เรื่องเล่าจากความฝัน.... ถึงพระอริยสงฆ์และบุคคลสำคัญๆ มาแชร์ประสบการณ์กันครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย chabay, 31 ตุลาคม 2016.

1. poon-pan

poon-pan เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ฝันเห็นพระพุทธเจ้าน้อย

เมื่อวันอาทิตย์ผมกับครอบครัวได้ไปกราบนิมนต์หลวงพ่อสุวัฒน์ วัดหนองไผ่เจริญธรรม อ.สามชุก จ.สุพรรณบุรี ท่านเป็นศิษย์ของหลวงปู่สังวาลย์ เขมโก วัดทุ่งสามัคคีธรรม จังหวัด สุพรรณบุรี

วันส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่ นี้ที่หน่วยงานจะทำบุญเลี้ยงพระและทอดผ้าป่าเพื่อร่วมสร้างอุโบสถกับหลวงพ่อสุวัฒน์ ผมเลยรับอาสาไปกราบนิมนต์ท่านกับคณะสงฆ์ของวัดหนองไผ่เจริญธรรม ท่านก็รับนิมนต์ ทางลูกศิษย์ฆราวาสบอกกับผมว่า ปกติถ้านิมนต์ไกลจากวัดมากๆส่วนมากท่านจะไม่ร้บเพราะว่าท่านเป็นห่วงคนที่มาที่วัดแล้วจะไม่เจอกับท่าน แต่ว่าแม่ผมเคยไปบวชถือศีล 8 อยู่กับท่านเมื่อสิบปีที่แล้ว ท่านเลยเมตตาสงเคราะห์ให้ นับว่าเป็นบุญ

เกริ่นมาซะยาวเลย คือผมจะเล่าเรื่องความฝันเมื่อตอนตีสี่ตีห้า ว่าผมฝันเห็นเหรียญนึงตกอยู่บนพื้นในห้องน้ำดูเหมือนเป็๋นเหรียญพระแต่เห็นไม่ชัด โดนฉี่รดใส่อยู่เลอะเทอะ ตอนแรกผมก็ไม่กล้าหยิบเพราะมันสกปรก แต่ใจคิดว่าน่าจะเป็นเหรียญพระ เลยหยิบขึ้นมา พอหยิบขึ้นมาเลยเห็นชัดเลยเป็นเหรียญรูปทรงไข่ ด้านหน้าเหรียญเป็นพระพุทธเจ้าน้อย ชูมือ แบบในเหรียญนี้แต่เป็นเหรียญรูปไข่

พอตื่นขึ้นมาเลยนึกขึ้นว่าอาจเป็นเพราะได้ไปกราบนิมนต์หลวงพ่อสุวัฒน์ หรือเปล่าจึงได้ฝันเห็น พระพุทธเจ้าน้อย ชูมือ เพราะใจไม่เคยนึกถึงมาก่อนเคยแค่เห็นตามรูปในเวบกับที่เขาเชิญชวนทำบุญที่อินเดีย

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      51.5 KB
      เปิดดู:
      1,336
  2. poon-pan

1
    ที่เคยได้ยินมาก่อนหน้านี้ ผมมีความคิดว่าคำที่ใช้เรียกว่า พระพุทธเจ้าน้อยนั้นไม่น่าจะถูก เพราะท่านยังไม่สำเร็จ น่าจะใช้คำว่า พระโพธิสัตว์ มากกว่า แต่เห็นเขาเรียกกันแบบนี้เพราะอาจจะต้องการเน้นให้สื่อถึงพระพุทธเจ้าหรือเปล่าไม่แน่ใจ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤศจิกายน 2016
  3. poon-pan

1
    ขอแก้ไขครับ ผิดพลาดใหญ่หลวง

ตำราทายฝัน เขาบอกฝันเห็นพญานาคต้องเป็นเลข 56 57 ครับ ขอโทษด้วยครับที่ผมจำผิด

4. chabay

chabay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ก็น่าจะเป็นแบบนั้นครับพี่ คล้ายๆสมัยเป็นเจ้าชาย แต่สุดท้ายก็คนๆเดี่ยวกัน

5. chabay

chabay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ท่านใดฝันอะไรที่เป็นมงคล ถ้าหากกลัวลืมความฝันนั้นสามารถมาบนทึกไว้ในกระทู้นี้ได้นะครับ อย่างน้อยๆก็กันลืมเอาไว้อ่าระลึกเตือนความจำได้ครับ

