แถมแจกหนังสือธรรมะฟรี1เล่ม ซื้อกี่บาทกี่ชิ้นก็ได้

ในห้อง 'แจกฟรี แต่มีค่าส่ง' ตั้งกระทู้โดย ss9silver, 16 สิงหาคม 2017.

1. ss9silver

ss9silver สมาชิกใหม่

16 สิงหาคม 2017
    สารจากใจSS9silverถึงคุณลูกค้า
    เรื่องแถมแจกหนังสือธรรมะฟรี1เล่ม
    (ชื่อเล่มวิถีแห่งปราชญ์ปฏิปทา จริยาวัตร ของ
    พระพรหมคุณาภรณ์ (ป.อ. ปยุตฺโต))ซื้อกี่บาทกี่ชิ้นก็ได้

คือแรกเริ่มเดิมทีผมก็อยากแถมแจกหนังสือเล่มนี้ตอนที่ผมมีเงินเก็บเยอะๆรอให้ถึงจำนวนเงินที่ผมตั้งเป้าไว้
    แต่มันก็ไม่ถึงซักที หนังสือเล่มนี้ไม่มีขายผมต้องถ่ายเอกสารทางร้านคิดเล่มละ250บาท
    ผมตั้งใจจะแถมแจกเดือนละ10เล่ม ผมว่าผมทำเลยดีกว่า
    ผมไม่อยากรอแระ

(อชฺเชว กิจฺจมาตปฺปํ โก ชัญฺญา มรณํ สุเวน หิ โน สงฺครํ เตน มหาเสเนน มัจฺจุนา
    บุคคลควรทำความเพียรเสียแต่วันนี้ ใครเล่าจะรู้ความตายในวันพรุ่ง
    เพราะเราไม่อาจผ่อนผันกับมัจจุราชผู้มีกองทัพมากนั้นได้)

ถ้าผมรอจนผมพร้อมมันก็คล้ายๆกับว่าบุญนี้มาจากการให้
    ที่เหลือๆจากผมหรือเปล่า?

ผมคิดว่าผมทำเลยดีกว่าร่วมทุกข์ ร่วมสุขไปเลย
    ผมพอมี ผมทำตามกำลัง แม้ในขณะนี้ที่ผมร่างสารฉบับนี้
    ผมก็เขียนต่อหน้าพระพุทธรูปที่ผมเคยบวชวัดญาณเวศกวัน พระพุทธรูปองค์เล็กที่ผมขอมาจากวัดญาณ
    วัดที่ผมรักและเคารพที่สุดในชีวิต

ผมตั้งใจว่าจะทำไปเรื่อยๆไม่มีกำหนดตายตัวว่าจะเลิกแถมแจกเลิกทำเมื่อไหร่

ผมคิดผมโชคดีที่เกิดมาในยุคที่การสื่อสารไร้พรมแดน
    มีอินเตอร์เน็ต Facebook Youtube Line และอื่นๆ
    ให้ผมได้เผยแผ่ธรรมะของพระพุทธเจ้า
    การสื่อสารที่ไร้พรมแดนนี้ นอกจากผมได้ทำสิ่งผมอยาก
    จะทำแล้ว ผมก็ได้ใช้ประโยชน์จากการสื่อสารที่ไร้พรมแดนนี้
    เป็นดินแดนแห่งการศึกษาที่ไร้พรมแดน

ขอขอบคุณทุกท่านที่ร่วมกันคิดเทคโนโลยีที่เป็นประโยชน์ต่อโลกด้วยใจจริงครับ แต่ผมก็ยังมีความคิดเสียใจอยู่บ้าง
    ที่บางคนบางท่านใช้ประโยชน์จากสิ่งที่ดีในทางที่ผิด
    แม้จะเป็นคนส่วนน้อยแต่ก็เลี่ยงไม่ได้ที่จะไม่ให้ปัญหา

