แจ้งข่าว วัดที่ต้องการพระไตรปิฎก

ในห้อง 'ธรรมทาน - วิทยาทาน' ตั้งกระทู้โดย วรภาส, 26 กรกฎาคม 2016.

1. วรภาส

วรภาส เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2006
    เจริญพรแจ้งข่าวสำหรับญาติโยมที่มีจิตศรัทธาประสงค์สร้างพระไตรปิฎกถวายวัดที่ยังไม่มีพระไตรปิฎกฉบับสมบูรณ์

ตอนนี้ที่วัดบ้านแม่สวรรค์หลวง ต.แม่เหาะ อ.แม่สะเรียง จ.แม่ฮ่องสอน เป็นอาศรมพระธรรมจาริก ตั้งอยู่ในชุมชนชาวไทยเชื้อสายกะเหรี่ยง ในจังหวัดแม่ฮ่องสอน ปัจจุบันมีพระอาจารย์ทองสอน จรณธมฺโม เป็นเจ้าอาวาส ท่านเป็นพระนักปฏิบัติ ได้อาสามาอยู่จำพรรษาในวัดในชุมชนเล็ก ๆ กลางป่าเขาห่างไกล เพื่อสั่งสอนและปลูกฝังพระพุทธศาสนาให้อยู่ในใจชาวพื้นที่สูง ชุมชนนี้มีวัดเพียง ๑ แห่ง มีโบสถ์คริสต์ถึง ๒ แห่ง มีชาวพุทธ ๔๐ หลังคาเรือน และชาวคริสต์ ๓๐ หลังคาเรือน วัดนี้โชคดีที่ตั้งอยู่ในป่าช้าติดกับโรงเรียน โดยครูและพระอาจารย์ก็พยายามปลูกฝังพระพุทธศาสนาให้กับเด็ก ๆ ชาวพื้นที่สูงอย่างเข้มแข็ง แต่ทั้งวัดและโรงเรียนก็ยังขาดแคลนต้องการศึกษาพระไตรปิฎกมาก แต่หาอ่านไม่ได้ เนื่องจากวัดท่านยังขาดพระไตรปิฎกฉบับสมบูรณ์ จึงขอใช้ช่องทางนี้ แจ้งข่าวสารบุญสร้างพระไตรปิฎกถวายวัด ที่จะได้ใช้ประโยชน์จริง ๆ แก่พระศาสนา ในเชิงรุก เพื่อรักษาและปลุูกศรัทธาสร้างชาวพุทธใหม่บนพื้นที่สูง ขออนุโมทนาสาธุ ๆ

ท่านใดประสงค์เป็นเจ้าภาพศรัทธา ติดต่อท่านโดยตรงได้ที่ พระอาจารย์ทองสอน จรณธมฺโม วัดบ้านแม่สรรค์หลวง (อาศรม) ๖๖/๖ หมู่ ๓ ต.แม่เหาะ อ.แม่สะเรียง จ.แม่ฮ่องสอน ๕๘๑๑๐

เบอร์โทร ๐๘๗-๑๘๗๖๐๐๒

พื้นที่บนป่าเขาอาจไม่มีสัญญาณ หากติดต่อไม่ได้ ให้ติดต่อที่โรงเรียนได้ครับ ร.ร.บ้านแม่สวรรค์หลวง ๖๖ หมู่ ๓ ต.แม่เหาะ อ.แม่สะเรียง จ.แม่ฮ่องสอน ๕๘๑๑๐ โทร ๐๘๙-๙๕๑๕๗๔๐, ๐๕๓-๐๗๑๕๙๙ (ติดต่อ ผอ.สุรจิตต์ ใจน้อย)

ขออนุโมทนาสาธุ ๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      170.7 KB
      เปิดดู:
      473
      ขนาดไฟล์:
      121 KB
      เปิดดู:
      495
      ขนาดไฟล์:
      107.4 KB
      เปิดดู:
      546
      ขนาดไฟล์:
      142.9 KB
      เปิดดู:
      462
  2. ไข่หวานน้อย

ไข่หวานน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการเรียนพระอาจารย์ทองสอน ทราบค่ะ

