เสือหลวงพ่อวงษ์ วัดปริวาส

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย พระธาต, 23 กุมภาพันธ์ 2012.

1. รพินทร์นาถ

รพินทร์นาถ เป็นที่รู้จักกันดี

ตัวนี้ผมได้มาประมาณ 2 ปีที่แล้ว ราคาไปไกลจากเดิมที่ตัวละ100 บาท มาอยู่ที่ หลักพันกลางถึงหมื่น แถวสาทรนะครับ ส่วนใหญ่เด็กพื้นที่จะไม่ค่อยปล่อยเป็นของ Otop ประจำตำบลไปแล้ว

ไฟล์ที่แนบมา:

2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ในรูปที่ปิดตาเห็นตะกรุด สามดอกนั่น น่าสนใจน่ะครับ ส่วนเสือน่ะ ดูไม่เป็น แต่ ดูผิวพรรณแล้ว แท้มาแต่ไกลครับ

3. คนปั้นพระ

คนปั้นพระ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าถ้ามีอย่างที่พี่เสาวภาบอก คนที่ขี่มอเตอร์ไซค์ล้มก็คงไม่เป็นไรเหมือนกัน โดยเฉพาะหลวงปู่พุ่ม(หลวงปู่พุ่ม วัดบางโคล่นอกท่านเป็นญาติผม ตาผมเป็นหลานท่านและก็เป็นลูกศิษย์เรียนวิชากับท่านด้วย หลวงปู่คำ วัดบางขมิ้นด้วย องค์นี้ก็เป็นญาติทางยาย ญาติผมยังอยู่ฝั่งบางยอเยอะครับ)

ปล.ในคอเด็กเเว๊นคนนั้นห้อยเหรียญจักรเพชร วัดดอนปี2508 สภาพสึกๆ อยู่เหรียญเดียวครับ ตอนนี้ราคาเหรียญจักรเพชรก็พุ่งทะยานไปไกลมากอีกเหรียญนึงแล้วครับ

4. คนปั้นพระ

เมื่อก่อนผมไม่ขายเลย มีแต่แจกให้ฟรี แต่ตอนนี้เสือก็ไม่เหลือติดตอเลยสักตัว ล่าสุดก็เมื่ออาทิตย์ที่แล้วก็ขาย2ตัวเลย รวมทั้งตัวในคอก็ไปด้วย(ทนแรงเสียดทานไม่ไหวครับ)

5. คนปั้นพระ

จากรุ่น3กลายเป็นรุ่น4ก็เป็นเพราะไอ้จอมเผาเข้ามาเปลี่ยนรุ่นไปทั้งหมด(ผมคงไม่ต้องบอกว่าไอ้จอมเผาคือใคร คนแถวนี้เค๊าเซ็งมันตั้งแต่เผาหลวงพ่อวงศ์เอาเถ้ากระดูกไปทำจตุคามแล้ว)

เมื่อก่อนเสือหลวงพ่อวงศ์ จะมีรุ่น1 ทองเหลืองมีโค๊ตและและไม่มีโค๊ตถือ(ส่วนรุ่น2ทองแดงเวลานี้ สมัยก่อนเค๊าไม่เล่นกัน) ต่อมาก็เสือตากลมทองแดงปั้ม ไม่มีโค๊ตเมื่อก่อนเล่นเป็นรุ่น2(เวลานี้เล่นเป็นรุ่น3) เสือรุ่น3เป็นทองเหลืองหล่อฐานสองชั้น มีโค๊ตตอกหน้าหลัง รุ่นนี้ก็มีประสพการณ์มาก(ตอนนี้เล่นเป็นรุ่น4) เสือหล่อฐานชั้นเดียว อาบปรอทและไม่อาบปรอท มีโค๊ตตอกหน้าหลัง(เมื่อก่อนอาบปรอทถือเป็นรุ่น4 ไม่อาบเป็นรุ่น5)ตอนนี้จับรวมกันเป็นรุ่น5ทั้งหมด รุ่นสุดท้ายเป็นเสือปั้มทองแดงไม่มีโค๊ต รุ่นนี้เรียกว่ารุ่น6มาตลอด หลังจากรุ่น6เป็นต้นมาเค๊าก็ไม่เล่นเสือของวัดปริวาสอีก และยิ่งร่างของหลวงพ่อวงศ์ ที่ท่านปาวณาสังขารท่านไว้ไม่เน่าไม่เปื่อยถูกคนนำไปเผาเอาเถ้ากระดูกท่านไปทำจตุคาม (ท่ามกลางเสียงคัดค้านกันทั้งย่านแต่ก็ไม่เป็นผล) เสือรุ่นต่อมาหลังจากท่านมรณะภาพก็ไม่มีใครแลอีกต่อไป

ปล.หากข้อมูลผมไม่ตรงกับหนังสือของวัดก็ต้องขออภัย เพราะข้อมูลผมเป็นข้อมูลของคนพื่นที่ ไม่ใช่ข้อมูลของไอ้จอมเผา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ธันวาคม 2012
  6. คนปั้นพระ

พี่เสาวภาเก็บเสือเก๊ไว้ทำไมตั้งเยอะแยะ เอามาแบ่งให้ผมไปทุบเซียนแถวบ้านบ้างดีกว่า แปลกใจว่าทำไม่เสือพี่เสาวภาถึงเก๊ได้จัดขนาดนี้ เก๊เหมือนในหนังสือวัดเลย(f)

7. พระธาต

พระธาต เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2011
    :cool:ตาม มาฟัง ท่านปั้นพระ ครับ

8. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ข้อมูลนี้เด็ด ผมแยกชัดๆ แต่ก่อนผมก็ได้ยินว่ามี ๕ รุ่น ยังงงๆ หาต้นตอไม่ได้

ที่เล่น เพราะคนขายเขาว่าแบบนั้น

สงสัยผมจะโดนรุ่น ๒ ปั้มไปด้วย คนตาถั่วก็แบบนี้แหละครับ มักจะโดนประจำ

แล้ว สงสัยว่าใครมายัดได้น่ะ สงสัยมาจาก หนังสือวัดนี่เอง...เหอๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ธันวาคม 2012
  9. พี เสาวภา

ครับ คนตาถั่วก็แบบนี้แหละครับ ...อิอิ จะโดนพวกเก็แบบจัดๆ มีศิลป คาบลูก คาบดอก

เซียนสายตรง ทักเก็ นี่ต้องเอาไปหล่อพระซ่ะแล้ว...เหอๆ

แต่ก่อน ซื้อ หูมีจุด จากท่าน้ำนนท์ เมื่อ ประมาณสิบปี ก่อน ตัวล่ะ ๖๐๐ บาทหรือ สองตัวชักลืมๆ คนมันมาทักเก็ ผมเลยเอาไปหล่อพระหลวงพ่อทรงหมด ทั้งสองตัว มาดูรูปทีหลังอีกที เอ มันดีนี่หว่า ....แต่ไปซ่ะแล้ว

คราวนี้เหลืออีกสิบตัว ที่หาเจอ เดี๋ยวเอาไปหล่อ พระสมเด็จองค์ปฐมให้หมดเลยครับ หลวงพ่อท่านจะได้อานิสสงค์...อิอิ

10. คนปั้นพระ

ของอย่างนี้เอาไปหล่อพระคนเดียวก็ได้บุญคนเดียวนะครับพี่ สู้ฝากผมไปหล่อให้ดีกว่าครับจะได้บุญกันทั้งครอบครัวผม แต่ผมไม่ได้ไปหล่อเป็นพระนะ เสือรุ่น6สวยแบบนี้หล่อเป็นแบ๊งค์พันก็ได้ตัวละสิบกว่าใบแล้ว นะพี่นะ เดี๋ยวผมไปหาที่บ้าน55555

ปล.แล้วเดี๋ยวนี้ก็เล่นกันแปลกครับพี่เสาวภา เมื่อก่อนพิมพ์นิยมสุดก็คือพิมพ์แก้มปะ แล้วมาคอบาก แล้วก็หูจุด แต่เดี๋ยวนี้ก็เอาหูจุดมาเป็นพิมพ์นิยม แต่จริงๆแล้วถ้าเสือรุ่น6แท้ๆนี่ผมขายแพงทุกบล๊อคครับ เน้นสวยผิวเดิมแดงๆครับ

11. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

จอมเผาเขาโหดจริงครับ ตอนนี้ก็สร้างไม่พัก ไม่ผ่อนเลย ของเก่ายังไม่หมด ก็สร้างอีกเรื่อยๆ ล้นหลามจริงๆ

12. พี เสาวภา

แบบนี้มีหลายวัด หลังจากหลวงพ่อล่ะสังขาร
    เสือต้องเสกเดี่่ยว

13. tchai72

tchai72 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณพี่คนปั้นพระมากครับ ที่ช่วยอธิบายให้ครับ ช่วยให้ผมรู้จักวัตถุมงคลที่ตัวเองมีไว้มากขึ้นอีกตั้งเยอะ แต่ต้องไปทำการบ้านต่อครับว่า
    "ไอ้จอมเผา" นี่คือใคร อากู๋กูเกิ้ล ก็คงตอบผมข้อนี้ม่ายด้าย แฮ่ะๆๆ
    ชาย

14. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

เพียบเลยครับพี่พี ผมว่าไม่มีใครสืบทอดได้สำเร็จในหลายๆวัดครับ เช่น วัดนายโรง วัดห้วยจรเข้ วัดหนัง วัดกำแพง เหมือนวิชาท่านสาบสูญไปเลย เวลาสร้างย้อนยุค ก็ต้องนิมนต์เกจิอาจารย์มาเพียบเลย เช่นเดียวกับวัดปริวาส ตั้งแต่หลวงพ่อละสังขาร ก็เสกหมู่ตลอด

เก่งจริงๆ เสกเดี่ยวก็รู้เรื่องแล้วครับ

15. ครรชิต วิมลจันทร์

ครรชิต วิมลจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ....หลวงพ่อวงษ์
    [​IMG][/IMG][/IMG]
    สวัสดีครับ..คุณพี่ คนปั้นพระ ช่วยสงเคราะห์ดู เสือหลวงพ่อวงษ์ ให้ซักตัวครับ ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 ธันวาคม 2012
  16. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

อะยะ พี่พี โชว์ของ :cool:

17. choompon

choompon เป็นที่รู้จักกันดี

สาริกานี่มีของหลวงพ่อเคนบ้างไหมครับ

18. kanchit_a

kanchit_a เป็นที่รู้จักกันดี

ติดตามอ่านข้อมลูเสือหลวงพ่อวงษ์จาก ท่านปั้นพระครับ:cool::cool::cool:

19. มหาละลวย

มหาละลวย เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2012
    แท้ สวยครับ^^

20. พี เสาวภา

มีครับ.....ของชอบ แต่ส่วนใหญ่ของอาจารย์ผม ท่านเก่งเรื่องนี้