เวลาสวดมนต์ เพื่อนๆอัญเชิญเทวดากันหรือเปล่าคะ?

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย onlyone, 3 มกราคม 2008.

1. TANAKORN17

TANAKORN17 สมาชิก

อนุโมทนาครับคุณ VNSS เก่งจังรู้จริงด้วย แต่ยังไงๆหากเทวดาที่อยู่บนวิมาณ
    ท่านไม่ว่างลงมาฟัง อานิสงค์ผลบุญก็ยังบังเกิดแก่สรรพสิ่งที่อยู่ในบ้านเป็นมงคล
    มากครับ (ขอให้สวดออกเสียง)

2. นายวีระศักดิ์ ท

นายวีระศักดิ์ ท เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2006
    อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุครับ เห็นด้วยครับพี่ ผู้ถามถามว่าสวดมนต์ต้องเชิญเทวดามาฟังด้วยหรือไม่ ผมเห็นว่าพี่เขาตอบถูกครับว่าคุณสวดบทไหนบ้างละ แต่ถ้าสวดแบบที่พระท่านเจริญพระพุทธมนต์ แล้วจะต่อด้วยบทที่ชอบก็ได้ ก็ควรอัญเชิญเทวดามา(สรัชชัง )และอัญเชิญกลับนะ พี่เขาพูดละเอียดแล้วล่ะ

3. เวฬุวัล

เวฬุวัล เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุค่ะ แล้วถ้าสวดมนต์แต่จิตไม่นิ่งซักเท่าไหรล่ะคะ เทวดาจะมาอนุโมทนาด้วยหรือเปล่าคะ

4. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    จิตไม่นิ่ง แต่ ตั้งใจสวดมนต์ ศรัทธาในคำสวด..เทวดาก็ สาธุ จ๊ะนู๋เวฬุฯ

5. พัชรดา

พัชรดา สมาชิก

31 กรกฎาคม 2006
    สาธุค่ะ..
    มีประโยชน์จริงๆ เพราะเคยได้รับคำสั่งสอนมาอย่างเดียวกับคุณ
    คือบางคนบอกว่าให้เชิญ บางคนว่าอย่าเชิญ ด้วยเหตุผลเดียวกันกับที่คุณได้บอกไว้เลยค่ะ
    เมื่อรู้อย่างนี้แล้ว จากที่เคยลังเล กล้าๆกลัวๆ ว่าจะเชิญดีหรือไม่ดี
    ต่อไปจะเชิญท่านทุกครั้งค่ะ

6. atomdekst

atomdekst Active Member

13 พฤษภาคม 2007
    ผมเรียกในใจว่าให้มาฟัง ทั้งหมดเลย
    ทั้งเทวดา ทั้งผี ฯลฯ
    ให้มาร่วมอนุโมทนา และรับบุญ

โดยเฉพาะผีจะบอกต่อไปว่าให้แล้วนะ
    ไม่ต้องมาขอบคุณให้เห็นหรอกนะ แหะๆ
    เดี๋ยวนี้นอนคนเดียวได้แล้ว เมื่อก่อนกลัวมาก
    นอนไม่ได้ มันสบายใจไม่ค่อยกลัวแล้ว

อนุโมทนาครับ

7. ลูกแก้วแววตา

ลูกแก้วแววตา เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2008
    แก้วสวดมนต์เป็นประจำ โดยเฉพาะวันพระ และวันศุกร์ (ตรงกับวันเกิด) แล้วก็วันอื่นๆ เวลาเงียบๆ ก่อนออกไปทำงานค่ะ สวดทุกครั้งที่อยากสวด สวดมนต์แล้วรู้สึกสุขใจนะค่ะ

ทุกครั้งจะสวดอัญเชิญเทวดาด้วย ยกตัวอย่างง่ายๆ คงคล้ายกับว่าเราทำบุญบ้าน ก็ต้องบอกกล่าวญาติผู้ใหญ่ พี่น้องฯลฯ ให้มาร่วมบุญกับเราด้วย ทำนองนี้หละค่ะ....

อันนี้ก็อยู่ที่ใจเหมือนกัน ถ้าคิดดี ตั้งใจดี จะเชิญหรือไม่ได้เชิญท่าน ผลดีก็เกิดกับตัวเราเหมือนเดิมค่ะ....

