เรื่อง แปลกๆ มา share ครับ คิดว่าเพราะสวดมนต์บ่อย

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย champkris, 17 กรกฎาคม 2009.

1. champkris

champkris เป็นที่รู้จักกันดี

เจอกับตัวครับ ผมทำวัตรเย็น กับสวดชิณบัญชร 9 จบ และแผ่เมตตาก่อนนอน (ไม่เปิดหนังสือ จำได้หมด) ทุกวันมา ประมาณ เกือบปีแล้ว

ชีวิตผมเปลี่ยนเลย การงานไม่มีอุปสรรค ทำอะไรก็ดีไปหมด อะไรที่ต้องลุ้นว่าจะได้หรือไม่ 50/50 นี่ จะได้ตลอด ผู้ใหญ่รักมาก

แล้วล่าสุด ผมประหลาดใจมาก คือรู้สึกว่าเริ่มรู้อะไรล่วงหน้า แต่ยังลางๆ อยู่มาก เพราะผมไม่ได้นั่งสมาธิ

พึ่งเมื่อวานเอง ผมนั่งฟัง CD เพลงอยู่ในรถ ในแผ่นมี 30 กว่าเพลง แล้วผมกด Random ไว้ แต่พอเพลงจบ เพลงต่อไปมันดังเข้ามาในหัว แล้วมันก้เป็นเพลงนั้นจริงๆ ประหลาดมากครับ

ผมนึกถูกประมาณ 2-3 เพลงแล้วก็ไม่ได้แล้ว คือตอนนั้น จิตต้องสบายจริงๆ ไม่ไปเพ่งมัน แต่ตอนทำได้ มันจะชิบมีปิติเกินจนหลุดสมาธิอยู่เรื่อย -*-

ที่ประหลาดอีกเรื่องคือ ผมมีเพื่อนซึ่งเพื่อนเขากำลังจะมาเยี่ยมจากต่างประเทศ เค้าพึ่งบอกผมวันนั้นเลยไม่เคยเล่าอะไรให้ฟังมาก่อน อยู่ดีๆ ผมก็ได้ยินชื่อฝรั่งคนนี้ในหัวผม ผมก็ทักกลับไปว่าชื่อ Danial ใช่ไม๊ ประกฎว่า ใช่จริงๆ เค้าตกใจมาก ว่ารู้ได้ไง ผมก็บอกไปว่า ไม่รู้เหมือนกัน ช่วงนี้กรูแปลกๆ อิๆ แปลกไม๊ล่า

แต่สุดท้ายผมคิดว่าการสวดมนต์ช่วยให้ผมมีสติกับงานมากๆครับ ไม่เอาอารมณ์ไปปน แยกแยะออกว่าอะไรจริงไม่จริง แก้ปัญหายากๆได้ตลอด และที่สำคัญ จากเป็นคนขี้ลืม ตอนนี้ ดีขึ้นเยอะเลยครับ ผมคิดว่า อย่างน้อยมันเป็นเวลานึงของวันที่ไ้ด้อยู่กับตัวเองจริงๆ ซึ่งหนังสือจิตวิทยาหลายเล่มเขียนไว้ว่าเป็นสิ่งที่ดีครับ จะทำให้เราได้พินิจและวางแผนชีวิตได้ดีครับ

ปล. อย่าลืมแผ่เมตตาทุกครั้งนะครับ ตอนผมสวดชิณบัญชร 9 จบใหม่ๆ สามวันแรก ผมไม่ได้แผ่เมตตา ฝันเห็นผีคืนแรก ก็ไม่เท่าไหร่ คืนที่สองยังเห็นอีก แถมในฝันยังสวดชิณบัญชรไล่เค้า น่าสงสารมาก คืนที่สามก็ยังฝัน มันชักแปลกๆ เลยมานั่งนึก บังเอิญ รายการตีสิบเรื่องมีผู้หญิงคนนึงที่สวดจนเห็นว่ามีวิญญาณมารอขอส่วนบุญทุก คืน เลยนึกได้ว่าเราสวดแล้วไม่ได้แผ่เมตตานี่เอง พอเริ่มแผ่เมตตาตอนสวดจบทุกคืนก็ไม่ฝันเห็นอีกเลยครับ

