เว็บพลังจิต แฟนผมท้อง เขาจะทำแท้ง ผมควรทำอย่างไรดีครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย IFOAM, 23 กรกฎาคม 2010.

1. IFOAM

IFOAM Active Member

23 กรกฎาคม 2010

เดือนนี้แฟนผมประจำเดือนไม่มา เลยไปซื้อที่ตรวจครรภ์ ปรากฎว่าท้อง

ผมยังอยู่ในวัยเรียนด้วยกันทั้งคู่

ผมอยากจะเอาเด็กไว้ แต่แฟนอยากเอาออก เพราะแม่ของแฟนเขาคงจะรับไม่ได้
    อีกอย่างเขาก็ไม่อยากให้คบกับผมอยู่แล้ว ตอนนี้มีผมและเธอ และเพื่อนๆเท่านั้นที่รู้

ผมยังไม่ได้ปรึกษาผู้ใหญ่เลย ผมกลัวบาปกรรม ผมเหมือนทำร้ายลูกของตัวเอง

ผมควรจะทำยังไงดีครับ แฟนสั่งห้ามบอกผู้ใหญ่ ผมคิดอยู่ว่าจะบอกแม่ผม

ผมเครียดมากๆ ผมยอมจะถูกด่าว่าเป็นคนเห็นแก่ตัว ดีกว่าเป็นคนบาปตลอดชีวิต

ผมรักเธอมากๆ และผมก็รักลูกในท้องของเธอด้วย

ผมคิดมาก รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำทางออกหน่อยครับ :'(
    ----------------------------------------------------------------------------------------
    ข่าวล่าสุด 26 / 07 / 2553

ตอนนี้ผมบอกแม่ และบางคนในครอบครัวของผมแล้ว

แม่ผมบอกว่า ผมชอบทำให้เดือดร้อนจริงๆเลย แต่แม่ก็ให้อภัย

แต่แม่ผมบอกว่า ให้เอาออก เพราะกลัวฝ่ายหญิงจะมาทำร้ายผม

ทั้งๆที่ผมไม่กลัวเรื่องนี้เลย แม่ผมพูดพลางน้ำตาจะไหล แม่บอกว่าแม่ไม่อยากทำหรอก

แต่แม่ฝ่ายหญิงเขาก็ไม่ชอบเราอยู่แล้ว อีกอย่างก็เรียนด้วยกันทั้งคู่

และผมลองคุยกับแฟน แฟนก็บอกว่า เขารู้นิสัยแม่เขาดี แม่เขายอมที่จะทำบาป ดีกว่ายอมอายคน

ตอนนี้ผมหมดหนทางเดินไปแล้วจริงๆหรอครับ ผมต้องทำแบบนั้นจริงๆหรอครับ

ผมไม่อยากทำเลย ผมอยากจะร้องให้น้ำตามันหมดๆไป

ทำไมทุกคนห่วงชีวิตผม ชีวิตแฟนผม แต่ไม่ห่วงลูกผมเลย ผมไม่เข้าใจ

ทำไมแม่ไม่ช่วยผมให้ถึงที่สุด ทำไมคนรอบข้างต้องแนะนำให้เอาออก

ทำไมกัน ชีวิตผมผมพร้อมที่จะเหนื่อย แต่ แฟนผมและแม่ของผมเขาคิดจะหนีปัญหา

ผมทำผิดมาครั้งหนึ่งแล้ว ผมไม่มีทางฝืนที่จะไม่ทำผิดอีกครั้งเลยหรือ :'(

และคำพูดของแฟนที่ว่า ผมคิดได้แค่นี้เองหรอ ผมน้อยใจมากๆ ว่าที่ผมอยากเอาลูกไว้มันผิดตรงใหน

------------------------------------------------------------------------------------------
    ข่าวล่าสุด 27 / 07 / 2553

ผมพยายามพูดกับแม่อีกครั้งเมื่อเช้านี้

แม่ผมก็ตอบกลับมาว่า ผู้หญิงยังอยากเรียน เราก็ไม่มีปัญญาเลี้ยง อีกอย่าง อแม่เขาจะยอมหรอ พ่อแม่เขาเอาตายแหละ

