แบ่งบุญให้ทุกคนครับ ปลื้มมาก

ในห้อง 'บุญ-อานิสงส์การทำบุญ' ตั้งกระทู้โดย ถิ่นธรรม, 2 พฤษภาคม 2010.

1. ถิ่นธรรม

ถิ่นธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2006
    สัปดาห์ก่อนได้มีโอกาสไปต้อนรับพระภิกษุสงฆ์หมู่ใหญ่ แดดแรงมากๆ เลยกั้นร่มถวายให้กับพระภิกษุที่สูงอายุหลายรูป ทำตั้งแต่เช้าถึงบ่าย เหนื่อยแต่ปลื้มมากครับ
    อีกบุญครับ ได้ไปซ่อมถนนในวัด เป็นหลุมบ่อมากมาย ใครขับรถเข้าไปก็ต้องระวัง เห็นแล้วทนดูไม่ได้เลยไปซื้อยางมะตอยถุงที่โฮมโปรเอาไปถมตามหลุมบ่อในวัด ถมไปแล้ว 5 ถุงครับ ถนนก็ดีขึ้น แต่ก็ยังมีหลุมอีกเยอะ นี่ว่าจะซื้อมาเพิ่มอีกเก็บไว้ที่ท้ายรถ พร้อมลงมือได้ทุกเมื่อ

2. arrin123

arrin123 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุค่ะ ขอให้ผลบุญที่ได้ทำจงเป็นปัจจัยให้ถึงซึ่งนิพพาน

ไม่เวียนว่ายตายเกิดนะคะ สาธุ

"สุขใดเหมือนแม้นการไม่เกิดไม่มี" "จะไม่ละความเพียรถ้ายังไม่ถึงซึ่งนิพพาน"
    "สุขใดในโลกล้วนไม่ยั่งยืน ผู้ใดปล่อยวางพิจารณาในความทุกข์เห็นโทษของความสุขผู้นั้นชื่อได้ว่าพบความสุขอันยิ่งใหญ่"<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

<!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤษภาคม 2010
  3. khomeraya

khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    ให้สิ่งใดก็จะได้สิ่งนั้น ให้ความร่มเย็นแก่หมู่พระสงฆ์ ก็จะได้รับความร่มเย็นตอบแทน ดีแล้วละครับ

4. deelek

deelek เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    อนุโมทนา สาธุ ๆ
    กับ ท่านถิ่นธรรม
    ที่ได้ทำบุญสร้างกุศลต่าง ๆ
    ด้วยครับ
    นิพพานัง ปัจจโย โหตุ

5. ผู้เบิกบาน

ผู้เบิกบาน เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    อนุโมทนาสาธุกับผลบุญที่ท่านได้ปฏิบัติคะ. ทำที่วัดไหนคะ

6. vena

vena เป็นที่รู้จักกันดี

:z15อนุโมทนา สาธุค่ะ กับ คุณถิ่นธรรม ด้วยน่ะค่ะ

7. tunyada

tunyada เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2007
    A nu mo ta na ka

A nu mo ta na ka

8. ลุงชาลี

ลุงชาลี เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder id=post2753188 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175></TD><TD class=alt1 id=td_post_2753188 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- google_ad_section_start -->สาธุ สาธุ ขอโมทนา
    อิทัง ปุญญพลัง อิมินา ปุญญะกัมเมนะ

ด้วยเดชะบุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้บำเพ็ญมาแล้วด้วยดี
    ตั้งแต่ปฐมชาติ อดีตชาติ ปัจจุบันวันนี้
    ข้าพเจ้าขอตั้งจิตกุศลนี้เป็น มหาธรรมทาน
    เพื่ออบรมหนทางความดับ
    ไม่มีเหลือเชื้อแห่งอาวสะกิเลสตน แด่ผู้ใฝ่ในธรรม
    และผู้เคารพเลื่อมใสองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า
    <O:p</O:p
    ขอส่งผลบุญกุศล อันเกิดจากการนี้
    อุทิศให้ ครูอุปัชฌาย์อาจารย์สืบๆ ต่อกันมา
    พ่อเกิดแม่เกิด ผู้มีคุณผู้สูงชาติ
    ผู้สงเคราะห์โลกพิทักษ์ธรรม ตลอดจน
    เจ้าบุญนายคุณ เจ้าบ่าวนายใช้ เจ้ากรรมนายเวร
    เจ้าเกณฑ์ชะตา เจ้าการบัญชี ทั้งหลายในทุกภพทุกชาติ
    ที่ข้าพเจ้าได้เคยสบประมาทล่วงเกิน และมีสัมพันธ์เกี่ยวข้อง
    ขอจงได้รับขมากรรม อโหสิกรรม และอนุโมทนาบุญให้แก่ข้าพเจ้า
    และกรรมอันใดที่ท่านทั้งหลาย ได้ทำไว้กับข้าพเจ้าทุกภพทุกชาตินั้น
    ข้าพเจ้าขอปวารณาให้เป็นอโหสิกรรมเช่นกัน
    พร้อมนี้ขอให้ท่านทั้งหลายพึงปราศจากทุกข์และมีสุข
    เกิดปัญญาญาณยิ่งๆ ขึ้นไป เช่นเดียวกับที่ข้าพเจ้าได้รับ
    ณ กาลบัดเดี่ยวนี้ด้วยเทอญ
    <O:p</O:p
    สาธุ สาธุ สาธุ นะ โม พุท ธา ยะ
    นิพพานัง ปะระมัง สุขขัง
    ขอเชิญร่วมสร้างพระอุปคุต หลวงปู่ทวด วัดนาอุดม อุบลฯ (รับของดีหลายครูบาอาจารย์)

