ใครมีประสบการณ์พระเครื่องหลวงพ่อจรัญ วัดอัมพวัน มาเล่าสู่กันฟังบ้าง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พระอนิจจัง, 4 มีนาคม 2009.

1. พระอนิจจัง

พระอนิจจัง เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2009
    อยากชวนเพื่อนๆที่มีประสบการณ์เกี่ยวกับหลวงพ่อและพระเครื่องวัตถุมงคล หรือได้เห็นได้ยินมาจากประจากประสบการณ์ของคนรู้จักก็นำมาเล่าสู่กันฟังได้ หรือใครมีวัตถุมงคลก็นำมาโชว์เพื่อเป็นวิทยาทานกันบ้างนะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มีนาคม 2009
  2. BirD-

BirD- Active Member

ได้พบหลวงพ่ออยู่ครั้งหนึ่ง มีความรู้สึกว่าหลวงพ่อไม่ธรรมดาเลยครับ

3. jacky65

jacky65 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2009
    เคยได้ยินอยู่เรื่องหนึ่งครับ ตอนนั้นออกรายการโทรทัศน์รายการหนึ่ง คนมีประสบการณ์เป็นนักแสดงหญิงชื่อดัง มาเล่าให้ฟัง

ครั้งหนึ่งนักแสดงหญิงท่านนี้ ไปเที่ยวทะเลแล้วออกเรือ ขณะที่ออกท่องเที่ยวอยู่เกิดลมพายุหนักมาก จนน่ากลัวว่าเรือจะล่ม นักแสดงหญิงท่านนี้จึงตั้งจิตถึงหลวงพ่อจรัญ สักพักหนึ่งลมพายุก็เงียบสงบลง

ซึ่งถ้าจบแค่นี้ก็อาจจะเป็นเรื่องบังเอิญทั่วๆไปครับ แต่ยังมีต่อ เมื่อนักแสดงหญิงท่านนี้ กลับมากรุงเทพฯ ได้พบกับเพื่อนคนหนึ่งซึ่งเป็นศิษย์ของหลวงพ่อจรัญเช่นกัน เพื่อของเธอเล่าให้ฟังว่า

" เมื่อวันก่อนไปกราบหลวงพ่อมา และนั่งสนทนากับท่านอยู่ ระหว่างสนทนากัน ท่านก็หยุดคุย แล้วบอกกับเพื่อนของเธอว่า เดี๋ยวนะ ขอเวลาสักครู่ ขอช่วยไอ้...(ชื่อของนักแสดงหญิง) มันก่อน ตอนนี้มันกำลังแย่ "

สักพักท่านก็ลืมตาขึ้นแล้วก็บอกว่าเรียบร้อยแล้ว แต่เพื่อนของเธอก็ไม่ได้ถามอะไรต่อ

พอทั้งสองคน ทบทวน วันและเวลาที่เกิดขึ้นปรากฏว่า เวลาที่ท่านบอกว่าไปช่วย เป็นเวลาที่ใกล้เคียงกับ เวลาที่ออกเรือไปเจอพายุ

อย่างงี้เรียกประสบการณ์ไหมครับ

4. พระอนิจจัง

fly_pigfly_pigfly_pig

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 เมษายน 2009
  5. พระอนิจจัง

สุดยอดเลยครับ หลวงพ่อท่านเป็นพระที่เมตตามากนานๆจึงจะแสดงให้เห็นสักทีนึง ท่านไม่ค่อยอยากให้ยึดติดตรงนี้หล่ะครับแต่อย่างว่า ความขลังของอาจารย์ย่อมเป็นความคลั่งของลูกศิษย์อ่ะค้าบ เพราะชอบแนวๆนี้อยู่แล้ว..อิอิ
    ผมเคารพท่านสุดหัวใจเลยหล่ะครับ แต่อยากรู้จังว่าดาราคนนั้นชื่ออะไร ถ้ามีเรืองอื่นอีกก็มาเล่าสู่กันฟังอีกนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤษภาคม 2009
  6. pharm.taung