ผมก็แนะนำแม่ให้โทรไปบอกกับอาของเขาก่อน เพราะเราคบกัน อาของฝ่ายหญิงก็สนับสนุนดี ผมเลยแนะนำแม่ให้โทรไปบอกอาของฝ่ายหญิง แต่แม่ผมก็ยังนิ่งเฉย

ถ้าตัดสินใจกันลำพังผมกับแฟน แฟนก็คงไม่ยอมเปลี่ยนความคิด

ผมควรทำอย่างไรดีครับ
    <!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กรกฎาคม 2010
  2. สร้อยทอง

สร้อยทอง เป็นที่รู้จักกันดี

หนูจ๊า......ปรึกษาผู้ใหญ่ที่เราเคารพ และไว้ใจนะจ๊ะ อย่าพึ่งคิดมากนะคะหนู ปัญหามีทางออกเสมอ บางทีถ้าเราบอกผู้ใหญ่ อาจไม่เป็นอย่างที่เราคิดไว้ก็ได้ เพราะจิตของเรามักจะคิดไปในเรื่องที่ร้าย ๆ ไว้ก่อน ในเมื่อเราทำผิดพลาดเอง....เราต้องยอมรับสิ่งที่เราทำนะ.......อย่าไปทำร้ายเค้าเลยค่ะ...สงสาร...เค้านะ
    .....ต่อไปในอนาคต....ถ้าหนูโตเป็นผู้ใหญ่มากกว่านี้.....หนูจะไม่เสียใจเลย....เพราะหนูทำในสิ่งที่ถูกต้อง...หนูยอมรับผิดที่หนูทำไว้.....

..........เอาใจช่วยหนูทั้งสองให้ผ่านเรื่องนี้....ไปด้วยดีนะจ๊ะ.....โชคดีค่ะ

3. newborn

newborn เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    ไม่ควรทำแท้งนะ

ขอแนะนำว่าอย่าทำแท้งเด็ดขาด เพราะเป็นกรรมหนัก วิญญาณเด็กที่จะมาเกิดจะจองเวรที่เราห้ามไม่ให้เขามาเกิด แล้วคนที่ทำแท้ง รวมถึงคนที่ให้คำปรึกษา หรือพาไปทำแท้ง ก็จะมีบาปไปด้วย ทำอะไรไม่ค่อยเจริญ ทางที่ดี ควรให้ผู้ใหญ่รับรู้แล้วฝ่ายชายควรแสดงความรับผิดชอบจะดีกว่า เพราะถ้าทำบาป
    ไปแล้วมันจะแก้ไขได้ยาก ถ้าคุณรักแฟนคุณจริง ไม่อยากให้เขามีบาปกรรมติดตัว คุณควรห้ามไม่ให้เขาทำบาป เพราะบาป เมื่อทำไปแล้วเราจะเสียใจในภายหลัง

4. ตูนซัง

ตูนซัง เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2010
    ลองคิดดูสิครับลูกคุณเกิดมาอาจจะเป็นคนที่ทำให้ชีวิตคุณกับแฟนของคุณ

