เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ที่เอากลับมาให้ดู เพราะเริ่มมีแหวนแม่พิม ปลอมออกมา แหวนนี้ มีเสริมตามออกมาจากวัดน่ะครับ และ รุ่นใหม่ของ หลวงพี่ขวัญก็มี ไปบูชาที่วัดน่ะครับ จะได้บุญได้กุศลด้วยครับ

2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

แหวนแม่พิม เนื้อเงิน

ชุดนี้เอาลง หาเงินไปสร้างเหรียญรุ่นสอง ถวาย หลวงปู่ครูบาแก้ว จังหวัดตาก ได้เงินมา แสนกว่าบาท ทำถวายท่านประมาณ ๑๕๐๐๐ เหรียญกว่านิดๆ ทะลุเป้า ให้ท่านแจกฟรีๆให้เพลินเลย

3. พี เสาวภา

แหวนนี้หล่อโบราณน่ะครับ เพียงแต่เบ้าปูน แล้วทุบมาขัด สวยคลาสสิก ทำแบบลองพิมพ์ มีแค่ ช่อเดียวครับ เห็นไม่สวย เทอะทะ เลยไม่ทำอีก ไปแบบหล่อฉีด ทำมาไม่เกิน สามสิบวง เสกพร้อมกัน แจกไปมั่ง ประมูลมั่ง จำไม่ได้ว่า ไปที่ใครมั่งครับ

4. พี เสาวภา

ผมโดน มดตะนอย และ ผึ้งต่อย สี่ครั้ง ได้แหวนชุดนี้แหละ ช่วยได้ ไม่ต้องถึงหมอ หรือ หายาใดๆทั้งสิ้น

แต่ถ้าสัตว์เป็นพิษมาก ...แหะๆ ให้ช่วยแค่บรรเทาไม่เจ็บปวด ขณะเดินทางไปหาหมอน่ะครับ ห้ามประมาท

จะ ผจญกับสัตว์พวกนี้ถึงมีของดี ให้มีสติ อย่าหลุด อย่าตกใจจนสติแตก ให้มีสติ แต่มั่นใจ กันงู ดูดพิษ ในแหวนแม่พิม ตะกรุดกันงู ผ่านแน่นอนมั่นใจ

แหวนทองเหลืองก็ชุดเดียวกัน ทำสองครั้งแล้วพอเหมือนกัน หลวงพ่อชอบแหวนชุดนี้มาก แบบผมคนนอกไม่อยากคุยมาก เดี๋ยวเขาว่า เชียร์ขายของ ท่านกันไว้แจก คนเองเลยครับ แจกฟรีๆ ส่วนของวัดก็ว่ากันไป

ใช้กับสุนัขก็ดีครับ มั่นใจว่ากันหมาดูได้ อย่าไปกวนบาทามันเท่านั้นเอง ตามคนต่างไป รอดตัวแน่ๆ

5. พี เสาวภา

เปิดดูไฟล์ 2870997

ลืมเล่าอีกเรื่องสำหรับแหวนรุ่นนี้น่ะครับ ผมมีความนับถือและ เสื่อมใสสองวิชาของหลวงพ่ออั๊บ แบบมีประสบการณ์จังๆ และ เชื่อมั่น ๑๐๐ % คือ แม่พิม และ กันงูครับ

ถ้าเป็นของที่ผมไปขอรับกับมือท่าน ผมจะขอให้ท่านเมตตา ไม่ว่าอะไร ผมจะขอ กันงู ด้วยทุกครั้ง วิชากันงู ลงนานหน่อย และ ลงยาก ถ้าไม่ขอ ส่วนใหญ่ท่านจะไม่ลงให้ และจะลงให้ แบบเลือกคนน่ะครับ ไม่ได้ทุกคน ที่สังเกตุ จะเห็นว่าลงให้คนที่ท่าน คุ้นเคย หรือ ถ้าแปลกหน้าก็ต้องดูมีภูมิธรรมหน่อย แบบว่า แสบมาเลย ท่านคงไม่ให้ ไม่เกี่ยวกับเงินน่ะครับ