pharm.taung เป็นที่รู้จักกันดี

โดยส่วนตัวเคารพและศรัทธาหลวงพ่อครับ

แฟนผมเค้าก็เหมือนผม เนี้ยเพิ่งไปบวชถือศีลมาครับ ^^

7. พระอนิจจัง

มีประสบการณ์เหรียญพระพรหมของหลวงพ่อมาเล่าให้ฟังครับ มีญาติของเพื่อนคนนึงแกทำบาปไว้เกี่ยวกับการฆ่าสัตว์ไว้มาก พอมาช่วงนี้ได้ไม่นานแกเริ่มที่จะฝันร้ายอยู่ตลอดทุกคืน และพอดีแกมาเยี่ยมพระที่เป็นญาติกันที่วัดอัมพวัน แกได้เช่าเหรียญพระพรหมไปห้อยบูชาได้ 3 วัน คืนนั้นแกฝันว่ามีคนมาพาแกไปเมืองนรก ได้เห็นนรกขุมต่างๆ แกรู้สึกร้อนมาก ร้อนจนแทบไม่ไหว ทันใดนั้นก็มีแสงพุ่งออกมาจากเหรียญที่แกห้อยแล้วดึงตัวแกขึ้นมา ก่อนที่แกจะตื่นแกก็ได้ยินเสียงจากคนที่พาแกไปว่าคืนนี้อย่าหลับอีกละกัน จะไม่ปล่อยให้กลับมาอีกเลย คืนนั้นแกก็กลัวไม่กล้าที่จะหลับอีกและตอนเช้าแกก็เลยพากันมาวัดและมาเข้าปฎิบัติธรรม หลังจากนั้นก็ไม่เจออีกเลย

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤษภาคม 2009
  8. Akazaba

Akazaba เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2008
    เคยไปวิปัสนาที่วัดครับ หลวงพ่อมีพลังจิตสูง แรงครับ แผ่เมตตา มาตอนนันผมผงะเลยครับ
    รู้สึกว่าจะเจอกันหลายคนแล้วตอนท่านอบรมวิปัสนาให้

9. อินเดียร็อก

อินเดียร็อก เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2007
    เป็นลูกศิษย์ หลวงพ่อเหมือนกันครับ
    คิดถึงหลวงพ่อตลอด
    ขอให้หลวงพ่อมีสุขภาพ พลานามัย ที่แข็งแรงด้วยเทอญ

10. หนึ่ง1

หนึ่ง1 เป็นที่รู้จักกันดี

นับถือปฏิทา ท่านมากครับ

11. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    ประสบการณ์เกี่ยวกับพระเครื่องผมไม่เคยเจอ แต่ก็ได้พบเจอกับเรื่องญาณวิเศษของท่าน คือ เมื่อ 10 กว่าปีก่อน ผมไปกับพระวัดห้วยจระเข้ อ.เมือง จ.นครปฐม ไปรถตู้กัน พอรถตู้จอดอยู่ที่หน้าวัดหลวงพ่อ และบรรดาหลวงพี่ทั้งหลายก็กำลังจะลงจากรถ และบางอค์ก็กำลังห่มผ้าใหม่ มีแม่ครัววิ่งมาบอกว่า พระคุณเจ้า หลวงพ่อให้มานิมนต์ให้ไปฉันเพลที่หอฉัน เจ้าค่ะ ผมและคนขับรถ และพระ ต่างก็งง ว่าหลวงพ่อรู้ได้อย่างไรว่าพระมา และก็อีกเรื่องนึง ตอนที่ผมประสบปัญหาเกี่ยวกับชีวิตความเป็นอยู่ ตอนที่ลวงพ่อท่านยังแข็งแรงอยู่ ผมได้เข้าไปกราบและนมัสการเรียนถามท่าน เกี่ยยวกับปัญหาชีวิต ซึ่งท่านก็ได้เมตตา ช่วยบอกวิธีการแก้ปัญหา คือ สวดมนต์ให้เยอะ ๆ ลูก แล้วจะช่วยได้

