ใครมีประสบการณ์เกี่ยวกับวัตถุมงคลของหลวงปู่หมุนบ้างครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย วิทย์, 30 เมษายน 2007.

แท็ก:
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. แก่วัด

แก่วัด เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2008
    อยากรู้อะไรถามมาได้ครับ ถ้ารู้ก็จะตอบให้ครับ ไม่รู้ก็ไม่ตอบครับ .....

2. เด็กไทรน้อย

เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

อยากรู้รายละเอียดเกี่ยวกับพวกตะกรุดไม้คูณน่ะครับ...เดี๋ยวนี้ถ้าจะหาต้องมีซักกี่ใบครับถึงจะพอหาได้...

3. เด็กไทรน้อย

เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

อ้อ...ลืมไปสมเด็จวัดโนนผึ้งด้วยครับพี่ตฤณ

4. แก่วัด

ตะกรุดชุดไม้คูณ ไม้ขนุน ยัดไส้ตะกรุด รุ่นนี้ส่วนใหญ่หลวงปู่จารเอง โดยเฉพาะเนื้อ ฝาบาตร ทองแดงบางส่วน แล้วหลวงปู่อธิฐานจิตให้อีก ออกรุ่น เสาร์ ๕ มหาเศรษฐี รุ่นนี้เสกนานครับ ไม่ได้จารทุกดอกครับ แต่เสกนานมาก ส่วนที่จารด้านนอกและรอยหมึกแดง เป็นลายมือพระอาจารย์จ่อยครับ ...ตะกรุดชุดที่หลวงปู่จารเอง หลวงปู่บอกว่ามาเป็นห่าฝนก็ไม่ต้องกลัว 1 ดอกกันได้ 16 คน
    ....ส่วนสมเด็จวัดโนนผึ้งนั้น เป็นวัดของหลวงพ่อประสาร ลูกศิษย์หลวงปู่เองครับ องค์นี้เก่งมากครับ สัมยก่อน หลวงพ่อมุม วัดปราสาทเย่อ จะนิมนต์ท่านไปร่วมงานที่วัดเสมอ ซึ่งบอกได้ว่าท่านไมธรรมดาครับ สมเด็จรุ่นนี้ หลวงปู่หิ้วมาเอง มาให้บูชาที่วัดป่าหนองหล่มพิธีไหว้ครู แล้วหลวงปู่ตั้งราคาเอง องค์ละ 500 บาท แต่ในสัมยนั้นไม่ค่อยมีคนสนใจเพราะ 500 สมัยนั้น ถือว่าแพง เมือเทียบกับวัตุมงคลหลวงปู่ที่ออกใหม่สมัยนั้น แต่บอกได้คำเดียวว่าเยี่ยมสมราคาครับ ที่หลวงปู่ถือมาเองครับ หลวงปู่มั่นใจมาก เพราะอยากช่วยลูกศิษย์สร้างวัดครับ หลวงปู่เสกให้เต็มที่ ผู้ที่จับพลังบอกว่าแรงมาก เทียบเท่าสมเด็จวัด......เลยครับ...

5. เด็กไทรน้อย

ต้องหามาบูชาซะแล้วสมเด็จวัดโนนผึ้ง...ขอบคุณพี่ตฤณครับ...

6. ทิดเล็ก_lpp

ทิดเล็ก_lpp สมาชิก

25 กรกฎาคม 2008

ขอบคุณมากครับ ได้รับ VCD ของหลวงปู่แล้ว จะเก็บไว้อย่างดีครับ...

