เรื่องเด่น เรื่องเล่า "นักขุดกรุ"มือขลัง ขมังเวทย์ที่สุดในแผ่นดิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wanwi, 11 ตุลาคม 2016.

1. พลโสภา

พลโสภา เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2006
    ขอแจ้งการโอนเงินร่วมทำบุญพระสิวลีครับ โมทนาบุญร่วมกันนะครับทุกๆท่าน​

ไฟล์ที่แนบมา:

2. Kasemsukboon

Kasemsukboon เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความยินดี อนุโมทนาบุญกับผู้โชคดีทุกท่าน รวมท่าน WANWi ด้วยครับ

3. April 29

April 29 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

อนุโมทนากับทุกท่านด้วยครับ พระที่ท่านได้รับ ทั้งสวยและแท้ หาที่ไหนไม่ได้แล้วครับ ยืนยันได้เลย

4. เปลือกไม้

เปลือกไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2007
  5. naibumja

naibumja เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีกับทุกท่านที่โชคดีด้วยครับ

6. สุทธินันท์

สุทธินันท์ เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2007
    ขอบคุณครับคุณอา ผมโอนเงินเรียบร้อยแล้วครับ 39033.jpg

7. บานชื่น

บานชื่น เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2009
    พระเพียง
    1องค์
    จากตู้คุณอาฯ
    คือองค์ ดารา
    ของใครๆ
    หลายคนครับ

8. sutin_boons

sutin_boons เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2016
    กราบสวัสดียามค่ำอีกครั้งครับ วันนี้นึกถึงปลาที่เมื่อวานนี้คุณน้ากล่าวไว้นั่นคือปลาแก้มแดง ก็เลยลองหาดูว่าจะเหมือนที่บ้านผมเรียกใหม นะ

ปลาแก้มแดง(ปลาแก้มช้ำ=ภาษาถิ่นบ้านผมเรียก) ลักษณะเรียงยาวคล้ายปลากระสูป แต่ต่างกันที่ปลากระสูป มีแถบสีดำจากครีปหลังลงมาด้านข้างลำตัวบางตัวก็ถึงตรงกลางตัว บางตัวก็ไม่ถึง ปลาแก้มแดงหากินกลางน้ำถึงหน้าดิน อาหารมีทั้งผักและสัตว์น้ำตัวเล็กๆ และซากพืช มักอยู่กันเป็นฝูงแต่ฝูงขนาดกลาง ไม่เกิน ๕๐ ตัวส่วนใหญ่จะพบที่ฝูงละ ๒๐ ถึง ๓๐ ตัว เป็นปลาเกร็ดขาวนิ่ม เกร็ดบาง ที่เคยเห็นใหญ่สุดยาวประมาณ ๑ ฟุต (ปลากระสูปที่เคยพบในธรรมชาติความยาวประมาณ ๘๐ เซนติเมตร) ความคล่องตัวสูงมาก หลบหลีก ว่ายน้ำรวดเร็ว ในเนื้อมีก้างสามแฉก เช่น เดียวกับปลาตะเพียนและปลากระสูป