พระอาจารย์ใบฎีกาเทียน จากจังหวัดเชียงใหม่ ท่านแจ้งมาค่ะว่า

สาธุ อนุโมทนาบุญ อาตมา พระใบฎีกาเทียน สุภัทโท เจ้าอาวาสวัดแม่ตะไคร้ ต.ทาเหนือ อ.แม่ออน จ.เชียงใหม่ ยินดีที่จะบริจาคให้ทั้งชุด 45 เล่มเลย เพราะที่วัดมี 2 ชุด ท่านสามารถมารับได้เลย และ ขอเมตตาให้ท่านทำหนังสือมาด้วยนะ โทร 089 - 8533459

จึงกราบเรียนให้ท่านทราบ แล้วแต่จะพิจารณาเห็นสมควรค่ะ ติดต่อได้ตามเบอร์ข้างต้นเลยนะคะ

ขออนุโมทนาสาธุค่ะ

3. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

18 พฤศจิกายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    พอดีผมเพิ่งสร้างพระไตรปิฏกฉบับแยกย่อยเพื่อการอ่านเล่น หมายถึงว่า ใครจะยืมไปบ้าน ยืมไปนอกสถานที่ หายก็ไม่ว่ากัน เพราะพิมพ์เสริมได้ทีละเล่ม ขอให้ระบุมาว่า เล่มไหนก็สามารถพิมพ์เสริมได้ทันที ( ฟรีสำหรับท่านที่ระบุเล่มมา ) [ ส่วนต้นทุนการพิมพ์เล่มละ 220.- บาทโดยประมาณ บางเล่มถูกเพราะหน้าน้อยกว่า บางเล่มแพงเพราะหนามาก ]

ยืมไปนั่งใต้ต้นไม้อ่าน หรือนั่งอ่านแล้วน้ำหกรดหน้าปก น้ำก็ไม่เปรอะเพราะปกกันน้ำครับ กระดาษใช้กระดาษถนอมสายตาอย่างดี หนา กระดาษเกรดดีมาก

ถ้าหากทางสำนักสงฆ์หรือทางวัดสนใจ ผมยินดีถวายก่อนเลยครับ เดี๋ยวผมสร้างใหม่ได้ง่าย ๆ ครับ

ขณะนี้ผมเพิ่งสร้างเสร็จไป 11 เล่มครับ เดี๋ยวสร้างใหม่ให้ไม่ตรงกับชุดนี้ได้ครับ

เล่มที่มีขณะนี้คือ

เล่มพระสุตตันตะปิฏก พิมพ์จากเล่มใหญ่เล่มที่ ๔ จากชุดพระไตรปิฏกแก่นธรรม
    มาเป็นดังนี้
    พระสุตตันตปิฏก เล่ม ๔ แยกเป็นเล่ม ๑, ๒, ๓, ๔, ๕ และ ๖

และ เล่มพระสุตตันปิฏก พิมพ์จากเล่มใหญ่ที่ ๑ จากชุดพระไตรปิฏกแก่นธรรม
    มาเป็นดังนี้
    พระสุตตันตปิฏก เล่ม ๑ แยกเป็นเล่ม ๑, ๒, ๓, ๔ และ ๕

http://palungjit.org/threads/สร้างพ...งที่หน้า-16-314-a.507976/page-19#post10088165

ขนาดไฟล์:
      197.1 KB
      เปิดดู:
      636
      ขนาดไฟล์:
      178.5 KB
      เปิดดู:
      605
  4. glassbuddha2009

glassbuddha2009 087-7459995 สมบูรณ์ ติยะวงศ์สกุล

2
    ขอปวารณาน้อมถวายพระไตรปิฏกฉบับแยกย่อยเล่มขณะนี้มี 11 เล่ม

ผมเคยสร้างพระแก้วหน้าตัก 9 นิ้วเนื้อตัน ๆ จากการหลอมทรายขาวด้วยความร้อน 1 พันกว่าเซลเซียส น้อมถวายหลวงพ่อพระเทพโกศล เจ้าคณะจังหวัดเชียงใหม่ และ เป็นประธานสงฆ์พระธรรมจาริกด้วย ขอปวารณาถวายพระไตรปิฏกฉบับแยกย่อยเล่มเพื่อการอ่านเล่น ( หมายถึงการให้ใครยืมอ่านไม่กลัวเสียหายเพราะพิมพ์เสริมได้ทีละเล่ม ) ทุกอย่างผมน้อมถวายฟรี ไม่มีค่าใช้จ่ายนะครับ