พบเจอแต่สิ่งดีดีก็ได้นะครับ อาจเป็นคนมีบุญมาเกิด

ใครจะไปรู้อนาคตเขาอาจจะเลี้ยงดูทำให้คุญมีความสุขมากๆก็ได้

อย่างน้อยเขาก็เปนหนึ่งชีวิต และก็เป็นลูกเรานะครับ สู้ๆครับ

เพื่อนผมก็เป็นแบบคุณ ตอนนี้เขาขยันทำงานเลี้ยงดูลุกเมียชีวิตมีความสุขมากเลยครับ

ตอนแรกแม่แฟนเขาก็ดุ แต่พอหลานคลอดออกมาก็ทั้งรักทั้งหวงเลยละครับ

เอาใจช่วยครับ สู้สู้

5. รู้รู้ไป

รู้รู้ไป เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    คนเรามันมีวิบากครับ ความทุกข์ใดๆที่เกิดขึ้นแล้วนั้น เกิดจากกรรมที่เรากระทำมาจะหลีกเลี่ยงอย่างไรก็ไม่พ้น บางคนแก้ด้วยการทำผิดเพราะคิดว่าจะนหนีความวิบากทุกข์เหล่านั้นได้ แต่ไม่รู้หลอกว่ากลับเป็นการสร้างวิบากแห่งทุกข์ใหม่ให้ยิ่งเพิ่มขึ้นไปอีก น่าสงสาร หากยังไม่พ้นวงจรแห่งความทุกข์เหล่านี้ เพิ่มทุกข์ เพิ่มเหตุแห่งทุกข์กันมากขึ้นไปเรื่อยๆ ถึงจุดหนึ่ง แม้แต่โอกาสที่จะได้สร้างเหตุแห่งทุกข์ก็จะไม่มี อย่าให้ถึงอย่างนั้นเลย
    เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย
    ถ้าเป็นเรากำลังจะได้เกิดถูกทำอย่างนี้เอาไหม?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กรกฎาคม 2010
  6. aces

aces เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2010
    ถ้าในอนาคต ผมมีลูกอย่างคุณ
    ที่แม้ว่าจะทำแฟนท้องในวัยเรียน
    แต่ถ้ารับผิดชอบด้วยการจะแต่งงานกันและเลี้ยงลูก

วันนั้นผมคงคิดว่า ลูกผมเป็นผู้ใหญ่เต็มตัว
    และเป็นพ่อที่ดีของหลานแล้ว

ผมไม่เคยแนะนำให้ใครไปทำแท้งนะครับ
    มีแต่ให้หันหน้าคุยกับผู้ใหญ่ ฝ่ายใครฝ่ายมันก่อน
    แล้วค่อยมาเคลียร์ปัญหาร่วมกัน

และผมเห้นมาหลายคู่แล้ว
    ตอนแรกก็ไม่อยากให้อยู่ด้วยกัน
    พอหลานคลอดออกมา
    ดีใจใหญ่เลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กรกฎาคม 2010
  7. ตูนซัง

ตูนซัง เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2010
    <TABLE class=tborder id=post3578880 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid"></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #6 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->aces<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3578880", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

Groans: 0
    Groaned at 0 Times in 0 Posts
    ได้ให้อนุโมทนา: 28
    ได้รับอนุโมทนา 176 ครั้ง ใน 41 โพส
    พลังการให้คะแนน: 0 [​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_3578880 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- google_ad_section_start -->ถ้าในอนาคต ผมมีลูกอย่างคุณ
    ที่แม้ว่าจะทำแฟนท้องในวัยเรียน
    แต่ถ้ารับผิดชอบด้วยการจะแต่งงานกันและเลี้ยงลูก

วันนั้นผมคงคิดว่า ลูกผมเป็นผู้ใหญ่เต็มตัว
    และเป็นพ่อที่ดีของหลานแล้ว

ผมไม่เคยแนะนำให้ใครไปทำแท้งนะครับ
    มีแต่ให้หันหน้าคุยกับผู้ใหญ่ ฝ่ายใครฝ่ายมันก่อน
    แล้วค่อยมาเคลียร์ปัญหาร่วมกัน

และผมเห้นมาหลายคู่แล้ว
    ตอนแรกก็ไม่อยากให้อยู่ด้วยกัน
    พอหลานคลอดออกมา
    ดีใจใหญ่เลย<!-- google_ad_section_end -->
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

คิดเหมือนผมเลยครับ เด็กๆใครๆก็รักครับ

8. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    ปัญหาสังคมยอดฮิตติดลมบนในปัจจุบัน จนมองดูเป็นเรื่องธรรมดาไปเสียแล้วกับการอยู่ด้วยกันในวัยเรียน ทั้งที่ไม่เหมาะสมด้วยประการทั้งปวง วุฒิภาวะ หน้าที่ของตนเองคือเรียน เงินยังต้องขอพ่อแม่ใช้ การตัดสินใจแก้ปัญหาต่างๆ

