เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ปปปปปป said:

พอดีมีคนให้ผมหาแผ่นเงินให้นะคับไม่รุ้ไปชื่อที่ไหนหรอคับถูกๆๆหน้อยนะคับ รบกวนลุงหน่อยนะคับ

แถวท่าพระจันทร์ครับ ต้องไปเดินหา แถวๆเยื้องหน้ามหาลัยศิลปากรครับ

หรอคับไม่รุ้ราคาแพงเปล่านะคับ

ขึ้นอยู่กับขนาด และน้ำหนัก ที่คุณหา

เงินตอนนี้น่าจะ บาทล่ะ สองร้อยกว่าบาท

ของคุณหาน่าจะอยู่หลักร้อยน่ะครับ

ขอบคุณคับลุงพีเดียวผมจะลองไปถามดูคับ

13 กรกฎาคม 2010

ยุคนั้นมีคนมาปรึกษาหลายเรื่อง หลังไมค์ก็มี ดูดวงก็มี แต่ตอนนี้ไม่ทำแล้วน่ะครับ ดวงตัวเอง ยังไปให้หมอ คมเดช กับ ท่านพระครูช่วยแนะนำแนวให้ เผื่อ กันพลาด

มาหลายแนว หลายสำนวน หลาย mode มีเพื่อนเยอะในเน็ทครับ คงเรียนจบ โตๆ กนไปแล้ว เรายังแก่เลย ...คริๆ

2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ปปป said:

คุณพีคะ ขอความกรุณาด้วย ต้องการความช่วยเหลืออย่างหนึ่งค่ะ คือเฝ้ารอเบี้ยแก้ของหลวงพ่อทรงมานานพักนึงแล้วค่ะ ไม่ค่อยมีความหวังเพราะทราบว่าหายากและราคาคงสูงมาก แต่ก็แอบหวังทุกวัน พอดีเจอเบี้ยจั่นที่คุณ บ นำมาโพสต์ไว้ แต่คุณนจองไว้ก่อนแล้ว เลยรอให้คุณนลงโพสต์ค่ะ

ตอนนี้จองได้แล้วกับคุณน อยากขอความกรุณาดูให้นะคะว่ามีอะไรผิดปรกติหรือไม่ ดูดีโอเคมั้ยคะ ความจริงผ่านตาคุณ บ มาแล้วก็ชัวร์อยู่ค่ะ แต่อยากสบายใจนอนหลับฝันดีเลยขอให้คุณพีคอนเฟิร์มหรือชี้แนะแสดงความเห็นนะคะ อยากได้บูชาวัตถุมงคลของหลวงพ่อทรงแท้ๆเท่านั้นค่ะ เท่าที่เคยอ่านจากในกระทู้คุณพี มีเบี้ยจั่นบูชาอยู่ ต่างจากในรูปนั้นมั้ยคะ หากยังไม่ควรบูชา เพื่อไม่ให้กระทบคุณน จะขอเปลี่ยนคุณนเป็นรายการอื่นค่ะ เพราะอยากจะบูชาลป.หมุนให้เด็กที่เคยทำงานด้วยค่ะ คงไม่มีปัญหาคุณน ใจดีค่ะ ขอโทษที่ต้องรบกวนคุณพีให้ดูภาพจากกระทู้ทั้งสองท่านค่ะเพราะของยังอยู่ที่คุณน ขอบพระคุณล่วงหน้านะคะ

การเล่นเบี้ยนี่ดูยาก ต้องดูที่มาที่ไปประกอบด้วยครับ ไม่เหมือนพระเครื่อง เบี้ยตัวนั้นผมเห็นแว่บๆไม่ชัดนัก ว่าเป็นลายมือ หลวงพี่วิโรจน์ อันนี้น่าจะดี ผมก็มีแบบเดียวกัน แต่เป็นเบี้ยธรรมดา เคยเอาลงให้ดูเทียบลายมือแล้วน่ะครับ

บ เขาคงค้ำประกันให้น่ะครับ การใช้เครื่องรางของขลัง จิดต้องมั่นใจ ถ้าเขว๋จะ

เบี้ยหลวงพ่อใช้ดีมากครับ

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะสำหรับคำตอบ คิดว่าตกลงจะบูชาเหมือนเดิมเพราะมาจากคุณ บ ก่อนหน้านี้ เคยได้บูชาเหรียญจอบเศรษฐีมาแล้วจากคุณ บ แหละค่ะ เวลาหยิบมาดูก่อนจะแขวนบูชารู้สึกปลาบปลื้มกับเหรียญนี้ที่เห็นหลวงพ่อท่านลงมือทำน่ะค่ะ และมีโอกาสจะโพสต์ประสบการณ์เล็กน้อยลงไปในบ้านเหรียญบินนะคะ

แต่ขอถามอีกข้อนะคะ คือถ้าเราพกจะอยู่ใกล้ๆกับแม่พิมพาของหลวงปู่อั๊บได้มั้ยคะ ตามไปบูชาแม่พิมพาเพราะอ่านจากคุณพีเนี่ยะแหละค่ะ ไม่ผิดหวังจริงๆ ติดตัวทู๊กวัน ดีใจที่ไปกราบหลวงปู่ถึงวัดด้วยในภายหลัง
    อ้อ เบี้ยจั่นดีเรื่องโชคลาภบ้างมั้ยคะ ขอบ้างได้มั้ยคะ

๑) กรุณามาโพสท์ได้เลยน่ะครับ เรื่องเหรียญจอบ เหรียญนี้มีประสบการณ์มากเลยครับ

๒) เบี้ยจั่นที่มีคนได้ไป ได้ผลทางโภคทรัพย์ ได้โชคหลายแสนบาท มาเล่าให้หลวงพ่อฟัง พอผมไปเยี่ยมท่านที่โรงพยาบาล ท่านบอกผมหลายครั้งว่า เบี้ยจั่นๆๆๆ เป็นการบอกใบ้ ผมพกห้อยคอทุกวัน ได้ผลด้านเงินทองและโภคทรัพย์น่ะครับ ลองขอดูซิครับ