</TD></TR></TBODY></TABLE>

9. ฉัตรดา

ฉัตรดา เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ ขอรบกวนถามท่านถิ่นธรรมเรื่องยางมะตอย ขายยังไงราคาเท่าไหร่ค๊ะ จะซื้อไปเททางเข้าวัดของท่าน deelek ค่ะ ทางเข้าวัดของท่านเป็นผิวพระจันทร์เลยค่ะ

10. ข้ามากะพระ

ข้ามากะพระ เป็นที่รู้จักกันดี

Modhana Satoo Kha

11. ถิ่นธรรม

ถิ่นธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2006
    เป็นหินคลุกยางมะตอยครับ ซื้อที่โฮมโปรครับ มี 2 แบบคือ Heavy Duty(ถุงสีส้ม) ถุงละ 97 บาท กับแบบธรรมดา(สีฟ้า)ถุงละ 95 บาท ถุงหนึ่งก็หนัก 20 กิโลกรัม ผมลองถมหลุมขนาด 1ฟุตลึก 3 นิ้วได้สัก 2-3 หลุมสบายๆ ทำก็ง่ายไม่ต้องใช้เครื่องมืออะไรพิเศษเลย แค่เอาไม้กวาดทำความสะอาดก้นหลุมสักนิด แล้วก็ฉีกถุงเทหินให้เสมอหลุมแล้วก็เหยียบๆๆๆๆๆๆ ให้แน่นก็เสร็จใช้งานได้ทันที ไม่เหมือนซีเมนต์ที่ต้องบ่มอย่างน้อย 7 วัน
    ทางเข้าวัดของท่าน deelek เป็นอย่างไร เป็นพื้นคอนกรีตหรือลาดยาง ถ้าเป็นถนนแบบนี้ก็ซ่อมไม่ยาก แต่ถ้าเป็นถนนดินไม่แน่ใจว่าจะใช้ได้หรือไม่

12. เด็กมือใหม่

เด็กมือใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2008
    บุญนี้คงทำให้คุณร่มเย็นเป็นสุขสบายในภพต่อไปเเละตอนนี้ เเล้วมีเเต่ความสุขตลอดไปที่ร่วมสร้างวัดนะครับ

จิตใตดีครับ ขอโมทนา สาธุ^^

13. ohake999

ohake999 ศีล สมาธิ ปัญญา

22 พฤษภาคม 2006
    ขออนุโมทนากับท่านด้วยนะคับ ท่านทำดีแล้ว จงรักษาความดีต่อไปอีกนะคับผม

14. inw999

inw999 เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2010
    ขออนุโมทนาในบุญทั้งหมดนี้สาธุๆๆๆๆๆๆ

15. wanchai ole

wanchai ole สมาชิก

24 พฤษภาคม 2012
    mo thana boon krab pi

16. tan1251

tan1251 Active Member

7 กุมภาพันธ์ 2011
    คุณทำดีแล้วครับ รักษาไว้นานๆน่ะครับ
    อนุโมทนาสาธุครับ
    คุณหล่อมากๆๆ

17. pontook

pontook เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2010
    ขออนุโมทนาด้วยค่ะ กับเจ้าของกระทู้นี้ค่ะ ขอให้สร้างความดียิ่งๆ ขึ้นไปนะค่ะ

18. Stabilo

Stabilo เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2012

อย่าเก็บนานเกินไปนะครับ ผมมีติดบ้านอยู่2ถุง แข็งกลายเป็นหินไปทั้งถุงเลยครับ

19. photocycling

photocycling เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    อนโมทนา ผลบุญใดเกิดขอให้กลับไปหาคุณ1000เท่านะคะ
    ขอให้หนูมีโอกาสสามารถได้แบ่งกุศลให้ผู้อื่นอย่างคุณด้วยเถิด

20. น้องใหม่ 2008

น้องใหม่ 2008 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2014
    โมทนาสาธุครับท่าน ขอให้ท่านมีจิตใจที่แข็งแกร่ง ทนทานกับกิเลสที่ยั่วยุได้อย่างเข้มแข็ง