โลกนี้มันโง่นะ .. คนไม่สนใจบุญบาป ก็เลยหาแต่เรื่องอวดเก่งมาโยนใส่กัน แล้วก็มานั่งทุกข์ใจกันทีหลัง

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย VisionPower, 13 พฤศจิกายน 2017.

1. VisionPower

VisionPower เป็นที่รู้จักกันดี

โลกนี้มันโง่นะ .. คนไม่สนใจบุญบาป ก็เลยหาแต่เรื่องอวดเก่งมาโยนใส่กัน แล้วก็มานั่งทุกข์ใจกันทีหลัง

2. zalievan

zalievan เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2013
    ในฐานะที่ผมอยู่กับคำว่ามึงมันโง่มาทั้งชีวิต ผมบอกได้เลยว่าคนโง่เกลียดคำว่ามึงมันโง่นี่แหละที่สุด

เดี๋ยวมันฏ็จะมีการปะทะกันด้วยมานะทิฐืตามมาอีกล่ะ

คนเรามีความรู้ต่างกัน บางทีคนไม่สนใจเรื่องบุญบาปมันก็ไม่ได้โง่หรอกครับ มันแค่ไม่รู้ หรือไม่มันก็ไม่เชื่อ เพราะมันไม่ได้เห็นกับตา

เพราะการพูดว่าสิ่งนี้มีอยู่โดยที่หาข้อพิสูจน์ไม่ได้แบบกำปั้นทุบดินเอาดื้อ ๆ มันเชื่อได้ยากสำหรับคนสมัยนี้

จะไปหงุดหงิดว่าไอ้คนนั้นทำไมไม่งั้น ไอ้คนนี้ทำไมไม่งี้ มันเป็นการเอาไฟมาสุมใจตัวเองเปล่า ๆ เดี๋ยวก็เป็นบ้าแบบผมหรอก

3. zalievan

บางคนก็กลายเป็นคนเลวโดยที่ตัวมันเองไม่รู้ด้วยซ้ำว่ามันเลวยังไงก็มี ผมโดนบ่อย

บางทีคนที่โง่ที่สุดอาจไม่ใช่คนที่ถูกมองว่าโง่

แต่อาจจะเป็น......

คนที่พลาดโอกาสในการ ทำความเข้าใจว่า คนคนนั้นทำไมจึงได้เป็นคนแบบนี้ คนคนนี้ทำไมจึงได้มาเป็นแบบนั้น และหยิบยื่นสิ่งดี ๆ ให้คนอื่น มากกว่า การด่วนตัดสิน(หรือยัดเยียดตัวตนให้เขา)ว่าเขาเป็นคนยังไง และผลักไสเขาออกจาก "คน....ในอุดมคติ(แบบนั้นแบบโน้นแบบนี้)....ในความเชื่อของผู้คิด" กลาย ๆ

ผมเจอมาทั้งชีวิตอ่า พอเราทำในสิงที่เราไม่รู้แล้วเขามองว่าผิด แล้วเราอยากรู้เขาก็ไม่บอก บอกว่าไม่มีอะไรหรอก แล้วมองผมแปลก ๆ

บางคนก็มองแบบสงสาร สมเพช มองยิ้ม ๆ

= =

และผมก็ไม่เคยรู้เลยว่าผมควรทำยังไงจากเจ้าของสายตาและรอยยิ้มนั้น
    แล้วจะให้ผมโตมาเป็นคนยังไง
    ยังกับว่าคนโง่มันไม่ควรได้เรียนรู้อย่างนั้นแหละ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤศจิกายน 2017
  4. VisionPower

VisionPower เป็นที่รู้จักกันดี

ต่อไปในอนาคต..อีกราวๆ 2000 ปี
    ปัญญาของคนส่วนใหญ่จะเชื่อแค่สิ่งที่เห็นเท่านั้น
    ไร้ซึ่งศรัทธาในความดี