แหวนรุ่นนี้มีประสบการณ์ ดูดพิษน่ะครับ โดย มด แมง ต่อ แมลงมีพิษต่างๆ กัด ต่อย เอาแหวนจี้ลงไปเลยครับ แล้วท่องคาถา แม่พิม ผมเจอเองกับตัว ๔ ครั้งครับ ตอนไปบวชและ ไปปริวาส ที่ป่าหลังวัด ที่ยุง แมลง มด มดตะนอย ตัวต่อ ชุมมาก ได้แหวนรุ่นนี้แหละครับ ดีจริงๆ มั่นใจมาก

พอโดยกัดหรือ ต่อย ให้แหวนจี้ไป แหวนจะดูดที่แผล ปวดจิ้ดๆขึ้นมาทันที อย่าตกใจน่ะครับ กดแช่ไป จน อาหารนั้นหาย ภาวนาคาถา แม่พิมไป เรื่อยๆ จนรู้สึกสบายจึงถอนหัวแหวน

เสร็จแล้ว หายาทา หรือ ถ้าเป็นมาก ไปหาหมอต่อทันทีครับ แต่อาการ จะบรรเทาไปมาก ถ้าน้อยหายดังปลิดทิ้งทันที

เปิดดูไฟล์ 2871052

ชุดทองฝังเพชร ทำเผื่อไว้ลูกหลานครับ เสกมาเป็นสิบๆครั้ง เสกข้ามมาหลายปี เอาใส่มือท่านเสกทีละวง จะเก็บไว้ให้ลูกหลานครับ ตอนนี้ทองแพงคงหมดสิทธิ์ทำใหม่

เปิดดูไฟล์ 2871053

ชุด เงินหน้าทอง เงินหน้านาค สามกษัตริย์ ทำเป็นตัวอย่าง วงใหญ่ไปเลยเลิกทำไว้แค่นี้

เปิดดูไฟล์ 2871054

แหวนเงิน วงนี้ ว่าจะทำเป็นแบบว่าจะฝังแก้วสีเขียวที่แม่พิมเขาชอบ แต่ยุ่งยาก เลยไม่ได้ทำ หมดโอกาสแล้ว ไม่น่ารีรอ ทำไว้ สัก โหล สองโหล ก็ดี แหะๆ

เปิดดูไฟล์ 2871055

แหวนเงิน พิเศษ หลวงพ่อ ลงกันงูซ้ำให้ที่ หลังแหวน ท่านหยิบมาทำให้เอง ไม่ได้ขอ ผมเลยแยกไว้พิเศษ เป็นของดีสุดยอด เอาไว้ใช้งานจริงๆครับ

แต่แหวนทุกวงที่ผมทำ ผมขอเน้นๆเลยว่า แม่พิม และ กันงู ครับ สุดยอดวิชา วัดท้องไทรครับ ได้ผล ๑๐๐ % ไม่มีพลาด

6. พี เสาวภา

1038001-12c44025671c702cf47306566a64fcaa.jpg 1038002-8ff73713f30a8877125c3a2df72af6b8.jpg

แหวนแม่พิม ที่ผมใช้ติดตัวอยู่ ด้านหลังแหวน หลวงพ่อลง ดูดพิษและกันงูให้ด้วย

ในบรรดาเครื่องรางที่ผมใช้ติดตัวมา แม่พิมจัดว่าติดอันดับต้นๆที่ให้ผล เป็นรูปธรรมชัดเจนที่สุด ได้ผลแน่นอน

บอกใบ้นิด ว่าแม่พิม นอกจากเซ่นด้วยเหล้าแล้ว ท่านเป็นผู้หญิง ท่านชอบเครื่องประดับ เพชรๆ พลอยๆ ทองๆ นาคๆ ครับ

ถ้าไม่นับรวมของหลวงปู่ หลวงพ่อ ที่ลงไว้ให้ตามตัว มีแหวนนี้วงเดียว ไปได้เลย มั่นใจมาก กันผี กันวิญญาณได้ด้วย ทำมาค้าขาย ดีทีเดียว