มาถึงวันนี้ขอเล่าถึงอันตรายจากการอาคาต ของงู ตอน งูเห่า VS เจ้าที่

เมื่อวานนี้ได้นั่งคุยกับคุณแม่ถึงเรื่องงูที่เราได้เคยพบประสบการณ์ชวนสยอง งูที่ว่าคืองูเห่า เรื่องเกิดจากการที่คุณพ่อมักชอบออกหาปลา ล่าหนูนา และหาของที่สามารถแปรเปลี่ยนเป็นเงิน เพื่อนำมาส่งขายและนำเงินมาเลี้ยงครอบครัว วันหนึ่งได้ออกเรือตระเวณไปหาเรื่อยเปื่อยไปในวันหยุดงานวันเสาร์ เพื่อหารายได้พิเศษเสริม ช่วงนั้นเป็นช่วงไกล้เข้าพรรษา ฝนตกชุก น้ำกลางท้องทุ่งเพิ่มสูงขึ้นและท่วมตามทุ่งนาแล้ว เป็นฤดูที่ชาวนาได้พักบ้างเนื่องจากได้ปลูกข้าวนาปีแล้ว ต้นข้าวนั้นสามารถทนน้ำท่วมได้ถึง ๒ เมตรเป็นอย่างน้อย(ข้าวพื้นเมืองนาปี) ชาวนาบางพวกลงตาข่ายดักปลา บางพวกนำคันเบ็ดออกไปตกปลาหาเลี้ยงชีพ บางพวกเก็บผักที่มีอยู่ตามท้องนาออกขาย บ้างทำขนมหวานส่งตลาดต่าง คุณพ่อผมถ่อเรือเข้าผืนนา(อยู่ห่างบ้านไปประมาณ ๒ กิโลเมตร) แล้วมองเห็นรังหนูที่กัดใบข้าวแล้วม้วนเป็นก้อนใหญ่ๆ สร้างรังไว้เหนือน้ำ จึงใช้ฉมวกแทงไปที่รังดังกล่าว มีเสียงดิ้นนิดเดียวแล้วหลุดลงน้ำไป คุณพ่อคิดว่าเป็นหนูนาตัวใหญ่ก็เลยรีบหาแต่ไม่พบ วันนั้นจึงกลับบ้านแต่ไม่ได้คิดอะไร มีอาหารให้ลูกๆ แล้วเป็นปลาที่หาได้ก่อนนี้แล้ว วันนั้นคุณแม่ทำกับข้างเลี้ยงพวกเราเป็นปกติด้วยปลาที่คุณพ่อหามา ส่วนใหญ่จะเป็นพวกปลาซิว ตัวเล็กประมาณนิ้วมือแช่น้ำปลาแล้วทอดกรอบ รสชาติอร่อยมาก เราอิ่มเอมกับอาหารมื้อนั้นหรือมื้อใหนๆ ก็ตามที่คุณแม่ท่านปรุง วันรุ่งขึ้นเป็นวันอาทิตย์คุณพ่อก็ออกหาอาหารอีก แต่ไปไม่ไกลจากบ้าน วันนั้นช่วงบ่ายประมาณ ๑๕ นาฬิกา มีคนเห็นงูเห่าตัวใหญ่ว่ายน้ำเข้ามาใต้ถุนเรือนซึ่งไม่ใช่เรื่องปกติเสียแล้ว น้ำใต้ถุนเรือนสูงประมาณ ๑ เมตร จึงร้องบอกคนบนเรือน คุณแม่ผมได้ยินจึงร้องถามไปว่าจะทำอย่างไรดี เขาก็ร้องบอกมาว่า งูเห่าตัวใหญ่มาก ให้จุดธูปบอกเจ้าที่เจ้าทางไปก่อนว่า หากเป็นงูเจ้าที่หรืองูที่พลัดหลงมาขอให้รีบหลบรอดไปแต่หากเป็นงูที่มีประสงค์ร้ายก็ขออย่าให้หนีออกไปได้ งูนั้นเมื่อเข้ามาที่ใต้ถุนเรือนในตอนแรกจะลอยคอใกล้ๆ เสานิ่งอยู่ แต่แล้วเมือคุณแม่จุดธูปบอกเจ้าที่แล้วงูนั้นก็ลุกลี้ลุกลน ว่ายน้ำจะออกจากใต้ถุนเรือนแต่แล้วพอจะพ้นด้านหนึ่งก็ต้องชะงักเหมือนพบเจออะไรสักอย่างกั้นไว้ ก็ว่ายวนไปมาหลายครั้งเข้าก็ดำลงน้ำส่วนตัวพันรอบเสาเรือนต้นหนึ่งนิ่งอยู่สายตามองขึ้นมาด้านบนเรือน คุณแม่จึงเรียกเพื่อนบ้านมาช่วยมีพวกเพื่อนบ้านผู้ชายมาช่วยกันหลายคนใช้ฉมวกแทงงูนั้นแล้วนำไปที่บ้านของเขา ลำตัวใหญ่มาก ยาวประมาณ ๒ เมตร