5. zalievan

โลกมันหมุนไปแบบนั้น คนเรียนรู้ทางเทคโนโลยีมากขึ้น โดยขาดสมดุลกับการเรยนรู้ทางด้านจิตวิญญาณ และมันบำบัดความทุกข์ด้วย สิ่งสนองตัณหา จะอีโก้จัดขึ้น
    คนมันจะคิดว่า ที่เอาสิ่งที่พิสูจน์ด้วยตาเนื้อกายเนื้อ ไม่ได้ มาสอน เพราะต้องการให้คนกลัว คนจะได้อยู่ในระบบระเบียบ แล้วก็จะทำอะไรเละ ๆ เทะ ๆ กันต่อไปแหละ ข้างหน้า

นี่บ่องตง ผมบ้าเพราะ ความเชื่อเรื่องบาปบุญฝังหัวและมันพิสูจน์ไม่ได้นี่แหละ ว่ามันเป็นเรื่องจริงไม่จริง

ใจก็อยากทำดี แต่สิ่งแวดล้อมมันก็เฮงซวยน่ะนะ = = อยู่ในสังคมก็ไม่ได้ เพราะกิริยาของเราคนอื่นเขาไม่เข้าใจ ทำให้เขามองเราเป็นคนเลว คนชั่ว บ่องตงว่ามืดตี๊บ ไม่รู้จะเดินไปทางไหน

ผมว่ามันไม่ยุติธรรมเลย

คนทำบาปเพราะความไม่รู้ และโดนลงโทษเพราะความไม่รู้ = =

อ้อ สิ่งหนึ่งที่ขัดแย้งในใจผมมาก ๆ ก็คือ ความไม่รู้ว่าการทำดีในบางเรื่องนี่มันเป็นความดีจริงหรือเปล่าน่ะแหละ
    = =
    ถ้ารู้ชัดได้จะดีมาก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤศจิกายน 2017
  6. VisionPower

พระสาวกผู้สำเร็จมรรคผล.. คือ key สำคัญในการเป็นเครื่องพิสูจน์ว่าคำสอนของพระพุทธเจ้ามีจริง และพระศาสดามีจริง

ดังนั้น ต้องค้นหาพระผู้สำเร็จให้ได้ก่อน

ส่วนเรื่องที่ค้างคาใจ หลายเรื่องพระสาวกก็ตอบไม่ได้ (หมายถึงอธิบายไม่ถูก)

ยกเว้นพระโพธิสัตว์บารมีเต็มเท่านั้นที่ตอบได้ทุกเรื่อง

7. zalievan

รู้อะไรไม่สู้รู้เองเห็นเอง
    ผมอยากรู้เองที่สุด และสิ่งที่อยากทำกว่าคือพิสูจน์ให้คนอื่นสัมผัสตามได้ให้ได้ด้วย นั่นแหละความปรารณาหนึ่งที่ฐานะพุทธภูมิของผม

8. VisionPower

อย่าไปเชื่อตำราหมดนะ บางเรื่องมันเกินวิสัย

9. zalievan

ตั้งแต่อทิษฐานเลือกสายปัญญาธิกะมาเนี่ย ทำให้ผมเชื่ออะไรยากขึ้นครับ

จนสงสัยตัวเองเลยแหละ ว่าไอ้สิ่งที่เราทำ ๆ อยู่นี่ มันจะดีจริงเหรอ จะถูกจริงเหรอ เริ่มไม่แน่ใจในสติปัญญาของตนเองด้วย 555 ว่าเอ๊ะนี่ตกลงเราโง่หรือไม่โง่หว่า

แต่ก็ได้แต่ทำ ๆ ไปครับ เพื่อการเรียนรู้ แต่มีบางอย่างที่ผมรู้แล้วพอใจแล้วก็มีนะ ถึงรู้ไม่หมดอย่างน้อยสิ่งที่ผมรู้มันก็สามารถทำให้ผมมีกำลังใจอยู่บนโลกได้นานขึ้นมาอีกหน่อย ดีกว่าอยู่บนโลกแบบนั่งเบื่อชีวิตไปวัน ๆ