เรื่องแปลกๆในชีวิตผม

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย tonmai2010, 23 มีนาคม 2017.

1. tonmai2010

tonmai2010 สมาชิกใหม่

ยังจำเหตุการที่เกิดขึ้นในสมัยเด็ก ตอนที่ผมอายุยังน้อย เกิดเรื่องราวแปลกๆขึ้นมากมาย ตอนนั้นผมไปหาหมอเพื่อรักษาสิว แห่งนึง มีเรื่องแปลกๆเกิดขึ้นเช่น มีคนไข้ พังร้าน และวิ่งออกมาจากห้องตรวจ จมูกบวมเหมือนโดนอุบัติเหตุผม หมอที่วิ่งตามออกมาร้องขอโทษบอกว่าไม่ได้ตั้งใจ
    พนังงานวิ่งมาบอกกับผมว่า เอาอีกแล้ว อย่ามาตรวจที่นี่เลย หมอชอบแกล้งคนไข้ ชอบกดจมูกคนไข้ที่เป็นเด็กน่ะ

เหตุการนั้นยังจำได้ดี แม่ไปถามหมอ ทำไมเค้าถึงวิ่งออกไปแบบนั้น หมอจึงบอกว่าเค้าไม่ได้ตั้งใจ บางครั้งเวลากดสิว ตรงนั้นอาจจะทำให้กระดูกแตกได้ หลังจากนั้นแม่ขอไปคุยกับหมออย่างรับๆ

ตอนนั้นผมสิวขึ้นเยอะมาก แม่จึงพาไปกดสิวที่ร้านเดิม โดนครววนี้บอกว่าจะต้องกดจนหน้าเละแน่ๆ เพราะสิวขึ้นเยอะ บอกทั้งผมและพ่อ

วันที่พาไปกด แม่บอกกับผมว่า คราวนี้หมอจะกดจมูกบี้แน่ๆ แบบฉุนเฉียวมาก ผมนั่งเกร็งอยู่ในรถ เพราะกลัว

พอไปถึง หมอก็ค่อยๆกดสิวมาเรื่อยๆ จนมาถึงจมูก หมอกดแรงมาก และผมบอกว่าทำไมถึงกดแรง หมอกดย้ำลงไปและดันแรงมากจนมีเสียงกอก หมอถามว่าได้ยินเสียงมั้ย เสียงกระดูกแตก ผมบอกต่อว่า มันแตกจริงๆเหรอครับ หมอตอบว่า หมอล้อเล่น

หลังจากกลับไปบ้าน พ่อโกรธมากที่จมูกผมบวมได้แบบนั้น จึงมีข้อสงสัยว่า หมอน่าจะแกล้ง เพราะหมอนัดไปเวลาหลังสองทุ่ม ซึ่งเป็นเวลาหลังร้านปิด หมอบอกกับผมว่า ถ้าผมไปบอกคนอื่น จะโดนหมอที่ รพ ผ่าจมูก เพราะฉะนั้นห้ามบอกใคร ผมจึงกลัวและไม่กล้าเล่าเรื่องทั้งหมด

ตอนเด็กไปกว่านั้น แม่เคยด่าทออะไรมากมาย แม่เคยบอกว่าผมแกล้งทำเป็นหนักเวลาผมยกของให้ พี่ชายของผม ต้องโดนแม่ด่าหลายครั้ง จนต้องย้ายออกไปอยู่กับญาติๆ มีครั้งนึงที่ผมก็โดนว่าเหมือนกัน แต่ผมจำไม่ได้ แม่ว่าผมแรงมาก และหลายครั้งที่พี่เลี้ยงต้องพาออกไปที่อื่น เวลาอยู่กับพ่อ แม่จะไปว่าอะไรแบบนั้นเลย
    เรื่องที่เกิดขึ้นเช่น แม่บอกกับพี่ชายว่าสมน้ำหน้าที่โดนกระถืบ (พี่ชายโดยทำร้ายล่างกายจนหัวแตก)
    ทุกครั้งที่โดนว่าแรงๆ ตอนผมอายุ แปดขวบผมจะกลัวมาก และวันนึงผมก็ว่ากลับ ในจุดที่แม่ไม่ชอบ นั่นคือ แม่ปากเบี้ยว ก่อนหน้านั้นผมโดนว่าหลายครั้ง ว่าคำแรงๆที่ทำให้รู้สึกเสียใจอย่างที่สุด ผมจึงต้องพูดกลับไป ที่ผ่านมารู้สึกผิดตลอด และพี่เลี้ยงของผมก็คอยกันถ้าแม่จะเข้ามาทำร้าย ทั้งล่างกายและจิตใจ

ก่อนที่จะเกิดเหตุการ พี่เลี้ยงได้ถูกไล่ออก พี่เลี้ยงผมดูแลมาตั้งแต่ผมเกิด พ่อผมบอกมาโดนตลอดว่าแม่ไม่เคยเลี้ยงดู

เหตุการที่ผมว่าแม่แบบนั้น ได้ถูกนำไปเล่าให้กับหมอฟัง ก่อนวันที่ผมจะโดนกดจมูก จนทำให้กระดูกแตก

ผ่านมาสิบปี เข้าใจว่าตลอดว่าจมูกผมปรกติ จนมีคนทักว่า จมูกมันไม่เท่ากัน ผมจึงไปตรวจ และได้รับผลว่า กระดูกอ่อนแตก และไม่สามารถ x-ray ดูได้ เพราะมันคือกระดูดอ่อนจะมองไม่เห็น

วันที่หมอคุยกับแม่ผมจำได้แม่นเลยว่า หมอบอกว่าบ้านเด็กคนนั้นเอาเรื่องไม่ได้เพราะไม่มี หลักฐาน

นั่นจึงทำให้ผมได้ทราบความจริงว่า ตอนเด็กนั้นผมโดนแกล้งจริงๆ
    คำถามที่ครั้งคาใจมาตลอดคือ
    1. ทำไมแม่รู้ว่าหมอเคยกดจมูกคนไข้จนแตก และคนไข้ไม่สามารถเอาเรื่องได้ และยังพาผมไปหาหมออีก
    2. ทำไมก่อนไปถึงร้านหมอ จึงบอกกับผมว่า “คราวนี้จะโดนหมอกดจมูกบี้แน่ๆ”

แต่ทั้งหมดได้ถูกลบไปเพราะ ถ้าหมอไม่ได้แกล้ง คำถามพวกนี้ก็ไม่มีความหมาย และตอนเด็กๆผมไม่กล้าบอกใครว่าหมอพูดแบบนี้ เนื่องจากกลัวจะโดนผ่าจมูกอีก

ผมไม่สามารถคิดทุกอย่างคนเดียวได้ จึงต้องนำมาโพสเพื่อให้ เพื่อน พี่น้อง ได้คอยคิด และให้ความคิดเห็นมา ณ ที่นี้ครับ

ปล: เคยไปร้านตัดผมแถวบ้าน ช่างตัดผมก็ถามว่าไปหาหมอสิวที่ไหน และพอทราบว่าไปหาร้านนั้น ช่างก็บอกว่าหมอมีปัญหาทางจิต ชอบแกล้งเด็กนะ อย่าไป