ปัญหาเด็กที่ถูกทอดทิ้งเพราะความรับผิดชอบของคนที่ทำให้เขาเกิดมามีเห็นทั่วไปในข่าว บางคนมารู้ถึงความไม่เหมาะสมของการใช้ชีวิตคู่ก่อนวัยอันควรก็เมื่อเหตุการมันเริ่มที่จะสายเกินไป ดังเช่นในกรณีนี้ มองลึกลงไปอีกในปัญหานี้ ถามว่าทำไมปล่อยให้เกิดการตั้งครรภ์ขึ้น ทั้งๆที่มีหลายวิธีในการที่จะป้องกัน มันสะท้อนถึงการลุ่มหลงมัวเมาในกามราคะอย่างไม่ลืมหูลืมตา การแก้ไขปัญหาเรื่องนี้ไม่ขอแนะนำ แต่อยากให้กรณีนี้เป็นตัวอย่างอันดีของคนที่ขาดความรับผิดชอบในหน้าที่ของตนเอง ไปจนถึงไม่ทราบเลยว่าปัจจุบันหน้าที่ของตนเองคืออะไร ซึ่งจุดนี้เองนั่นแหละก่อให้เกิดปัญหาสังคมตามมาหลายอย่าง

ชีวิตที่ขาดศีล สมาธิ ปัญญา คือชีวิตที่มืดมนไร้ทิศทาง ดำเนินชีวิตไปเหมือนเรือไร้หางเสือ ( ลองคิดดูนะ ล่วงเกืนหญิงที่ยังมีผู้รักษาอยู่ผิดศีลไหม ) มองหาฟากฝั่งไม่เจอ

9. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    แบบนี้เรียกว่าชิงสุกก่อนห่ามค่ะ

10. โลกุตตระ

โลกุตตระ เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2010
    สิ่งเหล่านี้ไม่ควรทำเลย ถ้าคุณเป็นพ่อแม่คน แล้วเกิดเหตุอย่างนี้จะรู้สึกอย่างไร

แต่ทุกคนมีผิดพลาดกันได้ ไม่มีใครไม่ผิดพลาด ขอให้สิ่งที่ผิดพลาดเป็นบทเรียน

และให้ปรึกษาพ่อแม่นะ พ่อแม่เราท่านรับได้ทุกเรื่องไม่ว่าเรื่องดีหรือร้ายของลูก

ถ้าคุณมีลูก คุณจะเข้าใจได้ดี ...ไปปรึกษาพ่อแม่และหาทางออกของเรื่องนี้

และอย่าทำแท้งอย่างเด็ดขาด ปาณาติบาตมนุษย์โทษหนักมาก...

ขอให้ผ่านอุปสรรคนี้ไปได้ด้วยดี นะ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กรกฎาคม 2010
  11. Nilaga

Nilaga Active Member

ปรึกษาพ่อแม่ครับ หลานผมท้องกับแฟนตอนเรียนหนังสือ ผู้ชายไม่รับผิดชอบ หลานผมไม่รู้จะทำยังไงเลยหนีพ่อแม่ไปอยู่บ้านเพื่อนเพราะกลัวพ่อแม่ด่าว่า ตอนหลังพ่อแม่ตามหาเจอหลานเลยบอกความจริง พ่อแม่ก็เสียใจจะให้ทำแท้งเหมือนกัน แต่ญาติพี่น้องห้ามไม่ให้ทำ หลานจึงให้กำเนิดลูกมาแบบไม่มีพ่อรับ แต่ยกเด็กให้เป็นลูกของพ่อแม่ตัวเอง ทุกคนก็มีความสุข.......ผู้ใหญ่ย่อมให้อภัยเราเสมอถ้าเราเป็นลูกผู้ชายที่ทำแล้วรู้จักรับผิดชอบ

12. จาริกบุญ

จาริกบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2007
    คุณยังมีโอกาส ในการไม่ทำบาปหนักนะ ได้โปรดเถอะอย่าทำเลย