ขนาดไฟล์:
      4.2 MB
      เปิดดู:
      300
      ขนาดไฟล์:
      4.2 MB
      เปิดดู:
      213
      ขนาดไฟล์:
      4.8 MB
      เปิดดู:
      158
      ขนาดไฟล์:
      4.9 MB
      เปิดดู:
      196
      ขนาดไฟล์:
      4.1 MB
      เปิดดู:
      197
  12. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเพิ่งไปถือศีลมาเมื่อวันที่ 10-12เมษายนที่ผานมา วันนั้นคนไปถือศีลเยอะมาก ประมาณ 3,000 กว่าคน นอนแทบกระดิกตัวไม่ได้ แต่ผู้หญิงยิ่งกว่า ขยับตัวกันไม่ได้เลย นับวันคนยิ่งเยอะครับ เพราะหลวงพ่อท่านให้โอกาสทุกคน ในการปฏิบัติธรรม ไปที่วัดหลวงพ่อฟรีทุกอย่างครับ ตั้งแต่อาหารการกิน ชุดก็มีให้ เลยได้ความรู้มาว่าไม่ควรไปหน้าเทศกาล เพราะคนจะเยอะมากครับ หลังจากนั้น วันที่ 19 เมษายน 52 ก็ได้ไปกราบพระเดชพระคุณหลวงพ่อจรัญครับ เลยนำภาพมาให้ชม ตอนหลังหลวงพ่อท่านไม่ค่อยเทศน์แล้ว นอกจากวันพระ ทราบว่าท่านอาพาธ เป็นโรคเส้นเสียงอกเสบครับ ผิดถูกอย่างไรก็กราบขอขมาต่อหลวงพ่อจรัญมา ณ ที่นี้ครับ ไม่ควรไปรบกวนท่าน หากท่านใด มีโอกาสไปทำบุญร่วมกับท่าน และต้องการสนทนาปัญหาธรรม ซึ่งก็มีหลวงพี่หมิง และท่านพระครูคอยตอบ ปัญหาในการปฏิบัติธรรมอยู่แล้วครับ

ขนาดไฟล์:
      4.3 MB
      เปิดดู:
      217
      ขนาดไฟล์:
      4.3 MB
      เปิดดู:
      178
      ขนาดไฟล์:
      5 MB
      เปิดดู:
      215
      ขนาดไฟล์:
      5.1 MB
      เปิดดู:
      193
      ขนาดไฟล์:
      4.1 MB
      เปิดดู:
      174
      ขนาดไฟล์:
      4.8 MB
      เปิดดู:
      223
      ขนาดไฟล์:
      4.8 MB
      เปิดดู:
      154
      ขนาดไฟล์:
      4.5 MB
      เปิดดู:
      162
  13. พระอนิจจัง

ขออนุโมทนาด้วยครับ คงเพราะทุกๆท่านเป็นคนมีบุญวาสนาด้วยครับ

14. พระอนิจจัง

ประสบการณ์พระยอดธงปี39....หลวงพี่ท่านหนึ่งเคยเล่าให้ฟังว่ามีทิดที่เคยบวชที่วัดอัมพวัน ตอนสึกหลวงพ่อท่านก็ได้แจกพระยอดธงให้ไปคนละองค์ หลังจากนั้นทิดคนนั้นก็ได้อาราธนาติดตัวอยู่เสมอ มีอยู่วันหนึ่งได้ไปสังสรรค์กับเพื่อนๆในร้านแห่งหนึ่ง แล้วดันเกิดเขม่นกันกับคู่อริเก่าขึ้นภายในร้าน และแล้วก็เกิดเหตุการณ์ชกต่อยกันแต่พวกทิดนั้นสู้ไม่ได้เพราะอีกฝ่ายมีพวกมากกว่าและยังมีปืนอีกด้วย สุดท้ายก็ต้องวิ่งหนี อีกฝ่ายก็วิ่งตามและได้ชักปืนยิงตามหลังหมายเอาชีวิตในระยะเผาขน

ตอนนั้นรู้สึกว่าความตายได้อยู่ใกล้มากกลัวแบบสุดๆ จึงได้กำพระยอดธงในใจก็นึกถึงหลวงพ่อให้ช่วยลูกด้วย ปรากฏเหตุอัศจรรย์คือลูกปืนที่ยิงออกมาตามหลังในระยะเผาขนนั้นไม่มีโดนร่างกายเลยซักนัด ซึ่งยิงออกมาหลายนัดเลยที่เดียว ขณะวิ่งทิดคนนั้นบอกว่าได้หันมามองอยู่บ้างในขณะที่ได้ยินเสียงปืน หลังจากรอดคมกระสุนออกมาก็ได้นำเรื่องนี้มาเล่าสู่กันฟังกับพระที่วัดซึ่งท่านเป็นหนึ่งในผู้สร้างพระยอดธงรุ่นนี้ขึ้นมา และหลวงพ่อท่านก็เมตตาเสกให้ 9 วันเลยทีเดียว

