ใครมีประสบการณ์เหรียญพระยาพิชัยดาบหัก รุ่นแรก บ้างครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย เด็กมัธยม, 11 เมษายน 2010.

1. ตรีนิสิงเห

ตรีนิสิงเห เป็นที่รู้จักกันดี

http://www.prauttaradit.com/viewanswerwb.php?q_id=24&type_board=b

กระทู้นี้เลยครับพี่ สายตรงเมืองอุตรดิตถ์ ขออนุญาตทางเวปนำมาเผยแพร่ เทอดเกียรติท่านพ่อนะครับ

2. modpong

modpong เป็นที่รู้จักกันดี

...คุณ..ขันติ๑๙..นั่นเลยครับ..ที่ LINK ตาม..ที่คุณ..ตรีนิสิงเห..บอก
    ..ละเอียดดีแล้ว..ครับ...

3. เด็กมัธยม

เด็กมัธยม เป็นที่รู้จักกันดี

ของเท้จะดูตรงจุด ไข่ปลา ตรงไหล่ข้างที่ดาบไม่หักครับ จะมีจุดเล็กๆ แล้วตรงเลขห้าข้างหลังจะมีสองแฉก อีกอย่างดูตรงการตัดขอบครับ และที่สำคัญดูที่ความคมชัดของตัวอักษร ยันต์ และผิวโลหะ

4. เด็กมัธยม

มีรูปมาลงให้พิจารณาดูข้อสังเกตครับ ลืมไปแล้วอีกอย่างเหรียญแท้จะหน้ามากกว่าเหรียญเก๊ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

5. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับข้อมูล:cool:

6. ศิษย์หลวงปู่กวย009

ศิษย์หลวงปู่กวย009 เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2008

เก็บไว้ดีๆนะครับ หลวงปู่กวย ไปร่วมพิธี ด้วย ครับ

7. เด็กมัธยม

ตอนนี้องค์ของผม เอาไปใส่ตลับเงินละ เอาห้อยคอตลอดเพราะ เกจิดังๆสมัยนั้น ปลุกเสกเยอะมากๆ

8. ขันติ19

ขันติ19 เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2009
    โอเคเลยตำหนิตรงกันเป๊ะ เเต่เหรียญที่ผมมีสงสัยคงปั๊มใกล้สุดท้ายเเล้วเพราะด้านหลังเหรียญมีรอยเเตก

9. takon

takon เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2009
    ยินดีด้วยครับ คุณเด็กมัธยม และคุณขันติ19โชคดีจริงๆ ได้เหรียญนี้ไว้ใช้

เป็นเหรียญในดวงใจของผมเลย แต่ผมยังไม่มีวาสนา

10. takon

เหรียญนี้เด่นด้านไหนครับคุณเด็กมัธยม
    เดี๋ยวกลับระยองคราวหน้าจะไปขอที่น้าของผมมาบ้าง น้าผมบอกว่ามีหลายเหรียญให้ไปเลือกเอาเลย

11. ตรีนิสิงเห

ขอเสริมอีกนิดนะครับ ตำหนิตรงไหล่ข้างที่ดาบไม่หักและ ตำหนิด้านหลังตรง หางเลข 5 มี 2 แฉก ของเก๊ก็ทำได้เหมือนเลยนะครับ แต่ที่ทำไม่ได้คือความหนาของเหรียญและการตัดขอบเหรียญเท่านั้นเอง

12. takon

น้าตรีนิสิงเห ครับ เหรียญเก๊ทำผิวเหรียญตึงได้ด้วยหรือเปล่าครับ ผมสังเกตว่าผิวตึงจนปริเลย ในเหรียญแท้

13. ตรีนิสิงเห

กรณีเหรียญตึงจนปริหรือแตกที่ผิวเหรียญ ของเก๊ก็ยังทำไม่ได้นะครับ

14. ตรีนิสิงเห

มาดูตะไบขอบข้างเหรียญอีกภาพนึงนะครับ ของเก๊ทำแบบนี้ไม่ได้ เครดิตจาก web g-pra นะครับ