13. lekjung13

lekjung13 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2009
    บอกแฟนน่ะว่าอย่าทำเด็กในท้องเลย รู้สึกผิดตอนนี้ รีบปรึกษาผู้ใหญ่ซ่ะ
    ดีกว่าไปทำร้ายเค้าทางอื่น จะทำให้เรารู้สึกผิดไปตลอดชีวิตน่ะ
    ถึงไม่มีใครรู้ แต่ตัวเราเองรู้อยู่แก่ใจ
    .......................................
    การให้กำเนิดคนบุญน่ะค่ะ...แต่การฆ่าคนบาปหนักน่ะค่ะ

14. J.Sayamol

J.Sayamol เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนที่จะทำอะไรลงไปให้นึกถึงความถูกต้องเป็นหลักนะคะ ผิดที่เหตุ ก็ต้องแก้ที่เหตุ

คุณเป็นผู้ชายก็อย่าแหย๋ อย่าเชื่อฝ่ายหญิง หรือยอมคล้อยตามเค้าทุกอย่าง แสดงสภาวะผู้นำออกมาได้แล้ว คุณก็รู้ว่าสิ่งที่เค้าคิดน่ะ..มันผิด ก็ต้องจัดการให้ถูกต้อง การที่บอกว่าผู้ใหญ่ฝ่ายหญิงเค้าไม่ชอบคุณ เพราะท่านรู้ว่าคุณคิดยังงัยกับลูกสาวของท่าน คำนวณเหตุการณ์แล้ว ถึงอยากจะป้องกัน แต่ก็ยังเกิดขึ้นจนได้ ผู้ใหญ่มีความคิดกว้าง และไกลกว่าเด็ก ๆ อย่างน้อง 2 คนนะคะ ได้แนวคิดดี ๆ จากพี่ ๆ ในเวปนี้แล้ว ก็อย่ากลัว อย่าวิตก หันหน้าปรึกษากับผู้ใหญ่ว่าจะดำเนินการต่อไปอย่างไร อย่าแก้ไขปัญหาแบบชุ่ย ๆ คิดเอาเอง นึกเอาเอง ให้เกิดความผิดพลาดขึ้นอีกเป็นครั้งที่ 2 กล้าที่จะทำผิด ก็ต้องกล้าที่จะยอมรับผิดค่ะ

วันเวลามันติดจรวดนะ อย่าปล่อยทิ้งไว้ให้นาน ดูช่วงโอกาสเหมาะ ๆ แล้วลองคุยกับพ่อแม่ของคุณเองก่อนเป็นอันดับแรก และที่สำคัญอย่าทิ้งการเรียน เพราะการศึกษาจะเป็นใบเบิกทางในการสร้างครอบครัวในอนาคต

ปัญหาทุกอย่างมีทางแก้ไข เพียงขอให้มีสติ หาทางออกที่ดีของชีวิตให้เจอนะคะ

15. peenangfa

peenangfa เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2010
    ขอร้องอย่าทำนะครับ มันจะเป็นกรรมหนักไปอีกนาน

ควรจะไปบอกพ่อแม่แล้วหารือนะครับ แล้วอีกอย่าง พูดให้แฟนเข้าใจนะครับ ใช่ครับการมีลูกในตอนนี้มันลำบาก แต่กรรมที่จะมาสนอง มันหนักกว่านะครับ ให้ระวังนะครับ เค้าอาจแอบไปทำก็ได้

แล้วไม่ต้องกังวลครับ ผิดแล้วแก้ไข คือสิ่งที่ดีครับ ดีกว่าผิดแล้วผิดอีก

ขออนุโมทนาในการละอายที่จะทำบาปด้วยนะคับ ขอให้ผ่านไปได้ด้วยดีครับ

16. ราคุเรียวซาย

ราคุเรียวซาย เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ต้องทำหรอก
    พี่เคยรู้ในสารคดี ฝรั่งมันว่าช่วงเดือน ๒ เดือนเด็กไม่เจ็บจริงหรือ
    แต่ผลวิจัยพบว่า ช่วงแม่เดินไปคลีนิคทำแท้ง เด็กเครียด แล้วเมื่อหมอสอดเครื่องมือเข้าไปหรือบางทีฉีดน้ำยารีดออกมานั้น
    ทารกในครรภ์จะเคลื่อนตัวพยายามที่จะหลบเครื่องมือหมออย่างสิ้นหวัง