เกิดขึ้น เช่น
    1.ปัญหาจากการค้าสิ่งที่ผิดกฏหมายทางอินเตอร์เน็ต แม้แต่ถูกกฎหมายก็ยังมีการโกงตั้งใจส่งสินค้าผิดหรือไม่ส่งสินค้าหรือไม่มีสินค้าส่งตั้งแต่แรกแล้ว(ตั้งใจโกงนั่นแหละ)
    2.ปัญหาจากสื่อออนไลน์ที่บิดเบือนข้อมูลที่เป็นจริง
    3.ปัญหาจากการล่อลวง หลอกลวงผิดประเวณีหรือการนอกใจในสังคมไทย
    ล่าสุดเมื่อไม่กี่วันนี้ ข้อ4.การใช้Facebook live ในทางที่ผิด อย่างที่เป็นข่าวอย่างน่าสะเทือนใจ

ปัญหาทุกอย่างผมเชื่อว่าคงแก้ไม่ได้หมด ก็ต้องพยายามควบคุมให้ลดน้อยถอยลง

ชีวิตที่เป็นอยู่อย่างดีและมีความสุขคือชีวิตที่กล้ารับรู้ต่อปัญหาทุกอย่าง ถ้าเรามีทัศนคติที่ดีต่อการใช้ชีวิตอย่างนี้เราจะมี
    ภูมิต้านทาน มองชีวิตเป็นแบบฝึกหัดที่ต้องเผชิญต้องแก้ไข
    จริงอยู่การใช้ชีวิตนี้บางคนยากง่ายไม่เท่ากัน
    แต่ยิ่งยากยิ่งได้มาก บางคนต้นทุนสูง บางคนต้นทุนต่ำ บางคนชีวิตยาก บางคนชีวิตง่าย ก็ยังดีมีชีวิตให้ใช้
    ใช้ชีวิตให้มันคุ้มค่าคือเอาไปใช้ให้เป็นประโยชน์ต่อสังคม ประเทศชาติ

ที่ผมแถมแจกหนังสือธรรมะ ผมทำ ผมก็ไม่คิดว่า
    ตัวผมจะได้อะไร ผมคิดแค่ว่าทำอย่างไร จะเผยแพร่ความรู้
    ความเข้าใจโลกและชีวิตตามเป็นจริง ทำอย่างไรที่พระธรรม
    คำสั่งสอนของพระพุทธเจ้าจะเผยแผ่ขยายกว้างไกลออกไป
    แม้พระพุทธเจ้าดับขันธปรินิพพานไปนานแล้วก็ยังมีสาวก
    ของพระพุทธเจ้าอยู่รูปหนึ่ง ที่อยู่ร่วมสมัยกับพวกเรา

ก็ขออ้างคำอุทิศของผู้เขียนพนิตา อังจันทรเพ็ญ

ในหนังสือเล่มนี้ว่า
    “หากหนังสือนี้มีคุณค่า มีคุณประโยชน์แก่สังคมและประเทศชาติ ข้าพเจ้าขออุทิศคุณความดีทั้งหมดที่มีนั้น
    แด่พระพรหมคุณาภรณ์ (ป.อ. ปยุตฺโต) ผู้ซึ่งมีชีวิตและผลงานเปรียบประดุจดังอนุสาวรีย์แห่งความเพียรพยายาม
    และภูมิปัญญาอันลึกซึ้งของมนุษย์”

ปล.ภาพปกจากGoogle ภาพจริงของผมถ่ายไม่ชัดครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. ss9silver

ร้านแสงศรีทองซิลเวอร์ ss9silver ผลิตจากเงินแท้บริสุทธิ์
    สนใจสินค้าชิ้นไหนแคปรูป ถ่ายรูปส่งinboxหรือส่งมาทางLineได้นะครับ
    จัดส่งEMSได้ครับ 2-3วันถึงครับ หรือจะมาหน้าก็ได้ครับ
    ร้านอยู่ตรงข้ามโรงเรียนดรุณาราชบุรี

https://www.facebook.com/SS9silverShop

http://ss9silver.lnwshop.com/

Tel 084-3449717

Line viriyenawisdom

ไฟล์ที่แนบมา:

3. ss9silver