๓) แม่พิม หรือ นางพิม คือของวิเศษของวัดท้องไทรโดยแท้ ให้แยก พกเดี่ยว ห้อยเอว พวงกุญแจ อย่างเอาปนกับพระหรือเครื่องรางชนิดอื่น ของวัดอื่นๆ ถ้าเป็นเครื่องรางของหลวงพ่ออั้บล่ะก็ ไม่น่ามีปัญหา เพราะฉนัน อย่าเอาไปปนกับเบี้ยแก้

อย่าเอาแม่พิมไว้ในกระเป๋าสตางค์ หลวงพ่อท่านสั่งไว้ เพราะแม่พิมชอบแจกเงิน เดี๋ยวจะเอาเงินของเราไปแจก ให้ท่านหาให้อย่างเดียวครับ

มาเล่าประสบการณ์ แม่พิมบางครับ

15 กรกฎาคม 2010

ตามที่บรรยายไว้ข้างบนเมื่อ เกือบ เจ็ดปี มาแล้วเลยครับ ท่านผู้นี้เงียบไป คงรวยเป็นเศรษฐีใหม่แล้วมั้งครับ ซื้อไว้ก็คุ้ม เพราะราคาคงโดดขึ้นไปเยอะ

อยากจะเล่าเรื่องแม่พิม สักนิด หลวงพ่อสั่งผมนัก สั่งผมหนา ว่า อย่าเอาแม่พิม รวมกับที่ใส่เงิน เพราะแม่พิมเขาใจดี เดี๋ยวเขาแจกหมด อันนี้หลวงพ่อพูดเองน่ะครับ ผมไม่ได้พูด ไม่มีเหตุผลที่ผมจะมาอ้างเอง เพราะตอนแรก็เอาเก็บข้างเดียวกับกระเป่าเงิน แล้วคนชอบมายืมจริงๆ หลวงพ่อท่าน ย้ำหลายที ผมไม่มีลืม ผมเลยไม่เคยเอาปนกับเงินหรือที่เก็บเงินอีกเลย

แต่หลังไปอ่านในกระทู้ หลวงปู่อั้บ แม่พิม มีลูกศิษย์ หลวงพ่ออย่างน้อย สองคน ย้ำว่าเอาใส่ไว้กับที่เก็บเงิน กระป่องเก็บเงินประมาณนั้น แล้ว ค้าขายดีมาก ท่านคงไปอ่านเจอบ้าง เงินทองไหลเข้าๆๆ ได้ผลมาก

ทำให้ ผมต้องรับฟังหลักฐานทางวิทยาศาสตร์ หลวงพ่อท่านอาจจะ สั่งแค่ผมก็ได้น่ะครับ หลวงพ่ออั้บ ท่านเคยพูดกับหลายคน ต่างเรื่องกันเรื่องประว้ติแม่พิม คือ บอกไม่ตรงกัน ท่านต้องมีเหตุผลของท่าน ท่านหวงวิชาท่านมาก จึงขลังหนักหนา และ ท่านคือของจริงสำหรับผม ผมนับถือท่านมาก และ นับถือแม่พิมมาก ติดตัวทุกวัน ทั้งหลับและตื่น

ตกลงท่านที่ใช้บูชา แม่พิม แบบไหน ได้ผล ก็ไปตามแบบนั้นน่ะครับ เอาให้นับถือจริง จิตมั่นๆ แม่เขาคอยช่วยเสมอครับ

เบี้ยจั่น บน.JPG เบี้ยจั่น ล่าง.JPG IMG_2620.JPG IMG_2621.JPG IMG_2622.JPG

เบี้ยเขียว.jpg เบี้ยเขียว1.jpg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มิถุนายน 2017
  3. พี เสาวภา

xxxxxx said:

รูปเหมือนปั๊มเนื้อเงินเป็นของเพื่อนจะเอามาให้บูชา...ไม่แน่ใจว่าเป็นของวัดสร้างหรือเปล่า ถ้าใช่ราคาที่ควรบูชาควรเป็นเท่าไหร่ครับ.....
    ไม่รู้ว่าจะลงรูปให้ดูได้อย่างไร..แนะนำด้วยครับ..

แหะๆ

ต้องเห็นรูปครับ ถ่ายลงมาทางมือถือได้ไหมครับ

รูปหล่อที่น่าเล่นมีแต่รูปหล่อโบราณ ๔๒ ๔๘ ๔๙ และรุ่นคุณพุ่มครับ และผมไม่เคยเห็นเนื้อเงินแบบปั้มเลย ( มี ปี ๔๒ แบบ หล่อฉีด

เดาว่าที่คุณมีคงเป็นของ ศูนย์น่ะครับ ดูที่มีจารหรือตอก โคด ท ไม่มีหัวจะได้สบายใจครับ

พี เสาวภา, 19 กรกฎาคม 2010

หล่อฉีด เงิน ๔๒ หน้า.JPG หล่อฉีด เงิน ๔๒ หลัง.JPG ๔๒ ๔๙ หน้า.JPG ๔๒ ๔๙ หลัง.JPG

4. พี เสาวภา

กุมารทรัพย์สมบูรณ์

กุมารนี้ เท่าที่ถามๆ น่าจะเป็นรุ่นแรกแบบเป็นทางการ ที่ทำมาให้ท่านจำนวนเป็น หลักพันตน มาขอให้ หลวงปู่เล็ก ท่านเมตตาปลุกเสกให้น่ะครับ