15. modpong

modpong เป็นที่รู้จักกันดี

.......ผม...ฐานะ..เล่นพระ..และเข้าสนาม..มานาน..มากกว่า..๔๐...ปี....ผมจะเล่า
    ....เรื่อง...การดู...พระเก๊..แท้..ใน..ยุคที่..หนังสือรายเดือนพระ...รุ่น..แรกๆ..(ถ้าเล่ม
    แรกจำไม่ผิด..รู้สึกว่า...เป็น..อาณาจักรพระเครื่อง..ขนาดภาพที่ปก...ยังเป็น......
    ...ขาว-ดำ...เลย...ข้างในยิ่งไม่ต้องพูด..ขนาด..จะดู..ว่าใน..เหรียญเค้า..เขียนว่า
    ...อะไร..ยังอ่านแทบไม่ออก)..ตำหนิที่บอก..นี่..อยาง baby..เลย..สำหรับคนสมัยนี้...ของเก๊...ที่มันทำกัน..ก็เหมือนกัน..มีรอยเส้นขีด..ตรงโน้นตรงนี้.ก็มีเหมือนกัน..
    ...แต่นักสะสมพระทั่วไปดูไม่ออก..เพราะ technology..การถ่ายภาพ..และการพิมพ์...เทียบ..กับ..สมัยนี้..ยังกะ..ฟ้า..กะ..เหว.............
    .....................ดังนั้น..อยากเก่งต้องหา...ตำหนิเอง....ตอนแรก..ผมภาคภูมิใจมาก
    ...นึกขึ้นว่า...ไอ้ที่กูพบ..นี่มัน..เจ๋งเป้ง..นี่หว่า...ต่อไปนี้กูวางตัว...เป็นเซียนเหรียญ
    ได้แล้ว....เหตุการณ์...มันเกิดขึ้นเมื่อปี..๒๕๑๕....ช่วงนั้น..เหรียญนักกล้าม..เจ้า
    คุณนรฯ..๒๕๑๓
    ...กำลังดังระเบิด..และเก๊..ระเบิด..หลาย Version..คล้ายๆ..พระ
    ยาพิชัยนี่แหละ..แต่ยิ่งกว่าเยอะ...พวกหนังสือพระ..ก็..แข่งกันมาบอกตำหนิ....
    ...ผมเดิน..สนามวัดมหาธาตุ(สูญพันธ์..ไปแล้ว)....เห็นไอ้เก๊ล่าสุด...มันเหมือนเข้า
    ไปทุกที....ผมกลับไปบ้าน..ไปหยิบเหรียญมาดู...ตั้งคำถามตัวเอง...ทำไมไอ้เซียน
    ที่สนาม..มันส่องแป๊บเดียว..รู้เลย..วะ..ตำหนิ..ตั้งหลายจุด....ผมก็นึกขี้นได้..โชคดี
    ..ที่..พ่อให้..ลูกน้องไปรับพระ..ที่จองไว้หลังจากปลุกเสกที่วัดเทพฯ.....ตอนนั้น
    พ่อเอากล่องพระมาวาง...ผมก็ถือโอกาศเลือกก่อนเลย....ก็เลยจำได้ว่าเหรียญ
    นี้มีเหมือนกัน...ตั้ง ๖ เหรียญ...ยังอยู่ที่ห้องพระพ่อ..๕..เหรียญ(พี่ๆเค้าไม่สนใจ
    กัน)..ผมเลยไปหยิบมาทั้งหมด...แล้วเอามานั่งส่อง..ทั้งหมด..หาว่า..มันมีอะไร
    ที่เหมือนกัน..วะ...ตำหนิตามหนังสือ..ไม่ดู..ก็มันไม่แปลก..เหรียญเก๊ก็มี....
    ....พลิก..ไป..ส่องไป..ทุกส่วน..หน้าหลัง...ก็จากการพลิกนึ่..แหละครับ...จึงพบ
    ...ความลับ(ในสมัยโน้น...และหลังมาอีกถึง..๒๐ปี)...ก็ไอ้รอย..ที่..เครื่องปั๊มพ์
    มันตัด..ขอบ..ให้ออกมาเป็นเหรียญที่เห็น...ผมพบว่า..มันน่าสนใจ...มัน
    เป็นร่องเล็กๆที่มีขนาด...ความลึก..ความกว้างไม่เทากัน..แถมบางรอยก็
    กว้างกว่าอันอื่น...ผมเลยหยิบเหรียญอีกอันมาส่อง...โอ้โฮเหะ...เหมือนกัน
    ทุกอย่าง...คราวนี้ก็..อันที่ ๓ ๔ ๕..และ..๖...OK. เลย
    ...คราวนี้ก็สนุกขึ้นไป
    ...ห้องพระ...หาเหรียญแท้ใหม่..ที่มี..ซ้ำกันเลย.๒..เหรียญขึ้นไป...มาเทียบ....
    ........ก็พบว่า..เหรียญที่เหมือนกัน..ร่องลึก..ตื้น...กว้าง..แคบ...เหมือนกัน
    และ..ทุกเหรียญแต่ละเจ้า...จะไม่มี..ร่องรอยที่เหมอนกันเลย.....
    .............ความรู้สึกมันเหมือน..กับ..อยากแหกปาก..ตะโกนตอนนั้นเลย
    ..ว่า..กูเป็นจอมยุทธแล้วโว้ย.....

