เว็บพลังจิตได้รับอนุญาตในการเผยแผ่ธรรมะของ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ จากพระครูปลัดอนันต์

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 6 พฤษภาคม 2009.

1. สังวรคุณ

สังวรคุณ เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2008
    "ให้เราทำเพื่อคนหมู่มากต่อไป" ได้รับรู้คำพูดนี้ของท่านพระครูปลัดอนันต์ เจ้าอาวาสแล้วรู้สึกดีใจมากๆเลยครับ

ขอบคุณมากครับ สำหรับความเมตตากรุณาที่คุณคมน์และทีมงานอนุเคราะห์ผม กลัวผมจะเสียกำลังใจ สัมผัสได้ถึงไมตรีจิตแล้วรู้สึกอบอุ่น สมกับเป็นลูกหลานขององค์หลวงพ่อด้วยกันเลยครับ ความรู้สึกเสมือนญาติสนิทปรากฏให้ใจได้สัมผัส และรู้สึกอนุโมทนาในบุญที่ทีมงานทุกๆท่านได้ทำเป็นธรรมทานครับ ช่วงในพรรษา 2553 นี้ผมกำลังปฏิบัติธรรมอยู่ที่วัดป่าแห่งหนึ่ง สายหลวงพ่อเรานี่แหละครับ บังเอิญเมื่อไม่กี่วันมานี้ เสียงตามสายของทางวัด มีคำพูดขององค์หลวงพ่อเราบางตอน คัดลอกมาให้ได้อ่านกันครับ

" ผมไม่ต้องการให้ชาวบ้านเสียสตางค์มาก ถ้าผมทำแจกได้ ผมจะแจกเสียให้หมด ไม่อยากให้ใครเสียเงินเลย แต่บังเอิญทุนมันไม่มี ถ้าทุนมีจะทำอย่างนั้น ตั้งใจเดิมไว้ก็แบบนั้น ไม่ทราบว่าความตั้งใจของผม มันจะสมความปราถนาหรือไม่ "

ฟังแล้วยิ่งรู้สึกโมทนากับคนที่ได้เผยแพร่คำสอนขององค์หลวงพ่อเราเป็นธรรมทานที่ผ่านๆมามากๆเลยครับ เพราะการเผยแพร่ธรรมะเป็นทานเป็นความปราถนาขององค์หลวงพ่อเราแต่แรกที่ทำเทปเลยนะครับ ผมไปถามเจ้าหน้าที่ทางวัดที่เปิดเสียงตามสาย เขาบอกว่าเสียงหลวงพ่อที่ว่านี้ อยู่หมวด ค. กรรมฐาน 40 ม้วน 8 หน้า B แนะนำเรื่องกสิน 10 คำพูดที่ผมคัดลอกมานี้ อยู่ประมาณ นาทีที่ 4.50-5.10 ครับ

อนุโมทนากับทีมงาน ทุกๆท่าน อนุโมทนากับทุกๆท่านที่ได้รวบรวมคำสอนขององค์พ่อเรา ทำเป็น MP 3ฯลฯ แจกเป็นธรรมทานที่ผ่านๆมาในเว็ปนี้ด้วยนะครับ อนุโมทนาและขอร่วมบุญกับทางเว็ปด้วย ทุกๆบุญที่มีโอกาสครับ

2. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สังวรคุณ [​IMG]

"ให้เราทำเพื่อคนหมู่มากต่อไป" ได้รับรู้คำพูดนี้ของท่านพระครูปลัดอนันต์ เจ้าอาวาสแล้วรู้สึกดีใจมากๆเลยครับ

ขอบคุณมากครับ สำหรับความเมตตากรุณาที่คุณคมน์และทีมงานอนุเคราะห์ผม กลัวผมจะเสียกำลังใจ สัมผัสได้ถึงไมตรีจิตแล้วรู้สึกอบอุ่น สมกับเป็นลูกหลานขององค์หลวงพ่อด้วยกันเลยครับ ความรู้สึกเสมือนญาติสนิทปรากฏให้ใจได้สัมผัส และรู้สึกอนุโมทนาในบุญที่ทีมงานทุกๆท่านได้ทำเป็นธรรมทานครับ ช่วงในพรรษา 2553 นี้ผมกำลังปฏิบัติธรรมอยู่ที่วัดป่าแห่งหนึ่ง สายหลวงพ่อเรานี่แหละครับ บังเอิญเมื่อไม่กี่วันมานี้ เสียงตามสายของทางวัด มีคำพูดขององค์หลวงพ่อเราบางตอน คัดลอกมาให้ได้อ่านกันครับ