ผมเล่าไว้ในกระทู้หาเท่าไหร่ หาไม่เจอครับ จำนวนการสร้างเดี๋ยวถามผู้สร้างอีกที แต่รวมๆกันแล้วแค่หลักร้อยครับ

กุมารนี้ ใช้ ต้นแบบมาจาก กุมารหลวงพ่ออั้บที่ท่านเสกให้ตามรูปครับ

IMG_3471.JPG IMG_3472.JPG

เอาไปถอดแบบ เพื่อเทหล่อด้วยโลหะ ช้ำพอสมควร ผมเอาทองมาทา เสริมสวยเขาหน่อย กุมารหลวงพ่ออั้บ ดีน่ะครับ แต่คงหายากหน่อย ท่านไปเน้นแม่พิม เพราะคนขึ้น ส่วนกุมารทอง ท่านไม่เน้น มีบ้าง แต่เทียบกับปริมาณแม่พิม แล้วน้อยมาก เพราะไม่อยากไปแข่งวัดดังวัดหนึ่งที่ท่านรู้จักกันดี เรียกว่า ท่านหลีกทางกัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กันยายน 2019
  5. พี เสาวภา

กุมารทรัพย์สมบูรณ์เนื้อเงิน

IMG_3473.JPG IMG_3474.JPG

สร้างน้อยสุดครับ เพราะทุนสูง ไม่มีเนื้อทองคำ ถ้ามีคง เป็น สี่ ห้าบาท ..แหะๆ

เนื้อเงินสร้าง ๓๐ ตน ตอกเลขที่ฐาน และ โค็ด ที่ท้อง จะดูโค็ต ตนนี้ต้องแก้ผ้าดูล่ะครับ

ผ้านุ่งเป็นผ้าขาวที่ ใช้คลุมวัตถุมงคล หลายรุ่นเช่น เหรียญ เจริญสุข ( เล็บจิก ) ใช้ผ้าขาวพับนี้คลุมมาร่วมปี ตอนหลังขอท่านมา ทำเสื้อยันต์และ ผ้ายันต์ แจกกันฟรีๆ ( ใครสนใจ ไปขอตามสายของท่านน่ะครับ ) ส่วนเศษผ้า มาทำ ผ้านุ่งของทรัพย์สมบูรณ์เขา ไม่ใช่ผ้าธรรมดาน่ะครับ

จำนวนสร้างสรุปไว้ตรงนี้

เงิน ๓๐ ตน
    นวะ มีเดือย ๑๕๙ ตน
    นวะ ๒๐๐ ตน
    สำริด ๘๐๐ ตน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มิถุนายน 2017
  6. พี เสาวภา

กุมารทรัพย์สมบูรณ์ เนื้อนวโลหะ มีเดือย

IMG_3476.JPG IMG_3477.JPG

พี่ทรัพย์สมบูรณ์มีเนื้อ นวโลหะ ล้วนๆ เป็นเนื้อชนวนน่ะครับ ไม่ขัดผิว เนื้อไฟเดิมๆ เจตนาไม่ได้กะจะทำเนื้อนี้ แต่จะเอาเป็นเนื้อสัมริด และ เนื้อเงิน แต่ช่างทำพลาด เอาเนื้อชนวนมาเท สำนวน อาจารย์ อนันต์ และ พล ตรี ประยูร ท่านบอกว่า ผีผลัก งานแบบนี้ช่างทำ ผีผลัก หรือ เทวดาดลใจ เลยตามเลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มิถุนายน 2017
  7. พี เสาวภา

กุมารทรัพย์สมบูรณ์ เนื้อนวโลหะ

แบบนี้เป็นเนื้อ นวโลหะ ไม่ขัดผิว เท ๒๐๐ ตนครับ เป็นเนื้อชนวนล้วนๆ ทั้งชนวนของเก่า ทอง เงิน ครับ ใครชอบแนวเนื้อในดี เสกมาเป็นสิบเสก เทเป็นสิบๆครั้ง นี่ใช่เลยครับ

8. พี เสาวภา

กุมารทรัพย์สมบูรณ์ เนื้อสัมริด ขัดผิว

IMG_3481.JPG IMG_3482.JPG

แบบนี้เทมากที่สุดครับ เป็นชนิดที่แผ่หลายออกไปหลายท่าน แต่จะมีคนเก็บมากกว่าเอามาขายครับ

การปลุกเสกไม่มาเขียนซ้ำน่ะครับ ปลุกเสกสองครั้งโดยหลวงปู่เล็ก ครั้งแรก เสกเดี่ยว ครั้งที่สองนำมารวมกับล็อกเก็ตนิ้วเพชร ขอลงวิชานิ้วเพชร ให้ด้วยครับ

ส่วนของผมเมื่อแบ่งกันแล้ว ผมนำไปขอหลวงพ่อแม้นท่าน เสกให้อีกที แนวกุมารและ รักยม ของท่านดีครับ

ในส่วนของผมแจก ไปตามคนรู้จักหลายคน แถวซอยที่บ้าน สำหรับคนที่เชื่อ ไปช่วยทำมาหากิน

รายหนึ่งเป็นช่างตัดเสื้อผู้หญิงกลางคน ที่ผมจ้าง นุ่งโจงกระเบน พี่ทรัพย์สมบูรณ์นี่แหละครับ เขาเห็นชอบใจเลยขอไปตน ตั้งแต่ได้ไป งานไม่ว่าง จะไปขอลัดคิวนี่ต้องไปคุม เขาเล่าให้ฟังว่า เลี้ยงขนม นมเนย ตามกำลัง งานก็เข้ามาไม่ขาด และ ฝันว่ามี เด็ก สองคน มาวิ่งเล่นกันในร้าน ฝันเห็นหลายครั้ง