ขนาดไฟล์:
      103.7 KB
      เปิดดู:
      306
  15. พระอนิจจัง

ประสบการณ์หลวงพ่อกับสมเด็จโต....เรื่องเกิดขึ้นพ.ศ.2538 เป็นช่วงเข้าพรรษา พระที่วัดจะต้องทำวัตรเช้าตอนตี4 ได้มีพระรูปหนึ่งท่านพักอยู่ที่กุฏิเหนืออยู่ข้างกุฏิหลวงพ่อ ท่านตื่นมาเข้าห้องน้ำเพื่อถ่ายปัสสาวะประมาณตี 1 หลวงพี่ก็มองไปที่กุฏิหลวงพ่อเห็นไฟยังเปิดอยู่ ท่านก็ได้ปีนแอบดูตรงช่องลมมองดูว่าหลวงพ่อทำอะไรอยู่

เมื่อมองไปท่านก็เห็นหลวงพ่อนั่งพนมมือคุยอยู่กับพระชรารูปหนึ่งอย่างนอบน้อม โดยหลวงพ่อนั่งอยู่ต่ำกว่าพระชรารูปนั้นนั่งอยู่บนตั่ง หลวงพี่ท่านก็สงสัยอยู่เหมือนกันว่าเป็นพระมาจากที่ไหนจึงอยู่ดึกๆดื่นและปกติแล้วหลวงพ่อท่านจะรับแขกอยู่แต่คข้างล่างกุฏิ และจะไม่มีพระอาคันตุกะมาค้างที่กุฏิท่านแน่ เพราะมีที่รับรองพระเถระอยู่แล้ว แต่ก็ไม่ได้สนใจอะไรมากเมื่อเข้าห้องน้ำเสร็จก็กลับมานอนต่อ

พอถึงเวลาทำวัตรเช้าตี4 หลังสวดมนต์เสร็จหลวงพ่อท่านก็จะเทศน์ต่อ เช้านั้นท่านก็บอกว่า เมื่อคืนตอนดึกหลวงปู่โตได้มาหา และบอกว่าพระวัดนี้ไม่ค่อยเคารพท่านเลยเดินผ่านก็ไม่ยกมือไหว้ เห็นเราเป็นแค่เพียงรูปหล่อรูปปั้นหรืออย่างไรกัน พอหลวงพี่ท่านนั้นได้ยินก็ตกใจเพราะเมื่อคืนพระชราที่ท่านเห็นนั้นเป็นหลวงปู่โตเองเหรอเนี่ย (ที่วัดมีรูปหล่อหลวงปู่โตปางพรมน้ำมนต์)

และมีอีกเหตุการณ์หนึ่ง ซึ่งตอนนั้นเป็นปี2542 หลวงพ่อท่านก็ได้สั่งหลวงน้ารองเจ้าอาวาสบอกให้ช่วยกันเอากระถางถูปที่หน้าศาลาหลวงปู่โตออกที หลวงปู่ท่านบอกว่าเหม็นควันคลุ้งไปหมด ให้เหลือไว้แค่พานไว้สำหรับวางดอกไม้บูชาก็พอ นี่หล่ะครับความศักดิ์สิทธิ์ของหลวงปู่ท่านไม่เคยทิ้งลูกหลานไปไหนเลย ท่านเคยบอกว่า ขรัวโตอยู่ไหนเงินไหลที่นั่น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 เมษายน 2009
  16. thth

thth เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาครับ ผมเคารพหลวงพ่อท่านมาก ผมเคยไปปฏิบัติธรรมที่วัดท่านหลายครั้ง แต่อย่างไรก็ตามจะมีปัญหาเรื่องความคับแคบของสถานที่ เนื่องจากผู้มีศรัทธามาปฏิบัติกันมากโดยเฉพาะในช่วงเทศกาลต่างๆ (เวลานอนก็ต้องนอนไหล่ชนกัน เดินจงกรมได้ 2-3 ก้าวก็ต้องหยุด) ถ้าเป็นไปได้ถ้าหากทางผู้บริหารเว็บเราและผู้มีความเลื่อมใสศรัทธาจะร่วมกันสร้างสถานที่ปฏิบัติธรรมและที่พักเพิ่มเติมให้กับทางวัดอัมพวันเป็นวิหารทานก็ดีนะครับ งานทางการออกแบบสถาปัตย์และออกแบบโครงสร้างอาคารทางผมมีผู้ชำนาญการออกแบบให้เป็นทานพร้อมครับ
    ขอความเห็นด้วยนะครับ ขออนุโมทนาครับ

