แนะนำท่านที่จะนำบทหรือคาถามาโพสไว้

ในห้อง 'รวมบทสวดมนต์และคาถา' ตั้งกระทู้โดย depperkyo, 20 ตุลาคม 2008.

1. depperkyo

depperkyo เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2007
    อยากให้ท่านระบุที่มาที่ไปของบทคาถาที่ท่านได้นำมาลงด้วย
    เนื่องจาก บทบางบท เราไม่รู้ว่าท่านได้มาจากไหน
    เพราะคาถาจะมีเอกลักษณ์ของแต่ละอาจารย์แต่ละคนไป
    ผมเห็นบางคาถามันเป็นบทแปลกๆ ไม่เคยเจอมาก่อน
    มีแต่บอกคาถาลอยๆมา ไม่มีแหล่งอ้างอิงใดๆเลย
    ซึ่งผมจะไม่กล่าวว่าเป้นบทที่คนไหนเอามาลงไว้

หากไม่มีที่มาแล้วนำไปสวดอาจเกิดเรื่องได้
    เช่น บางท่านไม่ถูกกับคาถา จำพวก มหาอุต
    สวดแล้วเกิดความร้อน และ หงุดหงิด เพราะไม่ถูกจริตของตน
    เนื่องจากไม่ทราบแหล่งที่มาว่าคาถานี้เป้นบทเกี่ยวกับอะไร
    ก็เห็นเค้าบอกว่าท่องแล้วดี จึงท่องตามที่เค้าบอก
    โดยไม่มีความรู้เพียงพอ บวกกับที่มาของบทคาถา
    นั้นมีคนมาปรึกษาผม ผมก็เลยไม่เข้าใจ จึงมาดูก็เข้าใจ
    ส่วนใหญ่ บอกแต่คาถา แต่ไม่ได้บอกที่มาหรือข้อห้ามอะไร
    ให้แก่ผู้ที่จะนำไปสวดเลย ซึ่งบางบทก็มีห้ามไว้

บางบทผมพิจารณาดูแล้ว ก็ไม่รู้ว่าท่านอุปโลกคาถาขึ้นมาเองหรือไม่
    อยากให้มีการอ้างอิงซักเล็กน้อย สำหรับคนที่ ไม่รู้เกี่ยวกับ การสวดมนต์มากนัก

นี้เป้นเรื่องที่ผมกังวลใจจริงๆ
    กลัวว่าสวดไปสวดมา กลายเป็นคนที่สวดจะวิกลจริตไปเสียก่อน
    เท่ากับเป็นการสร้างบาปไปโดยไม่ได้ตั้งใจของผู้นำบทสวดมาลงไว้

อาจจะเป็นเรื่องวุ่นวายไปซะหน่อย
    แต่เพื่อความปลอดภัยของผู้ที่จะนำไปสวด
    เพราะเรื่องนี้ผู้ที่เชื่อในอนิสงฆ์ของการสวดมนต์
    หรือบทคาถาน่าจะเข้าใจเหตุผลนะครับ

2. HONGTAY

HONGTAY ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

27 กุมภาพันธ์ 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    151

ขอบพระคุณสมาชิกมากครับ
    รบกวนช่วยกันดูแลด้วยนะครับ เพราะผมรับผิดชอบหลายบอร์ด
    อาจจะดูไม่ทั่วถึง ถ้าเห็นมีอะไรไม่ปรกติ รบกวนแจ้งผมทางพีเอ็มด้วยนะครับ

3. chumpron

chumpron Active Member

จะหาCD(เสียงสวด)ภาณยักษ์ ผู้ใดมีช่วยกรุณาดัวย