อีกรายเป็น ผู้หญิงวัยกลางคนเหมือนกัน และ เป็น ช่างตัดเย็บเหมือนกัน เขาเล่าว่าตั้งแต่ได้มา เขาฝันเห็น เด็กมาเล่นกัน ประมาณ ๔ - ๕ คนในร้าน งานก็เริ่มเข้ามามาก ทำไม่ค่อยทัน

ผมเองไม่เคยเห็นพี่ทรัพย์สมบูรณ์ เลยตอบไม่ได้ แต่ ผม คิดว่า พี่ทรัพย์สมบูรณ์ที่มากับรูปหล่อ ที่ครูบาอาจารย์ ท่านอัญเชิญและ ประจุให้ นี้มีมากกว่า ๑ ตนน่ะครับ มาแบบเป็นทีมครับ และเป็นเทพ เทวดา ไม่ใช่พวก สัมภเวสี อันนี้เป็นความเชื่อส่วนบุคคลน่ะครับ

9. พี เสาวภา

เข้าแถวเรียงเลยครับ มีแค่ ๑๑๕๙ ตน ไม่มีงอก ตอกโค็ด ทุกตน แจกจ่ายไปตามสายใครสายมัน ไม่มีจำหน่าย ไม่มีขายจากต้นทาง ( ส่วนใครเอาไปขายต่อ คนไม่ตามไปห้าม เพราะไม่รู้จัก )

IMG_3471.JPG IMG_3473.JPG IMG_3476.JPG IMG_3478.JPG IMG_3481.JPG

10. วานรอัคคี

วานรอัคคี สมาชิก

11 กุมภาพันธ์ 2016
    เบี้ยแก้ ลงรัก สอดตะกรุด ตะกั่ว รับต่อมาจากหลวงพี่ วิโรจน์ IMG20170618141239.jpg IMG20170618141300.jpg

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มิถุนายน 2017
  11. พี เสาวภา

535800-7a2c56802512bd1ad274a21f3e0a5b77.jpg 535801-52e4dd3272f84b7f32744143cb79db61.jpg

เหรียญเต่ารุ่น ๑ เนื้อเงิน

ไม่ทราบพวกท่านเคยขึ้นศาลไหมครับ บนศาลน่ะ แม้จะมีหลายหน้า หลายบทบาท แม้จะมีหลายบทพูดคุย แต่ที่ศาล ซึ่งถือเป็นตัวแทนขอองค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ท่านทำจริงๆ คือ พิจารณาและตัดสินตามหลักฐานครับ

อันนี้ถือเป็นความเที่ยงธรรม

เหรียญเต่ารุ่นนี้ จัดเครดิตให้เป็นเหรียญเต่ารุ่นแรกของหลวงพ่อทรง คำว่ารุ่น ๑ ถ้าหมายถึงเหรียญรูปหลวงพ่อรุ่น ๑ ล่ะก้อ เหรียญนี้ออกมาหลัง เหรียญบินถึง ๓๒ ปี ไม่แน่ว่าคนแกะแม่พิมพ์เหรียญ หรือ คนปั้มท์เหรียญอาจจะยังไม่เกิด แต่แกะรุ่น ๑ ไปตามใบสั่ง

แต่ถ้าหมายความว่า เหรียญรูปพญาเต่าเรือน รุ่น ๑ ล่ะก้อ อันนี้ฟังขึ้นและโดนแน่นอน เพราะเป็นเหรียญพญาเต่าเรือนรุ่น ๑ จริงๆ และตามที่เขาเล่า สร้างมาจริงๆปี ประมาณ ๒๕๔๕ และมาออกให้บูชา น่าจะเป็น ปี ๒๕๔๗ เป็นปีที่เหรียญนี้ ประกาศ เกียรติคุณของหลวงพ่อทรง อย่างล้นเหลือ มีประสบการณ์สูงมาก และดังจริงๆ บางคนค้าขาย ด้วยรถเข็นขายล็อตเตอรี่ เป็นลูกศิษย์หลวงพ่อ เขาจะห้อยเหรียญนี้เต็มหน้ารถ มาหาหลวงพ่อก็บูชาไปอีก และยืนยันว่าของขายดีจริงๆ ร้านข้าวแกงแต่ก่อน นั่งตบแมลงวันร้านข้างๆตักขาย มือไม่หยุด มาหาหลวงพ่อ หลวงพ่อให้เหรียญนี้ไป เหตุการณ์กลับไปตรงกันข้าม ปรากฏว่า ร้าน เธอ กลับมาตักขาย ผัดข้าว แทบไม่ทัน ร้านข้างๆ นั่งหงอย จนถึงปิดร้านหนี

เอามาเล่าอีก ก็คงได้อีกหนึ่งเล่มใหญ่ๆสำหรับเหรียญนี้ แม้จะนายทุนสร้างมาขายก็ตาม ของที่วัดน่ะ ต้นปี ๒๕๔๘ ของก็หมดแล้ว แต่มีคนมาถามหาเรื่อยๆ จนราคาขึ้นไปเรื่อยๆ เข้าหลักพัน ซึ่งตอนออกจากวัด ราคาแค่เหรียญล่ะ ๑๐๐ บาท

เหรียญนี้ข่าวว่าอยู่ในโบถส์เกือบสองปี ใครมีข้อมูลที่แตกต่างก็มา คัดง้างได้น่ะครับ หลวงพ่อทรงท่านเสกแบบเต็มที่และท่านชอบเหรียญนี้มาก ทำให้เหรียญนี้มีประสบการณ์มากที่สุดเหรียญหนึ่ง