7. cc5922

cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง ครับ โมทนาบุญในกิจอันเป็นกุศลที่เกิดขึ้นทั้งหมดทั้งมวลครับ สาธุ

8. Anantasin

Anantasin สมาชิก

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง หลวงปู่อั๊บครับ
    ต้องขอขอบคุณพี่พีที่มอบคำเเนะนำและความรู้มากมายผ่านกระทู้

9. เตเต้

เตเต้ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง หลวงปู่อั๊บครับ (แวะมาตอกบัตร)

10. พี เสาวภา

ยินดีต้อนรับครับ

11. พี เสาวภา

คนนี้สายหลวงพ่ออั้บ แน่นแฟ้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กันยายน 2017
  12. พี เสาวภา

สาธุ ๆ ๆ

13. พี เสาวภา

ผมจะทำสกู็บ เรื่องแหวนแม่พิม บันทึกไว้สักหน่อย เดี๋ยวไปคนล่ะทิศล่ะทาง เพราะกลายเป็นรุ่นแรกซ่ะด้วย รอถ่ายรูปชัดๆ

จะเอามาลงครับ

14. cc5922

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง ครับ โมทนาบุญในกิจอันเป็นกุศลที่เกิดขึ้นทั้งหมดทั้งมวลครับ ช่วงนี้กลับมาตั้งต้นอ่านเรื่องราวในบ้านเหรียญบินกันใหม่เพื่อทบทวนเรื่องราวและข้อมูลต่างๆเกี่ยวกับหลวงพ่อให้มากขึ้น เพื่อเป็นความรู้ติดตัวไว้แนะนำแก่สมาชิกรุ่นใหม่ๆที่เข้าสู้โลกข่าวสารออนไลน์ที่นับวันจะมีมากขึ้น ปัจจุบัน ๓๒๒๓ หน้า อ่านได้เพียง ๑๘๕ หน้าเท่านั้น แหะๆๆ โมทนากับเจ้าของกระทู้ที่เหนียวแน่นยาวนานมากๆครับ

15. cc5922

ขอบารมีหลวงพ่อทรงคุ้มครองครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

16. พี เสาวภา

อาทิตย์นี้น่าจะพรุ่งนี้ว่าง จะทำสกู๊บพิเศษ ป้องกันการสับสน ของแหวนแม่พิม ( รุ่นแรก ) เพราะผมเป็นคนทำถวายหลวงพ่อเอง
    แหวนนี่เป็นที่ต้องการอย่างมาก เพราะประสบการณ์สูงเหลือเกินเป็นอย่างมาก มีคนมาที่วัดจะเอาแหวนรุ๋นที่ท้องบุ๋มๆนี้อย่างน้อยที่ผมทราบ ประมาณ ๔๐ - ๕๐ คนจากคำบอกเล่าของพระพี่เลี้ยงหลวงพ่อในตอนนั้น มีคนต้องการตั้งแต่หลวงพ่อยังมีสังขาร ผมเลิกทำเพราะรวมยอดไปหลายพันวงแล้ว วัดก็ทำออกมาบ้าง ขนาดยุคนี้คงยังมีคนถามหา หลวงพ่อขวัญก็ทำออกมา คงรอตอนออกพรรษาน่ะครับ น่าจะได้บูชากัน ตามอัทธยาศัย เงินทองก็ไปเข้าวัดเต็มๆน่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 ธันวาคม 2019
  17. พี เสาวภา