" ผมไม่ต้องการให้ชาวบ้านเสียสตางค์มาก ถ้าผมทำแจกได้ ผมจะแจกเสียให้หมด ไม่อยากให้ใครเสียเงินเลย แต่บังเอิญทุนมันไม่มี ถ้าทุนมีจะทำอย่างนั้น ตั้งใจเดิมไว้ก็แบบนั้น ไม่ทราบว่าความตั้งใจของผม มันจะสมความปราถนาหรือไม่ "

ฟังแล้วยิ่งรู้สึกโมทนากับคนที่ได้เผยแพร่คำสอนขององค์หลวงพ่อเราเป็นธรรมทานที่ผ่านๆมามากๆเลยครับ เพราะการเผยแพร่ธรรมะเป็นทานเป็นความปราถนาขององค์หลวงพ่อเราแต่แรกที่ทำเทปเลยนะครับ ผมไปถามเจ้าหน้าที่ทางวัดที่เปิดเสียงตามสาย เขาบอกว่าเสียงหลวงพ่อที่ว่านี้ อยู่หมวด ค. กรรมฐาน 40 ม้วน 8 หน้า B แนะนำเรื่องกสิน 10 คำพูดที่ผมคัดลอกมานี้ อยู่ประมาณ นาทีที่ 4.50-5.10 ครับ

อนุโมทนากับทีมงาน ทุกๆท่าน อนุโมทนากับทุกๆท่านที่ได้รวบรวมคำสอนขององค์พ่อเรา ทำเป็น MP 3ฯลฯ แจกเป็นธรรมทานที่ผ่านๆมาในเว็ปนี้ด้วยนะครับ อนุโมทนาและขอร่วมบุญกับทางเว็ปด้วย ทุกๆบุญที่มีโอกาสครับ

</TD></TR></TBODY></TABLE>

โมทนาครับ เดี๋ยวผมจะหาโอกาสถอดเทปมาเผยแพร่ครับ จำได้ว่าเคยได้ยินเหมือนกันครับ

แต่บางคนมักเอาสิ่งที่หลวงพ่อฤาษีท่านพูดในบางกรณี เอาไปตีความว่า ไม่ให้แจกฟรี ทั้งที่หลวงพ่อท่านเน้นเรื่องธรรมทานมากครับ

ท่านสั่งไว้ว่า ห้ามแจกให้กับคนที่ไม่รู้คุณค่า เพราะธรรมเป็นของสูงครับ
    แต่ถ้าเราแจกให้คนที่เห็นคุณค่า นั่นแหละ คือ ธรรมทานของพระพุทธองค์

ท่านเจ้าอาวาสวัดท่าซุงองค์ปัจจุบันท่านก็ย้ำเสมอว่า

"อะไรที่เป็นประโยชน์ต่อมหาชน" ให้ดำเนินการได้เลยครับ

ในหลวงเองก็มีรับสั่งให้นำคำสอนของสมเด็จพระสังฆราชองค์ปัจจุบันอัดใส่ DVD เป็นไฟล์ mp3 และแจกจ่าย เพื่อให้เข้ากับยุคสมัย

ขออนุญาตเพิ่มเติมข่าวให้ครับ เพราะเห็นว่าเป็นประโยชน์กับผู้ที่แจก DVD เสียงธรรมเป็น "ธรรมทาน" ครับ

+ ในหลวงรับสั่งนำคำเทศน์สมเด็จพระสังฆราชใส่ MP3 แจกสถานศึกษา

<CENTER>[​IMG]</CENTER>
    เมื่อวันที่ ๒๔ ก.ย.๒๕๕๒ ท่านผู้หญิงบุตรี วีระไวทยะ รองราชเลขาธิการ ในฐานะกรรมการฝ่ายพิธีและกิจกรรมถวายเป็นพระกุศล งานฉลองพระชันษา ๙๖ ปี สมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปริณายก กล่าวว่า พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงพระบรมราชูปถัมภ์ การจัดงานฉลองพระชันษา สมเด็จพระสังฆราช อย่างต่อเนื่องเป็นประจำทุกปี