สาเหตุที่ต้องบอกกล่าวเจ้าที่ฯ เนื่องจากเป็นงูที่มีขนาดใหญ่มาก เป็นความเชื่อของคนพื้นบ้านครับ หากไปทำร้ายงูเจ้าที่เข้าจะมีเรื่องเดือดร้อนแก่ผู้ทำร้ายและผู้พักอาศัย ครับ

ฝันดีนะครับพรุ่งนี้มารอลุยตระนาวศรีต่อดีกว่าครับ

9. sek_toto

sek_toto เป็นที่รู้จักกันดี

นางกวัก. นางกวัก. นางกวัก เย้ เย้ เย้. สาธุๆๆๆ

10. Thanasak

Thanasak เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมแสดงความยินดีกับผู้โชคดีทุกๆท่านด้วยครับ เมื่อวานไม่ได้เข้ามาอ่านผจญภัยมัวแต่ลุ้นหวย โดนกินเรียบผิดแต้มเดียวตามเคยครับ

11. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    ขอแสดงความยินดีและอนุโมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวลกับผู้โชคดีทุกท่านด้วยนะครับ

12. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    สวัสดีวันอังคาร

13. Pryfonny

Pryfonny เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2015
    สวัสดีคุณอาวันวิและ FC ทุกท่าน ร่วมยินดีกับผู้มีโชค อนุโมทนาบุญกับทุกท่านน่ะครับ

14. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

สวัสดีวันอังคารค่ะ คุณอาและทุกท่าน
    ขออนุโมทนากับท่านสมาชิกที่มีโชคด้วยค่ะ

15. sek_toto

sek_toto เป็นที่รู้จักกันดี

โอนแล้วครับ นางกวัก

ขนาดไฟล์:
      91 KB
      เปิดดู:
      33
  16. suthamma

suthamma ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด สมาชิก Premium

ของแสดงความยินดีกับผู้ที่ได้รับรางวัลทุกท่าน และขออนุโมทนาน้ำใจอันยิ่งใหญ่ของ "พี่วัน" ด้วยครับ รอหลังจาก "พี่วัน" ปล่อยของอีกชุด แล้วผมจะมีอะไรมาให้สมาชิกกระทู้นี้เล่นกันบ้างครับ

17. suriyans

suriyans เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนากับทุกท่านที่ได้รับครับ สาธุ ผมพลาดทั้งสองรอบ 55 ไม่เป็นไรลุ้นกันรอบหน้าคงมีอีกเยอะนะครับท่านอาจารย์วัน

18. nott17

nott17 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2009
    สวัสดีครับ อ.วันวิ พี่น้องทุกท่าน
    ยินดี อนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้รับพระทรงคุณค่า พร้อมได้รับบุญด้วย
    ยินดีกับ FC เป็นอย่างยิ่งที่ อ.สุธรรม จะมีของมาเล่นเกมร่วมบุญกับพวกเราให้ได้ลุ้นกันด้วย
    ครั้งนี้ไม่ได้ร่วมบุญ ได้แต่อนุโมทนาบุญ ครั้งต่อๆไป คงต้องได้บ้าง555 โชคดี สุขภาพแข็งแรงทุกท่านครับ

19. อัครไมตรี

อัครไมตรี เป็นที่รู้จักกันดี

Wow!!! สองผู้ยิ่งใหญ่ ที่ใครใครรู้จักดี นักเลงพระเรียกพี่ เซียนเครื่องรางก็นับถือ

สวัสดีครับท่านพี่วัน ท่านบก.พี่สุ และ fc ทุกท่าน ขอแสดงความยินดี และโมทนาบุญ กับทุกท่านครับ

ครบรอบ 9 เดือนนี่ช่างเป็นอะไรที่ ก้าวหน้า ก้าวใกลยิ่งใหญ่จริงๆ สำหรับกระทู้ฮอทข้ามปีแห่งนี้จริงจริง

งานนี้ก็สนุกกันใหญ่มีลุ้นมีเฮกันมันส์แน่ๆละครับ ขอทิชชู่หน่อย555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กรกฎาคม 2017
  20. totto99

totto99 เป็นที่รู้จักกันดี