แจ้งทางเว็บสมาชิกทำผิดกฎเว็บพลังจิต ในทางอาญา สน.ห้วยขวาง

ในห้อง 'ร้องเรียนและปัญหา' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 22 กุมภาพันธ์ 2013.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    แจ้งความคดี อาญา ข้อหาหมิ่นประมาทโดยการโฆษณา สน. ห้วยขวาง

เพื่อช่วยเป็นกำลังให้ ทางเว็บที่มีคดีอาญา เกินกำลังกว่าที่เว็บพลังจิตจะดูแลได้ทั่ว

ข้าพเจ้า ร.ท. สันติ ศรีงาม ได้แจ้งความ นาย ไกรฤกษ์ นุ้ยเย็น ที่ สน. ห้วยขวาง ในวันที่ ๑๒ ก.พ. ๒๕๕๖ ในข้อหา หมิ่นประมาทโดยการโฆษณา ตามรายงานประจำวันที่แนบมา

ข้าพเจ้าจะไม่แถลงรายละเอียดให้เปลืองที่ของเว็บ จะแถลงและจะดำเนินการ ในชั้น ศาลอย่างเดียว ถือเป็นมาตรการอย่างแรก

และในทางสืบสวน ผู้ต้องหา พยาน ถ้ามีหลักฐาน บ่งชี้ไปยัง ผู้ใดที่ให้ข้อมูลแก่นาย ไกรฤกษ์ หรือ ให้ความร่วมมือแก่ นายไกรฤกษ์ นุ้ยเย็น ให้ ทำการโฆษณา หมิ่นประมาท ด้วยข้อความอันเป็นเท็จ ทำให้คนทั่วไป เข้าใจผิดในสิ่งที่ข้าพเจ้ามิได้เป็น และ ทางสำนักงานทนายความข้าพเจ้าเห็นว่ามีมูลพอ ข้าพเจ้าก็จะ แจ้งความเพิ่มเติมแก่บุคคลนั้น โดยไม่ละเว้น

2. joni_buddhist

joni_buddhist Legal returns ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    203
    จริงๆๆก็พี่พีเขาก็ผิดพรบ.ตชคอมพิวเตอร์ด้วยนะ อายุความ10ปี

3. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

กราบ ขอบคุณครับ คุณ Joni ในคำแนะนำ

รายละเอียด ไม่เปิดเผย ....เจอกันในศาลอย่างเดียว

4. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

เยี่ยมครับพี่พี

5. จับตา

จับตา เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2010
    เเวะมาให้กำลังใจ ...คุณพี เสาวภา

6. พี เสาวภา

กราบขอบพระคุณครับ

ผมไม่ต้องการเอาเนื้อที่ดีๆของเว็บมาละเลงเรื่องอะไร ในเรื่องส่วนตัว เปลืองเนื้อที่ของเขา แต่เรื่องราวต้องถึง ตอนจบในศาลแน่นอนครับ ทั้งทาง อาญา และ ทางแพ่ง

ขบวนการทางกฎหมายช้าๆ แต่แน่นอน มีคำตอบ

มีอะไร ของจริง ของเท็จ ไปว่ากันในศาล ที่เดียว อยากพูดอะไรไปว่าในศาล มีคนกลาง มีคนบันทึก มีการสาบานกับสิ่งศักสิทธิ์ของบ้านเมือง มีกฎหมายควบคุม มีการตัดสิน ถูกหรือผิด

ทุกอย่างว่าตามกฎหมายครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มีนาคม 2013
  7. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

แวะมาให้กำลังใจและติดตามข่าวครับ

8. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ขอเป็นกำลังใจให้คุณพีเสาวภาค่ะ ขอให้ทุกอย่างผ่านพ้นไปด้วยดีค่ะ

9. พี เสาวภา

กราบขอบคุณครับ

10. พี เสาวภา

11. boontar

boontar เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นตัวอย่าง การลงโทษ พวกวจีทุจริต จะได้รู้จักยับยั้งใจ ก่อนโพสต์

12. แสงแข

แสงแข เป็นที่รู้จักกันดี

วจีทุจริต
    จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี

วจีทุจริต แปลว่า การประพฤติชั่วทางวาจา การประพฤติชั่วด้วยวาจา

วจีทุจริต เป็นการทำความชั่วความผิดทางวาจา คือด้วยปากด้วยการพูด จัดเป็นบาปมิใช่บุญ ก่อทุกข์โทษให้ทั้งในปัจจุบันและภพชาติต่อไป