8. จรัล

จรัล เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2008
    ผมเองก็สวดเป็นประจำ ก่อนนอน เช้ามืด หรือตอนเช้า แต่ก็ไม่เคยชุมนุมเทวดา ไม่ใช่ว่าหยิ่งจองหองนะครับ ความจริงแล้วอยากจะเชิญท่านแต่ก็เกรงใจท่านไม่อยากให้ท่านอึดอัดใจ เพราะคิดว่าความดีของเรายังไม่พอ ไม่อยากรบกวนท่าน แต่หากว่าท่านจะสงเคราะห์มาด้วยตัวท่านเองก็กราบขอบพระคุณท่าน และตอนสวดมนต์เสร็จก็อุทิศส่วนกุศลถวายท่านทุกครั้งอยู่แล้ว

9. james132

james132 สมาชิก

5 พฤศจิกายน 2008
    ใช้บทชุมนุมเทวดาได้ไหมครับและต้องใช้กี่ตำนานครับ และสวดอันเชิญเทวดากลับชือบทว่าอะไรครับ เอาแบบเป็นชื่อที่เป็นทาการอะครับ

10. james132

james132 สมาชิก

5 พฤศจิกายน 2008
    และท่าสวดต่อจ่ากอิติปิโสได้ไหมครับ และผมสวดแค่ชินบัญชรอะแต่
    บทธรรมจักร
    บทยอดพระกัณฑ์ไตรปิฏก

พาหุงฯ
    ไม่ได้สวดเป็นอะไรไหมครับ

11. มุทิตา2525

มุทิตา2525 Active Member

23 ธันวาคม 2007
    เราไม่ได้พูดอัญเชิญ แต่คิดว่า ท่านคงมาอนุโมทนาด้วยอยู่แล้วถ้าสวดจบน่ะค่ะ

12. Akazaba

Akazaba เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2008
    เคยได้ยิน ท่านอาจารย์ท่านหนึ่งเล่าว่า ขอก๊อปมาเลยครับ ท่านสอนกรรมฐานด้วย หาดผิดพลาดขออภัย ครับ

เรื่องสวดมนต์เรื่องทำบุญเทวดาคิดทำเองไม่ได้ เพราะว่ากว่าจะไปเป็นเทวดาแต่ละชั้นๆ ภุมเทวดาจนถึงจาตุมหาราชิกา เรียกว่าชั้นต่ำสุด เทวดาชั้นนี้ส่วนใหญ่อยู่ใกล้ชิดชาวบ้าน ใกล้ชิดสรรพสัตว์ ใกล้ชิดกับโลก ไม่ว่าจะเป็นภุมเทวดา อากาศเทวดา จาตุมหาราชิกา พวกนี้เวลาทำบุญอะไรมาก็จะได้อานิสงส์ผลบุญนั้นมาเกิดเป็นอากาศเทวดา เป็นภุมเทวดา เป็นบริวารของท้าวจาตุมหาราช เรื่องที่จะไปคำนวณระลึกนึกถึงคิดทำเอง จะรักษาศีล สวดมนต์ เจริญภาวนาเองไม่ได้

ปล ในที่นี้เราต้องชวนเค้าครับ บางพวกเค้าต้องอาศัยมนุษย์ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มกราคม 2009
  13. เลือดเย็น

เลือดเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

สวดบูชาพระรัตนตรัย
    ชินบัญชร แผ่เมตตา
    แค่นี้ได้หรือเปล่าคะ

14. noble.myself

noble.myself Active Member

4 มิถุนายน 2009
    ผมไม่เคยสวดเชิญเลยอ่ะคับ

ส่วนตัวผมนะถ้าเราศรัทธาและเชื่อมั่นในสิ่งที่ทำเทวดาชั้นดินฟ้าดาวดึงส์ท่านย่ิอมมาร่วมอนุโมทนาช่วยสวดด้วยอ่ะคับ

ความคิดเห็นนะคับ

15. noble.myself

noble.myself Active Member

4 มิถุนายน 2009

ศรัทธาและเชื่อมั่นในสิ่งที่ทำตัวเราย่อมรู้ดีคับ
    เทวดาท่านได้ยินก็ร่วมสวดด้วยแล้วคับ

16. มหา

มหา เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2004
    เทวดาทำบุญเองได้ ไม่ต้องอาศัยมนุษย์นะครับ
    แต่ที่อาศัยคือ ก็อนุโมทนาไง ได้บุญเพิ่ม ใครจะไม่เอา

เทวตาภิสัีมมันตคาถา อย่าลืมนะครับ เป็นบทขอความช่วยเหลือจากเทวดา

นี่ไง

เทวะตาภิสัมมันตนคาถาแปล

ยานีธะ ภูตานิ สะมาคะตานิ ภุมมานิ วา ยานิ วะ อันตะลิกเข

หมู่ภูตเหล่าใดเป็นภุมเทวดาก็ดี, เหล่าใดสถิตแล้ว
    ในอากาศก็ดี, ซึ่งมาประชุมกันแล้วในที่นี้