ปีนี้ พระองค์ ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯให้ ดำเนินการจัดทำหนังสือที่เกี่ยวคำเทศนาของสมเด็จพระสังฆราช และยังทรงโปรดเกล้าฯให้ดำเนินการจัดทำคำเทศนาของสมเด็จพระสังฆราช ลงแผ่นซีดีเป็น MP3 ด้วย เพื่อให้คำเทศนาเข้าถึงคนรุ่นใหม่และทันต่อการใช้งานในอนาคต

ท่านผู้หญิงบุตรี กล่าวต่อไปว่า คำเทศนาของสมเด็จพระสังฆราช ส่วนใหญ่จะเทศนาถวายแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ซึ่งพระองค์ทรงบันทึกไว้และมีพระราชวินิจฉัยว่า ควรจะนำมาจัดทำในรูปแบบMP3 ให้ประชาชน เด็ก นักเรียน นักศึกษา ได้ฟังคำเทศนาเหล่านั้น จะเป็นประโยชน์ในการนำไปปรับใช้ในชีวิตประจำวัน โดยจะมีการจัดพิมพ์หนังสือคำเทศนา และแผ่น MP3 อย่างละ ๕,๐๐๐ ชุด เพื่อนำไปมอบให้แก่ห้องสมุดสถานศึกษาต่างๆได้ใช้ศึกษา นอกจากนี้ สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯสยามบรมราชกุมารี มีพระราชดำริ จัดทำหนังสือพระพุทธเจ้า ๔๕ ปี ซึ่งเป็นพระนิพนธ์ของสมเด็จพระสังฆราช เพื่อถวายเป็นพระกุศลแด่สมเด็จพระสังฆราชด้วย

ในวันที่ ๓ ตุลาคม นี้ ซึ่งเป็นวันคล้ายวันประสูติ และประทับอยู่ที่โรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯให้ผู้แทนพระองค์ อัญเชิญดอกไม้พระราชทานของพระองค์และสมเด็จพระนางเจ้าฯพระบรมราชินีนาถ ถวายยังโรงพยาบาล ส่วนพิธีการต่างๆของวัด เช่น การถวายภัตตาหารแด่พระภิกษุสงฆ์อยู่ในพระบรมราชูปถัมภ์ของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวอยู่แล้วรองราชเลขาธิการ กล่าว

ที่มา : www.krupra.net/v2/print.php?url=news_view&id=283<!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 ตุลาคม 2010
  3. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    ขออนุญาตโพสต์เสียงหลวงพ่อนะครับ โดยผมแนบต้นฉบับมาด้วย

ขอโมทนากับคุณสังวรคุณด้วยครับ

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.1174060/[/MUSIC]

เวลาประมาณนาทีที่ 4.30 - 5.10 ครับ

โมทนา

ไฟล์ที่แนบมา:

4. bnbk

bnbk เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2006
    นี่คือเรื่องที่หลวงพ่อท่านพูด ลูกหลานน้อมรับมาตลอดที่จะช่วยเผยแพร่ธรรมที่หลวงพ่อสอนมาเป็นธรรมทานให้กับผู้รับที่เหมาะสม

เมื่อมองให้เป็นการตลาดก็ดีนะ เราแจกของฟรีให้เขาได้ลองฟัง เมื่อเขาศรัทธา ก็จะมีความต่อเนื่องในการช่วยสืบพระศาสนา ไม่ต้องคิดเล็กคิดน้อยว่าไม่ได้ขายเทปขายซีดี