2. อินทรี

อินทรี เป็นที่รู้จักกันดี

เคยมีน้องผู้หญิงคนนึงมาเล่าให้ผมฟังเหมือนกันว่า สวดชินะบัณชร พอสวดเสร็จหลับไปแล้วฝันร้าย ฝันว่าเจอผี ใครก้ไม่ร้จัก มาอยู่ในความฝันหลายคน
    (สงสัยเขาคงจะไม่ได้แผ่เมตตาไปด้วย) น้องคนนี้เลยไม่สวดคาถานี้อีกเลย
    แต่ผมสวดไม่เคยเจอเลยนะ ก็อาจจะจริงอย่างที่ จขกท. ว่าไว้ว่า หากสวดเสร็จแล้วเราควรแผ่เมตตาด้วย ทำให้ผีหรือ
    อมนุษย์ที่ไหนก็รักใคร่ เลยทำให้ไม่ฝันถึง ฝันดี หรือหลับสนิทเลย แต่ผมไม่เคย
    ฝันถึงผีสักที ที่ฝันเจอผีเห็นในความฝันก้เพื่ออยากให้คนสวดแผ่เมตตาไปให้นี่แหละ

และที่สำคัญคาถาศักดิ์สิทธิ์บางทีสวดแล้วจิตมีสติมากๆ พอเราทำอะไรจะมีอะไรมาดลใจ ให้เราคิดถึง นึกถึงเรื่องนั้น เรื่องนี้ออกโดยไม่ตั้งใจ ก้เพราะมีจิตที่มี"สติ"ที่ได้จากการสวดมนต์นี่แหละมาช่วยบอก

3. puy_191

puy_191 Active Member

18 สิงหาคม 2006
    ผมสวดเป็นเสียงเพลงมีบรรเลงดนตรีประกอบ....อนิสงห์ คงไม่ถึงพอ เลย ไม่เคยประสบเหตุการณ์ แบบท่าน เจ้าของกระทู้.....สาธุ

4. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ครับ ขอให้ จขกท สวดมนต์ตลอดไปนะครับ ถ้านั่งสมาธิด้วยจะยิ่งดีมากๆครับ ผมอยากให้นั่งนะครับถ้าท่านไม่ได้นั่งอยู่ตอนนี้ เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปครับ การสวดมนต์เป็นเรื่องที่ดีเเก่เราครับ ไม่ปฏิบัติเองจะไม่มีวันรู้ได้ครับว่าดีกับเราอย่างไร

5. mashima

mashima เป็นที่รู้จักกันดี

การสวดมนต์และนั่งสมาธิช่วยในการทำงานจริง ๆ ค่ะ ขอให้เจ้าของกระทู้ทำต่อไปค่ะ
    อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ แนะนำอย่างหนึ่งค่ะสิ่งพิเศษที่คุณประสบครูบาอาจารย์ท่านไม่ให้
    ยึดติดค่ะ เพราะว่าถ้าคุณยึดติดยิ่งจะไม่เจอค่ะ ถ้าไม่ยึดมันจะยิ่งงอกงาม ธรรมรักษาค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กรกฎาคม 2009
  6. kanya011

kanya011 สมาชิก

12 กุมภาพันธ์ 2009
    การสวดมนต์และนั่งสมาธิหากทำบ่อยๆ จะส่งบุญ ส่งกุศลให้ทั้งแก่ตัวเราเอง เจ้ากรรมนายเวร และอย่าลืมเผื่อพวกไม่มีญาติด้วยนะคะ ทำต่อไปเถอะค่ะ อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ ธรรมะจัดสรรค่ะ

7. champkris

จะทำตามคำแนะนำครับ

8. Darawun

Darawun Active Member

23 สิงหาคม 2009
    ผูกพันธ์และศรัทธาคาถานี้มาร่วม 20 ปีแล้วค่ะ แต่เพิ่งจะมาเริ่มปฏิบัติอย่างจริงจังได้ประมาณ 3 เดือนค่ะ ไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้นก็จะภาวนาคาถาชินบัญชรตลอด ไม่ว่าจะกลัว ทุกข์ หรือขอพร และทุกอย่างก็ไปในทางที่ดีขึ้น ขอเพียงแต่ให้ท่านมีจิตศรัทธาและตั้งมั่น ปาฏิหารย์ก็จะเกิดค่ะ

9. บัวทอง

บัวทอง Active Member

การสวดมนต์ทำให้ ชีวิตดีขึ้นจริงๆคะ
    อารมณ์ก็เย็นลง ทำอะไรก็มีสติมากขึ้น

10. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    อยากให้ จขกท ลองหันมาสวดมหาเมตตาใหญ่ดูทุกวันครับ ตอนนี้ผมหันมาสวดทุกวันเเล้ว อาจจะยาวหน่อย เเต่มีอะไรมากกว่าที่เราคาดคิดครับ เจริญในธรรมครับ