ตอนแรกผมไม่อยากจะเขียน เดี๋ยวกลัวเข้าทาง แต่ไปเจอหลักฐานสำคัญ เลยต้องนำมาบอกสมาชิกบ้านเหรียญบิน ว่าถ้าเจอเหรียญนี้เข้าล่ะก้อ ก็เจอของดีน่ะครับ

เหรียญที่เอามาโชว์ ที่มาที่ไปดีมาก เนื้อเงิน หายากสุดๆ และ ที่สำคัญ มีจารลายมือ พระผู้เฒ่าวัดมอญ ๑๐๐ %

โค้ด ทรง

จารตัวนะ

ตัวชา

ตัวลี

ตัวติ

535807-5766f47cb764faa6514d0218251a86c4 (1).jpg

โค้ด ๔๖ อาจจะเป็นเลขที่ของเหรียญ ไม่น่าเป็นปีที่สร้าง ๒๕๔๖

โค้ด ตัว สะ ด้านหลัง (มองไม่ชัด)

และที่สำคัญ แม่พิมพ์ด้านหน้าที่ทำลายแล้ว ส่วนด้านหลัง ผมไม่ทราบครับ แต่ถ้ายึดเอาด้านหน้าเป็นหลัก ก็น่าจะพอแล้วในการหาสะสม ของดี

ของเขาดีก็ต้องว่าดี แม่พิมพ์ทำลายแล้ว โค้ดไม่ทราบ ก็เลยอย่าไปสนใจโค้ด เอาว่าพิมพ์หน้าใช่ ก็น่าจะไปรอดน่ะครับ

หน้า ๔๐๐ 30 กันยายน 2009

เขียนไว้ เกือบ สิบปีมาแล้ว เอาว่าเหรียญนี้จากที่ฟังมาใหม่ น่าจะสร้างแถว ๒๕๔๔ ถึง ๒๕๔๕ เป็นเหรียญเต่ารุ่นแรกที่ศูนย์สร้าง ตอนหลวงพ่อดังมาก แถว ประมาณ ปี ๒๕๔๗ เหรียญนี้เริ่มหมดไปจากวัด ( ที่ศูนย์ไม่ทราบ ) แม่พิมพ์กลับมาที่วัด ประมาณ ๒๕๔๘ หรือ ๒๕๔๙ โดยเอามาวางเฉยๆ ที่หอสวดมนต์ หลวงพ่อ บอกให้ผมไปดู ผมไม่ได้ถ่ายรูปไว้ เพราะไม่สนใจเล่นสายนี้ ยกเว้นได้จากมือหลวงพ่อแบบจะ จะ จะ บรรยายต่อไป แต่ในบทสรุปที่ว่า อะไรที่ผ่านมือหลวงพ่อมา ดีทั้งนั้นครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มิถุนายน 2017
  12. พี เสาวภา

ที่มาที่ไปดี ติดตัวไว้เลยครับ เครื่องรางดีกว่านี้ ไม่มีแล้วครับ

13. พี เสาวภา

เหรียญเต่ารุ่นแรก ลองพิมพ์ เนื้อตะกั่ว

IMG_3524.JPG IMG_3525.JPG

เหรียญนี้อยู่ที่ท่านนี่แหละครับ ไม่แน่ใจว่าไม่มีใครสนใจ หรือ ท่านหวงไว้ หรือ ไม่มีใครมาขอ หรือ ไม่มีใครสนใจ อันนี้ไม่ทราบ ผมเลยขอบูชามา ขอให้ท่านลงเพิ่ม ท่านลง ลองนับๆดู จารทั้งหมด หน้าหลัง ประมาณ ๒๑ ตัว ท่านลง อย่างละเอียด ลงเสร็จแล้ว ท่านบอกผมว่าลงให้ครบแล้วน่ะ ไม่ได้ถามต่อว่าครบแล้วน่ะมีอะไรบ้าง แต่รู้ว่าดีน่ะครับ

ส่วนเหรียญลองพิมพ์นี้จะมีกี่เหรียญ ผมก็ไม่ทราบน่ะครับ คนทำเขาไม่ได้บอก อาจจะมีมากกว่า ๑ เหรียญก็ได้ครับ

เจ๊ บ หลานหลวงพ่อ ตอนแรกมาตามกับหลวงพ่อ กลัวว่า ให้เหรียญนี้ไป จะไปทำเหรียญปลอมได้ เข้าใจว่าเหรียญนี้เป็นเหรียญ ต้นแบบ สามารถไป ทำปลอมได้ ( เป็นความเข้าใจของคนที่ไม่ได้สร้างพระเองในตอนนั้น เพราะศูนย์ทำให้ ) พอผมมาที่วัด มาคอยเจอผม นั่งกันอยู่ ต่อหน้าหลวงพ่อ ผมบอกเลยว่ามีเหรียญนี้ เอาไปทำปลอมไม่ได้หรอก ต้องมีแม่พิมพ์ แบบตัวผู้ ตัวเมีย เป็นแม่พิมพ์เหล็ก ทั้งหลวงพ่อ และ เจ๊ แกเลยเข้าใจ ( ตอนนั้นประมาณ ปลายปี ๒๕๔๗ หรือต้นปี ๒๕๔๘ ) เรื่องนี้อาจจะเป็นสาเหตุหนึ่งที่ให้ เจ๊ แกอาจจะไปตามแม่พิมพ์คืนมา น่าจะเป็นปีต่อไป ๒๕๔๘ หรือ รอยต่อของระหว่างปี แต่ทั้งหลวงพ่อ และ เจ๊ แกก็รับทราบตามนั้นครับ