.......ตั้งแต่นั้นผมก็ตั้งตัวเป็นเซียนเหรียญในหมู่พรรคพวก..รุ่นเดียวกัน...แต่วัน
    เสาร์-อาทิตย์...ต้องไปแผงที่รู้ว่ามันขายแต่ของแท้...เผอิญ..ผมยังเด็กหนุ่ม..
    คุยกัน..เห็นกันบ่อย..หาความรู้จากเขามาตลอด...ก็..ขอ..เหรียญ..ระดับ..กลาง
    มาส่อง...ตลอด...ดูครั้งละ ๒ เหรียญ..พอ..เดี๋ยวจำไม่ได้...จุดที่ดูที่เดียวเลยคือ
    ขอบที่อยู่เหนือสุดของเหรียญ..ก็ที่..ห่วง..ตรงยอดเลย..เพราะเป็นตำแหน่ง
    ที่แน่นอน...พอออกมานอกสนามก็ลอกไอ้ที่จำใส่กระดาษไว้
    ..กันลืม
    ....
    ...แต่พอมาเมื่อ..สิบกว่าปีก่อน..ก็มีหนังสือ...เริ่มนำมาใ้ห้คนรู้(แต่ไม่ใช่มาจากผม
    นะครับ.....ของอย่างงี้มึงคิดเป็นคนเดียว..ซะที่ไหนละ.....เอวัง..ก็มีด้วยประการฉะ
    นี้............สวัสดี...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 เมษายน 2010
  16. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเองไม่เหรียญปี 2513 แต่เหรียญพระยาพิชัยที่มีก็ศรัทธาและเชื่อมั่นครับ เชื่อว่ามีพุทธคุณเหมือนกัน ด้วยบารมีของท่านพ่อฯ......

..ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ของพี่ๆทุกท่านนะครับ...:cool:

17. NATTAYA nurse

NATTAYA nurse เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2009
    กราบท่านพ่อพระยาพิชัยดาบหักคะ

ดิฉันก็เป็นลูกท่านพ่อเช่นกันคะ

รุ่นปู่ของดิฉันเก็บเหรียญไว้เป็นสมบัติลูกหลานในตะกูลได้ดีเป็นข้าราชการ

ดิฉันสอบได้พยาบาลจากการขอท่านพ่อพระยาพิชัยคะ

ลูกขอกราบเท้าท่านพ่อ พระยาพิชัยดาบหัก<O:p</O:p
    <O:p</O:p

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      167.4 KB
      เปิดดู:
      701
  18. 81

81 สมาชิกใหม่

22 พฤศจิกายน 2010
    เกจิมาปลุกเสกก็เหลือแล้วครับ เก็บไว้ดีๆหละ

19. markerkab001

markerkab001 เป็นที่รู้จักกันดี

มีเรื่องจะถามครับ
    ไม่ทราบว่าหลวงปู่เปลี่ยน วัดใต้ กาญจบุรี ท่านมาเสกได้อย่างไร
    เหรียญปลุกเศกปี 12
    แต่หลวงปู่เปลี่ยน ท่านมรณภาพ 2490
    เข้าใจอะไรผิดหรือป่าวครับ ?

20. ขันติ19

ขันติ19 เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2009
    เหรียญกลางสวยมากๆเลยครับ