อนุโมทนาด้วยนะคะ ที่จบกันด้วยความเข้าใจและให้อภัยกัน

5. สังวรคุณ

สังวรคุณ เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2008
    ได้รับรู้ข่าวนี้แล้ว พอดีมีเรื่องเล่าสู่กันฟังครับ ตอนทำบุญครบรอบ มรณะภาพขององค์หลวงพ่อเราครบ 18 ปีที่ผ่านมา ผมได้ทำสังฆทานชุดละ 2,000 น้อมถวายกุศลองค์หลวงพ่อ ได้รับหนังสือพ่อสอนลูก มา 1 เล่ม ถวายผ้าไตรบังสุกุล ได้รับหนังสือ ธรรมปฏิบัติ ๒๖ มา 1 เล่ม
    ในหนังสือ ธรรมปฏิบัติ ๒๖ หัวข้อสนทนาธรรม เริ่มตั้งแต่หน้า 33 ถึง หน้า 64 เป็นการสนทนาธรรม ระหว่างองค์หลวงพ่อ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และ สมเด็จพระนางเจ้าฯ ที่ตำหนักภูพิงค์ฯ เชียงใหม่ ในปี พ.ศ.2521 ใช้เวลาในการสนทนาธรรมครั้งนั้น 5 ชั่วโมงกว่าๆ ที่สำคัญคือ ในหลวงท่านได้บันทึกเทปการสนทนาธรรมในครั้งนั้นไว้ด้วย ในหน้า 59 บอกไว้ว่า 5 คลาสเซทกว่าๆ
    คิดเล่นๆนะครับว่า ถ้าในหมู่พวกเรา มีใครมีบุญได้เทปชุดนี้มาเผยแพร่สู่กันฟังได้ ก็คงจะเป็นบุญมหาศาล เป็นประโยชน์หาประมาณมิได้ ในหมู่ลูกศิษย์หลวงพ่อพระราชพรหมยาน และผู้สนใจในการปฏิบัติธรรมโดยทั่วไป เพราะในบทสนทนานั้น หลวงพ่อเล่่าว่า มีแต่เรื่องการปฏิบัติ ตั้งแต่ต้นจนจบอย่างละเอียดเพราะพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงสนพระทัยซักถามวิธีปฏิบัติ อย่างละเอียด ครบถ้วนมาก หานักปฏิบัติใดเสมอเหมือนมิได้ หวังลึกๆว่าถ้าได้ฟัง คงเป็นบุญของเราจริงๆ
    สำหรับการเผยแพร่คำสอนขององค์หลวงพ่อเป็นธรรมทานนั้น ที่คิดเห็นไม่ตรงกัน ส่วนหนึ่ง ผมเห็นว่ามาจากได้รับข้อมูลมาไม่เท่ากัน ตีความสิ่งที่ได้รับมาตามความเห็นของแต่ละท่านแต่ละคนตามความเข้าใจของตน ผมขอนำเสนอข้อมูลที่ผมมีให้นำมาประกอบในพิจารณา ณ.ที่นี้ด้วยนะครับ
    - หลวงพ่อเคยเล่าว่า บางช่วง(จำไม่ได้ว่า หลวงพ่อบอกว่าระหว่างปีไหนถึง ปีใหน) พระท่านมาสั่งให้ทำหนังสือ จึงเกิดมีหนังสือ ประวัติหลวงปู่ปาน กรรมฐาน ๔๐ คู่มือปฏิบัติพระกรรมฐาน ฯ ข้อสังเกตของผมเองว่า หลังจากหนังสือประวัติหลวงปู่ปานออก มีบางคนกล่าวว่าเหมือนเป็นหมายเรียก เพราะคนที่ได้อ่านหนังสือชุดนี้แล้ว ก็จะทนไม่ได้่ จะเดินทางมาสมทบร่วมบุญกับหลวงพ่อทันที่ หลวงพ่อจึงนำทำสังฆทาน และวิหารทานเพื่อขนคนของท่านให้ไปนิพพาน หรือ อย่างน้อยให้ค้างอยู่ ดาวดึงส์
    * ในปี พ.ศ.2535 หลวงพ่อระบุจำนวนว่า 137,315 คน หมายถึงที่บอกต่อๆกันด้วย
    * เดือน กันยายน 2535 ก่อนหลวงพ่อมรณะภาพเล็กน้อย หลวงพ่อบันทึกในสมุดบันทึกส่วนตัวไว้ว่า มีลูกศิษย์เป็นแสน 10%ไปนิพพานได้ ที่เหลือนอกนั้นให้ ทำบุญโดยเสด็จพระราชกุศล เพื่อบาระมีจะได้เต็มเร็วๆ(เป็นพุทธพยากรณ์ ของสมเด็จองค์ปฐม) เป็นที่มาของเทป หมวด ป.ชุดลงหนังสือกฏแห่งกรรม เรื่อง โดยเสด็จพระราชกุศล อานิสงค์ทำบุญโดยเสด็จพระราชกุศล

- ต่อมาพระมาสั่งให้ทำเทปเสียงเป็นหลัก อย่างต่อเนื่องกันมา เพื่อปูพื้นฐานรองรับอภิญญาใหญ่ หลวงพ่อบอกว่าองค์ท่านมีหน้าที่ปูพื้นฐานไว้ ต่อไปจะมีคนมารับช่วงต่อ จะเป็นคนหนุ่ม อายุประมาณ 20 เศษ ให้สังเกตที่ภาษา