จากผลการวิจัยพบว่าตัวอ่อนมนุษย์รับรู้นะคะ

จากประสบการณ์พี่เอง ตอนแม่ท้องท่านจนมากๆ
    ท่านเลยแอบพ่อพี่เพื่อไปจะทำแท้งตั้ง ๓ หน
    ไม่มีหมอไหนทำให้หรอกเพราะพี่เฮี๊ยนมาก
    หมอ ทั้ง ๓ คนกลัว

พี่จำได้ไม่ถนัดนักแต่รู้สึกถึงอันตรายและความมืดมนเหน็บหนาวได้
    (และส่งผ่านความเยียบเย็นเหน็บหนาวไปยังทั้งคลีนีคทำแท้งด้วย)
    พอเกิดมาพี่ก็เป็นเด็กเงียบขรึมเศร้าซึมมาหลายปีเลยนะ

อย่าทำเลยน้องเอ้ย
    คนเราทำผิดพลาดไปก็ธรรมดา
    เราผิดก็อย่ากลัวเลยแค่โดนด่าโดนดุน่ะเราควรกลัวภัยนรกที่หมกไหม้เผาใจชั่วชีวิตดีกว่านะ

รู้แล้วก็อย่าทำเลย

17. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

บอกผู้ใหญ่ให้รับรู้ทั้งสองฝ่าย มาถึงขั้นนี้แล้ว ผู้ใหญ่ท่านไม่ใจไม้ใจดำหรอก ห้ามทำแท้งนะ จะเป็นบาปกรรมไปตลอดชีวิต ทางออกที่ดี ของน้องคือ บอกพ่อแม่ แล้วทุกอย่างจะดีเอง

18. ตรีเพชร์

ตรีเพชร์ เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2009
    เรื่องนี้มีประสบการณ์ตรงครับ ต้องบอกผู้ใหญ่ครับพ่อแม่ก่อนเลย อย่ากลัวตอนที่บอกครั้งแรกแน่นอนโดนด่าแน่ๆให้ทำใจ แต่มันจะดีขึ้นเองหลังจากนั้น พ่อแม่นี่แหละช่วยเราได้มากที่สุด สวดมนต์ไหว้พระทุกวันจะทำให้ลูกเป็นอภิชาตบุตรนะ

เรื่องนี้ใครไม่เจอกับตัวไม่รู้หรอกครับ คนล้มแล้วอย่าข้ามมาช่วยแนะนำวิธีที่ถูกให้เขาดีกว่า

ไฟล์ที่แนบมา:

19. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ทุกปัญหามีทางออก หลังฝนซาฟ้าจะสดใส
    ขอให้น้อง เป็นผู้กล้า
    ในเมื่อเรากล้าทำ ก็ต้องกล้าที่จะรับผลของการกระทำนั้น
    ปรึกษาผู้ใหญ่นะคะ
    พี่ไม่ถือว่าการตั้งครรภ์ในวัยเรียนเป็นปัญหาที่แก้ไม่ได้
    หรือเป็นความผิดจนไม่สามารถให้อภัยได้
    หรือน่าอายจนไม่สามารถมองหน้าใครได้
    สมัยนี้ มีสถาบันทางการศึกษา ที่อนุญาตให้นักศึกษาที่ตั้งครรภ์
    ศึกษาและลาคลอดได้
    ขอให้น้องพบทางออกที่งดงาม
    สู้ๆนะคะ

20. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

บุคคลหนึ่ง ที่จะช่วยแก้ปัญหาให้น้องได้ คือคุณครูที่ปรึกษา
    หรือครูแนะแนว
    หรือครูอนามัย
    น้องลองปรึกษาท่านนะคะ