เวลานอนพี่ๆใส่พระกันไหมครับ???

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย bobbysoking, 16 กรกฎาคม 2012.

1. bobbysoking

bobbysoking เป็นที่รู้จักกันดี

เวลานอนหรือเข้าห้องนํ้าพี่ๆใส่พระกันไหมครับ อยากทราบครับ แล้วถ้าใส่จะเป็นบาปหรือผิดอะไรไหมครับ

2. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ใส่ครับ หากวันไหนไม่ถอดก็ใส่นอน

อาบน้ำก็ใส่ เข้าห้องส้วมก็ใส่ครับ

เสื่อมไม่กลัว กลัวหายมากกว่า

พระที่ใส่คือพระของหลวงพ่อวัดท่าซุงครับ

ท่านไม่ห้ามเรื่องใส่นอน ใส่เข้าห้องน้ำ ห้องส้วมเพราะเป็นปกติของคน

ห้ามแต่ว่าอย่าทำชั่ว อย่าคิดคดทรยศต่อชาติ อย่าลักขโมย อย่าดื่มสุรา

แต่เรื่อง...อย่างว่า ท่านบอกว่าถอดหน่อยก็ดีเกรงใจพระบ้าง

3. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ปกติใส่ตลอดหละครับ...เว้นใส่นอน ปกติผมจะห้อยพระไว้ที่บนหัวนอนครับ.....เพราะถ้าใส่นอนกลัวว่าจะทับพระหักเสียหาย......

4. PITINATTH73

PITINATTH73 เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ พระของผมก็อยู่ในสายลูกหลานหลวงพ่อครับ แต่ของผมจะมีคุณปลัดคาดเอว ที่จะไม่ยอมถอดออกเลย ไม่ว่าจะทำอะไรก็ตาม เอาไว้ป้องกันตัว เป็นด่านสุดท้ายในยามคับขันครับ :cool::cool::cool:

5. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    ไม่ใส่ครับเวลานอนผมจะเอาไว้หัวเตียงครับเพาะเวลาเรานอนมันไม่เรียบร้อยไม่สุภาพนอนกลับแฟนไปกันใหญ่ครับเวลาเข้าห้องน้ำสาธาระไม่ถอดแต่ท่าที่บ้านถอดครับเพาะเราเข้าห้องน้ำคือการชำระสิ่งสกปกออกครับ ผมเข้าห้องน้ำคนทักก็จะไม่พูดครับเพาะเราเข้าห้องน้ำคือการเปิดทวารทั้งเก้าครับ

6. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

ใส่นอนแน่นอนครับ เพราะเวลานอนเป็นเวลาที่อันตรายที่สุดครับ (กันได้ทุกอย่าง) แต่เวลาอาบน้ำจะถอด เพราะไม่ได้เลี่ยมกันน้ำ แต่ถ้าชุดไหนเลี่ยมกันน้ำทั้งหมด ก็จะใส่อาบน้ำครับ ที่ใส่พระเพราะศรัทธา บวก ป้องกันสิ่งไม่ดี ครับ แต่บางคนบอกว่าพระอยู่ที่ใจเลยไม่ใส่พระเลย สำหรับผมทำไม่ได้ เพราะเวลาไปนอนบางที่ (เช่น โรงแรมต่างจังหวัด) จะโดนกวนตลอด แล้วคิดดูว่าถ้าไม่ใส่แล้ว คงจะยิ่งโดนหนักกว่านั้นมั้งครับ :cool:

7. bobbysoking

bobbysoking เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าสร้อยยาวๆจะไม่สะดวกใส่นอนใช่ไหมครับ หรือพี่ก็ใส่กันครับ หรือเอาไว้ใต้หมอนครับ

8. ae noi

อืมหลายความคิดดีครับได้ความรู้ดีครับ

9. ae noi

ท่าอื่นก็ตามกระทู้ครับแต่ผมม่ใส่ครับไว้หัวเตียงครับครูบาอาจารณ์ครอบคุมครับตั้งจิตให้มั่นครับ แต่ท่ากรนีของพี่ศนิวารก็น่าคิด

10. ตาลโทน

ตาลโทน เป็นที่รู้จักกันดี

พระไม่เสื่อมหรอกครับ คนต่างหากที่เสื่อม จะห้อยเวลาใหนดูให้เหมาะสมก็ได้ครับ นอนใส่ก็ได้ถ้าไม่กลัวทับพระแตก ใส่อาบน้ำระวังพระโลหะเป็นสนิมถึงเลี่ยมกันน้ำก็ตาม พระว่านจะพังได้ เข้าห้องน้ำไม่น่าจะมีปัญหา ทำอย่างว่าถอดก็ดีให้เกียรติพระครับ แต่ถ้ากลัวว่าถอดพระแล้วจะอันตรายห้อย24ชั่วโมงเลยก็ได้ครับ

11. captainzire

captainzire เป็นที่รู้จักกันดี

ใส่ตลอดเวลาครับ เพราะมีองค์ที่เลื่อมกันน้ำไว้
    เลื่อมไว้ดี ไม่กล้วเปียก นอนทับก็ไม่แตกหักครับ

12. Beer1469

Beer1469 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็ใส่ตลอด 24 ชม. ครับ ใส่ทำงาน อาบน้ำ กินข้าว นอน ใส่ตลอดครับ แต่มีบางเวลาครับที่ไม่ได้ใส่ (คงไม่ต้องบอกมั้งว่าตอนไหนอ่ะครับ)

13. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ใส่ครับเดี๋ยวคอหัก 55 ผมจะถอดไปไว้ห้องพระครับ เพื่อเป็นกุสโลบายสำหรับตัวเอง เวลาเข้าห้องพระเพื่อไปนำพระมาแขวนผมจะได้สวดมนต์และอารธนาพระเครือ่งก่อนด้วย ถ้าไม่งั้น ถอดในห้อง แขวนไว้ เวลาใส่ก็อาจจะขี้เกียดท่องบทสวดมนต์ ถ้าไปที่อื่นก็จะถอดแต่ไว้ใต้หมอนครับ เพราะสร้อยพระผมใช้แบบยาวถอดออกง่าย นอนคงไม่สะดวก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กรกฎาคม 2012
  14. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    ส่วนผมถ้านอนที่อื่นที่ไม่ใช่บ้านตัวเอง ก็ใส่นอนโดยเฉพาะกะตรุดจะไม่ถอดจากเอวครับ เข้าห้องน้ำก็ใส่ อาบน้ำไม่ใส่เด่วน้ำเข้าเพราะพระใส่ตลับ แต่ถ้าอยู่บ้านตัวเองก็เอากะตรุดซุกไว้ข้างหมอน ส่วนพระใส่นอนเป็นบางครั้งองค์ที่อัดกันน้ำ เพื่อนผมเคยเล่าว่าเคยนอนในมุงแล้วตะขาบตัวใหญ่เข้ามาในมุ้งแต่ไม่กัด แล้วก็ออกไปเขาบอกว่าเขาเอากะตรุด วางไว้ข้างหมอนที่หัวนอน ส่วนเพื่อนที่เป็นตำรวจอีกคนเล่าว่าตะขาบตัวใหญ่เลี้อยขึ้นหน้าแฟนแต่ไม่กัดเพราะแฟนเขาห้อยหลวงพ่อทบ อุ้มบาตรนอนครับแฟนเขาสะกิดสามีให้ตื่นมาช่วยแต่ไม่กล้าขยับ ตัวสามีก็ไปหาไม้มาเขี่ยออก ที่เล่าต่อมาไม่รู้จริงไหมเพราะฟังเขาเล่ามาก็นำมาเล่าต่อครับ ผมคิดว่าไม่ผิดกฏอะไรหลอกครับขออย่างเดียวอย่านำพระเข้าในที่ อย่างว่าๆ คงไม่ต้องบอกนะว่าที่ไหน (deejai)(deejai)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กรกฎาคม 2012
  15. ครูชายแดน

ครูชายแดน เป็นที่รู้จักกันดี

นอนถอดไว้หัวนอน อาบน้ำถอดเพราะใส่ตลับ เข้าห้องน้ำไม่ถอด กินข้าวไม่ถอด กินตับถอด! คะร้าบบบบบบบ

16. akkhawee

akkhawee เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    นอนไม่ใส่ครับ เดี๋ยวเจ็บตัว แบบว่าหลายองค์ครับ พลิกไปพลิกมาทั้งคืน ตื่นเช้ามาเนื้อตัวคงระบมแหะๆ
    อาบน้ำไม่ใส่ครับ เวลาถูสบู่ลูบไล้เนื้อตัวแล้วอายพระครับฮ่าๆๆ จริงแล้วเสียดายพระครับ เพราะส่วนมากจะใส่ตลับแบบเปิดชมได้ ไม่นิยมเลี่ยมตาย

17. กำแพงพระ

กำแพงพระ เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2011
    เวลาเข้าห้องน้ำก็ใส่ปกติครับ
    แต่จะเก็บเวลาอาบน้ำ และเวลานอนครับ

18. Chalkie

Chalkie เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2010
    ปรกติแขวนสมเด็จเลี่ยมกันน้ำติดคอตลอดครับ อาบน้ำไปไหนมาไหน แม้แต่เวลานอน
    แต่สงสัยพรรคหลังๆ น้ำหนักจะขึ้น เวลานอน พระไหลมากองตรงคอหอย...ตกใจตื่นมาหลายรอบละครับ นึกว่าใครบีบคอ ที่แท้สมเด็จไหลลงมากอง หายใจไม่ออกเอง...555

เดี๋ยวนี้เวลานอน ถอดไว้หัวเตียงครับผม

19. Zapp!

Zapp! เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2010
    ผมแขวนพระ 3 องค์ครับ พระสมเด็จ(พิมพ์ของผม) หลวงพ่อทวด (ขาดไม่ได้) และหลวงพ่อเงินปี26 รุ่นช้างคู่ ผมใส่นอนประจำทุกคืนครับ ใส่จนบางคืนตกใจตื่นเพราะหายใจไม่ออกเหตุเพราะสายสร้อยไปรัดหลอดลมเอา ตกใจแทบตาย แต่ก็ไม่เข็ดยังต้องใส่นอนประจำแต่นอนตะแคง ไม่นอนหงาย

ใส่นอนแล้วอุ่นใจดีครับนอนหลับสบายไม่ฝันร้าย แต่เข้าห้องน้ำถอด ยกเว้นออกนอกบ้าน เรื่องส่วนตัวอย่างว่าแน่นอนต้องถอด ไม่ถอดอายพระตายห่ะ!!!!!!

ใส่พระแล้วติดครับ ห่างคอไม่ได้หรอกเมื่อยามออกจากบ้าน เท่าที่จำได้ยังไม่เคยลืมเลยแม้แต่วันเดียว

20. megadeth

megadeth Active Member

ประสบการณ์ที่เจอมานะครับ ปกติจะไม่ใส่นอน ยกเว้นเจอผีอำไม่หยุดหรือฝันร้ายครับ จะแขวนแล้วจะหลับเป็นปกติเลยครับ