6. spaiderman

spaiderman เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2013
    สวัสดีครับ ผมได้มีโอกาสเข้ามาอ่าน และพบเจอกระทู้นี้โดยบังเอิญ เมื่อเข้ามาอ่านดู ก็น่าสนใจมากครับ ผมเองก็ฝันถึงครูบาอาจารย์ทั้งยุคเก่า ทั้งยุคใหม่ หลายๆ ท่าน ในส่วนของยุคใหม่ก็ไม่ต้องอธิบาย เพราะเกิดทัน หรือบางท่านได้ศึกษาประวัติของท่านมา เลยจำท่านได้ แต่ในส่วนของยุคเก่า ผมเองก็ไม่ได้รู้จักท่านเหล่านั้นเพียงแต่เหมือนจะรู้ด้วยตัวเองในฝันว่า ท่านใดเป็นครูบาอาจารย์รุ่นเก่า ไม่ทราบว่าท่านอื่นๆ จะเป็นเหมือนผมหรือไม่ เพราะผมจะฝันเห็นครูบาอาจารย์ทั้งยุคเก่าละยุคใหม่ หลายๆ ท่านหมุนเวียนกันไปบ่อยๆ ที่ว่าบ่อยนี่คือทุกเดือน เดือนนึงอย่างต่ำ 1-2 ครั้ง ต้องฝัน.... ก็มีหลายครั้งที่ฝันแล้วนึกไม่ออก ฝันนานจนลืม หรือฝันแบบติดตาจนลืมไม่ลง ผมขอเล่าความฝันของผมเพื่อเป้นการแชร์ข้อมูลให้ท่านอื่นๆ ไว้สัก 2 เรื่องนะครับ เรื่องแรก ครั้งนึงผมฝันว่า ผมเดินไปในที่แห่งหนึ่ง เป็นที่โล่งๆ เดินไปสักพัก ก็เห็นว่าด้านหน้าเป็นเหมือนกำแพงใหญ่ ใหญ่มากๆ กำแพงที่เห็นจะมีช่องเรียงกันจนสุดกำแพงทั้งแนวตั้งและแนวขวาง แต่ละช่องจะมีลวดลายสวยงาม แต่ที่สำคัญอยู่ที่แต่ละช่อง จะมีพระสงฆ์นั่งกันอยู่ประจำช่องแต่ละช่องทุกช่อง ตอนแรกๆ ผมจะมองเห็นไม่ชัด แต่พอจ้องไปเริ่มชัดขึ้น เห็นเป็นครูบาอาจารย์ทั้งยุคเก่า และยุคใหม่ แต่ละท่านนั่งสมาธิหลับตาอยู่ประจำช่องแต่ละท่อง เต็มทุกช่องตลอดความยาวของกำแพงทั้งแนวตั้ง และแนวนอน จนสุดลูกหูลูกตา สักพักภาพก็พุ่งไปโฟกัสที่หลวงปู่รูปหนึ่ง ท่านห่มผ้าจีวรสีเปลือกไม้ ผิวพรรณเหี่ยวย่น ออกดำแดง แต่ดูเปร่งปรั่ง ท่านลืมตาขึ้นมามองหน้าผม หน้าท่านดุมาก ผมตกใจก็เลยละดุ้งตื่นขึ้น ภาพยังติดตาอยู่เลยคับ..... ส่วนเรื่องที่ 2 ผมฝันว่าไปนั่งอยู่ในสวนแห่งหนึ่ง มีต้นไม้ร่มรื่น เป็นบรรยากาศในยามเช้า แสงแดดยามเช้าส่องทะลุกิ่งไม้ใบไม้ของต้นไม้ สาดลงมาเป็นลำแสงกระทบพื้นหญ้า ในสวนมีพระอยู่มากมาย บ้างก็นั่งสมาธิ บ้างก็จับกลุ่มสนทนากัน ผมจำได้ติดตามีพระกลุ่มหนึ่งยืนคุยกันประมาณ 3-4 รูป 1 ในนั้นคือหลวงปู่มั่น ท่านยืนสนะนาธรรมกันอยู่ แล้วผมก็เดินไปในพื้นที่ส่วนหนึ่งของสวน มีสิ่งปลูกสร้างเหมือนสถูปเจดีย์เก่าๆ สร้างด้วยอิฐ มีประตูทางเข้า 4 ด้าน ผมเดินเข้าไป เป็นโถงใหญ่ มีพระหลายรูปนั่งทำสมาธิกันอยู่ ผมเห็นบางท่านนั่งทำสมาธิอยู่ๆ ก็เกิดแสงสีขาวสว่างขึ้นที่กลางอก สว่างขึ้นจนแสงคลุมทั้งร่าง แล้วก็กลายเป็นดวงแสงพุ่งขึ้นฟ้าไป เหตุการณ์เกิดนขึ้นแบบนั้น แต่พระรูปอื่นๆ ที่นั่งทำสมาธิก็ไม่มีทีท่าสนใจ ต่างนั่งสมาธิของตนไปเรื่อยๆ ในขณะที่บางท่านก็กลางเป็ฯแสงพุ่งขึ้นฟ้าไปเป็นระยะๆ แล้วก็มีพระรูปหนึ่งเดินเข้ามาคุยกับผม ในฝันผมรู้ว่าพระรูปนั้นเป็นคนที่มีหน้าที่ดูแลห้องภายในสถูปนี้ ผมจำไม่ได้ทั้งหมดว่าท่านพูดอะไรกับผมบ้าง แต่ผมจำได้แค่ว่าท่านอธิบายว่าพระที่กลายเป็นลำแสงพุ่งขึ้นฟ้า คือผู้ที่บรรลุธรรมผ่านไปขั้นที่สูงขึ้น พระรูปนั้นบอกว่า ผมเองก็สามารถไปได้ แต่ถ้าไปแล้ว โอกาสกลับมาจะยาก ท่านถามผมว่าผมจะไปไหม ผมยังไม่ได้ให้คำตอบก็สะดุ้งตื่นขึ้นมาก่อน..... พิมพ์ยาวไปหน่อยต้องขออภัยนะครับ ^__^

