เรื่อง ภาพถ่ายพุทธานุภาพบนรูปหลวงพ่อ

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย Wannachai001, 22 มีนาคม 2024.

1. Wannachai001

Wannachai001 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    61

เรื่อง ภาพถ่ายพุทธานุภาพบนรูปหลวงพ่อ

ยกทรง : มีโยมเขาถาม 2 ข้อ

ข้อที่ 1 ถามว่าภาพถ่ายหลวงพ่อรูปสุดท้ายในชุดรวมคำสอนเล่ม 3 เป็นที่น่าอัศจรรย์
    มาก อยากอาราธนาให้ท่านเจ้าอาวาสเล่าเรื่องภาพนี้สักหน่อยเถอะครับ

ท่านเจ้าคุณฯ : อ๋อ ที่มีรูปแสงน่ะนะ

ยกทรง : คล้ายๆ มีรูปพระพุทธรูปคลุมองค์หลวงพ่อ อะไรนี่

ท่านเจ้าคุณฯ : รูปพระพุทธอยู่ในอกอะไรนี่นะ

ยกทรง : รูปพระพุทธปะหน้าหลวงพ่อ เป็นภาพสุดท้ายในเล่มนั้นน่ะ แสดงว่าเจ้าอาวาสเคยดูแล้ว

ท่านเจ้าคุณฯ : ดูแล้ว แต่ว่าคนถ่ายเขาก็พูดเหมือนกัน ของพรรค์นี้นี่เคยมีคนมาถาม ภาพมหัศจรรย์แปลกๆอะไรอย่างนี้

หลวงพ่อก็บอก พุทธานุภาพ เราจะวิเคราะห์วิจารณ์อะไรไปไม่ได้ มันเกี่ยวกับพุทธานุภาพ บารมีของพระพุทธเจ้านี่ เราจะว่าเท่านั้นเท่านี้ก็ไม่ได้ แล้วแต่ท่านจะเมตตานี่

ถ้าเราไปคุย...คุยกับพวกเราคุยกันได้นะ แต่ถ้าไปคุยนอกวง (เขาก็จะบอก) เฮ้ย.. ภาพอย่างนี้ใครก็ทำได้ อยากจะนั่นนี่ อยากจะมีชื่อเสียงไปอย่างนั้นไปซะ เราก็ เออ..อย่าไปคุยเลย เราก็รู้ ก็รู้เฉพาะพวกเรา นี่พุทธานุภาพนี่

ยกทรง : ดีไม่ดีปรามาสไปเลยนะ

ท่านเจ้าคุณฯ : ปรามาสไป ใครก็ทำได้อยากจะมาให้กราบ ใครนะถาม ศพหลวง
    พ่อเป็นอย่างไร ถ้าไม่เต็มที่เราก็จะไม่บอกหรอก ก็จะปล่อย เดี๋ยวจะหาว่า มันอยู่เฉยๆ ไม่ชอบ มันอยากจะดัง เจ้าอาวาสมันอยากจะดังคุยโม้ไปเรื่อย

เออ เสียเวลา ก็ปล่อยให้เป็นเองไปตามธรรมชาติก็แล้วกัน แต่มีอะไรก็ค่อยว่าทีหลัง คือจะไม่พูดนำไปก่อน จะเป็นอย่างนั้นเอง ให้เป็นซะก่อน เป็นมากหรืออะไรสามารถจะให้คนดูได้ อะไรอย่างนี้ จะไปส่องดูไปเจอแล้วมาคุยมาก อย่างนี้เขาจะหาว่าเราโฆษณา คนที่อยากตกนรกมีอยู่ เราก็ไม่อยากจะส่งเสริมเขา

ยกทรง : ตกลงภาพนี้ก็เรื่องของพุทธานุภาพ

ท่านเจ้าคุณฯ : พุทธานุภาพ สมัยที่ท่านมีชีวิตอยู่ก็ถามนี่ มีภาพอะไรพิเศษอะไร
    อย่างนี้ (หลวงพ่อ) บอกพุทธานุภาพ ประมาณอย่างนั้นอย่างนี้ไม่ได้ หาประมาณไม่ได้อยู่แล้ว แล้วแต่ท่านจะสงเคราะห์อะไรอย่างนี้

เรานี่เราเห็นว่าเกิดอย่างนี้ คนถ่ายเองปีติยิ่งกว่าเราอีก โอ้โฮ เราไม่ได้แต่ง มาได้ยังไง อะไรอย่างนี้ กำลังใจของคนที่ทำนี่มีอยู่

(จากคอลัมภ์ "ท่านเจ้าคุณฯสนทนา" ธัมมวิโมกข์ ฉบับที่ 479 เดือนกุมภาพันธ์ 2564 หน้า 27-28)