ภาพสมมุติในการสร้างพระแก้วเพราะในภาพนี้เป็นการสร้างจากคอมพิวเตอร์

ภาพครั้งที่พระเทพโกศลให้คณะพระธรรมจาริกจากเพชรบูรณ์ เขาค้อ เข็กน้อยเป็นองค์แทนท่านมารับพระแก้วขึ้นประดิษฐาน ณ ชั้น ๓ วัดศรีโสดา เชียงใหม่ เพื่อเป็นขวัญและกำลังใจแก่พระธรรมจาริกทั้งหมดทุกรูปในประเทศไทยจำนวนขณะนั้นไม่ต่ำกว่า ๔๕๐ รูปและเพื่อให้พระภิกษุและบุคคลทั่วไปได้สักการะบูชาในเขตภาคเหนือ

รูปนี้พระ อ. ปรีชาจากเขาค้อเพชรบูรณ์เอามือลูบหน้าแรง ๆ ท่านบอกกับผมว่า ขณะที่พระภิกษุสวดรับพระแก้วตัน 9 นิ้วองค์นี้ ท่านท้าวสักกะเทวราชมาร่วมอนุโมทนาด้วย ท่านรู้สึกเช่นนั้น

5. glassbuddha2009

2
    ทั้งหมดนี้ฟรีไม่มีค่าใช้จ่าย ขอปวารณา

...........

ลืมเขียนครับ ขอปวารณาทั้งหมดนี้ฟรีครับ ไม่มีค่าใช้จ่ายครับ

6. ไข่หวานน้อย

ไข่หวานน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

กราบอนุโมทนาบุญกับคุณลุงสมบูรณ์ด้วยค่ะ
    ถ้าไม่เป็นการรบกวน อยากให้คุณลุงโทรถามท่านพระอาจารย์ก่อนค่ะ

ถ้าพระอาจารย์ท่านยินดี คุณลุงสามารถส่งไปได้เลยค่ะ ท่านคงจะขาดแคลนจริงๆ อีกอย่างอยู่บนเขา สัญญาณโทรศัพท์ติดๆ ดับๆ อาจจะโทรคุยกับ ผอ.โรงเรียนก็ได้นะคะ

ลองค้นแผนที่ในกูเกิ้ลแม็พแล้ว หาพิกัดไม่เจอวัดนี้ค่ะ ชื่อโรงเรียน ก็เป็นโรงเรียนบ้านแม่ลิด สาขาบ้านแม่สวรรค์หลวง ตำบล แม่เหาะ ค่ะ
    เลยช่วยได้เท่าที่ทำได้ค่ะ

7. วรภาส

วรภาส เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2006
    วัดท่านกันดารมากครับ ลองติดต่อท่านดูนะครับ พอดีพึ่งไปเยี่ยมเยียนโรงเรียนท่านเมื่อวันที่ ๒๖ ก.ค. ๕๙ ที่ผ่านมา เส้นทางทุรกันดารมาก รถตู้รถเก๋งธรรมดาเข้าไม่ได้ โดยเฉพาะหน้าฝน

อาจให้ขนส่งฝากไว้ที่ จุดตรวจแม่เหาะ (สภ.แม่สะเรียง) ก็ได้ครับ แล้วให้ครูใหญ่ประสานชาวบ้านที่เข้าหมู่บ้านนำเข้าไปก็ได้ครับ ขออนุโมทนาสาธุ ๆ

8. glassbuddha2009

2
    เมื่อวานท่าน ผ.อ. สุรจิตต์โทรกลับมาแล้วครับ ให้ส่งทางสมบัติทัวร์ แล้วท่านจะนำขึ้นถวายเอง

เป็นปกติของพระธรรมจาริกส่วนหนึ่งที่จะอยู่ในถิ่นทุรกันดาร แต่ที่นี่ยังดีที่มีเทียนพรรษาแล้ว เพราะบางวัดยังไม่มี

คุณสาวรับพระไตรปิฏกไปส่งให้เมื่อวาน ยังไม่โทรแจ้งกลับมาครับ คนละไม้คนละมือ ย่อมก่อเกิดกุศลแน่นอนครับ