7. chabay

ขอบคุณมากๆครับที่มาแชร์ประสบการณ์เล่าสู่กันฟัง ถ้ามีอีกมาเล่าอีกนะครับ เว้นวรรคในการพิมพ์น่อยจะได้อ่านสบายตาขึ้นครับ

8. Apollo14

Apollo14 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเล่าบ้างครับ เมื่อหลายปีก่อน ตอนเข้าเว็บพลังจิตใหม่ ๆ คืนนั้นฝันว่า เจอพระรูปหนึ่งท่านนั่งขัดสมาธิ แล้วท่านเรีกยให้ไปนอนหนุนตักท่าน(หนุนตรงขา) แล้วท่านก็เอามือลูบหัว แค่นี้แหละครับในความฝัน ตอนนัน้ไม่รู้ว่าท่านเป็นใคร เลยมาเปิดเจอในเว็บนี้ จึงได้รู้ว่าท่านคือ หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ แล้วก็ไม่เคยฝันถึงเกจิท่านไหนเลยในชีวิตเคยเห็นท่านรูปเดียว เท่านี้แหละครับ

9. poon-pan

1
    สุดยอดจริงๆครับ

10. poon-pan

1
    เมื่อตอนกลางวันกะจะพิมพ์ว่า หลังจากความฝันนี้น่าจะมีความฝันตามมาอีกมากมาย

ตอนมาเปิดดู เจอความฝันเกี่ยวกับหลวงปู่ดู่ ...สาธุ สาธุ สาธุ

11. chabay

โอโห.........ความฝันนี่น่าขนลุกขนชันและปิติอย่างมากๆเลยครับ ฝันว่าไม่รู้ว่าใคร แต่กลับมีตัวตนอจริงๆ ผมอ่านแล้วขนลุกมากๆครับ

12. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    169
    .........
    *เหมือนกันเลยค่ะ ที่มาเวปนี้ก็เพราะฝันเห็นพระองค์หนึ่งนั่งที่กลางกระได จะขึ้นก็ไม่กล้าเพราะจะสูงกว่าท่าน พอตื่นมาก็พิมพ์พุทธศาสนาเจอเวปพลังจิตเลยไปที่แกลเลอรี่ เลยพบท่าน อ๋อหลวงปู่ดู่นี่เอง
    *อีกองค์ที่มาเยี่ยมบ้าน(ในฝัน)คือท่านเจ้าคุณนรรัต์ราชมานิต เพื่อนบ้านบอกว่า"นั่นไง ท่านเจ้าคุณนรมาเยี่ยม"เห็นจีวรโปร่งใสต้องแสงแดดขณะท่านก้าวขึ้นกระไดบ้านเรา (ตัวเองคุยกับเพื่อนบ้านอยู่ข้างล่าง)หลังจากนั้นเลยอ่านประวัติและปฎิปทาของท่านมากมายน่าสนใจมากๆค่ะ ท่านได้ชื่อว่า"พระป่ากลางกรุง"
    *หลังจากนั้นสองปี มีวันหนึ่งปวดท้องกระทันหันเลยสวด นะโมตัสสะ ..ไปเรื่อยๆ (นึกถึงหลวงพ่อปานหลังจากติดงอมแงมที่หลวงพ่อฤาษีเล่า)กลางคืนหลวงพ่อปานท่านมาเข้าฝันว่า"ทุกๆอย่างมันก็อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา นะลูกนะ"ตื่นมาหายปวดท้องเลย .
    *ของขวัญวันเกิดเมื่อ๒ปีที่แล้วคือหลวงพ่อฤาษีท่านมาโปรดในฝัน(แบบว่า เอาหัวไปซุกใต้รักแร้ขวาท่านเลย)ตื่นมาเอ เราจะบาปใหมนี่ เลยนึกขึ้นมาได้ว่าข้างบนนั้นไม่มีเพศ เอ๊ะ วันเกิดเราพอดีนี่
    ธรรมะสวัสดีทุกๆท่านค่ะ