- และหลังจากนั้นก็จะมีอีกช่วงหนึ่ง คือ พ.ศ สองพันเจ็ดร้อยปีปลายฯตามจารึกในแผ่นทองที่หลวงพ่อจารึกไว้ในพระอุโบสถ อย่างที่เราส่วนใหญ่ได้รับทราบกัน
    สรุปก็คือว่าช่วงชีวิตของเรา เป็นช่วงรองรับอภิญญาใหญ่ ช่วงที่เราจะได้พบผู้สืบต่อ ผมคิดเอาเองว่าท่านคงจะเป็นปฏิสัมภิทาญาณ เพราะฉะนั้น การเผยแพร่คำสอนขององค์หลวงพ่อในช่วงนี้ จึงเป็นการทำบุญแบบจุดประทีปไว้ในที่มืดให้มากที่สุดน่าจะเป็นการดี ไม่แน่ผู้ที่มีดวงตา ผู้ที่สนใจคนใดคนหนึ่ง ที่ได้พบคำสอนแล้วสนใจนำไปปฏิบัติ ประกอบกับ บุญเก่าของท่านมีมาก ท่านอาจจะได้มรรคผลอย่างรวดเร็ว ถึงพร้อมด้วยปฏิสัมภิทาญาณ รู้ทุกภาษา และ เป็นองค์ิสืบทอด องค์ที่หลวงพ่อเราว่าไว้ก็ได้ใครจะไปรู้
    เพราะผมมีข้อมูลอย่างนี้ ผมจึงมีแนวคิดว่า ควรเผยแพรคำสอนขององค์หลวงพ่อเราแก่ผู้ที่เห็นคุณค่าและมีความสนใจในธรรมปฏิบัติให้กว้างไกลที่สุดเท่าที่คนยุคเราจะทำได้ ส่วนข้อกังวลใจของศิษย์ผู้ใหญ่ทุกๆท่าน ที่ทักท้วงมา ก็ขอให้เรานำมาเป็นข้อควรระวังให้มากในการเผยแพร่ก็จะเป็นการดีที่สุด ระวังการแก้ไข ระวังการบิิดเบือนคำสอน ระวังการนำมาเผยแพร่เีพียงบางส่วนแล้วทำให้เกิดความเข้าใจผิด ส่วนการนำไปจำหน่ายในเชิงพานิชย์นั้น อาจจะมีแต่คิดว่าคงจะน้อยมากๆ แต่ถึงมีส่วนตัวผมก็ไม่หนักใจ เพราะคนที่เขาไม่สนใจ เขาไม่เห็นคุณค่า เขาคงไม่ซื้อเป็นแน่
    ด้วยจิตเจตนาที่บริสุทธิ์และปราถนาดี ต่อพี่ๆ น้องๆ ทุกคน ขอให้ถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ทุกๆคน ทุกๆท่านนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ตุลาคม 2010
  6. ผู้หลงผิด

ผู้หลงผิด Active Member

14 ธันวาคม 2010
    อนุโมทนากับทุกท่านครับ...สาธุ
    ทรัพย์อันเป็นโลกุตรทรัพย์ครับ ที่นำไปได้ทุกสิ่งต้องเสื่อมสลายตามกาลเวลาครับ

7. @ray

@ray สมาชิก

16 ธันวาคม 2010
    เรื่องจริงเป็นยังไงเข้าไปดูเว๊บของวัดท่าซุงแล้วกันครับ

8. Komodo

145
    ผมว่าคุณเข้าใจผิดแล้วครับ

ณ วันนี้ ผมได้ประสานและทำความเข้าใจระหว่างสองเว็บแล้วครับ
    และขอเรียนด้วยว่า ปัญหาดังกล่าวเกิดจากฆราวาสที่ดูแลเว็บทั้งสองนะครับ
    เรื่องนี้มิได้เกี่ยวข้องกับวัดนะครับ และทางวัดไม่ได้มีความเห็นใด ๆ เกี่ยวกับเรื่องนี้ โดยท่านเจ้าอาวาสท่านทราบเรื่องแล้ว
    และท่านเมตตาสอนว่า ให้ช่วยกันทำงานครับ