ผมเองได้มา เอามาเลี่ยมไว้ เพราะหลวงพ่อจารให้เพียบ แต่ไม่ได้เอามาขึ้นคอหรือเลี่ยมทอง เพราะไม่ได้เล่นสายศูนย์ เพราะผมเข้าใจเจตนาของศูนย์ดี ชอบของแจกฟรีมากกว่า การที่เขาเอาแม่พิมพ์กลับมายัง งงๆ เหรียญเต่านี้ ตอนนั้นพอหมดจากวัด เหรียญทองแดงราคาขึ้นไป แรงมา ถึงหลัก สอง สามพันบาท ถ้าผมจำไม่ผิด แต่ผมไม่เคยซื้อ ไปสะสมอย่างอื่นแทน พวกเครื่องราง

และความจริงมีว่า พอหลวงพ่อล่ะสังขาร ในปี ๒๕๕๐ ก็มีเหรียญเนื้อทองแดง สวยกริ้บมาวาง ที่ตู้วัดในราคา เหรียญล่ะ ๑๕๐๐ บาท มีจำนวนหลายสิบเหรียญ ซึ่งมี ลุง กับ ป้า เป็นคนขาย หน้าเก่าๆหายไปหมด ซึ่งตอนนั้นจริงๆ เหรียญนั้น ในตลาด ราคาเกิน ๑๕๐๐ ไปหลายร้อยแล้ว ผมเองยัง งงๆ ว่าเอ จะซื้อ จะขายกันอย่างไร ของวัด ดันถูกกว่าของตลาด ก็ได้แต่ดูเฉยๆ ไม่ได้ถ่ายรูปอะไรไว้ เพราะตามที่บอก ไม่สนใจสายนี้ สาเหตุเพราะมีอาการแปลกๆแบบนี้แหละ

ยกเว้นได้จากมือ หลวงพ่อ หรือได้มายุคหลวงพ่อยังอยู่ หรือ มี รอยจาร หรือ มีโค็ด ท ไม่มีหัว

ก็จะ สบายใจขึ้นมาเยอะ จึงขอบันทึกไว้ไม่ได้สูญหายไปไว้ในกระทู้เหรียญบินฯ นี่แหละครับ

14. พี เสาวภา

เหรียญเต่ารุ่นแรก เนื้อตะกั่ว ( ด้านหลัง )

มีเบ้องหน้า ก็ต้องมีเบื้องหลัง เหรียญนี้ ลองนับๆดู หลวงพ่อลงให้ ประมาณ ๒๒ ตัว พอลงด้านหลังท่านคงชักจะตามัวๆ เพราะจำได้ว่าเริ่มมืด ลงสองเหรียญ ก็ตก สี่สิบกว่าตัว จัดว่าเยอะ เท่าเหรียญอื่นๆเป็นสิบเหรียญแล้วครับ

เอาไว่ศึกษาลายมือ หลวงพ่อก็แล้วกันน่ะครับ

15. พี เสาวภา

พระสมเด็จ วัดนางเส่ง ปี ๒๕๔๐

IMG_3483.JPG IMG_3485.JPG

พระนี่หาประวัติไม่เจอในเน็ท แต่เป็นพระที่อยู่ในกุฎิ หลวงปู่เล็กน่ะครับ น่าจะอยู่กับท่านมาเป็นสิบปี ท่านคงไปร่วมงานพุทธาภิเศก แล้วเขาคงถวายมา

ฟอร์มสวยงามมากครับ เลี่ยมมาเสร็จ มีที่คล้องมี คำว่า ดี ดี และ มหาลาภ

16. พี เสาวภา

พระสมเด็จ ๒๕ พุทธศษตวรรษ หลวงปู่ นาค วัดระฆัง

IMG_3486.JPG IMG_3488.JPG

พระสมเด็จวัดระฆัง สมเด็จโต หาไม่ได้ สุดเอื้อม องค์นี้เลยครับ วัดระฆังเหมือนกัน หลวงปู่นาค

หลวงปุ่นาคเป็นพระยุค ประมาณ ก่อน ๒๕๐๐ ข้าม ๒๕๐๐ มา ที่มีชื่อเสียงอย่างยิ่ง เมตตาสูงมาก อย่างยิ่ง ผมเคยไปกราบท่านตอนเด้ก สองครั้ง ท่านกวักมือ และเจิมหัวให้ทุกครั้ง ไม่ได้สนใจว่าเป็นลูกใคร ขนาดหลวงพ่อฤาษีลิงดำ เคยเล่าถึงหลวงปู่นาค วัดระฆังไว้ว่า( เล่าจากความจำ มันนานมากแล้ว )

เคยไปร่วมงานพิธีพุทธาภิเศก กับหลวงปู่นาค เลยแอบดู วิธีที่หลวงปู่นาคเสกพระ ทำไมถึงขลัง เมตตามหานิยมดีเหลือหลาย ขณะที่ปลุกเสก หลวงพ่อฤาษีท่านเห็นเเสงจากหน้าอก หลวงปู่นาค พุ่งไปที่กองวัตถุมงคล สว่างคลุมวัตถุมงคลทั้งกอง ท่านเลยดูอย่างเพลิดเพลิน ไปจนถึงเวลา ......คราวหน้าท่านบอกไปงานที่มี หลวงปู่นาคไปด้วย ไม่เหนื่อยเลย เพราะไม่ต้องทำอะไร นั่งกรรมฐานไป ปล่อยให้หน้าที่ปลุกเสก วัตถุมงคล ในพิธีเป็นหน้าที่ หลวงปู่นาค หลวงพ่อฤาษีลิงดำ ท่านบอก ขนาดว่า งานไหนนิมนต์ หลวงปู่นาคไป องค์เดียวพอ