7. แก่วัด

ทางไปวัดบ้านจานครับ เชิญกราบสักการะ สรีระหลวงปู่ที่ไม่เน่าเปื่อยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      262.7 KB
      เปิดดู:
      616
      ขนาดไฟล์:
      260.1 KB
      เปิดดู:
      502
      ขนาดไฟล์:
      305.8 KB
      เปิดดู:
      493
      ขนาดไฟล์:
      258.8 KB
      เปิดดู:
      459
      ขนาดไฟล์:
      288.7 KB
      เปิดดู:
      483
      ขนาดไฟล์:
      278.9 KB
      เปิดดู:
      455
      ขนาดไฟล์:
      272.9 KB
      เปิดดู:
      438
      ขนาดไฟล์:
      223 KB
      เปิดดู:
      436
      ขนาดไฟล์:
      252.2 KB
      เปิดดู:
      436
      ขนาดไฟล์:
      241.9 KB
      เปิดดู:
      506
      ขนาดไฟล์:
      238.4 KB
      เปิดดู:
      487
  8. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008

สาธุครับพี่....หน้าโลงแก้วที่ใช้บรรจุ สรีระของหลวงปู่หมุน จะมีรูปหล่อเหมือนหลวงปู่ขนาดเท่าองค์จริง เอาไว้ให้สักการะบูชาด้วยครับ เคยมีคนฝันว่าใครอยากเอาของไปให้ท่านเสกก็เอาไปวางไว้ที่ตักของรูปหล่อ ท่านจะเสกให้(ไม่รู้จริงหรือเปล่า..) แต่ผมว่าถ้าไม่จำเป็นอย่าดีกว่านะครับจะทำให้เป็นการไม่เหมาะสมได้(อาจเป็นบาป) เอาเป็นว่าขอเชิญทุกท่านไปร่วมสักการะบูชา สรีระ สังขารธรรม ขององค์หลวงปู่หมุน อานิสงค์ ของการได้สักการะนั้น เทียบเท่ากับได้เข้าพบองค์หลวงปู่องค์จริงๆเลยครับ(ส่วนผมเคยไปกราบมาแล้ว..รู้สึกขนลุกจริงๆครับ) และจะได้มีโอกาสร่วมทำบุญกับทางวัดด้วยนะครับ....

ขออนุโมทนา สาธุกับทุกท่านด้วยครับ..

9. supphasit

supphasit เป็นที่รู้จักกันดี

วัตถุมงคลเสาร์ 5 บูชาครู เป็นความดำริของลป.หมุน โดยตรงที่จะสร้างขึ้นมาเพื่อบูชาบูรพาจารย์ที่ท่านได้เล่าเรียนศึกษาศาสตร์ลี้ลับในแขนงนี้มาเพื่อเป็นอนุสรณ์เตือนสติ และเป็นวัตถุมงคลที่บรรจงสร้างด้วยพิธีกรรมโบราณตามหลักไสยเวทย์วิทยาคม โดยแท้จริง เพื่อเป็นเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจของพุทธศาสนิกชน โดยมีเป้ามหายในการคุ้มครองลูกหลานศิษย์ที่นับถือลป.เพื่อให้รอดพ้นจากอันตรายต่าง ๆ ทั้งจากด้านพิษภัยเศรษฐกิจ และอุบัติเหตุอันตรายต่าง ๆ ได้อย่างดีเยี่ยมที่สุด และเพื่อเอาไว้อธิฐานจิตถึงลป.ยามเมื่อประสบกับอุปสรรคปัญหาต่าง ๆ ขึ้นมาก็ไม่อาจจะพึ่งใครคนอื่นได้ นอกจากตัวของเราเอง และที่พึ่งที่ดีเยี่ยมที่สุดของเราตอนนี้ก็คือ พระรัตนตรัยอันได้แก่ พระพุทธ พระธรรม และพระสงฆ์ โดยมีบูรพาจารย์คือ ลป.หมุนเป็นที่สุด....