9. glassbuddha2009

2
    คุณสาวส่งข่าวมาว่า เมื่อวานวันเสาร์และวันอาทิตย์ ดูเหมือนสมบัติทัวร์ไม่ได้ทำงานเพราะไม่มีใครรับโทรศัพท์เลยที่แผนกจัดส่งของพัสดุ วันจันทร์เช้าจะไปส่งให้อีกครั้ง

ด้านข้างกล่องได้เขียนเจตนารมย์ของการสร้างพระไตรปิฏกฉบับเพื่อการอ่านเล่น ซึ่งหมายถึงหายไม่กลัว สร้างได้ทีละเล่มก็ได้

ผ.อ. สุรจิตต์รับปากว่าจะได้กราบเรียนท่านตามเจตนารมย์ด้วย และหากมีจตุปัจจัยคือเงินที่จะสร้าง จะได้สร้างให้ครบชุดหากเป็นไปได้นะครับ

10. glassbuddha2009

2
    เช้าวันจันทร์หลังจากคุณสาวส่งพระไตรปิฏกที่สมบัติทัวร์เสร็จแล้ว คุณสาวคงโทรแจ้งผม ผมจะได้โทรแจ้ง ผ.อ. สุรจิตต์ทราบ ท่านจะได้ไปรับได้ถูกต้องครับ

11. glassbuddha2009

2
    เช้านี้โทรตามคุณสาว บอกว่า ประมาณ 10 โมงเช้าจะนำไปส่งแล้วจะโทรกลับมาแจ้งผม และวันไหนผ่านมาจะได้นำหลักฐานการจัดส่งพระไตรปิฏกทางสมบัติทัวร์นำมาให้ผมด้วย.

12. glassbuddha2009

2
    คุณสาวขับรถมอเตอร์ไซด์นำใบรับฝากพัสดุของสมบัติทัวร์มาให้ผม บอกว่า อยากให้ทุกคนได้ร่วมอนุโมทนา ผมขอขอบคุณและขออนุโมทนาครับ เพราะคุณสาวต้องวิ่งมารับจากที่ไกล แล้วยังอุตส่าห์ยิ่งไปส่งที่ไกล แล้วยังต้องวิ่งมาส่งใบฝากพัสดุอีกในแทบจะทันทีที่เลิกงาน ..

คนทำความดีส่วนมากไม่กลัวความลำบากครับ นี่ก็อีกตัวอย่างที่คนไม่กลัวความลำบาก และยังต้องจ่ายค่าแรงมากกว่าครึ่งหนึ่งของค่าแรงของเขาเองในวันนี้ เป็นค่าร่วมบุญกับเรานะครับ

ขออนุโมทนาสาธุครับ

13. ไข่หวานน้อย

อนุโมทนาสาธุในบุญกุศลกับทุกๆ ท่านที่ได้ช่วยเหลือพระอาจารย์ทองสอน ที่อยู่ในวัดป่าในถิ่นทุรกันดาร

ขอบุญกุศลทั้งหลายที่ไข่หวานได้ทำมาตั้งแต่ในอดีตและปัจจุบัน ขอบุญนี้จงส่งผลให้ทุกท่านที่ได้ช่วยเหลือพระภิกษุสงฆ์ในครั้งนี้ ขอให้ชีวิตของท่านพบแต่ความสุข ปราศจากโรคาพยาธิ ปราศจากหมู่มาร มีปัญญาเห็นธรรม ในตลอดทุกภพทุกชาติค่ะ

14. พระอรัญวาส

พระอรัญวาส Active Member

29 กรกฎาคม 2016
    ขอ อนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ร่วมบุญกุศลในกระทู้นี้
    เกล้ากระผม/อาตมาภาพ ขออนุโมทนาบุญในกุศลอันยิ่งใหญ่ในครั้งนี้ ของผู้เจตนาสร้างบุญและผู้ร่วมบุญและผู้อนุโมทนาบุญ จงมีสุขสวัสดิ์ และเกล้ากระผม/อาตมาภาพ ขอมาร่วมบุญและอนุโมทนาบุญในคนั้งนี้ด้วย เทอญ
    .
    ขอเชิญร่วมสร้างบุญตะเกียงดวงประทีปเป็นอานิสงค์ส่องแสงสว่างนำทางชีวิต

ขอผู้ใจดีใจบุญสุนทรทานร่วมสร้างถังเก็บกักน้ำไว้ยังสำนักสงฆ์ถ้ำผาช่อง