ประวัติ

หลวงปู่นาค (วัดระฆัง) พิมพ์ซุ้มระฆัง ปี 2500 รุ่น 25 พุทธศตวรรษ
    พระสมเด็จพิมพ์ซุ้มระฆัง วัดระฆังโฆสิตาราม กทม. เนื้อผงใบลานผสมผงสมเด็จวัดระฆัง จัดสร้างโดยหลวงปู่นาค วัดระฆังโฆสิตาราม เมื่อปี พ.ศ.2500 พระชุดนี้ได้นำเข้าพิธีมหาพุทธาภิเศกใหญ่ในงานฉลอง 25 พุทธศตวรรษที่พุทธมณฑล จังหวัดนครปฐม จัดพิธีมหาพุทธาภิเษกสุดยิ่งใหญ่โดยคณาจารย์ชื่อดังทั่วฟ้าเมืองไทยในสมัยนั้นดังมีรายนามดังต่อไปนี้

พระคณาจารย์ 108 รูปนี้ได้อาราธนามาจากจังหวัดต่างๆ ทั่วราชอาณาจักร ดังมีรายชื่อพระคณาจารย์ ดังต่อไปนี้
    1. พระครูอาคมสุนทร วัดสุทัศน์เทพวรารามฯ
    2 สมาธิวัตร วัดสุทัศน์เทพวรารามฯ
    3. พระญาณาภิรัต วัดสุทัศน์เทพวรารามฯ
    4. พระครูพิบูลย์บรรณวัตรค วัดสุทัศน์เทพวรารามฯ
    5. พระครูสุนทรศีลาจารย์ วัดสุทัศน์เทพวรารามฯ
    6. พระครูพิศาลสรกิจ วัดสุทัศน์เทพวรารามฯ
    7. พระมหาสวน วัดสุทัศน์เทพวรารามฯ
    8. พระอำนวย วัดสุทัศน์เทพวรารามฯ
    9. พระปลัดสุพจน์ อ.พระนคร วัดสุทัศน์เทพวรารามฯ จ.พระนคร
    10. พระครูวิสิษฐ์วิหารการ อ.พระนคร วัดชนะสงคราม จ.พระนคร
    11. พระสุธรรมธีรคุณ (หลวงพ่อวงษ์) วัดสระเกศ
    12. พระอาจารย์สาร วัดชนัดดาราม
    13. พระปลัดแพง วัดมหาธาตุฯ
    14. พระวิสุทธิสมโพธิ วัดพระเชตุพนฯ
    15. พระวรเวทย์คุณาจารย์ วัดพระเชตุพนฯ
    16. พระครูฐาปนกิจประสาท วัดพระเชตุพนฯ
    17. พระอินทรสมาจารย์ วัดพระเชตุพนฯ
    18. พระครูวินัยธรเฟื่อง วัดสัมพันธ์วงศ์
    19. พระครูภักดิ์ วัดบึงทองหลาง
    20. พระครูกัลญาณวิสุทธิ วัดดอนทวาย
    21. พระอาจารย์มี วัดสวนพลู
    22. พระอาจารย์เหมือน วัดโรงหีบ
    23. พระหลวงวิจิตร วัดสะพานสูง
    24. พระอาจารย์หุ่น วัดบางขวด
    25. พระราชโมลี วัดระฆัง
    26. หลวงวิชิตชโสธร วัดสันติธรรมาราม
    28. พระครูภาวนาภิรัต วัดหนัง
    29. พระครูทิวากรคุณ วัดตลิ่งชัน
    30. พระครูไพโรจน์วุฒิคุณ วัดโพธินิมิตร
    31. พระครูญาณสิทธิ์ วัดราชสิทธาราม
    32. พระอาจารย์มา วัดราชสิทธาราม
    33. พระอาจารย์หวน วัดพิกุล
    34. พระมหาธีวัฒน์ วัดปากน้ำ
    36. พระอาจารย์อินทร์ วัดปากน้ำ
    37. พระครูกิจจาภิรมย์ วัดอรุณราชวราราม
    38. พระครูวินัยสังวร วัดประยูรวงศวาส
    39. พระสุขุมธรรมาจารย์ วัดหงษ์รัตนราม
    40. พระครูพรหมวินิต วัดหงษ์รัตนาราม
    41. พระอาจารย์อิน วัดสุวรรณอุบาสิการ
    42. พระครูวิริยกิจ วัดประดู่ฉิมพลี
    43. พระปรีชานนทมุนี วัดโมลี
    44. พระครูปลัดแฉ่ง (หลวงพ่อแฉ่ง) วัดศรีรัตนาราม
    45. พระปลัดยัง (หลวงพ่อยัง) วัดบางจาก
    46. พระอาจารย์สมจิต วัดป่ากระเหรี่ยง
    47. พระอาจารย์แทน วัดธรรมเสน
    48. พระครูบิน วัดแก้ว
    49. พระอินทร์เขมาจารย์ วัดช่องลม
    50. พระธรรมวาทีคณาจารย์ วัดดอนยายหอม
    51. พระครูสังฆวิชัย วัดพระปฐมเจดีย์
    52. พระอาจารย์สำเนียง วัดเวทุนาราม
    53. พระอาจารย์เต๋ วัดสามง่าม
    54. พระอาจารย์แปลก วัดสระบัว
    55. พระครูปลัดทุ่ง วัดเทียมถวาย
    56. พระครูบวรธรรมกิจ วัดโบสถ
    57. พระครูโสภณสมาจารย์ วัดหนองบัว
    58. พระครูวิสุทธิรังษี วัดเหนือ
    59. พระมุจจรินโมฬี วัดมุจจริน
    60. พระครูรอด วัดประดู่
    61. พระครูวิศิษฐ์อรรถการ วัดสวนขวัญ
    62. พระครูสิทธิธรรมาจารย์ (พระอาจารย์ลี) วัดโศกการาม
    63. พระอาจารย์บุตร วัดใหม่บางปลากด
    64. พระอาจารย์แสวง วัดกลางสวน
    65. พระครูศิริสรคุณ วัดท้ายหาด
    66. พระครูสมุทรสุนทร วัดพวงมาลัย
    67. พระสทุธิสารวุฒาจารย์ วัดเสด็จ
    68. พระอาจารย์อ๊วง วัดบางคณาทอง
    69. พระครูไพโรจน์วุฒาจารย์ (รุ่ง) วัดท่ากระบือ
    70. พระครูวิเศษสมุทรคุณ วัดดอนไก่ดี
    71. พระครูสักขิตวันมุนี อ.เมือง วัดป่าเลไลย์ จ.สุพรรณบุรี
    72. พระอาจาย์แต้ม อ.เมือง วัดพระลอย จ.สุพรรณบุรี
    73. พระครูโฆษิตธรรมสาร(ครื้น) วัดสังโฆ
    74. พระครูวรกิจวินิจฉัย(พริ้ง) วัดวรจันทร์
    75. พระครูสำฤทธิ์(เอี้ยง) วัดอู่ทอง
    76. พระวรพจน์ปัญญาจารย์ วัดอรัญญิการาม
    77. พระครูธรรมาวุฒิคุณ วัดเสม็ด
    78. พระครูธรรมธร (หลาย) วัดราศฎร์บำรุง
    79. พระอาจารย์บุญมี วัดโพธิ์สัมพันธ์
    80. พระพรหมนคราจารย์ วัดแจ้งพรหมนคร
    81. พระครูศรีพรหมโศกิต (แพ) วัดพิกุลทอง
    82. พระชัยนาทมุนี วัดบรมธาตุ
    83. พระอาจารย์หอม (หลวงพ่อหอม) วัดชากหมาก
    84. พระอาจารย์เมือง วัดท่าแพ
    85. พระครูอุทัยธรรมธานี วัดท้าวอุ่ทอง
    86. พระครูวิมลศีลจารย์ วัดศรีประจันตคาม
    87. พระครูสนุทรธรรมประกาศ วัดโพธิ์ปากพลี
    88. พระครูบาวัง อ.เมือง วัดบ้านเด่น
    89. พระครูสวรรควิริยกิจ อ.เมือง วัดสวรรคนิเวส
    90. พระครูจันทร (อ.ชุมแสง จ.นครสวรรหลวงพ่อจันทร์) วัดคลองระนง ค์
    91. พระครูสีลกิติคุณ (อั้น) วัดพระญาติฯ
    92. พระอาจารย์แจ่ม วัดวังแดงเหนือ
    93. พระครูเล็ก วัดบางนมโค
    94. พระอาจารย์มี วัดอินทราราม
    95. พระอาจารย์หวาน วัดดอกไม้
    96. พระอาจารย์หน่าย วัดบ้านแจ้ง
    97. พระครูประสาทวิทยาคม (นอ) วัดกลาง
    98. พระอาจารย์จง (หลวงพ่อจง) วัดหน้าต่างนอก
    99. พระอธิการเจาะ วัดประตูโลกเชษฐ์
    100. พระอาจารย์ศรี วัดสระแก
    101. พระสุวรรณมุนี (ชิต) วัดมหาธาตุ
    102. พระครูศุข วัดโตนดหลวง
    103. พระครูพิบูลย์ศีลาจารย์ วัดโพธิ์กรุ
    104. พระครูทบ (หลวงพ่อทบ) วัดชนแดน
    105. พระสวรรคนายก วัดสุวรรคคาราม
    106. พระโบราณวัตถาจารย์ วัดราชธานี
    107. พระครูปี้ วัดกิ่งลานหอย
    108. พระครูวิบูลย์สมุทร วัดเสด็จ