10. supphasit

supphasit เป็นที่รู้จักกันดี

สวยมากครับ ครอบน้ำพระพุทธมนต์ปทุมโลหิต เนื้อสัมฤทธิ์ลงหิน ด้านบนฝาบรรจุพระยันต์มงกฏพรเจ้า ที่ก้นขันบรรจุพระยันต์ปทุมคงคา ที่ข้างขันติดรูปหล่อ หลวงปู่หมุน ขันน้ำมนต์นี้ถอดแบบมาจากของเจ้าประคุณพระสังฆราชแพ โดยการเทแบบเข้าเบ้าดินไทยโบราณ เพื่อที่จะให้ขันน้ำมนต์มีเนื้อโลหะที่สมบูรณ์แบบเวลาเคาะต้องมีเสียงก้องกังวาลไพเราะ เสมือนชื่อเสียงของผู้เป็นเจ้าของจะมีชื่อเสียงโด่งดังก้องกังวาลไปทั่วสารทิศ การหล่อขันต์น้ำมนต์นี้ถ้าหากมีรอยรั่ว จะต้องหลอมทิ้งทันทีไม่มีการเคลือบเทียนด้านในเด็ดขาด ดังนั้นขันต์น้ำมนต์ชุดนี้จึ้งมีความสมบูรณ์แบบตามตำราโบราณ เป็นสิ่งที่ยากยิ่งในการสร้าง.... ยินดีกับเจ้าของขันต์น้ำมนต์นี้ด้วยครับ....

11. ใจพระ

ใจพระ เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2008
    ละเอียด ดีจังเลยครับ ขออนุโมทนาบุญกับพี่แก่วัดที่เปิดทิศเปิดทางไปวัดหลวงปู่ได้ไม่มีหลงแน่นอน
    ก็ขอให้ไม่มีอุปสรรค์ในปีใหม่นี้และตลอดไป พอดีจะไปหลังปีใหม่ สาธุ สาธุ

12. Sunny

Sunny เป็นที่รู้จักกันดี

เดี๋ยวผมจัดส่งให้ครับ

13. ธนปญฺโญ

ธนปญฺโญ สมาชิก

21 ธันวาคม 2008
    ขอบคุณพี่ ตฤณ, พี่ sunny และพี่ๆ ทุกคนในเว็บมากครับสำหรับการต้อนรับอย่างอบอุ่น ผมจะนำคำสอนของหลวงปู่ไปปฏิบัติและถ่ายทอดต่อไปครับ

ขอบารมี หลวงปู่คุ้มครอง ยังความเจริญทุกดวงจิต

14. คนนอกเว็บ

คนนอกเว็บ เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2008
    สอบถามอีกครับ

ตะกรุดของหลวงปู่มีตะกรุดทาทองด้วยใช่หรือไม่ครับ ประวัติการสร้างและจำนวนเป็นอย่างไรรบกวนด้วยครับ
    ขอคุณในความรู้ก่อนหน้านี้ในเรื่องกริ่งเจริญลาภนะครับ คุณ ทุเรียนทอด เด็กวัดบ้านจาน
    หากพี่ๆท่านใดมีกริ่งรุ่นนี้แล้วสามารถแบ่งให้บูชารบกวนด้วยนะครับ ถ้าได้จากพวกพี่ๆดีกว่าด้านนอกแน่นอน ผมคิดอย่างนั้น
    supachai๑bpssteel.com

15. Shinray01

Shinray01 เป็นที่รู้จักกันดี

16. blueboat

blueboat Active Member

11 กุมภาพันธ์ 2007
  17. poemsakl

poemsakl เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2005
    ไม่ทราบว่า CD ของหลวงปู่ยังแจกอยู่หรือเปล่า ผมรบกวน 1ชุด
    เพิ่มศักดิ์ เลิศหิรัญวงศ์
    236/5 ซอย36 ถนนเทศบาลนิมิตรเหนือ
    แขวงลาดยาว เขตจตุจักร
    กทม.10900

ขอบคุณครับ

18. Shinray01

แล้งองค์นี้แท้ไหมครับ

19. blueboat

blueboat Active Member

11 กุมภาพันธ์ 2007
    แบบนี้หล่อโบราณ โค๊ตชัด

20. Shinray01

องค์ หล่อโบราณแท้แน่ใช้ไหมครับ แล้วหล่อในฤกษ์นี้ต่างกันอย่างไรหรือครับนับเป็นลำดับหรอครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้