แหวนแม่พิม รุ่น ๑

ผมลองย้อนไปดูที่เขียนไว้เก่าๆ ไม่มีบันทึกแบบชัดเจนว่าสร้างเมื่อไร่ เท่าไหร่ ระยะประมาณ ๗ ถึง ๘ ปี ยังพอจำได้จึงขอบันทึกไว้
    แหวนนี้ทำก่อนผมมาลาหลวงพ่อไปบวชตอนต้นปี ๕๔ ( ปีน้ำท่วมใหญ่ ) ผมบวชบวชต้นปี ๒๕๕๔ ......ได้มาลาท่านตอนปลายปี ๒๕๕๓ ท่านยังเสกบาตรมาให้ลูกหนึ่ง ผมใช้ บิณฑบาตมาตลอด ๕ เดือน ท่านให้ผ้าไตรมาครบชุดบวช แหวนที่ท่านลงให้ผมใช้ติดตัวไปตลอดการบวช ที่จริงใช้ติดตัวตั้งแต่วันแรกที่ท่านลงให้ ไม่เคยถอดเลย แต่ตอนบวช ใส่แหวนไม่ได้ ผมก็กลัดติด อังสะ ตลอดเวลา มีประการณ์ด้านดูดพิษ สี่ครั้ง ตอนไปเข้าปริวาส ที่หลังวัดหน้าต่างใน สี่ครั้ง ใช้ดูดพิษ มดตะนอย ๒ ครั้ง ตอนนอนกลด และ แมลง ( น่าจะเป็นผึ้ง เพราะต่อยที่ต้นคอ ) ๒ ครั้ง ดียิ่งกว่ายาหมอ เพราะตอนนั้นไม่มียาให้ อย่างมากใช้ยาหม่อง

ผมแพ้พวกมดตะนอย มากๆ มาตั้งแต่เด็กๆ ถ้าโดนเข้านิดเดียว บวมทั้งมือ ทั้งเท้า พิษจะแล่นไปถึงหัวใจ พาลปวดจิ้ดๆ ถ้าหนัก ถึงหาหมออีก เพราะบ้านที่เคยอยู่เป็นบ้านเก่า เป็นบ้านหลวงที่ สถานเสาวภา ที่โตมาตั้งแต่เด็ก สิงสาราสัตว์ เยอะ ขนาด ตะขาบ แมงป่อง มดตะนอยนี่เรื่องจิ้บๆ แต่ถ้าโดนมดตะนอยต่อยนิ้ว จะบวมไปทั้งแขน เท่ไปอีกแบบ

พอโดนต่อยหรือกัด ก็ตั้งสติ เอาแหวนกดไปที่แผล มันจะปวดจิ้ดๆทันที ก็ท่องพระคาถาแม่พิมไป ปวดจิ้ด จะจิ้ดตอนแรกนาน ต่อมากระตุกเป็นระยะ ๆ ๆ ๆ ๆ จนเบาบางก็เอาออก เป็นน้อย หายทันที มากหน่อย ก็ ทายา กินยาแก้ปวดตัดซ่ะ เอาแหวนกดอีกตามอาการ ดียิ่งกว่ายากลางบ้านตอนเข้าป่า อยู่ในป่า
    แหวนแม่พิม ทองคำฝังเพชร ที่ทำให้ส่วนตัว หลวงพ่อลงให้ เอาเสกอีกหลายครั้งเมื่อมีโอกาศ

1289.jpg 1290.jpg 1291.jpg 1292.jpg 1293.jpg 1294.jpg

แหวนวงเดียวน่ะครับ .....แหะๆ ถ่ายโชว์ ลองถ่ายหลาย พื้นสี อะไรที่ผิวมันๆ ถ่ายยาก เป็นแหวนอีก ยิ่งถ่ายยาก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 ธันวาคม 2019
  18. พี เสาวภา

แหวนแม่พิม รุ่น ๑ ( ต่อ )
    ตอนนั้นผมลองนับนิ้วดู น่าจะเป็นตอนปลายปี ๒๕๕๒ หรือ ปี ๒๕๕๓ ท่านยังแข็งแรงดี เดินเหิน ลุกนั่งได้สดวก ( ท่านป่วยแบบคนแก่มาก่อนหน้าแล้วด้วยอาการไอ ) แต่ยังทำน้ำมนต์ไล่ของ ยังลงของได้ มือชักเริ่มสั่นแล้ว แต่ยังเขียนยันต์ได้สบายๆ ( อายุน่าจะประมาณ ๘๗ - ๘๘ ปี )