• LP Du.jpg
      LP Du.jpg
      ขนาดไฟล์:
      71.3 KB
      เปิดดู:
      90
      ขนาดไฟล์:
      61.1 KB
      เปิดดู:
      85
      ขนาดไฟล์:
      26.8 KB
      เปิดดู:
      194
      ขนาดไฟล์:
      67.6 KB
      เปิดดู:
      103
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 ธันวาคม 2016
  13. note26

note26 สมาชิก

ผมเคยฝันถึง ท่านขุนพันธ์รักษ์ราชเดชครับ

ความฝันนี้ตั้งแต่ปี50 ฝันว่าผมได้ไปที่วัดแห่งนึง ตรงหน้าคือโบสท์ครับ ผมก็เดินเข้าไปในโบสท์ ก็จะเห็นผู้คนมากมาย ทั้ง2ข้างทางภายในโบสท์ นอนก้มกราบ และคุกเข่าต่อแถวยาวมากๆ ด้วยความกลัวจึงไม่กล้าเดินเข้าไป แล้วก็มีชายคนนึงใส่ชุดขาว นุ่งโจงกระเบนสีขาว นั่งอยู่บนแท่น เรียกตะโกนเรียกผมว่า ไอ้หนูเอ็งเข้ามาเลย ผมจึงค่อยๆก้มคลานเข้าไป หาท่าน และท่านก็ยื่นหน้ามาเหมือนจะเป่ากระหม่อมให้ผม ด้วยความที่อยากรู้ว่าเค้าคนนั้นเป็นใคร หน้าตาเป็นไง ภาพที่ผมมองคือ ชายแก่นุ่งชุดขาว หนวดยาวมากยาวหนวดเขี้ยวกำลังยื่นหน้ามาเป่า กระหม่อมให้ผมครับ ผมไม่แน่ใจว่าใช่ท่านมั้ย เลยถามพี้ๆในความฝันว่า พี่ครับท่านคนนี้ใช่มั้ย ที่ใช้ดาปฟันปราบโจร พี่คนนั้นตอบกลับมาว่า คนนี้แหละครับที่ปราบโจรด้วยดาบ ความฝันนี่ชัดมาก ครับผมยังจำมาทุกวันนี้

14. poon-pan

1
    เรื่องนี้ไม่ใช่ความฝันนะครับ เป็นเรื่องการอธิษฐานจิต

ตอนที่ผมได้บูชาเหรียญดวงโพธิญาณที่หลวงตาม้าท่านสร้าง ที่วัดถ้ำเมืองนะ จ.เชียงใหม่ ได้มาพร้อมเลี่ยมพลาสติกกันน้ำ ผมก็ส่องดูอยู่บ่อยครั้ง เห็นเหรียญสร้างได้สวยงามส่องทีไรก็รู้สึกดีทุกครั้ง

และก็ได้ติดตามอ่านคอมเมนต์จากเพื่อนที่ได้บูชาเหรียญนี้ ต่างมีประสบการณ์ต่างๆ กันมากมาย ส่วนตัวผมเองนั้นทุกอย่างเงียบสงบ จนรู้สึกน้อยใจนิดๆว่าของเรานั้นไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย หยิบเหรียญมาส่องดูก็เหมือนเดิม คือเหรียญของบางคนมีพระธาตุเสด็จ ผมอยากมีประสบการณ์บ้าง เลยตั้งจิตอธิษฐานขอพระธาตุจากองค์หลวงปู่ดู่ ถ้าลูกมีบุญสัมพันธ์ ขอให้มีพระธาตุเสด็จด้วยเทอญ

