เขียนไม่ได้อยู่ด้วยกับพี่เขาตลอดเวลา บางเรื่อง บางอย่าง ผู้เขียนก็ไม่ทราบ นำมาเล่าเท่าที่รู้น่ะค่ะ
    [/QUOTE]

.... งั้นขอสรุปเลยนะคะนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ ผิดถูกประการใดกราบขออภัยไว้ล่วงหน้าด้วยคะ ไม่ต้องการลบหลู่ใครแต่บอกไว้เพื่อเตือนใจทุกคนคะ

1. พ่อเขาไม่มีคนรับแทน มันจะตกแก่ลูกหลานผู้สืบสายเลือดทุกคนมากบ้างน้อยบ้างแล้วแต่คน รวมถึงกรรมที่ได้ทำไว้ "เรามีกรรมเป็นกรรมพันธุ"

2. เขารับขันธ์จากพระองค์นั้น ก็แสดงว่า ถ้าพระดีก็ดีไปถ้าพระเป็นแนวคุณไสยย์เลี้ยงผี มีอวิชา เขาก็ต้องรับด้วย นับเป็น 2 เด้ง

3. เมื่อเขารับขันธ์นั้น คือ ร่างเขาเปิดแล้ว นับแต่วินาทีนั้นเขาต้องครองข้อห้ามที่ครูห้ามไว้ให้มั่นผิดเมื่อใดต้องไปล้างให้สะอาด แล้ว แต่ครูท่านจะบอกไว้ .. เหมือนคำสาปนะคะ .. ของฟรีไม่มีในโลก หากไม่ขอขมาล้าง ถือว่าผิดครู คราวนี้ซวยคะ เทวดาจะหนี ผี จะมาแทน

** ตามหลัก ต่อให้ทราบว่ามีองค์ในเขาก็ไม่ให้รับนะคะถ้าคิดว่ารักษาไม่ได้ตลอดชีวิต เพราะได้ไม่คุ้มเสีย แค่ศีล 5 ยังรักษายากอย่าว่าแต่ศีลข้ออื่นเลยคะ แล้วเขามีสามีด้วยรับขันธ์สูงขนาดนั้นคิดเอาว่าจะเกิดอะไร เรื่องขันธ์ไม่สึกษาอย่างท่องแท้ ครูไม่ดี คนที่รับจะ วิบัติ ได้ง่าย ๆ ทุกวันนี้เริ่มมีการ "หลอกให้รับขันธ์" เพื่อหวังเงินค่าครูเยอะมาก ส่วนมากเจอแต่ ผี มาหลอกอาสัยกินเครื่องเซ่นมากกว่า อันตราย ... แถมตายแล้วอาจต้องไปเป็นทาส ผี อีก

4. เรื่องการทำบุญ อาจมาจากจิตใจเขาด้วยส่วนหนึ่ง แต่ถ้าทำแบบเว่อร์เกินตัว ผิดปกติ แบบนี้มาจากจิตใต้สำนึกที่กลัวบาปกรรมหวังให้บุญนี้มาทดแทนบาปที่ตัวเองทำ เจตนาไม่บริสุทธิ์ คิดว่าจะได้บุญมากอย่างใจต้องการไหม๊คะ

5. แล้วการที่วิญญาณเข้าสิงเขาได้โดยง่าย สาเหตุก็มาจากการรับขันธ์นี้แหละคะ ร่างเปิด กรรมตามทัน ฝ่ายตรงข้ามมี (ศัตรู) หมอทำคุณเก่ง จิตใจเจ้าตัวมีช่องว่างให้แทรกง่าย ของอาถรรพ์ที่เอามาเก็บสำแดงอาถรรพ์ออกมา งานนี้เลยสนุกคะ

... อันนี้ก็แนะนำเท่าที่คิดออกคะ ... ที่เหลืออาจมีท่านที่รู้มากกว่ามาแนะนำนะคะ เราก็แค่คนชอบอ่านมาก และ มีคนใกล้ตัวเจอคล้าย ๆ แบบนี้ :cool::cool::cool:

.... กาลีนะ .. ชื่อนี้ ชอบคะ เป็นการส่วนตัว เคยโดยพี่ในพลังจิตตำหนิว่าดูไม่เหมาะสมมาก่อนคะ .. แต่ก็คนมันชอบอะนะคะ ขอบคุณที่ชมว่าขลังนะคะ อยากให้ชื่อนี้ขลังมาก ๆ ถ้ามันจะช่วยคนอื่นให้พ้นทุกขืได้คะ สุขสัวสดีจงบังเกิดแก่ทุกคนที่มาอ่านนะคะ สาธุคะ