ซึ่งปัจจุบันฆราวาสที่ดูแลทั้งสองเว็บก็เข้าใจกันในระดับหนึ่งแล้วครับ และผมได้พยายามประสานทีมงานสองฝ่าย เพื่อป้องกันมิให้เกิดความเข้าใจผิดครับ

เรื่องธรรมของหลวงพ่อฤาษีนั้น ไม่มีปัญหาแล้วครับ เพราะอะไรที่เป็นประโยชน์ต่อส่วนรวม ท่านเจ้าอาวาสท่านอนุญาตครับ
    เสียงอ้างอิงของหลวงพ่อฤๅษีก็โพสต์ไว้ให้ฟังแล้ว

สำหรับ ปัญหาที่เกิด คือ ไฟล์บางส่วนที่เป็นลิขสิทธิ์ส่วนตัวของพระชัยวัฒน์
    ซึ่งเว็บพลังจิตได้ทยอยลบออกไปแล้วครับ แต่ยังไม่หมดครับ
    ถ้าท่านเจอไฟล์ที่ละเมิดลิขสิทธิ์ดังกล่าว สามารถแจ้งได้ครับ

ที่ต้องชี้แจง ก็เพื่อให้เกิดความเข้าใจตรงกัน และไม่ก่อให้เกิดกรรมครับ

โมทนา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กุมภาพันธ์ 2011
  9. deviltrue

deviltrue สมาชิก

29 สิงหาคม 2008
    สาธุ สาธุ หลวงลุงนัน อนุญาติแล้วก็ดีไป ไปวัดกันบ่อยๆนะคัรบ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มกราคม 2011
  10. Komodo

145
    ธรรมะทั้งหมด เว็บพลังจิตนำมาเผยแพร่เพื่อสอนให้คนเป็นคนดี
    และเทิดทูนครูบาอาจารย์ครับ เรามิได้นำไปใช้เชิงพาณิชย์ครับ

เรานำคำสอนของพระพุทธเจ้า ซึ่งหลวงพ่อฤาษีนำมาถ่ายทอดไปปฏิบัติ
    เพื่อให้ถึงซึ่งพระนิพพานดีกว่าครับ

โมทนา

11. viphard

viphard เป็นที่รู้จักกันดี

ผมพึ่งกลับมาเองครับ ไปฝึกมา 5-6 วัน พึ่งได้ มโน ขั้นแรกครับดีใจมากครับ จะมุ่งมันทำต่อไปอยากให้ ทุกท่านมุ่งมั่นด้วยครับ ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่มีส่วนร่วมใน การสร้างบุญครั้งนี้ทุกประการครับ

12. deviltrue

deviltrue สมาชิก

29 สิงหาคม 2008
    ผมไปวัดวันที่ 18 กพ.นี้มีใครไปบ้างมั๊ย

13. ใจนิพพาน

ใจนิพพาน สมาชิกใหม่

ขอโมทนาบุญด้วยทุกประการค่ะ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

14. Komodo

145
    ถ้าไปวันที่ 18 แนะนำให้แวะโรงหล่อพระของป้าเนียรครับ อยู่ก่อนถึงวัดครับ

วันนั้นมีการหล่อพระหลายองค์ครับ เป็นบุญใหญ่ครับ เริ่มหล่อ 13.00 น.

โมทนา

15. เห็นใจ

เห็นใจ สมาชิกใหม่

9 มิถุนายน 2010
    โมทนากับคุณ Websnow และเจ้าหน้าที่เว็บพลังจิตทุกท่าน

ขอให้เผยแพร่ธรรมะของหลวงพ่อฤาษีฯ ตามคำอนุญาตของท่านพระครูปลัด
    อนันต์ต่อไป ทำได้ดีแล้ว จริงๆ แล้วถ้าเป็นลูกหลานหลวงพ่อฤาษีฯ จากใจจริง
    (มิใช่พวกแอบแฝงที่แม้จะอยู่มานาน แต่ก็มักจะแสดงธาตุแท้อยู่เนืองๆ )
    ก็ควรจะโมทนาในธรรมทานและกุศลทั้งปวง อย่ามัวแต่หาอุบายและโวหาร
    จ้องจับผิดด้วยจิตอกุศลหวังรวบความเด่นดังไว้เฉพาะตน โดยอ้างประโยชน์
    ส่วนรวมบังหน้า อย่านึกว่าไม่มีใครรู้ทันกิเลสเจ้า