สัพเพ วะ ภูตา สุมะนา ภะวันตุ อะโถปิ สักกัจจะ สุณันตุ ภาสิตัง
    ขอหมู่ภูตเหล่านั้นทั้งหมดเทียวจงเป็นผู้มีจิต
    โสมนัส อนึ่ง จงฟังภาษิตโดยเคารพ

สุภาสิตัง กิญจิปิ โว ภะเณมุ ปุญเญ สะตุปปาทะกะรัง อะปาปัง
    เราจะกล่าวสุภาษิตแม้บางประการแก่ท่านทั้งหลาย
    ไม่เป็นบาป เป็นเครื่องทำความเตือนสติในบุญ

ธัมมูปะเทสัง อะนุการะกานัง ตัส๎มา หิ ภูตานิ สะเมนตุ สัพเพ
    เป็นอุบายเครื่องแนะนำอันชอบธรรมของบุคคลผู้กระทำตามทั้งหลาย
    เพราะเหตุนั้นแลหมู่ภูตทั้งปวงจงฟังเถิด

เมตตัง กะโรถะ มานุสิยา ปะชายะ ภูเตสุ พาฬหัง กะตะภัตติกายะ
    ท่านทั้งหลายจงกระทำไมตรีจิตในหมู่สัตว์มนุษยชาติ
    ผู้มีภักดีอันทำแล้วมั่นในหมู่ภูต

ทิวา จะ รัตโต จะ หะรันติ เย พะลิง ปัจโจปะการัง อะภิกังขะมานา
    มนุษย์ทั้งหลายเหล่าใด ย่อมนำกระทำพลีกรรม ในกลางวันหรือกลางคืน
    มุ่งหวังอยู่ซึ่งความอุดหนุนตอบแทน

เต โข มะนุสสา ตะนุกานุภาวา ภูตา วิเสเสนะ มะหิทธิกา จะ
    มนุษย์ทั้งหลายเหล่านั้นแล เป็นผู้มีอานุภาพน้อย
    ส่วนภูตทั้งหลายเป็นผู้มีฤทธิ์มากโดยแปลกกัน

อาทิสสะมานา มะนุเชหิ ญาตา ตัส๎มา หิ เน รักขะถะ อัปปะมัตตา ฯ
    เป็นพวกอทิสสมานกาย ที่มนุษย์ทั้งหลายรู้จัก เพราะเหตุนั้นแล
    ท่านทั้งหลายจงเป็นผู้ไม่ประมาท รักษามนุษย์เหล่านั้นเถิด.

และ อย่าลืม เทวธรรม

สัปบุรุษผู้สงบระงับ ประกอบด้วยหิริและ โอตตัปปะ ตั้งมั่นอยู่ในธรรมอันขาว ท่านเรียกกว่าผู้มี ธรรมของเทวดาในโลก.

"หิริโอตตัปปะ สัมปันนา สุกกะธัมมะสะมาหิตา
    สันโตสะยังสัปปุริสาโลเก เทวะธัมมาติ วุจจะเรติ"

ต่อบทนี้ ยิ่งดี

อ้อ มหาสมยสูตร เทวดาชอบนะ ธัมมจักร ด้วย

แล้วอีกอย่าง เวลา เชิญเทวดาด้วยบทสัคเค อย่าโกหกเทวดา

โกหก ยังไง

เวลาทำพิธี ตอนท้าน เราว่า
    ธัมมัสสะวะนะกาโล อยัมภะทันตา
    ถึงกาลฟังธรรมแล้ว จงมาเถิด
    แต่ทำพิธีอื่น เช่น งานมงคลต่างๆ หากไม่มี บทพระธรรม
    มาสวดร่วม เช่นงานไหว้ครูบางที่
    ให้เลี่ยงเสีย เปลี่ยน เป็น
    มหามังคะละ กาโล อะยัมภะทันตา ที่แปลว่า บัดนี้ เป็นกาลมงคลแล้ว ขอเชิญมาเถิด
    หรือพุทธาภิเสกกาโล อะยัมภะทันตา บัดนี้เป็นเวลาพุทธาภิเศก เชิญมาเถิด
    เป็นต้น (แต่พุทธาภิเสกมักสวดพระธรรมไปด้วย คงใช้ ธีัมมัสสะวะนะกาโล ได้)
    แต่ เทวาภิเสกกาโล อะยัมภะทันตา นี่น่าจะใช้ได้

17. อู๋ซิน

อู๋ซิน Active Member

16 มิถุนายน 2009
    ไม่ต้องเชิญ หรอก ท่านมาเอง ถ้าท่านอยากมา ท่านไม่อยากมาถึงอัญเชิญก็ไม่มา ล้อเล่นครับ เชิญก็ดีครับ