11. ต้องดี

ต้องดี Active Member

29 มิถุนายน 2009
    ฮ่า ๆ เป็นบ่อยครับ 20 กว่าปีมานี้ ผมเจอเรื่องแบบนี้ตลอดครับ หาคำตอบไม่ได้เหมือนกัน บางที นึกถึงใครก็ตามไม่เกิน 1 ชม. คนเหล่านั้นจะปรากฎ ไม่ว่าจะเจอตัวเป็น ๆ หรือโทรมา วันนี้เด็ดมาก นั่งทานข้าวเที่ยงคนเดียว นึกถึงพี่คนหนึ่งไม่เจอกันมาครึ่งปีแล้ว นึกถึงแค่ 5 นาที พอทานข้าวเสร็จเดินไป เจอจัง ๆ พอตกบ่ายนึกถึงแฟนว่าจะโทรหา ยังไม่ทันหยิบโทรศัพท์มาโทร โทรศัพท์ก็ดัง แฟนโทรเข้ามาพอดี วันนี้วันเดียวก็ 2 ครั้งแล้ว อย่างไรก็อนุโมทนาบุญด้วยครับ ขอให้หมั่นสวดมนต์ และรักษาศีล 5 ให้บริสุทธิ์นะครับ

12. champkris

Update** วันนี้มีข่าวที่จีนมีคนที่ไปดูคลื่นยักษ์ถูกดูดหายไป 10 คน ในหัวผมก็มีเลข 8 ขึ้นมา เสร็จแล้วเขาก็อ่านต่อว่า 8 คนยังช่วยมาไม่ได้

โอ้แปลกจริงหนอ

13. อาโลกสิณัง

อาโลกสิณัง Active Member

14 พฤศจิกายน 2009
    เป็นประสบการณ์คล้ายๆกันเหมือนกัน ขอให้ทดลองทำบ่อยๆ จับตาดูสังเกตไปนานๆ ว่ามันยังจะเป็นอีกมั้ย

14. ผู้ใช้กรรม

ผู้ใช้กรรม Active Member

11 ธันวาคม 2008
    อนุโมทนาสาธุด้วย แต่เวลาเราสวดคาถานี้คนเดียวทีไร มันชอบเสียวสันหลังแปลกๆทุกที เหมือนมีใครมาอยู่ข้างหลังขนลุกทุกทีเลย เป็นมานานแล้วนะแต่ระยะหลังๆนี่รู้สึกแรงเรี่อยๆจน บางครั้งรู้สึกกลัวอ่ะสวดเสร็จแผ่เมตตาแล้วรีบไปนอนเลยอ่ะ กลัวอ่ะ แต่ใจยังอยากสวดคาถาอื่นต่ออีกนะ ใครพอช่วยแนะนำได้มั่งไหมอ่ะ

15. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

อยากให้ทำต่อไปครับ ทำไปสักเกือบๆ 2 ปี ลองเทียบกับตอนนี้ อาจจะแจ้งแก่ใจมากขึ้นนะครับ(อยากรู้เหมือนกัน) ของแบบนี้มันปัจจัตตังครับ

ผมก็สวดมนต์จักรพรรดิ์ตามแบบหลวงปู่ดู่มาปีกว่าแล้ว รู้สึกว่าอะไรก็ดีขึ้นครับ นั่งไม่ได้ เอาสวดดีกว่าครับ อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 มกราคม 2010
  16. daruma

daruma เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2010
    ผมเองก้อสวดมนต์ออกบ่อยคับทุกครั้งที่สวดมนต์ก้อจะสวดชินบัญชร แต่ดูหลังสือเอานะคับจำไม่ได้ทั้งหมด แล้วก้อจะนั่งสมาธิ ก่อนนั่งจะอฐิษถานบอกให้เค้ามาฟัง มาเอาบุญกับสิ่งที่เราทำ หลังจากนั่งสมาธิเสร็จก้อแผ่เมตตา รู้สึกได้เลยว่าช่วงที่นั่งเหมือนมีคนมาโมทนาบุญกับเรา แล้วเวลานอนหลับก้อไม่ฝันร้ายด้วยคับ ใครจะลองเอาไปปฏิบัติดูก้อได้นะคับ

17. fullmoonsun

fullmoonsun เป็นที่รู้จักกันดี

anumothana sathu ka

18. yook16

yook16 เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    ใช่จริงๆ เคยฝันว่าสวดมนต์ไล่ผี ตลกตัวเอง ตื่นมาก็เหนื่อยเหมือนไปทำมาจริงๆ

19. Ong

Ong เป็นที่รู้จักกันดี

จิตมีสภาวะความเป็นทิพย์มากขึ้น เมื่อมีความเป็นทิพย์ก็รับรู้สภาวะที่ละเอียดเพิ่ม
    ของเก่า ก็ค่อยๆปรากฏ ทำไปเรื่อยๆนะครับ

อนุโมทนาครับ

20. odanhi

odanhi เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2009
    อนุโมทนาด้วยคะ ทำต่อไปอย่าได้ขาดนะคะ ตัวเองก็ทำเหมือนกันทุกวันเป็นกำลังใจให้ด้วยคนคะ ^-^