เสียวเหนือหว่างคิ้ว ตั้งแต่เด็ก

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย gently, 29 กรกฎาคม 2011.

1. gently

gently เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2006
    ผมมีอาการ เสียวเหนือหว่างคิ้ว ตั้งแต่เด็ก จนจึง ปัจจุบันนี้ ผมก็ยัง งง เป็นอะไร ไม่มีใครเขาเป็นกันเลย ถามใครเขาก็ไม่มี ช่วยบอกผมทีครับ

เอานิ้วไปไว้ใกล้ๆกับ กลางหน้าผาก มันก็ เป็น ช่วยทีครับ

2. บุคคลไปทั่ว

บุคคลไปทั่ว เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ gently ตั้งสมมุติฐานไว้อย่างไร บ้างครับ ลองบอกหน่อย

3. gently

ผมก็ไม่รู้ครับ รู้แต่ว่าไปถามใครเขาก็ไม่รู้ แล้วก็ไม่ได้เป็น

เป็นอะไร ของเก่า หรือเปล่าครับ

4. Namushakamunibutsu

Namushakamunibutsu เป็นที่รู้จักกันดี

เหมือนมีพลังงานอะไรสักอย่าง ไหลเวียนและรวมอยู่ตรงนั้นรึเปล่าครับ

5. THEFOOL23

THEFOOL23 เป็นที่รู้จักกันดี

ลองทำสมาธิดูครับ

จิต เป็น สมาธิ ตัดกายไป คงหาคิ้วไม่เจอให้เสียว นะคับ

6. gently

ใช่ครับ แบบนั้นเลย คืออะไร

7. Jsus Christ

Jsus Christ Active Member

ที่กระดูกสันจมูก จะมีเส้นเลือดสองเส้น คู่กันอยู่
    และกลางหว่างคิ้วจะมีช่อง ไซนัส อยู่

ขณะที่ หายใจเข้าออกนั้น ผนังจมูก หรือ ไม่ก็เส้นเลือด ไวต่อการกระตุ้นนั้นมาก จึงทำให้เกิดอาการเสียว ขึ้นไปถึงกลางหว่างคิ้ว
    <font style="background:magenta">(ความปวดเสียวนี้ อาจเกิดจากการกระตุ้น จากอาการผิดปกติ ของเส้นเลือด หรือ ช่องไซนัส ได้เช่นกัน ทำให้เกิดการไวต่อการถูกกระตุ้น)</font>

หาสาเหตุที่แท้จริง ก่อนว่า เกิดจากการผิดปกติ หรือ ไม่ ถ้าใช่ก็รักษา
    <font style="background:lime">ถ้าไม่ได้เกิดจากการผิดปกติใดๆ แต่เกิดจากความไวของผนังจมูก หรือ เส้นเลือดบริเวณนั้น ก็หาวิธีลดการกระตุ้นด้วยไม่ทำอะไรที่หายใจแรงเกินไป หรือ ไม่ให้ความดันเลือด หรือ หัวใจเต้น แรงเกินไป วิธีการมีอยู่เยอะ ลอง เสิรชหา ดู</font>

8. ฐสิษฐ์929

ฐสิษฐ์929 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2012
    เป็นบารมีฌานสมาบัติ
    แสดงว่าอดีตชาติเคยปฏิบัติมาก่อน
    ตำแหน่งฌานที่ถูกต้อง อยู่ระหว่างดวงตาทั้งสองข้าง ตรงจุดดั้งจมูกหักหากไม่หากไม่ยุ่งกับมัน มันก็ไม่เป็นอะไรหรอก
    หากไปยุ่งกับมัน มันจะยุ่งไปใหญ่
    หากสนใจจะเพ่งฌาน ก็เพ่งให้ตรงจุด เพ่งให้นิ่งที่สุด นานที่สุด
    การปฏิบัติยิ่งรู้น้อยก็ยิ่งดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 สิงหาคม 2015
  9. Faithfully

Faithfully เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2009
    อนุโมทนาค่ะ

ส่วนตัวเป็นเฉพาะช่วงเวลาสวดมนต์ค่ะ โดยที่เป็นมาก ๆ เลยคือ นั่งสมาธิแล้วสวดคาถาชินบัญชรน่ะค่ะ จะเป็นลักษณะแปลบ ๆ กลางหว่างคิ้วจนเรื่อยไปกลางหน้าผากเรื่อยไปกลางกระหม่อมเลยค่ะ น้องลองนั่งสมาธิกรรมฐานดูนะคะ ถ้าเป็นของเก่ามาจะรู้ได้เองนะคะ ปฏิบัติไว้ไม่มีเสีย มีแต่ดี ๆ ค่ะ อนุโมทนาค่ะ

พุทโธ เม นาโถ
    _________
    ลมหายใจสุดท้าย..ขอถวายเป็นพุทธบูชา

10. Jsus Christ

Jsus Christ Active Member

มีเป็นกัน เยอะะะะะ มากกกกก ทั่วทั้งโลกกกกกก เลย

แทนที่ จะเอานิ้วไปวางไว้ใกล้ๆ ก็วางแตะ ไปเลย สิ!!!