ชุดแรก
    ขอใช้คำว่าชุดแรก เพราะชุดที่สองทำห่างกันไม่นาน ไล่ๆกันมา ประมาณ น่าจะ สองถึง สามเดือน ไม่เกิน สามเดือน เป็นปีประมาณ ๒๕๕๒ หรือ ต้น ๒๕๕๓ หลวงพ่อยังอยู่ที่ กุฏิเก่า หลังเดิม

แหวนเงิน

1265.jpg 1264.jpg 1266.jpg

แหวนเงิน

1269.jpg 1268.jpg

ชุดแรกนี้ ทำเงินมาน่าจะประมาณ ๑๒๐ วง ราคาหลักร้อยกว่าบาท และทองเหลือง น่าจะปรมาณ ๑๕๐๐ วง จำได้เลยว่า หลวงพ่อพอใจมาก ผมถวาย แหวนเงินให้ท่านประมาณ ๑๐๐ วง และ ทองเหลืองน่าจะเกือบทั้งหมด หลังจากท่านเสกแล้ว ผมเก็บทองเหลืองไว้บ้าง หลักร้อย และ แจกดะไปจนจำไม่ได้ว่าใคร คนมาขอก็มี พระมาขอก็มี ส่วนที่เป็นเงินนี้ หลังจากหลวงพ่อเสก ท่านเก็บไว้เอง ผมขอท่านลงกันงู ดูดพิษ ให้ด้วยน่ะครับ ของดีๆแบบนี้ต้องขอ ส่วนการลงวนๆที่ท้องแหวน อันนั้นท่านลงซ้ำให้อีกที สำหรับบางคน
    ส่วนทองเหลือง เหตุการณ์จริงๆผมไม่ทราบ ไม่ติดตามและไม่สนใจ ถือว่าถวายหลวงพ่อแล้ว แต่น่าจะมีการแบ่งไปให้วัดออกจำหน่ายที่ตู้ ผมไม่ทราบว่าจำนวนเท่าไหร่ ราคาเท่าไหร่ แต่น่าจะประมาณ สามร้อย หรือ ห้าร้อยบาท
    จำนวนการสร้าง น่าจะประมาณนี้ เพราะผมพอจำ จำนวนเงินค่าใช้จ่าย ที่จ่ายไปได้ โดยช่างที่รับทำเป็นช่างทำทอง มีเพื่อนทำโรงงานทำแหวน ทำเหรียญได้ สามารถหล่อฉีดได้ ค่าพิมพ์ผมออกเองต่างหาก ราคาหลักพัน ประมาณ สามพันถึง สี่พันบาท ทั้งหมด รวมเนื้อเงินน่าจะประมาณ ห้าหมื่นบาท ราคาไปแพงที่แหวนเงิน ราคาทุน วงล่ะ ๑๐๐ กว่าบาท

แหวนเงินนี้ ดูท่าทาง หลวงพ่อดีใจและพอใจมากน่ะครับ แต่ดูออกว่าหวงมาก ท่านน่าจะแจก แก่ศิษย์ ที่ใกล้ชิด หรือ แบบคุ้นหน้า ชอบพอกันจริงๆ ไม่งั้นคงได้ แหวน ทองเหลือง แทน

1274.jpg 1273.jpg

แหวนเงิน ท่านเอามาลงกันงูเพิ่ม ให้ที่ท้องแหวน บอกเอาให้เมียมึง ส่วนแหวนของผม เป็นแหวนทอง ท่านลงให้ก่อนหน้าแล้วครับ