วจีทุจริต มี 4 อย่าง คือ

พูดเท็จ คือพูดไม่จริง พูดตรงกันข้ามกับความจริง เพื่อให้เข้าใจผิด

พูดคำหยาบ คือพูดคำระคายหู คำหยาบโลน ไม่น่าฟัง ไม่เป็นคำผู้ดี

พูดส่อเสียด คือพูดยุยงให้คนอื่นแตกกัน ทะเลาะกัน พูดให้เขาเจ็บใจ

พูดเพ้อเจ้อ คือพูดพล่าม พูดเหลวไหล ไม่มีสาระ วกวนไม่รู้จบ ทำให้เสียเวลาและประโยชน์

อ้างอิง

พระธรรมกิตติวงศ์ (ทองดี สุรเตโช) ป.ธ. ๙ ราชบัณฑิต พจนานุกรมเพื่อการศึกษาพุทธศาสน์ ชุด คำวัด, วัดราชโอรสาราม กรุงเทพฯ พ.ศ. 2548

วจีทุจริต - วิกิพีเดีย

13. แสงแข

คุณ maki มาเที่ยวไกลถึงห้องนี้เชียวค่ะ

14. พี เสาวภา

เหอๆ

ผมน่ะยุ่งๆมาก แต่เรื่องคดี ดำเนินไปตามกฎหมายครับ ผู้ต้องหาไปเซ็นต์รับทราบข้อหาที่ สน ห้วยขวางแล้ว ผมจะไม่แจ้งรายละเอียด แต่ ทนายผมเกาะติดทุกสถานะการณ์

ขั้นตอนต่อไป ทางตำรวจก็ส่งไปให้ อัยการ และ ศาล ว่ากันไปตามข้อหา สำนวน

ผมก็เตรียมพร้อมไปว่าผิดว่าถูกกันตาม กฏหมาย กันบนศาลอย่างเดียวครับ

จะไม่แถลงอะไรตรงนี้ เมื่อถึงวันศาลนัด จะแจ้งให้ทราบเผื่อว่ามีใครอยากจะ ไปดูคดีตัวอย่างได้ที่ศาลน่ะครับ

ผิดถูกว่ากันตามกฎหมายแน่นอนครับ

15. พี เสาวภา

ยังไม่รู้ตัวว่าผิดครับ

ให้ศาลตัดสิน ออกมาก่อน ...แหะๆ

16. แสงแข

ติดตามข่าวสารและเป็นกำลังให้คุณพีค่ะ

17. พี เสาวภา

แต่อันนี้ล่ะ แจ้งความแล้วแน่นอน ขบวนการจะถึงศาล อาญา และไปถึงที่สุดของศาลแน่นอน

ตำรวจกำลังส่งเรื่องเข้าคิวให้ อัยการและ ศาล ท่านพิจารณา

รอดูผลน่ะครับ ว่า....อะไรคือ กฏหมายและความถูกต้อง

เป็นการพิสูจน์ความจริงที่ว่า บ้านเมืองนี้ ยังมีขื่อ มีแป อยู่ครับ

18. ธณต

ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    อภัยได้ก็อภัยครับพี่พี แต่ถ้าเกินอภัยก็ให้ความยุติธรรมตัดสิน

ส่งกำลังใจให้ผู้กองพีครับ

19. พี เสาวภา

แหะๆ...ผมเป็นแค่หมวดครับ มีแค่ ขีดครึ่ง ไม่ถึงสองขีด แต่ขอบคุณในความกรุณาที่ เห็นเป็นผู้กอง

ส่วนอภัยมีเสมอ ถ้า......

