เหรียญหลวงปู่สนธิ์ เขมิโย วัดอรัญนาโพธิ์รุ่น 2 พร้อมข้อมูลครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย ครูชายแดน, 6 พฤษภาคม 2011.

1. ครูชายแดน

ครูชายแดน เป็นที่รู้จักกันดี

"หลวงปู่สนธิ์ เขมิโย" เจ้าอาวาสวัดอรัญญานาโพธิ์ บ้านท่า หมู่ 8 ต.โพนสว่าง อ.ศรีสงคราม จ.นครพนม พระมหาเถระนักปฏิบัติอีกรูปหนึ่งของภาคอีสาน ที่ยังมีชีวิตดำรงอยู่เป็นที่เคารพเลื่อมใสของสาธุ ชนชาวนครพนมและจังหวัดใกล้เคียง
    ท่านเป็นศิษย์สืบสายธรรม หลวงปู่ศรีทัตถ์ ญาณสัมปันโน ผู้สร้างพระธาตุท่าอุเทน อ.ท่าอุเทน จ.นครพนม และพระพุทธบาทบัวบก อ.บ้านผือ จ.อุดรธานี
    อัตโนประวัติ เกิดเมื่อวันที่ 7 เมษายน 2454
    หลวงปู่จะไม่ค่อยจำพรรษาอยู่ที่วัด ส่วนใหญ่จะธุดงค์ไปตามป่าเขาเรื่อยๆ กระทั่งกลับมาจำพรรษาที่วัดมาตุภูมิ เมื่ออายุ 75 ปี โดยพื้นที่ของวัดยังอนุรักษ์คงสภาพป่าธรรมชาติไว้เช่นเดิม ปัจจุบันสิริอายุ 99 พรรษา 79
    ในด้านวัตถุมงคล ได้มีการจัดสร้างจำนวนกว่า 59 รุ่น แต่ละรุ่นจัดสร้างจำนวนจำกัด โดยเฉพาะรุ่นพิเศษที่คณะศิษย์จัดสร้างถวาย เนื่องในโอกาสสำคัญ และงานที่ระลึกงานต่างๆ มีเจตนาเพื่อมอบเป็นที่ระลึก โดยไม่มีการให้เช่าบูชาหรือการค้าใดๆ ทั้งสิ้น ทำให้วัตถุมงคลบางรุ่นจึงหายาก มักไม่ค่อยปล่อยให้เช่าบูชากัน แต่มักจะเก็บไว้เป็นส่วนใหญ่
    ในปี พ.ศ.2517 วัดอรัญญานาโพธิ์ ได้จัดสร้างวัตถุมงคลเป็นเหรียญหลวงปู่สนธิ์ รุ่น 2 เพื่อไว้แจกจ่ายลูกศิษย์และญาติโยมที่มาทำบุญในวัด
    เหรียญรุ่นนี้ที่พบเห็น มีแต่เนื้อทองเหลืองกะไหล่ทอง จัดสร้างจำนวนน้อยและไม่ทราบจำนวนแน่ชัด ลักษณะเป็นเหรียญรูปใบสาเก มีหูห่วง
    ด้านหน้าเหรียญ ขอบเหรียญมีลายเส้นลวดอ่อนช้อยสวยงามตามขอบโค้งเว้า ตรงกลางเหรียญมีรูปเหมือนหลวงปู่ครึ่งองค์หันหน้าไปทางซ้าย ด้านล่างมีตัวหนังสือ 2 บรรทัดสลักคำว่า "พระอาจารย์<?xml:namespace prefix = st1 ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:smarttags" /><st1:personName w:st="on" ProductID="สนธิ์ เขมิโย">สนธิ์ เขมิโย</st1:personName> รุ่น ๒" ด้านหลังเหรียญ มีเส้นสันนูนบางเรียบ ขอบเหรียญชั้นในมีลวดลายคล้ายกับด้านหน้าเหรียญ ตรงกลางเหรียญสลักอักขระธรรม 3 บรรทัด อ่านว่า "สัจสัจ สุขสุข สัจสุข" มีความหมายโดยรวมว่า "ถ้ามีความสื่อสัตย์ ก็มีความสุข" ด้านล่างสลักตัวหนังสือ 2 บรรทัดคำว่า "วัดอรัญญานาโพธิ์ จ.นครพนม"
    เหรียญรุ่นนี้หลวงปู่สนธิ์ อธิษฐานจิตปลุกเสกเดี่ยวภายในกุฏิ ทำ ให้มีพุทธคุณเด่นด้านเมตตามหานิยม โชคลาภทำมาค้าขายคล่อง แคล้วคลาดปลอดภัยสูง
    เหรียญรุ่น 1 ถึงรุ่น 3 ที่วัดอรัญญานาโพธิ์จัดสร้าง จัดเป็นพิมพ์นิยม ส่วนด้านหน้าเหรียญสลักฉายาหลวงปู่คำว่า "เขมิโย" ถูกต้อง
    ราคาเช่าหาในปัจจุบัน เหรียญสภาพสวยๆ คมชัด ค่านิยมหลัก 1,000 บาทขึ้น
    เป็นอีกเหรียญที่พบเห็นได้ยาก นักสะสมนิยมพระเครื่องควรเก็บไว้ในครอบครอง

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      920.8 KB
      เปิดดู:
      3,557
      ขนาดไฟล์:
      946.3 KB
      เปิดดู:
      2,577
  2. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล:cool:

3. ครูชายแดน

ครับพี่ตี๋ตอนนี้ผมเก็บพระของหลวงปู่อยู่น่ะครับเก็บแบบเงียบๆ ส่วนตัวตอนนี้ใช้เหรียญรุ่น 9 ของท่านอยู่ครับ มีประสบการณ์ดีครับ

4. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ พระดีๆควรจะเป็นที่รู้จักในวงกว้าง ยังไงเอาวัตถุมงคลของท่านมาลงอีกนะครับ

5. คนชอบพระ

คนชอบพระ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมมีเหรียญรุ่น 2 อยู่เหรียญ แต่ไม่ใช่กระไหล่ทอง ข้อมูลนี้ต้นฉบับมาจากหนังสือพิมพ์ข่าวสด ข่าวสดน่าจะคลาดเคลื่อนนะครับ เพราะเช็คกับสายตรงในพื้นที่แล้ว มีทั้งกะไหล่ทอง และไม่มีกะไหล่ทอง

6. ครูชายแดน

น่าจะใช่เพราะผมเห็นมีเหรียญทองแดงด้วยและมีออกที่วัดนาโพธิ์ อ.นาหว้า จ.นครพนมด้วยครับแต่ที่วัดนาโพธิ์น่าจะออกทีหลังครับ

7. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

อุ๊ย เรียกพี่เลยเหรอครับ ครู ผมยังไม่แก่ นะ น่าจะรุ่นคราวเดียวกันครับ ผม 33 เอง ครับ ส่วนมีอะไรดีๆ บอกกัน ดีครับ :boo::boo:

8. คนชอบพระ

เอาเหรียญของผมมาให้ชมครับ

ขนาดไฟล์:
      595.5 KB
      เปิดดู:
      1,458
      ขนาดไฟล์:
      596.3 KB
      เปิดดู:
      466
  9. ครูชายแดน

วัดโพธิ์เครือครับ แหะๆๆชื่อวัดผิดไป ไม่ใช่นาโพธิ์ ของพี่คนชอบพระเหรียญสวยดีครับ
    ปล.ตอบพี่ตี๋พี่ถูกแล้วครับผมอายุ 27 เองครับพี่ 555+

10. คนชอบพระ

ถ้าใครเห็นในสนามเก็บได้เลยครับ ไม่ต้องกังวลใจอะไร ยังไม่มีเก๊ (ณ ตอนนี้) จากการที่สอบถามสายตรงในท้องที่ แต่ราคาไม่ได้แรงเหมือนที่บทความข้างบนลง
    สายตรงในท้องที่บอกว่า ราคาแค่ 100-200 เองครับ ทำไมข่าวสดลงแพ๊งแพง

11. MooDam

MooDam เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2008
    เหรียญรุ่นนี้ผมเข้าใจว่าพึ่งจะสร้างนะครับ ไม่เกิน 3 ปี เพราะผมเองก็พึ่งจะได้มาช่วงนั้น เป็นกะไหล่ทองครับ แม่บอกว่าหลวงปู่พึ่งจะแจก กะไหล่ยังใหม่ ๆ ติดเต็มเหรียญอยู่เลย แต่พอเวลาผ่านก็ค่อย ๆ เลือนหายไป สภาพก็คล้าย ๆ เหรียญของท่านครูชายแดนน่ะครับ

สำหรับราคารุ่นนี้ก็ประมาณ ๑๐๐ บาท เท่านั้นแหละครับ เผลอ ๆ จะเป็นพระแจกด้วยซ้ำ
    ใครยังไม่เคยได้ไปกราบและอาศัยอยู่ในพื้นที่ใกล้เคียงกับวัดหลวงปู่ก็ขอเชิญไปกราบท่านได้นะครับ ถึงตอนนี้ท่านจะอายุ ๑๐๐ ปีแล้ว ก็ยังคงแข็งแรง ออกกวาดลานวัดอยู่บ่อย ๆ

12. ครูชายแดน

ขอบคุณสำหรับความรู้ประกอบการเก็บครับผม

13. ครูชายแดน

ผมได้มาสิบกว่าปีแล้วครับเหรียญรุ่นสองเหรียญนี้

14. Sikkha

Sikkha เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2010
    ตอนที่ไปกราบหลวงปู่ที่วัดหลวงปู่เล่าให้ฟังว่าไปธุดงค์พบทหารบอกว่าเหรียญ(รุ่นแรกหรือสองผมจำไม่ได้)โดนยิงไม่เข้าลูกของหลวงปู่บุญหนาวัดป่าโสตถิผลบอกว่าหลวงปู่สนธิ์วัดอรัญญานาโพธิ์เป็นพระอรหันต์ชวนผมไปกราบหลวงปู่

15. บุญคุ้ม

บุญคุ้ม สมาชิกใหม่

ผมก็มีครับพ่อได้มานานแล้วครับประมาณ 15 ปีขึ้ครับ

ผมก็มีครับพ่อได้มานานแล้วครับประมาณ 15 ปีขึ้ครับ หลวงปู่ สน เขมิโก

16. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นอยู่หลายเหรียญหลายรุ่น เดี๋ยวจะตามเก็บบ้าง

17. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    ถูกต้องแล้ว ครับ.....

ท่านเป็นพระสุปฏิปันโณ จริงๆ
    ท่านมีเมตตาสูงจริงๆ
    อายุท่านปีนี้ 101 แล้ว ยังลงมากวาดลานวัดได้ นะครับ

18. สาธุพระราม

สาธุพระราม สมาชิกใหม่

10 กรกฎาคม 2011
    ผมเพิ่งใด้มาหนึ่งเหรียญครับรุ่น3เนื้อทองแดงกะไรทองสภาพก็ยังโอเคครับ เนื้อเงินราคาสูงครับ 15000

ขนาดไฟล์:
      111.7 KB
      เปิดดู:
      377
      ขนาดไฟล์:
      114.9 KB
      เปิดดู:
      343
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 ธันวาคม 2011