แหวนทองเหลือง

ทองเหลือง ๑๑๑.jpg ทองเหลือง๑๑.jpg ทองเหลือง ๑.jpg

โค็ด ผมตอกเองเพราะมีไม่มาก แต่เป็นไปได้ว่า น่าจะมีพลาดไปบ้าง เจตนาไม่มีอะไร ให้รู้ว่า ทำไปจากผม ไม่ใช่โค็ต เก๊ แท้อะไร แต่มามีประโยชน์ในตอนหลัง ตอนที่มีของปลอมนี่แหละครับ
    ส่วนที่เป็นแหวนของผม ผมก็เอารวมใส่กระเป๋า มาหาหลวงพ่อทีก็ให้เสกซ้ำทีสำหรับผมถ้ามีช่องเรื่องเสกครั้งเดียวไม่มีทาง เอาเสกซ้ำไปเรื่อยๆ จนจุใจ จำไม่ได้ว่ากี่ครั้ง บางครั้งท่านลง โองการ ธรณีสารใหญ่ให้ด้วย จัดว่าลงไปเรื่อยๆ เอาให้เผื่อไว้ก่อน
    แหวนนี่พออกมา กลับเป็นว่าคนชอบ วัดเอาไปออก แป็ปเดียวจริงๆ ไม่น่าเกินสองเดือน สักเดือนกว่าๆ น่าจะประมาณ พันกว่าวง เกลี้ยงครับ ( อาจจะมีที่หลวงพ่อท่านเก็บไว้ แจกเองน่ะครับ ) โดย เอาไปออกที่ตู้ เอาเงินมาช่วยสร้างกำแพงวัด

19. พี เสาวภา

แหวนแม่พิม รุ่น ๑ ( ต่อ )
    พอแหวนทองเหลืองหมด เพราะออกดี ขอใช้คำว่าทางวัดน่ะครับ ไม่อยากอ้างบุคคล แต่ท่านที่ทันหลวงพ่อยุคนั้น จะทราบเหตุการณ์ในวัดดี
    มาขอแหวนเงินผมบ้างจะเอาไปออก สร้างกำแพง ผมมากราบหลวงพ่อบ่อย ก็มา บอกท่าน ขออนุญาตท่านก่อน เพราะของแบบนี้ มีครู มีอาคม ทำมั่วๆแทนที่จะดี จะซวยเอา ... ท่านบอกเออ ให้ทำมาอีก
    ผมไปสั่งช่างทำเพิ่ม ทีนี้ช่างโรงงาน ชักจะเริ่ม เรื่องมาก งอแง เรื่องขอราคาเพิ่ม จากแหวนเงินวงล่ะ ๑๐๐ กว่าบาท จะเอาเพิ่มอีกวงล่ะเกือบสองร้อยเพราะ อ้างว่าเงินแพง ( ตามสันดานช่างทั่วไป ที่เจอมา แบบนี้ ๘๐ % ถ้ามีโอกาศฟันเพิ่ม เจอมา สิบคน จะมีสัจจะ ซ่ะแค่ ๒ คน ) เงินนี้เป็นเงินเม็ดเอามาหลอม เนื้อจะดีน่ะครับ ส่วนทองเหลืองขอขึ้นราคาอีกด้วย ยังขู่ตามบอกคราวหน้าราคาก็ต้องปรับ ขึ้นอีกน่ะ เพราะ ของแพงขึ้นเรื่อยๆ
    ผมทำครั้งนี้ เงินน่าจะประมาณ สองร้อยกว่าวง กว่าเท่าไหร่ บอกตามตรง ลืมครับ ส่วนทองเหลืองน่าจะประมาณ ไม่เกิน สองพันวง และกะแล้วว่าจะไม่ทำอีก เพราะรำคาญช่างแบบนี้ บอกตามตรง คราวนี้เงินทุน จะรวมประมาณ ๗ หมื่นกว่าบาท แพงที่แหวนเงิน ค่าพิมพ์ไม่ต้องเพราะใช้ของเก่า ผมจำได้ว่าถวายแหวนทองเหลืองวัดไป พันวง ช่วยสร้างกำแพง ที่เหลือ ทั้งเงินและ ทองเหลือง ผมมาแบ่งกับหลวงพ่อ เก็บเอาไว้เองบ้าง แจกฟรีก็มีเยอะ เอามาประมูล ต่อบุญของผมไปตามวาระ