ส่วนขั้นตอนของตำรวจและ ศาล ไปไกลเกินกว่า จะถอยหลังกลับ ต่อจากนี้จะทำอะไร ไปว่ากันที่ศาลอย่างเดียว

และ มันเป็นเรื่องของหลักการ ไม่ใช่เรื่องส่วนตัวแล้ว ว่าหลักการ ของการเขียน โพทส์ ใน อินเตอร์เน็ท ทำได้ ถึงไหน กฎหมายอยู่ตรงไหน อะไรที่เขาว่าถูก อะไรที่เขาว่าผิด ผมจะไม่โต้เถียงกับใครให้เสียเวลาอีกต่อไปในเน็ท เพราะไม่จบ ทุกคนมีเหตุผลของตัวเอง ให้ศาลท่านตัดสินดีกว่าครับ

ถ้ามีอีก และ เข้าข่าย ละเมิดสิทธิของผมตามกฎหมาย ผมแจ้งความ ขึ้นศาล ทั้งอาญา และต่อด้วยแพ่ง สถานเดียว...ไม่ให้เปลืองเนื้อที่ในสื่อ ออนไลน์ อีกต่อไป

ที่เหลือ ไปว่ากันในศาลครับ ศาลเป็นของทั้งสองฝ่ายครับ ทั้งสองฝ่ายขอร้องใช้อำนาจของศาลได้เหมือนกัน ศาลท่านไม่ได้เข้าข้างใครครับ ท่านว่าไปตามกฎหมายครับ

แบบนี้น่าจะจบได้ครับ

พี เสาวภา ( ร.ท. สันติ ศรีงาม )

ศิษย์ หลวงตาเล็ก วัดใหม่ฯ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กันยายน 2013
  20. แงซายย

แงซายย สมาชิก

16 กันยายน 2013
    ขออนุญาติสงสัยหน่อยนะครับท่านเจ้าของกระทู้

1. ผมอ่านในสำเนาแจ้งความ เหตุที่เกิดมันอยู่ใน Facebook ไม่ใช่หรือครับ ? แล้วท่านบอกว่าเขาทำผิดกฏเว็บพลังจิตด้วย สรุปว่าเขาผิดในเว็บไหนกันแน่ครับท่าน ?

2.อ่านข้อความที่แจ้งความคร่าวๆ เขาเขียนในลักษณะ ตัวย่อ ไม่ได้ออกชื่อจริง นามสกุลจริง ยังมีความไม่ชัดเจน ซึ่งจะต้องมีกระบวนการสืบพยานต่างๆอีกหลายขั้นตอน ในเมื่อความจริงยังไม่ปรากฏว่าใครผิดใครถูก ท่านมีสิทธิอันใดในการเอา ชื่อจริง - นามสกุลจริง ของผู้ต้องหามาโพสน์ในกระทู้นี้ครับ ท่านกำลังละเมิดกฏหมายอยู่หรือไม่ครับ ?

3.มีการนำเสนอข้อมูลสู่สาธารณชนโดยไม่มีการปกปิด ชื่อ – นามสกุล และข้อมูลที่แสดงให้ทราบได้ว่าผู้ต้องหาเป็นใคร ทำให้เกิดผลกระทบต่อตัวผู้ต้องหา บุคคลในครอบครัว ญาติพี่น้อง และคนใกล้ชิด ซึ่งสังคมจะเข้าใจและตีตราว่าผู้ต้องหาที่ท่านเอาชื่อจริง นามสกุลจริงของเค้ามาลงนั้นเสื่อมเสียชื่อเสียงไปแล้ว ทั้งที่ศาลยังมิได้มีการพิจารณาพิพากษา หากความปรากฏในภายหลังว่า ศาลพิพากษายกฟ้อง โดยผู้ต้องหานั้นมิใช่ผู้กระทำผิดตามที่ถูกกล่าวหา ชื่อเสียงเกียรติยศที่เขาสูญเสียไปตามที่ได้มีการนำเสนอข่าวไปแล้วนั้น ท่านจะทำอย่างไรครับ ?

4. เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นในศาลขณะที่คดียังไม่สิ้นสุด ไม่สามารถเผยแพร่ได้ไม่ใช่หรือครับ ?

ผมสงสัยว่าท่านเจ้าของกระทู้กำลังทำผิดกฏหมายอยู่หรือไม่ครับ ? ท่านเอาสิทธิอะไรมาประจานผู้อื่นในเว็บที่บุคคลทั่วไปสามารถเข้าถึงได้ คดีนี้เป็นคดีส่วนตัว กฏหมายห้ามเขียนในลักษณะประจานครับ มีคำพูดที่ว่า " ยิ่งจริงยิ่งผิด " ท่านเจ้าของกระทู้น่าจะเข้าใจกฏหมายดีนะครับ.

ถ้าหากว่าผมเข้าใจอะไรผิดไป กราบขออภัยด้วยนะครับ.