พอหลังจากไม่นานนัก ไม่เกิน 1 เดือน ตอนที่ผมก็หยิบเอามาส่องเป็นปกติตอนเวลาที่เข้าห้องพระ พอหยิบมาส่องดูเห็นเกร็ดแก้วใส หลายเกร็ดมาติดอยู่ที่ยันต์ด้านหลัง ผมงี้ปลื้มใจมากจนร้องไห้ออกมาด้วยความดีใจที่ท่านได้ยินคำอธิษฐานของผม สมกับที่ท่านบอกไว้ ว่าถ้านึกถึงท่านท่านก็นึกถึงเรา ถึงไม่นึกถึงท่านท่านก็ยังนึกถึงเรา คำกล่าวของท่านเป็นจริง

15. chabay

สุดยอดเลยครับ อีกอย่างเว็ปพลังจิตนี่เหมือนเป้นสื่อกลางชักนำให้รู้จักและเข้าถึงธรรมครูบาอาจารย์เลยนะครับ

16. chabay

สุดยอดเลยครับได้เป่ากระหม่อมด้วย

พี่ poon-pan โชคดีจังครับ ผมยังไม่เคยมีประสบการณืแบบนี้เลยกับวัตถุมงคล เคยแต่พระธาตุในผอบเพิ่มขึ้นบ้างเล็กน้อย

17. poon-pan

1
    สาธุด้วยครับ ความฝันดีเป็นมงคลจริงๆ

18. poon-pan

1
    ท่านคงมาให้กำลังใจน่ะครับ

ผมก็อยากจะเจอท่านแม้ในฝันสักครั้งก็ยังดี ผมไม่ทันหลวงปู่ดู่ และไม่เคยฝันถึงหลวงปู่ดู่เลยสักครั้งเดียว แปลกดี ขนาดดูรูปท่าน อ่านเรื่องราวและคำสอนของท่านมานานตั้งแต่ปี 2546 พอได้ฟังเพื่อนๆเล่าว่าฝันถึงท่านแล้วอยากให้ท่านมาโปรดผมในความฝันบ้าง

19. poon-pan

1
    ลืมบอกไปครับ แท่งแก้วที่เสด็จมาที่ยันต์ด้านหลังเหรียญดวงโพธิฐานนั้น เสด็จไปหลังจากนั้นไม่นานนัก. ตอนส่องดูเห็นว่าเกร็ดแก้วไม่อยู่แล้ว ใจผมหายวูบ ตกใจมาก

พอได้สติกลับมาก็รู้ว่า ท่านก็คงมาสอนไม่ให้เรายึดติด พอเข้าใจปุ้บใจก็เลยหายโศกเศร้าในเวลา 1-2 นาที

20. chabay

ขออนุญาตเล่าความฝันเมื่อคืนก่อนจะลืม

เมื่อคืนฝันว่าได้ไปงานวัดที่นึง ในวัดมีพิธีสร้างรูปเหมือนขององค์ฤษีและพระพิฆเณศ ผมได้ไปกับเพื่อนสองคนในความฝัน

ทางวัดประการศให้ผู้มาร่วมในงานทำบุญเท่าไรก็ได้แล้วมารับองค์เทพที่อยากได้บูชาไป ในฝันนั้นผมเอามือล้วงกระเป๋าเสื้อพบว่ามีเงินอยู่ 25 บาท (เป็นเหรียญ 5 สามเหรียญและเหรียญ 10 1เหรียญ)

ผมตั้งใจว่าะทำบุญ 2 องค์เลยทำบุญไปองค์ละ 5บาท เพื่อจะได้รับองค์เทพมาสององค์ ปรากฎว่าองค์เทพที่ผมได้รับมานั้นเป็น ปู่ฤษีนารอทและปุ่ฤษีตาไฟ ลักษณะะทำจากทองเหลือง ขนาดหน้าตักประมาณ 3 นิ้ว เป็นองค์ยืนกับองค์นั่งสมาธิ มือทั้งสองของผมอุ้มรูปเหมือนไว้องค์ละข้างแล้วก็ออกมาจากวัดพร้อมกับสะดุ้งตัวตื่นจากฝันนั้นพอดี

หยิบโทรศัพท์ดูนาฬิกาเวลาประมาณ 05.35 นาที และยังเป็นวันพฤหัสหรือวันครูพอดีเลย ( นับตามคติทางไทยก่อน 6โมงเช้า) ตื่นมาก็ยังไม่รู้ว่าฝันลมๆแล้งๆหรือมีความหมายอะไรซ้อนเร้นไว้หรือป่าว

ขนาดไฟล์:
      146.7 KB
      เปิดดู:
      857
      ขนาดไฟล์:
      119.5 KB
      เปิดดู:
      1,642
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 ธันวาคม 2016