พระชุดนี้ได้นำผงสมเด็จวัดระฆัง ของเจ้าประคุณสมเด็จโตฯ ใส่ลงไปด้วยดัง ถือได้ว่าสุดเข้มขลังตามตำรา ใครที่เลื่อมในพระสมเด็จวัดระฆังแต่ไม่สามารถที่จะเช่าพระสมเด็จวัดระฆังที่มีราคาสูงถึงหลักล้านได้ บูชารุ่นนี้แทนก็ได้ครับเพราะมีผงสมเด็จวัดระฆังเป็นมวลสารอยู่ด้วย

พระสมเด็จชุดนี้ไม่ธรรมดาเลยครับ พระต่างของหลวงปู่นาค ราคาไม่สูงมาก แต่หายากน่ะครับ คนนำไปใช้ติดตัว หรือ สะสมไว้ส่วนใหญ่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มิถุนายน 2017
  17. Pirates Of Arabia

Pirates Of Arabia เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุครับ สำหรับผมท่านเป็นพระอริยะสงฆ์กึ่งพุธกาลเลยทีเดียวครับ

18. พี เสาวภา

ตะโพน ไม้กุ่ม วงอังศุสิงห์ ๖๐

ประวัติลงไปยาวเหยียด อ่านกันจุใจ

IMG_3489.JPG IMG_3490.JPG IMG_3491.JPG

19. พี เสาวภา

พระสมเด็จฐานสามชั้น เนื้อยาวาสนา หลวงพ่ออั้บ วัดท้องไทร

ประัวัติเล่าไปแล้ว องค์นี้น่าจะเป็นพิมพ์ที่สาม หรือ สี่ ไม่แน่ใจ ...แหะๆ ที่จะเอาอกมาให้ชม

IMG_3492.JPG IMG_3493.JPG

20. พี เสาวภา

ผ้ายันต์ เพชรพญาธร

ลงโดยพระครูมานิตย์วัดเงิน ของชิ้นนี้มีพระสพการณ์ครับ ประวัติเล่าไปแล้ว ผ้านี้ไม่ทันหลวงพ่ออั้บน่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มิถุนายน 2017