17. thth

thth เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาครับ ผมเคารพหลวงพ่อท่านมาก ผมเคยไปปฏิบัติธรรมที่วัดท่านหลายครั้ง แต่อย่างไรก็ตามจะมีปัญหาเรื่องความคับแคบของสถานที่ เนื่องจากผู้มีศรัทธามาปฏิบัติกันมากโดยเฉพาะในช่วงเทศกาลต่างๆ (เวลานอนก็ต้องนอนไหล่ชนกัน เดินจงกรมได้ 2-3 ก้าวก็ต้องหยุด) ถ้าเป็นไปได้ถ้าหากทางผู้บริหารเว็บเราและผู้มีความเลื่อมใสศรัทธาจะร่วมกันสร้างสถานที่ปฏิบัติธรรมและที่พักเพิ่มเติมให้กับทางวัดอัมพวันเป็นวิหารทานก็ดีนะครับ งานทางการออกแบบสถาปัตย์และออกแบบโครงสร้างอาคารทางผมมีผู้ชำนาญการออกแบบให้เป็นทานพร้อมครับ
    ขอความเห็นด้วยนะครับ ขออนุโมทนาครับ

18. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    ผม
    เป็นศิษย์ โดยใจ ท่าน ครับ
    ไม่เคยกราบ
    แต่ ศึกษา และ ปฎิบัติ ตามคำแนะนำท่าน ครับ

19. กำธร นครปฐม

ขออนุโมทนากับความคิดดี ๆ นะครับ

20. พระอนิจจัง

หลวงพ่อรับกิจนิมนต์...เรื่องมีว่ามีลูกศิษย์หลวงพ่อคนหนึ่งอยู่ที่กรุงเทพจะทำบุญบ้าน ก็ได้มานิมนต์หลวงพ่อแต่บังเอิญวันงานหลวงพ่อไม่ว่างแต่หลวงพ่อก็ได้ถามว่างานจะเริ่มกี่โมง ลูกศิษย์คนนัน้ก็บอกว่าประมาณ 10 โมงเช้า หลวงพ่อท่านก็พยักหน้ารับรู้ไว้

พอถึงวันงานเจ้าภาพก็ได้นิมนต์พระชั้นเจ้าคุณที่สนิทสนมกันภายในกรุงเทพไว้ พอพระมาถึงบ้าน เจ้าภาพก็มัวแต่ยุ่งก็นิมนต์พระให้ขึ้นไปนั่งรอข้างบนที่เตรียมไว้ก่อนโดยเจ้าภาพตอนนั้นไม่ได้ตามขึ้นไป พอท่านเจ้าคุณเดินขึ้นไปถึงชั้น2 ก็ตกใจร้องอุทานมาว่า อ้าว! หลวงพ่อจรัญมาด้วยเหรอเนี้ย ทำไมไม่มาดูแลหาน้ำหาท่ามาให้หลวงพ่อจรัญเลย ใช้ไม่ได้จริงๆ

ท่านเจ้าคุณก็ได้กราบหลวงพ่อและลุกเดินลงมาบอกให้เจ้าภาพหาน้ำมาต้อนรับ พอเจ้าภาพได้ฟังก็งง เลยเรียนท่านเจ้าคุณไปว่าหลวงพ่อบอกว่ามาไม่ได้แล้วจมาได้ยังไง ท่านเจ้าคุณก็บอกว่า ถ้าไม่เชื่อก็ขึ้นไปดู พอพากันขึ้นไปก็ปรากฏว่าไม่เจอหลวงพ่อแล้ว ท่านเจ้าคุณก็งงมากเพราะเมื่อกี้ยังกราบท่านตรงนี้อยู่เลย เจ้าภาพก็เลยบอกว่าหลวงพ่อท่านบอกว่าไม่ว่างได้แต่ถามว่างานเริ่มเวลากี่โมงเท่านั้น ทำให้ทุกคนซาบซึ้งหลวงพ่อที่มีเมตตาแม้กายไม่ว่างก็ยังเอาอีกกายหนึ่งมาร่วมงานด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 เมษายน 2009