ตกลงรวมทั้งหมด แหวนเนื้อเงินน่าจะประมาณ สามร้อยกว่าวง ไม่ถึง สี่ร้อย

ส่วนทองเหลืองน่าจะประมาณ สามพัน ถึง สี่พันวง ไม่เกินนี้ ทำในปี ๒๕๕๒ หรือ ต้น ๒๕๕๓ ครับ

ทุนน่าจะประมาณ แสนกว่าบาท ผมออกคนเดียว โดยเจตนาทำบุญสร้างวิหารทานกับวัด และ แหวนแม่พิม ที่หลวงพ่อเสก ไปช่วยใครด้านไหน ไม่ว่า เสน่ห์ เมตตา ค้าขาย โชคลาภ แคล้วคลาด คงกระพัน กันผี ดูดพิษ กันงู ฯลฯ เมื่อช่วยเขา ผมอธิษฐาน ขอให้อานิสงค์ตกแก่ผมด้วยที่ผมที่มาร่วม ร่วมทาน ทำบุญ กับหลวงพ่อ และ แม่พิม โดยมีเจตนาทำถวายฟรีๆ เงินไม่เอา ขอเป็นบุญ อานิสงค์ตกแก่ตัวเองและ คนรอบข้างด้วย

ครั้งที่สองนี่ก็ไม่นานน่ะครับ เกลี้ยง ทั้งเงิน ทั้งทองเหลือง ส่วนของหลวงพ่อผมไม่ทราบครับ ไม่เคยถาม ท่านน่าจะแจกของท่านไปตามอัชฌาศัยของท่าน
    จนทางวัดต้องทำแหวนออกมาเองบ้าง เพราะตลาดต้องการ แต่คนล่ะพิมพ์ และ เป็นแหวนหล่อเงินตัน แหวนที่ผมทำ จะเป็นแหวนฉีด เป็นโลหะบางตามพิมพ์ และมีท้องแหวน ตัวแหวนบุ๋มลงไป ไม่ตัน ถ้าตันไม่ใช่ที่พี เสาวภาทำ

ส่วนแหวน ชุดสองนี้เหมือนกันทุกอย่างครับเพราะแม่พิมพ์ตัวเดียวกัน ช่างเดียวกัน

ยกเว้นขนาดครับ

เนื้อเงิน

เนื้อทองเหลือง

ด้านซ้ายชุด ๒ ด้านขวาชุด ๑
    อย่าไปแยกรุ่น ๑ รุ่น ๒ เลย เพราะทำไล่เดือนกันมาเหมือนกันทุกอย่าง หลวงพ่อเสกแบบเดียวกัน ห่างกันแค่ ไม่เกินสาม สี่เดือน อยากมากที่สุด แล้วไม่ได้ทำมาอีก
    คราวแรก พอหมดไป ทางวัด ทางลูกศิษย์หลวงพ่อที่มาคอยช่วยทางวัดปรนนิบัติหลวงพ่อ มาบ่นว่าแหวนเล็กไป เอาใหญ่ๆหน่อย ที่มีบางท่าน มีประสบการณ์ดี เรื่องผู้หญิง ยังมาแน่ะนำผมว่าดีแบบไหน ไปลองมาแล้ว ให้ไปขอหลวงพ่อสิ ผมก็ยิ้มๆ ไม่ได้บอกเขาว่าผมทำมาถวายเองครับ
    ชุด ๒ เลยออกมาขนาดใหญ่หน่อยตามความต้องการ ตามที่เห็นตามรูป ชุดนี้ น่าจะตอก โค็ด บ้างไม่ตอกบ้างเพราะชักเยอะครับ ถ้าพิมพ์ใช่ เนื้อใช่ เล่นได้เลย เพราะพิมพ์ผมก็ยึดมาจากช่าง ไม่มีทางงอกออกมาได้อีก ยกเว้นของปลอม ของเสริม ถอดพิมพ์ออกมา

20. พี เสาวภา

ยังมีต่อครับ