ธรรมะของหลวงพ่อและของพระพุทธเจ้า เป็นของสาธารณประโยชน์แก่มหาชน
    มิใช่ของคนที่หนาแน่นด้วยกิเลสคิดเด่นดังจะมาคิดผูกขาดอ้างสารพัดเหตุผลที่
    สรรแต่งขึ้นมาลวงคนที่รู้ไม่เท่าทันตนด้วยเหตุผลที่สวยหรู หลอกคนอื่นได้แต่
    หลอกใจตนเองไม่ได้หรอก

การขัดขวางคนอื่นไม่ให้เข้าถึงธรรมะแม้เพียงคนเดียวก็เป็นบาปหนัก นี่เล่นขวาง
    การเผยแพร่ธรรมเป็นสาธารณะด้วยจิตใจคับแคบอันเป็นนิสัยติดตัวมาแต่เดิม
    อย่างนี้จะไปไหน???

มันคงไม่คุ้มกับ ลาภ ยศ สรรเสริญ สุข ที่เพียรหวังมาตลอดชีวิตกระมัง???

ขอโมทนากับท่านที่สัมมาทิฏฐิทุกท่าน :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 กุมภาพันธ์ 2011
  16. sune

sune Active Member

ถามนิดนึงครับ
    ผมได้โหลดเสียงเทศน์สอนของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ มาจากเว็บ bittorrent เป็น dvd รวมมาเลยจำนวน 3 แผ่น เพื่อใช้ฟังเอง และได้ก๊อปแจกจ่ายให้เพื่อนไปฟังต่อบ้าง
    ผมทำผิด หรือผิดลิขสิทธ์ อะไรอย่างนี้หรือเปล่าครับ

17. Komodo

145
    ลองฟังหลวงพ่อตอบนะครับ

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.1174060/[/MUSIC]

18. kasitun

kasitun เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งทราบเรื่องเมื่อไม่นานนี้เอง ... ไปเจอใน web วัดท่าซุงก่อนค่ะ ... ก็ยังงง ๆ นะคะ ... ว่าทำไม มีอะไร ... ถึงไม่คุยกันดี ๆ ... ทำไม ต้องจั่วหัวแรงขนาดนั้น ... ทั้ง ๆ ที่ผ่านมาก็ทราบกันดีอยู่แล้ว ว่า web พลังจิต ... ทำให้คนศรัทธาหลวงพ่อมากขนาดไหน ... จากคนที่ไม่รู้จักหลวงพ่อเลย อย่างพวกเรา ... ก็ติดหลวงพ่อ ติดวัดท่าซุง ... ต้องไปทำบุญ ... ไปร่วมงานของวัดตลอด ... แล้วทำไม ... ทำยังกะเห็น web พลังจิตเป็นศัตรู ... เห็นเค้าเขียนแล้วน้อยใจเหมือนกันนะคะ ... ยังไงก็แล้วแต่ ... ขอเป็นกำลังใจ web พลังจิตนะคะ ... อย่าเพิ่งท้อแท้นะคะ ...
    ปล. ไม่ได้เข้าข้าง web พลังจิต ... แต่ web วัดท่าซุง ... นอกจากที่เข้าไปขอขมาพระรัตนตรัยหน้าแรกแล้ว up - date ข่าวนิดหน่อย ... web ดูยาก ๆ ยังไงไม่รู้นะคะ ... เลยไม่ค่อยได้เข้าค่ะ ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กรกฎาคม 2011
  19. คุณชัชช์

คุณชัชช์ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2011
    ขอร่วมโมทนาบุญกุศลในการเผยแพร่พระธรรมคำสั่งสอนของพระพุทธองค์ครับ

20. aekza2552

aekza2552 สมาชิกใหม่

16 กรกฎาคม 2009
    ช่วยกันเผยแพร่คำสอนของหลวงพ่อ เป็นสิ่งดีที่สุดครับ

ลิขสิทธิ์ มีไว้เพื่อป้องกันการบิดเบือน เสริมแต่ง เป็นสิ่งที่ดี
    แต่ถ้าใช้ไปในทาง ขัดขวาง ไม่ให้เผยแพร่ธรรมะ ตามเจตนารมย์ของหลวงพ่อ
    ให้พิจารณาเองครับ ว่าผลของการกระทำนั้นท่านจะได้รับ........เป็นสิ่งตอบแทน